ผู้เขียน หัวข้อ: มาทายกันดีกว่า...ไฟหน้ารุ่นไหน เจ้าของรู้ไหมเพื่อนร่วมทางเดือดร้อนมาก  (อ่าน 13491 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ตอนแรกๆ รุ่นนี้ออกมารำคาญไฟหน้ามันมาก...เลยไปออกมาซะคันนึง...หายกริ๊บเลย สูงเท่ากันแล้ว
มิน่าเล่า...รถรุ่นนี้แพงก็แพง แต่ยอดขายติดอันดับหนึ่งมาเรื่อยๆ เลย
 8)

ออฟไลน์ meeuwarn

จากใจคนใช้ Fortuner นะครับ
ผมให้ช่างที่ศูนย์ ปรับลงมาต่ำแล้ว แต่คือยังไงมันก็สะท้อนกระจกมองข้างแยงตาคันหน้าอยู๋ดี ยิ่งถ้ารถเตี้ยๆด้วยเข้าจากกระจกหลังเลย
จะพอช่วยได้ ก็แค่เว้นระยะหางคันหน้ามากหน่อย เวลาจอดติดไฟแดง ให้ลำแสงจากโคมมันส่องไปไม่ถึงกระจกข้าง

ปล.ถ้าจะด่า ก็ด่า Toyota เลยครับ ด่าเยอะๆ เผื่อเค้าจะใจดี recall เข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า

ปรับต่ำลงมาแล้วแต่ก็ยังแยงหรอครับ มันเป็นเเพราะอะไรหนอ

ผม"เดา"ว่าไฟมันอยู่สูง พอไปจอดใกล้คันหน้า องศาที่มันก้มลงมายังไม่พอ เลยเข้ากระจกข้างคันหน้า
ทำไมพวก PJS/EVEREST/GLE/X5 สูงเหมอืนกัน ไม่เป็นแบบนี้ ผมไม่รุ้ครับ 555
วิศวกร ที่ออกแบบมันโง่ ครับ ไม่ต้องไปเทียบข้ามค่ายหลอกครับ เทียบกับ รีโว่(ผมกำลังจะซื้อไว้ใช้ที่ร้าน) รีโว่ยังไม่แยงตาเลย
รุ่นนี้คือความผิดพลาดด้าน วิศวะกรรมการออกแบบรถยนต์ แยงตาที่สุดในประวัติสาสตร์(ถ้ามีแยงกว่านี้เสนอได้)

คำว่าออกแบบ โง่ เหมาะที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 21:20:50 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
ผมเจอคู่แข่ง Fortuner ละ คือ ไฟหน้า Full LED All New CR-V นั่นมาทั้งแผงเลย แสบตาอลังมาก

ออฟไลน์ caton

จากใจคนใช้ fortuner และใช้เก๋งด้วยทราบดีครับ และถามกลับครับ มันเป็นความผิดของผู้ชื้อหรือ เจ้าของกระช่วยบอกวิธีไห้หน่อยครับว่าคนขับ fortuner ต้องกระทำตัวเช่นไรครับ ช่วยแนะเป็น ข้อๆก็ได้ครับ ผมยินดีมากๆเลยครับ

ในฐานะคนใช้ด้วยกันนะครับ ที่พอจะช่วยเพื่อนร่วมถนนได้ ที่ทำอยู๋ก็
1. ให้ศูนย์ กดไฟให้ต่ำลงให้
2. ขับในเมืองรถติด รถเยอะ ใช้ความเร็วต่ำ ผมเปิดแค่ DRL พอออกถนนใหญ่ ใช้ความเร็ว ค่อยเปิดไฟใหญ่
3. พยายาม อย่าจิดติดคันหน้ามาก เวลารถติด ไฟมันจะเข้ากระจกมองข้าง สะท้อนเข้าตาคนขับ

ปล. นอกจากไฟแยงแล้ว ยังมีดราม่าไฟออโต้ติดเร็วไปอีกนะครับ เนื่องจาก sensor มีพลาสติดสีชาครอบไว้ พอติดฟิล์มดำ มันเลยคิดว่ามืด เปิดใฟให้ตลอด

อันนี้ปฏิบัติอยู่ครับ แต่มีบางคันหวังดีเห็นเราเปิด DRL ตอนกลางคืน มีตีไฟใส่เหมือนไห้เราเปิดไปชะงั้น 555

นี่ไม่รู้จริงเหรอครับ ว่ากลางคืนถ้าเป็นไฟ DRL อย่างเดียวมันแยงตาคนอื่นเพราะแสงมันฟุ้ง ที่ให้เปิดไฟใหญ่เพราะ DRL จะได้ Dim ลง
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
ใครขับรถโหลด หรือรถเตี้ยๆ นี่ยิ่งชีช้ำกะหล่ำปลีหนักเข้าไปอีกครับ
กลางคืนนี่ขับแล้วแสบตามากเลย เพราะ แสงมันส่องลงมาเต็มๆ

แสบตามากๆ :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ a14

หลายๆคนในเว็บนี้ ชีวิตมีปมอะไรนักหนากับคนขับรถรุ่นนี้/ยี้ห้อนี้ ไม่เข้าใจ!!!
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Coat145

ผมใช้อยู่เป็นfor2คัน จขกท จะให้ผมทำไงครับ ขายรถทิ้งเพราะไฟหน้ามันไปเเยงตาชาวบ้าน เอาเเบบนั้นเลยมั้ยครับ ผมว่าไปบอกวิศวกร โตโยต้ามั้ยครับ ทำจดหมาย อะไรก็ว่าไป ไม่ใช่มา บ่นๆ เเล้วพอจบกระทู้ กระทู้ตกลงไปก็เอาใหม่อีกละ มันมียี่ห้อเดียวหรอครับ ทีไฟหน้าเเยงตา ทำไม จขกท ไม่ไปบน คาร์เยน อีโวค หรือ SUV ยุโรปละครับ รถญี่ปุ่นล้านกลางๆนี่บ่นกันจัง พอรถเเพงๆดันไม่บ่น ...อคติกับความเดือดร้อนมันมีเส้นบางๆกันอยู่นะครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมเห็นเป็นไฟหน้าดวงเดียว
พวกบิ๊กไบค์หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ใครขับรถโหลด หรือรถเตี้ยๆ นี่ยิ่งชีช้ำกะหล่ำปลีหนักเข้าไปอีกครับ
กลางคืนนี่ขับแล้วแสบตามากเลย เพราะ แสงมันส่องลงมาเต็มๆ

แสบตามากๆ :'( :'( :'( :'(

จริงครับ ดึกๆผมเจอพวก ฟอจูนเนอร์ คาเยน อีโวค ให้พวกแซงไปเลย
ไม่ได้ว่าอะไรเค้าหรอกครับ ทำตัวเองก็แก้ที่ตัวเองนี่แหละ ง่ายสุด

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
ผมให้ช่างที่ศูนย์ ปรับลงมาต่ำแล้ว แต่คือยังไงมันก็สะท้อนกระจกมองข้างแยงตาคันหน้าอยู๋ดี ยิ่งถ้ารถเตี้ยๆด้วยเข้าจากกระจกหลังเลย
จะพอช่วยได้ ก็แค่เว้นระยะหางคันหน้ามากหน่อย เวลาจอดติดไฟแดง ให้ลำแสงจากโคมมันส่องไปไม่ถึงกระจกข้าง

ปล.ถ้าจะด่า ก็ด่า Toyota เลยครับ ด่าเยอะๆ เผื่อเค้าจะใจดี recall เข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า

ผมเจอหลายคันนะครับ ที่ลักษณะผมว่าเค้าไปทำการปรับลงมาแล้ว เพราะมันไม่แยงตาผมเลย ผมไม่แน่ใจว่าเค้าไปทำการปรับอะไร ที่ไหน ยังไงมา
แต่มันช่วยได้จริงๆนะครับ ต้องลองหาสถานที่ทำดูอะครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

จากใจคนใช้ fortuner และใช้เก๋งด้วยทราบดีครับ และถามกลับครับ มันเป็นความผิดของผู้ชื้อหรือ เจ้าของกระช่วยบอกวิธีไห้หน่อยครับว่าคนขับ fortuner ต้องกระทำตัวเช่นไรครับ ช่วยแนะเป็น ข้อๆก็ได้ครับ ผมยินดีมากๆเลยครับ

ในฐานะคนใช้ด้วยกันนะครับ ที่พอจะช่วยเพื่อนร่วมถนนได้ ที่ทำอยู๋ก็
2. ขับในเมืองรถติด รถเยอะ ใช้ความเร็วต่ำ ผมเปิดแค่ DRL พอออกถนนใหญ่ ใช้ความเร็ว ค่อยเปิดไฟใหญ่
3. พยายาม อย่าจิดติดคันหน้ามาก เวลารถติด ไฟมันจะเข้ากระจกมองข้าง สะท้อนเข้าตาคนขับ

ปล. นอกจากไฟแยงแล้ว ยังมีดราม่าไฟออโต้ติดเร็วไปอีกนะครับ เนื่องจาก sensor มีพลาสติดสีชาครอบไว้ พอติดฟิล์มดำ มันเลยคิดว่ามืด เปิดใฟให้ตลอด

อันนี้ปฏิบัติอยู่ครับ แต่มีบางคันหวังดีเห็นเราเปิด DRL ตอนกลางคืน มีตีไฟใส่เหมือนไห้เราเปิดไปชะงั้น 555

นี่ไม่รู้จริงเหรอครับ ว่ากลางคืนถ้าเป็นไฟ DRL อย่างเดียวมันแยงตาคนอื่นเพราะแสงมันฟุ้ง ที่ให้เปิดไฟใหญ่เพราะ DRL จะได้ Dim ลง

ยอมละครับขอตั้งแบบ auto ไว้แล้วกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเจอหลายคันนะครับ ที่ลักษณะผมว่าเค้าไปทำการปรับลงมาแล้ว เพราะมันไม่แยงตาผมเลย ผมไม่แน่ใจว่าเค้าไปทำการปรับอะไร ที่ไหน ยังไงมา
แต่มันช่วยได้จริงๆนะครับ ต้องลองหาสถานที่ทำดูอะครับ

ขอบคุณครับ ผมก็ให้ทางช่างปรับให้แล้วเช่นกัน คิดว่าขับปรกติไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ยังไม่เคยเจอ รถสวนแล้วยกไฟสูงใส่ยาวๆ
ส่วนปัญหาที่ว่า จอดชิดคันหน้าเวลาติดไฟแดงนี้ ไม่น่าจะแก้ได้ครับ เพราะระดับไฟหน้ามันสูงกว่ากระจกมองข้าง รถเล็ก ต้องเว้นระยะห่างเพิ่ม

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ขอแก้ครับ ผมเข้าใจผิดเอง ที่ผมเปิดเป็น ไฟหรี่ ครับ
ตัวก้านเปิดไฟ จะเปิดได้แค่ ไฟใหญ่>>ไฟหรี่>>Auto ส่วน DRL ปิดเองไม่ได้(ถ้าผมจำไม่ผิด)
อย่าที่บอกครับ ผมเลือกที่จะเปิดไฟหรี่ แทนไฟใหญ่ หรือตั้ง Auto เวลาคลานในเมือง เพราะกลัวไฟใหญ่ มันไปแยงตา คนอื่น
ขอบคุณที่ท้วงมาครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ขอแก้ครับ ผมเข้าใจผิดเอง ที่ผมเปิดเป็น ไฟหรี่ ครับ
ตัวก้านเปิดไฟ จะเปิดได้แค่ ไฟใหญ่>>ไฟหรี่>>Auto ส่วน DRL ปิดเองไม่ได้(ถ้าผมจำไม่ผิด)
อย่าที่บอกครับ ผมเลือกที่จะเปิดไฟหรี่ แทนไฟใหญ่ หรือตั้ง Auto เวลาคลานในเมือง เพราะกลัวไฟใหญ่ มันไปแยงตา คนอื่น
ขอบคุณที่ท้วงมาครับ

ใช่ครับผมก็เปิดไปหรี่นี้แหละครับทำไห้เขาใจผิดไปด้วย

ออฟไลน์ yumenowinds

ปรับระดับไฟหน้าลง เวลาวิ่งทางไกลนี่นรกเลยนะครับ

วิ่งเร็วๆพาลจะเกิดอุบัติเหตุเอา

ถ้าทนไม่ไหว แนะนำ ตบไฟเข้าซ้ายล่ะให้เขาไปก่อนดีกว่า เซฟสุดๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปรับระดับไฟหน้าลง เวลาวิ่งทางไกลนี่นรกเลยนะครับ

วิ่งเร็วๆพาลจะเกิดอุบัติเหตุเอา

ถ้าทนไม่ไหว แนะนำ ตบไฟเข้าซ้ายล่ะให้เขาไปก่อนดีกว่า เซฟสุดๆ
รุ่นนี้วิศวกากของโตโย ตั้งระดับสูงไปครับ เอาลงสี่ห้าองศา ไม่ได้ทำให้มันอันตรายอะไรหรอก
Camry 2.4Q 2003 ไฟ HID ที่บ้าน ตอนอออกป้ายแดงมาใหม่ๆ ก็โดนดิ๊ฟไฟใส่เพราะเข้าใจว่าเป็นไฟสูงเยอะเหมือนกัน ไปให้ศูนย์เอาลงให้ การขับทางไกลกลางคืนบนถนนไม่มีไฟก็ไม่ได้แย่ลง ไม่มีรถสวนทางมองไม่เห็นทางข้างหน้าก็เปืดไฟสูงเลยครับ
จะว่าไปผมเจอ New FTNคันเดียวที่ไฟรุ่นนี้ไม่สาดเข้ามาในรถ เจ้าของคงไปปรับไฟมา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mighty-X

สงสัยจะ Fortuner

เอาจริงๆ
ผมว่ามันเป็นกันทั่วโลกเลยนะครับ
เรื่องไฟ LED แยงตาเนี่ยะ...

ตอนนี้ผมอยู่ USA
เวลาเดินทางดึกๆ ถ้ารถสวนมาเป็นกระบะยกสูง หรือ SUV
แล้วไฟเป็น LED นี่ มันส่องตาเหมือน Fortuner เลยครับ
เจอบ่อยๆก็ Chev Silverado, Suburban  / Ford F-150

ออฟไลน์ TheZero

ก็มันเรื่องจริง  ทำผู้คนเดือดร้อน  ไอ้คนไม่เคยเจอมันไม่รู้หรอก  ขนาดผมขับ SUV ยังโดนส่องตาแทบบอด  ถ้าขับรถเก๋งไม่ต้องพูดถึง
แต่จะโทษคนขับก็ไม่เป็นธรรม ควรโทษ วิศวกรและโรงงาน ที่ทำรถออกมามากกว่า

ออฟไลน์ ps000000

ออกจากโรงงานก็มีแสบๆ หลายรุ่นมากขึ้นทุกปีทุกปี

ออฟไลน์ Darkart

สงสาร รถโหลดเตี้ย รถเก๋ง มากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ออก fortuner เพราะไฟหน้าแยงตาคนอื่นนี่หละครับ
กลัวใครอารมณ์ร้อน แล้วมาหาเรื่องเอา
สรุป ไปออก crv ใหม่ ในกระทู้นี้บอก คงไม่ต่างกันมั้งครับ 555
แยงตาเหมือนกัน

ออฟไลน์ tarahlm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 12:16:34 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขนาดรถสูงสวนกันยังเฮ้ยเลย
ไฟหน้าPJSก็ใช่ย่อย แต่ยังดีกว่าFTN

สารคดี 1 นาที กับ กปถ. ตอน ไฟรถ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ยังไงซะ ผมว่ามันก็ไม่น่าลำคาญเท่า ไฟเบรกกระพริ๊บหรอก ไฟ fortuner ยังพอเบนตัว หลบได้
แต่อีไฟกระพริ๊บนี่สิ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ โบตั๋น

FTN ยังไม่เยอะเท่า พวกรถที่เจ้าของเอาไขควงไปปรับเองแล้วปรับระดับไม่เป็น
เห็นได้ชัดว่าไฟหน้าฝั่งขวามันสะท้อนเข้าตากว่าด้านซ้ายทั้งที่ควรจะต่ำกว่าหรือเทียบเท่า

แต่ไฟเบรกแยงตายกให้รถยุโรปทั้งหมด ยิ่งพวกซีรี่สูงๆที่ไฟเบรกดวงที่3 เป็นแผงยาวเท่ากระจกหลังรถ หรือรุ่นที่ยัดแผง led ไฟเบรกมาเต็มโคม