ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี เมื่อรถที่อยากได้ไม่มีศูนย์ที่อยู่ใกล้เลย  (อ่าน 4556 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsbobby

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆน้องๆครับ
ทำธุรกิจส่วนตัวต้องย้ายไปอยู่ที่ จ สุราษฎร์ธานี
มีแพลนจะออก 320d iconic ประมาณเดือนหน้า
แต่พอเช็คดูแล้วศูนย์บริการที่ใกล้ที่สุดเป็นภูเก็ตกับหาดใหญ่
ท่านใดมีความเห็นที่พอจะช่วยได้บ้างครับ มีวิธีการอื่นหรือไม่
เพราะไปลองtest drive ดูแล้ว ชอบมากกว่าc350e ซึ่งตราดาวก็มีศูนย์ที่นี้พอดี
อีกข้อที่สงสัยคือทำไมภาคใต้ตอนบน ถึงยังไม่มีศูนย์BMW เลย ทั้งๆที่เป็นจังหวัดใหญ่หลายๆจังหวัดอยู่
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สองจังหวัดนี้ห่างจากสุราษ พอๆกันเลย - -

ออนไลน์ kez

ถ้ามันมีข้อจำกัด มันก็ต้องเปลี่ยนรถ

ตัวรถมันไม่ใช่ปัจจัยเดียว ในการซื้อรถ   มันมีองค์ประกอบ อย่างอื่น มาเป็นตัวแปรด้วย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ถ้าเอาอย่างตัวผมนะ ไม่รู้ว่าบริบทใช้ด้วยกันได้ไหม

ของผมใช้ Subaru อยู่อำเภอหนึ่งของจังหวัดอุดรธานีเลยครับ ซึ่งใกล้สุดคือศูนย์ขอนแก่น ห่างไป 220 กิโลโดยประมาณ ขับรถไปกลับเฉยๆก็ 6 ชั่วโมงครับ ถามว่าผมทำยังไง ผมก็พยายามหาความรู้เกี่ยวกับรถไว้เยอะๆเลยครับ เผื่อต้องได้แก้อะไรกันเบื้องต้น อย่างผมจะมี Service Manual แบบที่ช่างศูนย์มีเลย (ไม่ใช่คู่มือสำหรับ User นะครับ) มี Troubleshooting เยอะแยะ มีวีธีแก้ ซึ่งก็อุ่นใจขึ้นเยอะครับ แต่เอาจริงๆคือยังไม่เคยต้องใช้เล่มนั้นซักทีเลยตอบลำบากครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ CJ.

ผมคิดเหมือนความเห็นบนครับ ว่าถ้ามีความรู้เรื่องรถหน่อยก็พอได้
ประกอบกับตัว iconic เป็นรุ่นโล้นๆอยู่แล้ว ไม่น่ามีอะไรให้เสียปวดหัวเท่ารุ่นบนๆ

แต่คหสต.ผม อย่าว่างั้นงี้นะครับ เพราะส่วนตัวผมมองว่า 3 ไม่ได้ดีเลิศอะไร
ถึงขนาดที่จะน่าครอบครองโดยห่างไกลศูนย์ขนาดนั้นน่ะครับ ถ้าเป็น 5,6,7 ยังว่าไปอย่าง
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ Stp

ก็ลองประเมินดูครับว่า ทุก 10,000 กม. ใช้รถประมาณกี่เดือน แล้วโอเคไหมที่จะขับไประยะทางขนาดนั้น ถ้ารับได้และสบายใจที่จะเป็นแบบนี้ไปอีกหลายปี ก็ไม่ต้องคิดเยอะแล้ว

แต่ถ้าคำตอบคือ ไม่แน่ใจ ก็คงต้องเลือกทางเดินใหม่อย่างเสียไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องเข้าศูนย์ อย่างน้อยก็ทุก 10,000 กิโล
ิอีกอย่างรถยุโรปมีระบบค่อนข้างเยอะ 
บางอาการถึงเราจะรู้ก็แก้ไขเองไม่ได้ ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของแต่ละยี่ห้อในการตรวจสอบ
รถยุโรปมักจะมีเงื่อนไขเช่น ถ้ารถยังอยู่ในประกันแต่ไปเข้าศูนย์นอกมา
แล้ววันหลังรถมีปัญหาในการเคลม ศูนย์จะปฏิเสธการเคลมได้
หรือไม่สามารถซื้อประกันตัวรถเพิ่มได้ครับ
รถยุโรปมีศูนย์แค่บางจังหวัด มันก็เป็นปัญหาของคนใช้ในหลายๆ จังหวัด
คงต้องวางแผนเลือกให้ดีครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ญาติผมอยู่แม่สอด ใช้ Merc
เวลาจะเช็ครถทีต้องไปถึงพิดโลก ไม่ก็เชียงใหม่
คิดซะว่าขับรถเล่นแล้วกันเน๊อะ... ;D

ออฟไลน์ Nonlamer

แล้วแต่มุมมองนะครับ สำหรับผมที่มองรถเป็นสิ่งที่อำนวยความสะดวกสบายในการดำเนินชีวิต ถ้าการซื้อแล้วทำให้ชีวิตต้องลำบากมากกว่าเดิมก็จะตัดออกจากตัวเลือก

ออฟไลน์ ArtofLife

เพลงอัสนี วสันต์ ลอยขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เพลงอัสนี วสันต์ ลอยขึ้นมาเลย

ได้อย่าง  ก็ต้องเสียอย่าง.......

ผมเลือกไปยี่ห้ออื่นครับ เพราะรถมีภาระต้องดูแล ถ้าศูนย์ไกล ลำบากครับ และถ้ามีเหตุต้องขึ้นยานแม่ การตามดูแลก็ลำบากอีก กว่าจะไปเอารถที่ซ่อมเสร็จ ไกลอีก ฯลฯ

แต่ถ้ามีอู่นอกดูแลได้แทน มีฝีมือดี ๆ ก็จัดไปตามใจที่ชอบ ก็ต้องยอมเสีย BSI และประกันไป

ผมเลือกซื้อรถที่มีศูนย์ใกล้บ้านเสมอครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมใช้ Subaru, BMW แต่ส่วนใหญ่อยู่จันทบุรี เมื่อก่อนก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะรถที่ใช้ไม่มีศูนย์ที่จันทบุรีอยู่แล้ว ตอน Service ก็ขับมากรุงเทพ

พอดีช่วงหลังงานเยอะขึ้น เพิ่งได้มากใช้ Merc ที่มีศูนย์อยู่ รู้สึกสะดวกสบายมาก จะซ่อมหรือ Service ทุกอย่างมารับรถถึงหน้าบ้านเลย
2013 - Subaru Legacy 2.5GT
2016 - Subaru Forester 2.0i-P
2017 - Mercedes-Benz C300 Cabriolet
2017 - Volvo S90 D4
2019 - Toyota Alphard 2.5SC

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ข้างบ้านผมก็ออกตราดาวมีสัก 6ปีแล้ว จากอำเภอที่อยู่ต้องไปเข้า 0 (รถเกรย์) ที่กรุงเทพฯ ไป 500โล กลับอีก 500โล แต่เขาจะหาเวลาไปทำธุระอื่นด้วย ปีละ 1-2ครั้ง มีบ่นบ้างในช่วงแรก ตอนนี้ชินแล้วมัง แล้วเขาก็ไม่รู้อะไรเรื่องรถนัก อาศัยว่า ชอบ ใช้คำเดียวเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ flybigbear

แถวบ้านมีแต่ค่ายญี่ปุ่นเลยต้องใช้รถญี่ปุ่น

ถ้าจะใช้รถยุโรปใบพัดหรือสามแฉกก็ต้องขับรถไปกลับอย่างต่ำ 5-6 ชั่วโมง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมอยากได้ BMW
แต่ในจังหวัดมีแค่ Benz เลยต้องซื้อ Benz

เสียใจจนถึงทุกวันนี้ครับ ...

แนะนำเลือกที่ชอบครับ ไกลหน่อยก็คุ้มครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ h0661036

ผมเลือกรถจากศูนย์บริการล้วน ๆ  เน้นใกล้บ้านครับ  (ของผมห่างประมาณ 1 กิโล)   เจ้าของกระทู้ก็ลองตัดสินใจดูทั้งทางได้และเสีย

ตัวผมไม่ซื้อแน่นอน   (ผมไม่ใช่คนที่ชอบรถมาก  มองว่าเป็นแค่พาหนะที่ใช้ในการเดินทาง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้ แต่ ด้วยความที่ชอบ อยาก
รถเป็นอะไร ที่มากกว่าพาหนะ แต่รถเป็นสิ่งสะท้อน
ตัวตน..ดังนั้นผมจึง เลือกในสิ่งที่ชอบ ชอบ แล้วขับขี่
มีความสุข...ผมจึงเลือก BMW แม้ว่าจะเข้าศูนย์ อีก
จังหวัด ห่าง ออกไป 120-150 กม. เพราะ ถ้าไปแล้ว
ผมไปทำธุร กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง เพราะคิดว่า ไม่ได้เข้าทุกเดือน หากเป็นรถใหม่

ออฟไลน์ Untouchable

อันนี้นานาจิตตังครับ ถ้าท่านสมาชิกชอบบีเอ็มจริงๆก็จัดเลยครับตอนเข้าศูนย์ก็ถือว่าขับรถเที่ยว...เพื่อนผมก็กรณีเหมือนกันครับที่จังหวัดมีแต่ศูนย์เบนซ์ ผมพาตัวมันไปลองขับที่มอเตอร์โชว์แล้วชอบบีเอ็มแต่สุดท้ายก็ต้องออกเบนซ์เพราะเรื่องศูนย์

ออฟไลน์ Fly to dream

ถือว่าขับรถเที่ยวครับเวลาจะไปเช็ครถ สมัยก่อนผมก็มีรถที่ต้องเอาไปเช็คที่หาดใหญ่ แต่ดีที่เป็นบ้านญาติด้วยเลยไปกลับไม่มีปัญหา เมื่อก่อนทางแย่กว่าสมัยนี้เยอะ เดี๋ยวนี้ไป-กลับแปปเดียว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการ การบริการหลังการขายจริงๆ ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ ปวดหัวเปล่าๆ ถ้ามีอะไรที่ต้องวิ่งไปๆมาๆ บ่อยๆ คงไม่ไหว หรือแย่สุดก็ต้องทิ้งรถไว้ จะไปซ่อมที จะไปรับรถที ลำบากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ายอมขับไกลหน่อยไปจังหวัดใกล้ๆเพื่อของที่รัก ผมว่ามันคุ้มอ่ะ
ดีกว่าอยู่กับของที่ไม่ชอบ