ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี เมื่อรถที่อยากได้ไม่มีศูนย์ที่อยู่ใกล้เลย  (อ่าน 5356 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsbobby

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆน้องๆครับ
ทำธุรกิจส่วนตัวต้องย้ายไปอยู่ที่ จ สุราษฎร์ธานี
มีแพลนจะออก 320d iconic ประมาณเดือนหน้า
แต่พอเช็คดูแล้วศูนย์บริการที่ใกล้ที่สุดเป็นภูเก็ตกับหาดใหญ่
ท่านใดมีความเห็นที่พอจะช่วยได้บ้างครับ มีวิธีการอื่นหรือไม่
เพราะไปลองtest drive ดูแล้ว ชอบมากกว่าc350e ซึ่งตราดาวก็มีศูนย์ที่นี้พอดี
อีกข้อที่สงสัยคือทำไมภาคใต้ตอนบน ถึงยังไม่มีศูนย์BMW เลย ทั้งๆที่เป็นจังหวัดใหญ่หลายๆจังหวัดอยู่
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สองจังหวัดนี้ห่างจากสุราษ พอๆกันเลย - -

ออฟไลน์ kez

ถ้ามันมีข้อจำกัด มันก็ต้องเปลี่ยนรถ

ตัวรถมันไม่ใช่ปัจจัยเดียว ในการซื้อรถ   มันมีองค์ประกอบ อย่างอื่น มาเป็นตัวแปรด้วย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ถ้าเอาอย่างตัวผมนะ ไม่รู้ว่าบริบทใช้ด้วยกันได้ไหม

ของผมใช้ Subaru อยู่อำเภอหนึ่งของจังหวัดอุดรธานีเลยครับ ซึ่งใกล้สุดคือศูนย์ขอนแก่น ห่างไป 220 กิโลโดยประมาณ ขับรถไปกลับเฉยๆก็ 6 ชั่วโมงครับ ถามว่าผมทำยังไง ผมก็พยายามหาความรู้เกี่ยวกับรถไว้เยอะๆเลยครับ เผื่อต้องได้แก้อะไรกันเบื้องต้น อย่างผมจะมี Service Manual แบบที่ช่างศูนย์มีเลย (ไม่ใช่คู่มือสำหรับ User นะครับ) มี Troubleshooting เยอะแยะ มีวีธีแก้ ซึ่งก็อุ่นใจขึ้นเยอะครับ แต่เอาจริงๆคือยังไม่เคยต้องใช้เล่มนั้นซักทีเลยตอบลำบากครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ CJ.

ผมคิดเหมือนความเห็นบนครับ ว่าถ้ามีความรู้เรื่องรถหน่อยก็พอได้
ประกอบกับตัว iconic เป็นรุ่นโล้นๆอยู่แล้ว ไม่น่ามีอะไรให้เสียปวดหัวเท่ารุ่นบนๆ

แต่คหสต.ผม อย่าว่างั้นงี้นะครับ เพราะส่วนตัวผมมองว่า 3 ไม่ได้ดีเลิศอะไร
ถึงขนาดที่จะน่าครอบครองโดยห่างไกลศูนย์ขนาดนั้นน่ะครับ ถ้าเป็น 5,6,7 ยังว่าไปอย่าง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

ก็ลองประเมินดูครับว่า ทุก 10,000 กม. ใช้รถประมาณกี่เดือน แล้วโอเคไหมที่จะขับไประยะทางขนาดนั้น ถ้ารับได้และสบายใจที่จะเป็นแบบนี้ไปอีกหลายปี ก็ไม่ต้องคิดเยอะแล้ว

แต่ถ้าคำตอบคือ ไม่แน่ใจ ก็คงต้องเลือกทางเดินใหม่อย่างเสียไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องเข้าศูนย์ อย่างน้อยก็ทุก 10,000 กิโล
ิอีกอย่างรถยุโรปมีระบบค่อนข้างเยอะ 
บางอาการถึงเราจะรู้ก็แก้ไขเองไม่ได้ ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะของแต่ละยี่ห้อในการตรวจสอบ
รถยุโรปมักจะมีเงื่อนไขเช่น ถ้ารถยังอยู่ในประกันแต่ไปเข้าศูนย์นอกมา
แล้ววันหลังรถมีปัญหาในการเคลม ศูนย์จะปฏิเสธการเคลมได้
หรือไม่สามารถซื้อประกันตัวรถเพิ่มได้ครับ
รถยุโรปมีศูนย์แค่บางจังหวัด มันก็เป็นปัญหาของคนใช้ในหลายๆ จังหวัด
คงต้องวางแผนเลือกให้ดีครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ญาติผมอยู่แม่สอด ใช้ Merc
เวลาจะเช็ครถทีต้องไปถึงพิดโลก ไม่ก็เชียงใหม่
คิดซะว่าขับรถเล่นแล้วกันเน๊อะ... ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่มุมมองนะครับ สำหรับผมที่มองรถเป็นสิ่งที่อำนวยความสะดวกสบายในการดำเนินชีวิต ถ้าการซื้อแล้วทำให้ชีวิตต้องลำบากมากกว่าเดิมก็จะตัดออกจากตัวเลือก

ออฟไลน์ InBkk

เพลงอัสนี วสันต์ ลอยขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เพลงอัสนี วสันต์ ลอยขึ้นมาเลย

ได้อย่าง  ก็ต้องเสียอย่าง.......

ผมเลือกไปยี่ห้ออื่นครับ เพราะรถมีภาระต้องดูแล ถ้าศูนย์ไกล ลำบากครับ และถ้ามีเหตุต้องขึ้นยานแม่ การตามดูแลก็ลำบากอีก กว่าจะไปเอารถที่ซ่อมเสร็จ ไกลอีก ฯลฯ

แต่ถ้ามีอู่นอกดูแลได้แทน มีฝีมือดี ๆ ก็จัดไปตามใจที่ชอบ ก็ต้องยอมเสีย BSI และประกันไป

ผมเลือกซื้อรถที่มีศูนย์ใกล้บ้านเสมอครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมใช้ Subaru, BMW แต่ส่วนใหญ่อยู่จันทบุรี เมื่อก่อนก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะรถที่ใช้ไม่มีศูนย์ที่จันทบุรีอยู่แล้ว ตอน Service ก็ขับมากรุงเทพ

พอดีช่วงหลังงานเยอะขึ้น เพิ่งได้มากใช้ Merc ที่มีศูนย์อยู่ รู้สึกสะดวกสบายมาก จะซ่อมหรือ Service ทุกอย่างมารับรถถึงหน้าบ้านเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ข้างบ้านผมก็ออกตราดาวมีสัก 6ปีแล้ว จากอำเภอที่อยู่ต้องไปเข้า 0 (รถเกรย์) ที่กรุงเทพฯ ไป 500โล กลับอีก 500โล แต่เขาจะหาเวลาไปทำธุระอื่นด้วย ปีละ 1-2ครั้ง มีบ่นบ้างในช่วงแรก ตอนนี้ชินแล้วมัง แล้วเขาก็ไม่รู้อะไรเรื่องรถนัก อาศัยว่า ชอบ ใช้คำเดียวเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ flybigbear

แถวบ้านมีแต่ค่ายญี่ปุ่นเลยต้องใช้รถญี่ปุ่น

ถ้าจะใช้รถยุโรปใบพัดหรือสามแฉกก็ต้องขับรถไปกลับอย่างต่ำ 5-6 ชั่วโมง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมอยากได้ BMW
แต่ในจังหวัดมีแค่ Benz เลยต้องซื้อ Benz

เสียใจจนถึงทุกวันนี้ครับ ...

แนะนำเลือกที่ชอบครับ ไกลหน่อยก็คุ้มครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ h0661036

ผมเลือกรถจากศูนย์บริการล้วน ๆ  เน้นใกล้บ้านครับ  (ของผมห่างประมาณ 1 กิโล)   เจ้าของกระทู้ก็ลองตัดสินใจดูทั้งทางได้และเสีย

ตัวผมไม่ซื้อแน่นอน   (ผมไม่ใช่คนที่ชอบรถมาก  มองว่าเป็นแค่พาหนะที่ใช้ในการเดินทาง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้ แต่ ด้วยความที่ชอบ อยาก
รถเป็นอะไร ที่มากกว่าพาหนะ แต่รถเป็นสิ่งสะท้อน
ตัวตน..ดังนั้นผมจึง เลือกในสิ่งที่ชอบ ชอบ แล้วขับขี่
มีความสุข...ผมจึงเลือก BMW แม้ว่าจะเข้าศูนย์ อีก
จังหวัด ห่าง ออกไป 120-150 กม. เพราะ ถ้าไปแล้ว
ผมไปทำธุร กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง เพราะคิดว่า ไม่ได้เข้าทุกเดือน หากเป็นรถใหม่

ออฟไลน์ Untouchable

อันนี้นานาจิตตังครับ ถ้าท่านสมาชิกชอบบีเอ็มจริงๆก็จัดเลยครับตอนเข้าศูนย์ก็ถือว่าขับรถเที่ยว...เพื่อนผมก็กรณีเหมือนกันครับที่จังหวัดมีแต่ศูนย์เบนซ์ ผมพาตัวมันไปลองขับที่มอเตอร์โชว์แล้วชอบบีเอ็มแต่สุดท้ายก็ต้องออกเบนซ์เพราะเรื่องศูนย์

ออฟไลน์ Fly to dream

ถือว่าขับรถเที่ยวครับเวลาจะไปเช็ครถ สมัยก่อนผมก็มีรถที่ต้องเอาไปเช็คที่หาดใหญ่ แต่ดีที่เป็นบ้านญาติด้วยเลยไปกลับไม่มีปัญหา เมื่อก่อนทางแย่กว่าสมัยนี้เยอะ เดี๋ยวนี้ไป-กลับแปปเดียว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการ การบริการหลังการขายจริงๆ ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ ปวดหัวเปล่าๆ ถ้ามีอะไรที่ต้องวิ่งไปๆมาๆ บ่อยๆ คงไม่ไหว หรือแย่สุดก็ต้องทิ้งรถไว้ จะไปซ่อมที จะไปรับรถที ลำบากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ายอมขับไกลหน่อยไปจังหวัดใกล้ๆเพื่อของที่รัก ผมว่ามันคุ้มอ่ะ
ดีกว่าอยู่กับของที่ไม่ชอบ