ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยระบบ Hybrid ของ Accord กับ Camry ครับ  (อ่าน 9570 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สงสัยระบบ Hybrid ของ Accord กับ Camry ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 13:33:53 »
พยายามหาอ่าน เหมือนของ Toyota Camry จะยังมีเครื่องยนต์และเกียร์เหมือนเครื่องสันดาปปกติ
แต่เสริมมอเตอร์ไฟฟ้าที่ล้อหลัง

แต่จากบทความของเวป เหมือนว่าของ Accord จะไม่มีเกียร์ โดยเครื่องยนต์ทำหน้าที่ปั่นไฟอย่างเดียว
และล้อจะถูกขับด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าเท่านั้น

ผิดถูกประการใด รบกวนชี้แนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
Re: สงสัยระบบ Hybrid ของ Accord กับ Camry ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 13:47:46 »
ตามคุณ Symphonic #11 เลยครับ

อ้างถึง
Accord hybrid G9 มี 2 เกียร์ครับ ไว้ขับล้อ อัตราทด 0.805 ซึ่งประมาณเกียร์ 4
กับอีกเกียร์ ปั่น gen เข้ามอเตอร์ อัตราทด 2.454

จะมาขับล้อเวลาที่ความเร็วคงที่ จะประหยัดน้ำมันกว่าเอาเครื่องปั่นไฟเข้ามอเตอร์ 

ซึ่งถ้ามอเตอร์พัง accord G9 ไม่น่าจะออตัวได้ที่เกียร์ 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 08:57:11 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: สงสัยระบบ Hybrid ของ Accord กับ Camry ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 13:56:32 »

แต่จากบทความของเวป เหมือนว่าของ Accord จะไม่มีเกียร์ โดยเครื่องยนต์ทำหน้าที่ปั่นไฟอย่างเดียว
และล้อจะถูกขับด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าเท่านั้น

เครื่องยนต์ก็ยังส่งกำลังไปที่ล้อตามปกติครับ ไม่ได้ปั่นไฟอย่างเดียว ไม่ใช่ Range Extender ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 14:39:41 »

เครื่องยนต์ก็ยังส่งกำลังไปที่ล้อตามปกติครับ ไม่ได้ปั่นไฟอย่างเดียว ไม่ใช่ Range Extender ครับ

แต่ดูจากบทความ ของ HLM เครื่องยนต์แทบ ไม่ได้ ใช้งานขับล้อครับ มอเตอร์ขนาดใหญ่ ขับเคลื่อนแทนเครื่องยนต์ได้เลย
เลยไม่รู้ ว่า อยากที่บอก หากแบตหมด ก็ สตาร์ท วิ่งไม่ได้อยู่ดี ฮา ใส่มาทำไม เกียร์ 4 เนี่ย  ใส่แล้วใช้ตอนไหน เหมือนเอามา แปะๆ ช่วยขับ
กำลัง ของ มอเตอร์  ก็เพียงพอ
เหมือนเอามาเพิ่มแรงม้า ให้ ตัวเลข มาโหดๆ สมเป็น Hybrid รึเปล่า ไม่แน่ใจ เพราส่วนใหญ่ Hybrid แรงม้าน้อย แต่คนไม่สนใจแรงบิด ชอลมองแรงม้า ผมเดาๆ นะ เลย ใส่มาไว้ ซึีง ใช้งานจริงๆ คงเอาปั่นไฟเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 14:41:25 โดย mamaman »

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 14:52:12 »
ผมงงเรื่องการคำนวนกำลังที่ออกมาของ Accord Hybrid มากกว่าอะครับ
"จูนเพิ่มแรงม้ามาอีก 2 ตัว เป็น 145 แรงม้า แรงบิดเพิ่มขึ้น 10 นิวตันเมตร เป็น 175 นิวตันเมตร ทำงานคู่กับ มอเตอร์ไฟฟ้า 2 ตัว ที่มีการปรับปรุงกำลังสูงสุดเพิ่มมา 15 แรงม้า เป็น 184 แรงม้า ที่ 5,000 – 6,000 รอบ/นาที แรงบิดเพิ่มขึ้น 8 นิวตันเมตร เป็น 315 นิวตันเมตร ที่ 0-2,000 รอบ/นาที ทำให้เมื่อทำงานร่วมกันจะได้พละกำลังรวม เพิ่มขึ้นจากเดิมอีก 16 แรงม้า เป็น 215 แรงม้า"
คือถ้าเป็น Hybrid ของ Camry ยังเข้าใจง่ายหน่อย รวมกำลังได้ 205 แรงม้า เพราะมีช่วงเวลาที่มอเตอร์กับเครื่องยนต์ส่งกำลังไปที่ล้อพร้อมๆกัน

แต่ระบบของ Accord นี้เหมือน Serial Hybrid สะมากกว่า คือมีระบบเดียวสามารถที่จะส่งกำลังไปลงล้อ
เช่นในการวิ่งที่ไม่ได้ใช้ความเร็วคงที่ การออกตัวการเร่งแซง แบตน้อย และ Sport mode จะใช้มอเตอร์ส่งกำลังไปที่ล้ออย่างเดียว ถ้าเครื่องจะติดทำงานก็มีหน้าที่เหมือนระบบRange Extender คือปั่นมอเตอร์แล้วส่งไฟฟ้าไปให้แบต แล้วให้มอเตอร์ขับเคลื่อนเอาไปใช้
แต่ถ้าขับด้วยความเร็วคงที่ ก็จะมีการส่งกำลังจากเครื่องยนต์ลงสู่ล้อตรงๆได้ แต่ก็มีการตัดสลับมาใช้ EV Mode บ้าง
อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?

เพราะฉนั้นมันจะมีแรงม้ารวมเป็น 215 แรงม้าได้ไงอะครับในเมื่อมันไม่ทำงานส่งกำลังไปที่ล้อพร้อมๆกัน
อย่างช่วงใช้มอเตอร์ขับเคลื่อนมันก็ควรได้แค่ 184 แรงม้าสูงสุดตามสเปกของมอเตอร์ขับเคลื่อนดิครับ
แล้วช่วงวิ่งใช้เครื่องยนต์ก็มีแรงม้าอย่างมากให้ใช้แค่ 145 แรงม้าดิ
หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป จริงๆอยากให้รถพวกนี้ลง Dyno บ้างจังจะได้รู้ว่ามันให้แรงม้าแรงบิดจริงๆเท่าไร

ออฟไลน์ khin7710

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 15:30:12 »
ที่อ่านๆดูมันมีเฟือง และคลัทช์ นะครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 15:36:46 »

อ้างถึงบทความ
พละกำลังทั้งหมด ถูกส่งลงล้อคู่หน้า ด้วย เกียร์อัตโนมัติ อัตราทดแปรผัน E-CVT

…อันที่จริงจะเรียกว่าส่งผ่านเกียร์ก็ไม่ถูก เพราะแม้จะมีคันเกียร์ให้เห็นอยู่แบบนั้นแต่ความจริง มันน่าจะเรียกว่าไม่มีเกียร์เลยมากกว่า เพราะแม้จะเขียนในโบรชัวร์ว่า E-CVT แต่ในความจริงไม่มีเฟืองเกียร์เป็นจังหวะๆ และ ไม่มีสายพานแบบเกียร์ CVT ทั่วๆไปไม่มีทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ไม่มีชุดคลัตช์สำหรับตัดต่อกำลังช่วงออกตัวจากจุดหยุดนิ่งแต่จะมีชุดเฟือง และคลัตช์ตัดต่อแบบที่ฝังอยู่ในมอเตอร์ของระบบขับเคลื่อน ของบ้านเรายังเป็นคันเกียร์แบบปกติทั่วไป แต่ในเวอร์ชั่นญี่ปุ่นจะเป็นแบบปุ่มกดไฟฟ้า Shift by wire (เหมือนใน CR-V Gen 5 รุ่นเครื่องยนต์ดีเซล พร้อมมีแป้นเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัย หรือ Paddle Shift มาให้)

อัตราทดเกียร์ มาแปลกกว่ารถยนต์ทั่วไปอย่างที่บอกครับ มันต่างออกไปจากเกียร์ CVT ทั่วไป

อัตราทดเกียร์ที่ตัวมอเตอร์ไฟฟ้า 2.454 : 1
เครื่องยนต์ 0.805 : 1
อัตราทดเฟืองท้าย 3.421 : 1

หมายถึงมอเตอร์ไฟฟ้าขับล้อหน้าโดยตรงไม่มีเกียร์  และก็มีเครื่องยนต์ขับล้อหน้าผ่านเกียร์ CVT ปกติ ด้วยใช่ไหมครับ
ขออภัยครับ ผมเข้าใจผิดเอง 555  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 16:35:53 »
ที่อ่านๆดูมันมีเฟือง และคลัทช์ นะครับ

ขอบคุณครับ  เรื่องมอเตอร์ไฟฟ้าปรับรอบได้อันนี้ผมพอเข้าใจครับ แต่ยังแอบงงว่าถ้าเครื่องยนต์ทำงานขับล้อหน้าโดยตรงจะปรับความเร็วอย่างไร

แต่มาอ่านกระทู้นี้ (http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39506.0)

แสดงว่าเครื่องยนต์จะใช้ออกตัวไม่ได้เลยสิครับ เพราะอัตราทดเกียร์คงที่ จะช่วยเร่งหรือตอนความเร็วคงที่ที่เหมาะสมกับอัตราทดคงที่ที่ให้มาเท่านั้นอย่างที่คุณหมูบอกสินะครับ

อ้างอิงจากบทความ
สรุปให้เข้าใจได้ง่ายก็คือ Accord Hybrid ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าเป็นหลัก โดยเครื่องยนต์ จะช่วยงานแค่ 2 อย่าง คือ

หน้าที่หลัก : ช่วยปั่นไฟส่งไปเก็บในแบตเตอรี่ ปั่นมาก หรือน้อย ขึ้นอยู่กับการเหยียบคันเร่ง หรือเบรก
หน้าที่รอง : ช่วยเร่งความเร็ว ทั้งขณะออกตัว ขับขี่ด้วยความเร็วคงที่ เท่านั้น ที่เหลือ ต้องทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟา หรือไม่เช่นนั้น ก็หยุดทำงานไปเลย

อย่างนี้ระบบไฟฟ้าก็ยิ่งสำคัญเข้าไปใหญ่ ถ้าถึงคราวแบตเสื่อมจะมีไฟฟ้าไม่เพียงพอที่จะออกตัวนี่ถึงขั้นขับไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ
แล้ว Camry Hybrid เป็นแบบเดียวกันไหมครับ น่าคิดครับ  :-\ :-\

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 16:46:00 »

ยิ่ง อ่าน ยิ่ง งง

ตกลง เอา มอเตอร์มาทำไม ในเมื่อ  ต้องทำงาน ร่วม กับ มอเตอร์ ( เสริมแรง ) หรือ เอามา ทำตัวเลข แรงม้า ก็มาแบบ งงๆ อีก

แบต ตายก็ ดับ สนิทไม่ต่างกับ  E-power เลย งงดีแท้ ถ้าแบบนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 16:52:40 »
ผมพยายามไปดูใน youtube แล้ว พิม e-cvt
มันจะโผล่แต่พรีอูสตัวล่า

ไม่เห็นชุดตัดต่อที่เกียร์กับเครื่องยนต์แต่อย่างใด
ลักษณะจะเหมือน accord hybrid นี่เป๊ะ

คือจากมอเตอร์ ผ่านไปที่เกียร์เลย

เลยแอบมางงด้วยคน 5555

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:08:42 »
เอา Accord ก่อนนะครับ  ระบบนี้ Honda เรียกว่า I-MMD

ลองดู Video นี้ก่อนครับ แต่เป็นภาษาญี่ปุ่นนะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:12:04 »
ทีนี้เรามาลองดูการจัดเรียงกันระหว่างอุปกรณ์ต่าง ๆ กัน

ซึ่งตามรูปจะเห็นได้ว่า เกียร์ที่มีอัตราทดต่าง ๆ นั้น มันเป็นเฟืองที่มีอัตราคงที่
ไม่ได้เป็นชุดเกียร์ที่ใช้เพื่อเปลี่ยนความเร็วแบบเกียร์ 1-2-3-4-5 ที่เราคุ้นเคยกัน
รวมทั้งครัชท์ก็ไม่ได้ทำหน้าที่เพื่อเปลี่ยนเกียร์ขึ้นลง  แต่มันทำหน้าที่ตัดต่อกำลัง
ลงล้อ ว่าจะเอากำลังจากเครื่องยนต์หรือเอากำลังจากมอเตอร์ลงล้อ

ตรงนี้ผมเลยพูดว่า Accord Hybrid ไม่มีเกียร์ไงล่ะฮะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:17:01 »
ทีนี้ตอนออกตัวเนีย มันใช้กำลังจากมอเตอร์โดยดึงไฟจากแบตมาใช้ครับ

การออกตัวด้วยมอเตอร์มีข้อดีคือมอเตอร์ให้แรงบิดสูงได้ทันที
ซึ่งถ้าเป็นเครื่องยนต์ มันจะต้องไต่รอบหาแรงบิด และนี่ก็เป็นช่วงการทำงาน
ที่เครื่องยนต์กินน้ำมันมากที่สุดช่วงหนึ่ง

รถ Hybrid จึงประหยัดน้ำมันกว่ารถน้ำมันปกติตรงนี้ 1 ดอกแหละครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:19:04 »
จากนั้น หากเขาเร่งรถขึ้นไปเรื่อย ๆ จนไฟในแบตไม่พอ
เครื่องยนต์ก็จะติดขึ้นมาเพื่อปั่นไฟเสริม จ่ายเข้าไปยังมอเตอร์

อันนี้ Honda เขาเรียกว่าเป็น Hybrid mode ของเขานะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:25:56 »
และสุดท้าย  จังหวะที่รถวิ่งลอยตัวที่ความเร็วนิ่ง ๆ แบบลอยลำ
ซึ่งเป็นช่วงการทำงานของเครื่องยนต์รถน้ำมันทั่ว ๆ ไปที่กินน้ำมันแบบจิบ ๆ

Honda เขามี mode ที่เอาครัชท์มาจับเอากำลังจากเครื่องยนต์ลงล้อโดยตรง

ซึ่งตรงนี้แหละที่ผมเคยบอกว่ามันต่างจาก e-power 

มันทำให้ผมคิดต่อว่า การเอาเครื่องยนต์ไปปั่นไฟแล้วจ่ายไปให้มอเตอร์หมุนล้อ
มันน่าจะมีช่วงการทำงานจุดใดจุดหนึ่งที่ถ้าวิ่งเร็วเกินจุดนั้นไป 
การเอาเครื่องยนต์ไปปั่นล้อโดยตรงน่าจะให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าน่ะครับ

จากตรงนี้จะเห็นว่า ที่ mode นี้ รถมันก็วิ่งที่เกียร์ 0.805:1 ซึ่งเหมือนวิ่งที่เกียร์ 5 น่ะครับ
ถ้าความเร็วตกมาต่ำกว่านี้ก็ต้องกลับสู่ mode ที่ให้มอเตอร์ขับแทน
เพราะมันไม่ได้ทดเกียร์ 4-3-2-1 ให้เครื่องยนต์วิ่งตรงแบบรถธรรมดาไงครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:29:08 »
สุดท้ายก็โหมดชาร์จไฟกลับเวลาเบรคหรือชะลอรถ
ซึ่งถ้าเป็นรถทั่วไป พลังงานจลน์ตรงนี้ก็ต้องเบรคทิ้งไป
แต่สำหรับรถ HV หรือ EV จะได้เปรียบตรงที่มันสามารถ
เอาพลังงานจลน์ตรงนี้ชาร์จไฟกลับ เอาไว้ใช้ตอนเร่ง
หรือออกตัวครั้งต่อไปได้  อันนี้รถธรรมดาทำไม่ได้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:32:14 »
ดูรวม ๆ แล้วจะเห็นว่าระบบ Hybrid I-MMD ของ Honda นั้นจะไม่สามารถ
ใช้เครื่องยนต์และมอเตอร์ไปขับล้อพร้อม ๆ กันได้ เหมือนระบบของ Toyota
ซึ่งจะดูซับซ้อนกว่าครับ

เดี๋ยวขอเวลาผมค้นข้อมูลแบบ Toyota สักพักนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:34:42 »
ดูรวม ๆ แล้วจะเห็นว่าระบบ Hybrid I-MMD ของ Honda นั้นจะไม่สามารถ
ใช้เครื่องยนต์และมอเตอร์ไปขับล้อพร้อม ๆ กันได้ เหมือนระบบของ Toyota
ซึ่งจะดูซับซ้อนกว่าครับ

เดี๋ยวขอเวลาผมค้นข้อมูลแบบ Toyota สักพักนะครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ กระจ่างขึ้นมากครับผม  :D :D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 20:26:26 »

ขอบ พระคุณ Symphonic อย่างมาก GET แล้ว
มีเครื่องยนต์ ไว้ เพิ่ม สมรรถนะ ในรอบความ สูง จริงๆ ด้วยครับ คือ ใช้ ตอนลอยลำ ว่างั้น

จุดประ สงค์ ตามที่ผมคาด เอามาลบ จุดด้วย ในรอบสูง ให้แรงม้า ของเครื่อง ทำงานแทน ออกตัว โหด และ ปั่นไฟไปในตัวตอน ขับเร็วๆแล้ว
ซึ่ง E-power รถบ้าน ไม่เน้น สมรรถนะมาก คงพอเพียงครับ เพื่อ ลดต้นทุน

E-power เหมือนรถไฟฟ้า เพียวๆ
แต่ G9 เป็น Hybrid แบบ สมรถนสูง ทั้งไฟฟ้า และ เครื่องยนต์ เออ ผมก็ว่าดี แต่ไม่ดี ตรงราคา G9 นี่ละ

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:03:44 »
ขอบคุณ Symphonic มากครับ ชัดเจนเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:42:06 »
สุดท้ายก็โหมดชาร์จไฟกลับเวลาเบรคหรือชะลอรถ
ซึ่งถ้าเป็นรถทั่วไป พลังงานจลน์ตรงนี้ก็ต้องเบรคทิ้งไป
แต่สำหรับรถ HV หรือ EV จะได้เปรียบตรงที่มันสามารถ
เอาพลังงานจลน์ตรงนี้ชาร์จไฟกลับ เอาไว้ใช้ตอนเร่ง
หรือออกตัวครั้งต่อไปได้  อันนี้รถธรรมดาทำไม่ได้อ่ะครับ
ผมขออธิบายจุดที่ว่ารถธรรมดาแบบพวก BMW ก็สามารถชาร์จไฟเก็บเข้าแบตได้นะครับ แม้ไม่ใช้รถ Hybrid ครับ
พวก series 1,3 ตัวธรรมดาเนี่ย ชาร์จเก็บเข้าแบตธรรมดา แบบลูกใหญ่ได้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:42:47 »
มาต่อกันที่ระบบ Hybrid ของ Toyota กันดีกว่าครับ
อันนี้ผมเอาจากระบบที่เรียกว่า THS-II นะครับ ตอนนี้อาจมีอะไรที่พัฒนากว่านี้แล้วก็ได้

ตัวระบบค่อนข้างซับซ้อนกว่า Honda พอสมควร พูดคร่าว ๆ ก็คือ ทั้งเครื่องยนต์ทั้งมอเตอร์
และระบบส่งกำลังมันรวมกันเป็นก้อนเดียวเลยครับ

ลองดู Video ก่อน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:48:06 »
มาดูกันที่การจัดวางระบบไฮบริดกันครับ ตามรูปข้างล่าง

จะเห็นได้ว่าทั้ง Toyota THS-II และ Honda I-MMD ต่างมีมอเตอร์ 2 ตัวทั้งคู่
แต่การจัดวางไม่เหมือนกันนัก และที่ต่างกันชัดเจนคือ THS-II มีชุดส่งกำลังที่เรียกว่า e-cvt
ซึ่งชุดเกียร์อันนี้มันทำให้เครื่องยนต์ 1 เครื่อง และมอเตอร์ 2 ตัว ต่างส่งกำลังลงไปที่เพลาล้อพร้อม ๆ กันได้
ทำได้ยังไง เดี๋ยวผมมี video ให้ดูทีหลังครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:51:54 »
มาดูโหมดการทำงานกันครับ   อันดับแรกเลยคือ EV mode

ซึ่งโหมดนี้ใช้ตอนออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง  ออกตัวด้วยไฟฟ้าเสมอ
และโหมดนี้จะทำงานอีกทีตอนที่วิ่งแบบเนิบ ๆ ไม่ได้เรียกเค้นเรี่ยวแรงนักครับ
หลักการเหมือนกันกับ I-MMD และ EV ทั่ว ๆ ไปคือ มอเตอร์ MG2
(มอเตอร์ใหญ่ที่เป็นตัวขับหลักของระบบนี้) จะไปดึงเอาไฟจากแบตมาหมุนล้อครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 21:57:43 »
Hybrid mode
ต่อมาเมื่อรถวิ่งออกไปถึงความเร็วนึงที่เกินกำลังมอเตอร์และแบตฯ ที่มี
เครื่องยนต์ก็จะเข้ามาทำงานร่วมด้วย   

กรณีที่ยังวิ่งเร็วขึ้น แต่วิ่งแบบชิล ๆ เครื่องยนต์จะส่งแรงขับไปยังชุด e-cvt
และกำลังอีกส่วนก็จะส่งไป MG1 เพื่อปั่นไฟไปจ่ายให้ MG2 แล้วไปหมุนล้อผ่าน e-cvt ด้วยกัน
ซึ่งถ้ากำลังของทั้งระบบยังเหลือ ไฟที่ MG1 ปั่นได้ก็อาจเอาไปเก็บไว้ที่แบตฯแทนครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:03:27 »
Hybrid mode แบบเรียกกำลังเต็มที่

ในกรณีคนขับบ้าพลัง เรียกกำลังทั้งหมดที่มีอยู่ออกมาท้ารบชาวบ้าน
ตัวระบบเองก็จะทุ่มเททุกอย่างเพื่อเรียกกำลังออกมาทั้งหมด

ตัวเครื่องยนต์จะส่งแรงเข้าไปที่ชุด e-cvt
MG1 จะดูดไฟจากแบตฯ มาปั่นล้อผ่านชุด e-cvt
MG2 มอเตอร์ตัวขับหลักก็จะดูดไฟจากแบตฯ มาปั่นล้อผ่านชุด e-cvt เช่นกัน

เมื่ออยู่ในโหมดนี้ กำลังทุกอย่างถูกเรียกมาใช้หมด รถจึงมีเรี่ยวแรงพุ่งทะยานมาก
แต่เมื่อไฟแบตฯ หมดกำลังจึงเหี่ยวลงอย่างชัดเจนไงครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:04:57 »
และสุดท้ายคือระบบ recharge เวลาชะลอรถหรือเบรค เพื่อนำพลังงานจลน์มาเก็บเป็นไฟฟ้าเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:10:56 »
ทีนี้เรามาดูชุดส่งกำลัง e-cvt ที่ว่านี้กัน
เกียร์ชุดนี้ ถึงชื่อมันคือ e-cvt แต่มันไม่ใช่ cvt แบบสายพานที่เราเข้าใจ
จริง ๆ แล้วมันคือชุดเพืองสุริยะ  หรือ planetary gear ที่เป็นชุดฟันเฟือง
ไม่ใช่สายพาน  กลไกของเกียร์ชุดนี้ มันทำให้มอเตอร์ 2 ตัว กับ 1 เครื่องยนต์
สามารถส่งแรงไปยังเพลาล้อเดียวกันได้ 

อธิบายยาก ลองดู video ดีกว่าครับ

ปล.ผมคิดว่าที่ Toyota เรียกระบบส่งกำลังชุดนี้ว่า e-cvt คงเป็นเพราะอัตราทดมัน
แปลผันต่อเนื่อง ไม่ใช่เกียร์ที่มีอัตราทดเป็นขั้น ๆ แบบเกียร์ทั่วไป

อันนี้จึงเป็นที่มาของคำพูดที่ว่า

Hybrid Honda มีครัทช์ แต่ไม่มีเกียร์
Hybrid Toyota มีเกียร์ แต่ไม่มีครัทช์

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 22:48:33 »
ระบบของพี่โต เหมือนจะสื่อสารให้เข้าใจง่าย แต่พอมาดูลึกๆ กลับกลายเป็นว่าระบบของ Toyota ดูซับซ้อนและดูงงกว่า

แต่ระบบของพี่ฮอนกลับเรียบง่าย แต่อธิบายให้เข้าใจยากกว่า (แต่พอเข้าใจแล้วก็รู้สึกว่าระบบเรียบง่ายแต่ออกแบบมาตรงจุดดีครับ)

ขอขอบคุณ คุณ Symphonic อีกครั้งครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 00:34:07 »
เข้าใจเลยครับ เยี่ยมมากคับขอบคุณนะครับ