ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอก LED นี่มันใช้งานได้จริงมั้ยครับ เห็นเป็นเม็ดเรียงๆคล้ายๆ Daylight เลย  (อ่าน 6678 ครั้ง)

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
ไฟตัดหมอก LED นี่มันใช้งานได้จริงมั้ยครับ เห็นเป็นเม็ดเรียงๆคล้ายๆ Daylight เลย (ไปๆมาๆ ผมว่าคนเปิดกระหน่ำกันมากกว่าเดิมแน่ๆ)

อย่างของ CRV G5/Accord G10 แล้วก็พวก Premium car ทั้งหลาย

ใครมี หรือเคยใช้ลองแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Cut off มันคมกว่า DRL ครับ
พุ่งตรงไปเลียดๆพื้นชัดเจน

ลองสังเกตุ ถ้าเปิด DRL วิ่งตอนกลางคืน
แสงมันแยงตามากๆ เพราะมันฟุ้งไม่มีทิศทาง แต่กลับไม่ได้สว่างอะไรเลย
(เพื่อให้มันสว่างตอนกลางวันได้)

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
มายืนยันอีกเสียง ว่ามันคมกว่าครับ

ผมไปทีๆหมอกเยอะๆ เช่นทิเบต หรือ มองโกเลีย ไฟตัดหมอกของรถรุ่นใหม่ๆ ให้แสงที่คมกว่าครับ และไปได้ไกลกว่าแน่ๆ

แสงจาก DRL จะฟุ้งกระจายๆ ตอนกลางคืนครับ คือพุ่งมั่ว ทั่วๆ พอเปิดไฟหน้า มันจะหรี่ลง (ทีนี้ไฟหน้าแยงตาชาวบ้านแทน ::))

ส่วนไฟตัดหมอก มันไม่ฟุ้งครับ มันพุ่งตรงๆ เลย เห็นถนนชัด และทำหน้าทีได้จริงสำหรับ LED นะครับ ไฟหลอดเก่า ก็ตัดได้จริงครับ แสงมันแรง แต่แบบดูไม่ค่อยชัด ถ้าไม่ใช่ Spotlight แบบรถกระบะอ่ะ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

สังเกตจากรถที่ใช้อยู่นะครับ CX-5 ไฟตัดหมอก LED นี่มันแค่ช่วยส่องพื้นถนนกับด้านข้างซ้ายขวาให้สว่างขึ้น มองเห็นผิวถนนชัดแค่นั้นเองครับ ไฟไปไม่ไกลครับ ไฟหลักจะส่องไกลกว่าพอควรเลยครับ

นอกเรื่องเมื่อวานกลางคืนฝนตกมองทางแทบไม่เห็นเลยครับ ทั้งไฟหลักและไฟตัดหมอกเป็น LED ขาว กลืนไปกับสภาพแวดล้อมหมดครับ ขับลำบากมาก ดูรถที่สวนมาเป็นไฟเหลืองส่องเห็นพื้นถนนชัดเจน แต่รถเรามองแล้วไม่สว่างอย่างแรง แต่ถ้าไม่มีฝนก็สว่างชัดดีครับ ดีกว่าพวกฮาโลเจนเหลืองเยอะแต่ถ้าฝนตกจบกัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

สังเกตจากรถที่ใช้อยู่นะครับ CX-5 ไฟตัดหมอก LED นี่มันแค่ช่วยส่องพื้นถนนกับด้านข้างซ้ายขวาให้สว่างขึ้น มองเห็นผิวถนนชัดแค่นั้นเองครับ ไฟไปไม่ไกลครับ ไฟหลักจะส่องไกลกว่าพอควรเลยครับ

นอกเรื่องเมื่อวานกลางคืนฝนตกมองทางแทบไม่เห็นเลยครับ ทั้งไฟหลักและไฟตัดหมอกเป็น LED ขาว กลืนไปกับสภาพแวดล้อมหมดครับ ขับลำบากมาก ดูรถที่สวนมาเป็นไฟเหลืองส่องเห็นพื้นถนนชัดเจน แต่รถเรามองแล้วไม่สว่างอย่างแรง แต่ถ้าไม่มีฝนก็สว่างชัดดีครับ ดีกว่าพวกฮาโลเจนเหลืองเยอะแต่ถ้าฝนตกจบกัน

ใช่เลยครับ แสงขาวๆ เจอฝนนี่ กลืน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นิยามของไฟตัดหมอกคือ เป็นไฟเพิ่มการมองเห็นของคนอื่นในขณะที่มีหมอกลงครับ

ดังนั้น cut-off มันเลยออกแบบมาดีกว่า DRL มาก คม เป็นทิศทางชัดเจน คนอื่นสามารถมองเห็นได้ในสภาวะหมอกลงจัดครับ

แต่เรื่องสีของตัวไฟอีกเรื่องนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ต้องย้ำกันชัดๆว่า LED จากโรงงานนะครับ ถึงไม่รบกวนชาวบ้าน เพราะองศามันคำนวนมาแล้ว

ถ้าติดเองกากสุดครับ บางคันตั้งไฟมาทิ่มตาคันอื่นชัด

ออฟไลน์ CJ.

ใช้ได้จริงครับ แต่เวลาเจอฝนขับลำบากกว่าตัดหมอกเหลือง
คหสต.ชอบไฟหน้า LED แต่ชอบตัดหมอกเหลืองแบบ halogen ธรรมดามากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Newhang

ใช่เลยครับ แสงขาวๆ เจอฝนนี่ กลืน

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ใช้ได้จริงครับ แต่เวลาเจอฝนขับลำบากกว่าตัดหมอกเหลือง
คหสต.ชอบไฟหน้า LED แต่ชอบตัดหมอกเหลืองแบบ halogen ธรรมดามากกว่า

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

เห็นด้วยครับ

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

ตัดหมอกเหลืองเจอฝนเจอหมอกขับสบายกว่าครับ มองเห็นเส้นถนนชัดเจน

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ไฟตัดหมอก มันเอาไว้ให้รถคันอื่นสังเกตุเห็นรถเราง่ายขึ้นเวลาหมอกลงจัด
 ไม่ได้ไว้ส่องทะลุหมอกครับ ระยะมันจึงใกล้มากๆแค่ประมาณนั้น อย่าไปคาดหวังว่าเปิดแล้วทัศนวิสัยจะดีขึ้น
ถ้าเคยเจอหมอกประจำๆ จะเข้าใจได้ เราก็ยังต้องพึ่งไฟหน้าเหมือนเดิม ไฟต่ำด้วยนะ ไฟสูงจะสะท้อนแล้วมองไม่เห็นอะไรเลย ส่วนสีสีเหลืองดีกว่า สีขาวจะกลืนไปกับหมอกมองยากมาก

ออฟไลน์ Darkart

ไฟตัดหมอกเหลืองแบบ หลอดHalogen ดีกว่า ตัดหมอกและมองเห็นถนนชัดเจนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แสงสี ส้ม กับ สีขาว  สีไหน ตัดหมอกได้ดีกว่ากันครับ  หรืออยู่ที่ เลนคัทออฟ

ออฟไลน์ Newhang

แสงสี ส้ม กับ สีขาว  สีไหน ตัดหมอกได้ดีกว่ากันครับ  หรืออยู่ที่ เลนคัทออฟ

สีเหลืองส้ม ตัดได้ดีกว่า เพราะทะลุทะลวงได้ดีกว่า

ส่วน เรื่องทิศของแสงเป็นอีกเรื่องนึงครับ
อันแรกคือตอนนิยามให้ถูกต้องก่อน ถ้านิยามผิด ทุกอย่างจะผิด ทำให้เราเข้าใจมันผิดไปหมดครับ

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *

งั้นแถวบ้านผมใช้ฮาโลเจนดีกว่าสินะ ฝนตกแทบจะตลอดปี
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013