ผู้เขียน หัวข้อ: New CX5 กับ CHR รักพี่เสียดายน้อง เลือกอะไรดีครับ?  (อ่าน 22415 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: New CX5 กับ CHR รักพี่เสียดายน้อง เลือกอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 10:48:40 »
รถคนละขนาดเลยครับ

ผมว่าต้องรอคันจริงมาก่อนแล้วคุณไปดูคันจริงๆ ทั้งสองรุ่นก่อนถึงจะได้คำตอบที่แท้จริง

แต่ถ้าวัดกันจากรูปและสเปคในหน้ากระดาษ มันก็จะคล้ายๆ คุณกำลังเทียบ CX-5 กับ CX-3 เลย

ความเห็นส่วนตัวผมเรื่องดีไซน์ ผมว่า CX-5 ใหม่มันแทบไม่ต่างกับตัวปัจจุบันที่ขา่ยในไทยเท่าไร แถมด้านท้ายผมมองแล้วคล้าย Mazda3 5 ประตูมากๆ

cx3 นี่ภายในเล็กเกินไปครัชรับไม่ได้จริงๆ
cx5(ตัวเดิม) นี่ภายในแค่พอๆกับ c-seg เองครัช เลยต้องรอดูตัวใหม่อีกที
ว่าเลื่อนฐานติดตั้งเบาะหน้าหลังเปลี่ยนไปแค่ไหน
เหมือนดูขนาดประตูหลังจากรูปนี่กว้างกว่าตัวเก่านะครัช  ;D
แน่นอนครัช ต้องดูตัวจริง(โดยผบทบ.)อีกที  ;D ;D ;D

chr ข้างในจะอึดอัดกว่า cx5 พอสมควรนะครับ
เสียดายอย่างเดียวคือcx5โฉมใหม่มันคล้ายของเดิมจัง

ถ้าห้องโดยสารน่าจะพอๆกันครัช แต่ที่ห่วงคือกระจกคนนั่งคู่หลังนี่หละครัช
องศาการยกนี่ดูจากรูปเหมือนจะอึดอัดจริงๆ  :'( :'( :'(

รอเปิดตัวก่อนดีกว่า เพราะบางอย่างไปหวังมากอาจจะเงิบได้ ต้องดูราคากับสิ่งที่ให้ด้วย

cx5 คันใหญ่กว่า กว้างกว่าแน่นอน  แต่ถ้าไม่เน้นกว้าง chr น่าจะราคาย่อมกว่า และรถคล่องตัวกว่า

คันใหญ่กว่าแน่นวล แต่ภายในนี่สิครัช ต้องดูตัวจริงกันอีกที  ;D
พอดีเห็นข่าว new cx5 เลยตั้งโจทย์มา อยากรู้ความรู้สึกแต่ละท่านด้วยครัช

ชอบความแฟชั่นของ CHR มากกกก อยากซื้อมาขับสัก 2 ปีแล้วเปลี่ยน
แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ คงไป CX5 ครับ ปรับไม่เยอะแต่มันดูลงตัวดี ขับได้นานไม่เบื่อ

ดูเส้นสายแล้วนี่ ถ้าไม่รักก็คงเกลียดกันไปเลยละครับ  ;D
ขับแค่ 2 ปียังไม่ได้รสชาติ(การซ่อม)เลยนะครัช ฮา

ผมก็มองว่า cx5 นี่มันแก้จุดอ่อนมาเยอะกับทรงรถ
การถ่ายน้ำหนักห้องโดยสารเป็นยานยนต์มากกว่ารถยนต์ เลยมีเหลียวจริงๆครัชรุ่นนี้

ผมเข้าใจว่า CH-R เป็น B-Crossover
CX-5 เป็น C-Crossover

ผมก็เข้าใจว่าอย่างงั้นนะ งงเหมือนกันครับ

ผมเน้นใช้งานจริงครัช ขนาดต่างกันแค่นี้ ผมมองว่านิดหน่อยนะ  :-[
ส่วนเหตุผลที่ข้ามรุ่นนี่อธิบายไปเยอะแล้วครัช  ;D

เลือก CX5 ทันทีไม่ต้องคิด  เพราะมวยคนละรุ่น

CHR ต้องเทียบกับ HRV CX3 XV

ใน 3 ตัวนี่ผมที่ชินกับความกว้างภายในน้องจูนตัดตัวกลางไป 1
ผบทบ.เคยเห็นตัวขวาแล้วบอก โบ เกินไป ตัดออกอีก 1
ตัว HRV นี่ชอบภายในมาก กว้างสุดๆ เลยอยากดูตัว mc เหมือนกันครัช
พอจะเลือกจริงก็คงจะต้องเอามาปวดหัวอีกตัวจริงๆครัช  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: New CX5 กับ CHR รักพี่เสียดายน้อง เลือกอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 10:54:22 »
CH-R   มีไฮบริดแน่นอนครับ
แต่จะมีเครื่องอื่นมาด้วยไหม อันนี้ไม่ชัวร์ครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:00:23 »
ดูจากในคลิปรีวิวทั้งหลาย เบาะหลัง ch-r แคบมาก มุมมองอึดอัด ดูแล้วคล้ายนั่ง cab กระบะ
ถ้ารับได้ และคิดว่าไม่ใช่ปัญหาก็น่าสนใจมาก

cx-5 สวย แต่น่าเบื่อแล้ว เหมือน minorchange มากกว่า

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:24:59 »
CH-R   มีไฮบริดแน่นอนครับ
แต่จะมีเครื่องอื่นมาด้วยไหม อันนี้ไม่ชัวร์ครับ

มันก็น่าจะมีนะผมว่า ขืนมีแต่ไฮบริด มันจะทุบหม้อข้าวตัวเองเกินไปหน่อย  8)

ดูจากในคลิปรีวิวทั้งหลาย เบาะหลัง ch-r แคบมาก มุมมองอึดอัด ดูแล้วคล้ายนั่ง cab กระบะ
ถ้ารับได้ และคิดว่าไม่ใช่ปัญหาก็น่าสนใจมาก

cx-5 สวย แต่น่าเบื่อแล้ว เหมือน minorchange มากกว่า

จริงครัช ดูมุมมองแล้วนี่น่าเป็นห่วงเหมือนกัน  :'(
แต่ถ้าคิดว่ามันคือครอสสปอร์ตนั่งส่วนใหญ่ 2 คนข้างหลังมีไว้สำรองก็พอรับได้ครัช
เหมือนน้องจูนมี 7 แต่ใช้จริงส่วนใหญ่ 2  :-[
ผมถอดออกเบาะนึง พับเผื่อไว้ 1 ไปต่างจังหวัดค่อยใส่คืน
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:44:49 »
CX-5

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 12:53:18 »
CX-5

คำตอบแน่นอนมากครัช  ;)

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 14:00:04 »
ผมสนใจทั้งสองรุ่นนี้นะครับ แต่ตอนนี้จอง  crv  เบนซิน ไปแล้วครับ
     Chr ต้องตัดใจเพราะ เบาะหลังครับ ดูแคบอึดอัด ผมไม่กลัวไฮบริดครับ ตอนนี้ใช้Prius 6 ปี ใช้ดีมากไม่งอแง เต้นท์ตีราคาต่ำครับ เลยเก็บไว้ใช้ต่อ (ตอนนี้ตามราคาอยู่ ก็เริ่มตกช้าแล้วนะครับ)
     Cx 5 ตอนMcอยากได้มากแต่ตังค์ ไม่พอ ตามมาจนใกล้all new แต่ตามข่าว รุ่นดีเซลที่ทะยอย เสียช่วงเกินแสนโล บอกตามตรง กลัวครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 14:28:57 »
เป็นผมนะ CX-5 2.2d เท่านั้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 14:38:00 »
CX5 น่าเบื่อช่างมันเพราะสวย ยังงัยก็สวย

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 16:02:36 »
CH-R ไม่กว้างเท่า CX-5 แน่ๆ ครับ ตัวนี้ทางโตทำไม่เน้นคนนั่ง มาแนวทาง CX-3 มากกว่าจะเป็น HR-V ซึ่งโตรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้แพลทฟอร์ม TNGA จะมาแนวทางขับสนุกมากกว่าเก่า คงไม่เท่ามาสด้าหรือซูบี้บางรุ่น เพราะต้องรักษาฐานลูกค้าใหญ่ไว้ ที่การขับขี่ต้องเหลือความสบาย ผ่อนคลายไว้บ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 16:19:00 »
คู่นี้ผมเลือก CX5 นะ
ถ้า CX5 VS CX3 ผมเลือกรุ่นน้อง อิๆ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 16:31:31 »
ผมสนใจทั้งสองรุ่นนี้นะครับ แต่ตอนนี้จอง  crv  เบนซิน ไปแล้วครับ
     Chr ต้องตัดใจเพราะ เบาะหลังครับ ดูแคบอึดอัด ผมไม่กลัวไฮบริดครับ ตอนนี้ใช้Prius 6 ปี ใช้ดีมากไม่งอแง เต้นท์ตีราคาต่ำครับ เลยเก็บไว้ใช้ต่อ (ตอนนี้ตามราคาอยู่ ก็เริ่มตกช้าแล้วนะครับ)
     Cx 5 ตอนMcอยากได้มากแต่ตังค์ ไม่พอ ตามมาจนใกล้all new แต่ตามข่าว รุ่นดีเซลที่ทะยอย เสียช่วงเกินแสนโล บอกตามตรง กลัวครับ

ตกลง crv ชนะ  ;D
นั่นสิครับเบาะหลังจริงๆที่ดูน่าจะอึดอัดแปลกๆ
เดี๋ยวต้องลองตามข่าว cx5 หละ ระบบแก้ปัญหา ราคา ทิศทางเป็นยังไง

เป็นผมนะ CX-5 2.2d เท่านั้น

ถ้าวัดพลกำลัง ขับคล่องก็คงต้องรุ่นนี้หละครับ  :D

CX5 น่าเบื่อช่างมันเพราะสวย ยังงัยก็สวย

dna ตรงใจเลยสินะครับเนี่ย  ;D

CH-R ไม่กว้างเท่า CX-5 แน่ๆ ครับ ตัวนี้ทางโตทำไม่เน้นคนนั่ง มาแนวทาง CX-3 มากกว่าจะเป็น HR-V ซึ่งโตรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้แพลทฟอร์ม TNGA จะมาแนวทางขับสนุกมากกว่าเก่า คงไม่เท่ามาสด้าหรือซูบี้บางรุ่น เพราะต้องรักษาฐานลูกค้าใหญ่ไว้ ที่การขับขี่ต้องเหลือความสบาย ผ่อนคลายไว้บ้าง

ผมก็ให้เป็นลูกครึ่งระหว่าง cx3 กับ hrv นี่หละครับ  ;D
จากตัวเลขยาวต่างกัน 20 cm กว้างต่างกัน 4 cm สูงต่างกัน 11 cm(รึ 11-3(GC) = 8 cm เฉพาะbody)
ฐานล้อต่างกัน 6 cm

ถ้าไม่ใช่จากตัวเก่าที่ลองนั่งมา รถ c-seg แต่ภายในเท่า b-seg
จาก c-suv ลองนั่งแล้วภายในแคบกว่า hrv มากแบบรู้สึกได้
(เข้าใจว่าจะถ่วงน้ำหนักคนให้ลงกลางรถ เพื่อความขับสนุก)

ตรงนี้ยอมรับว่า hrv ทำภายในได้กว้างมาก จนไร้เทียมทานในรุ่นเดียวกันเห็นๆ

ผมเลยต้องรอวัดกันที่ตัวจริงอีกทีครับ ตอนนี้ได้แค่มโนเล่นๆไปก่อน  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 16:34:40 »
คู่นี้ผมเลือก CX5 นะ
ถ้า CX5 VS CX3 ผมเลือกรุ่นน้อง อิๆ

cx3 ผมอยากให้ภายในกว้างกว่านี้อีกสักหน่อยครับ  :'(
พอดีผมไปไหนมักจะ 2 คน มีถ่วงซ้ายขวาสมดุลหละ
เลยขอกว้างๆไว้สบายๆนิดนุงครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 17:32:30 »
ตอบยากนะ  เพราะยังไม่มีใครได้ลองขับจริงๆ
บางทีการขับขี่จะเป็นจุดที่จะตัดสินใจได้

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 18:04:27 »
ถ้าตอนนี้มีคนออก CX5 ดีเซล แล้วถอดระบบ DPF ออกเลย ดูซิว่าเครื่องจะพัง

จนต้องจอดรออะไหล่กันเต็มศูนย์แบบตอนนี้มั้ย รถรักษ์โลก แต่รถไม่รักเราเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 18:23:59 »
CHR เหมือนพื้นที่ภายในมันไม่พอที่จะใช้งานนะครับ กัดฟันไป CX5 ก็ได้

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 18:46:05 »
CHRผมว่าภายในดูค่อนข้างอึดอัดไปหน่อย ถ้าเน้นนั่งcx5สบายกว่าแน่นอนครับ ยังไงก็คงต้องรอดูคันจริงก่อนค่อยตัดสินใจ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:16:47 »
ตอบยากนะ  เพราะยังไม่มีใครได้ลองขับจริงๆ
บางทีการขับขี่จะเป็นจุดที่จะตัดสินใจได้

จริงครับ การได้สัมผัสด้วยตัวเองโดยตรงช่วยได้มาก   :)

ถ้าตอนนี้มีคนออก CX5 ดีเซล แล้วถอดระบบ DPF ออกเลย ดูซิว่าเครื่องจะพัง

จนต้องจอดรออะไหล่กันเต็มศูนย์แบบตอนนี้มั้ย รถรักษ์โลก แต่รถไม่รักเราเลย

ที่สำคัญเป็นหลังหมดประกันด้วยรึเปล่าครัชเนี่ย  :'(

CHR เหมือนพื้นที่ภายในมันไม่พอที่จะใช้งานนะครับ กัดฟันไป CX5 ก็ได้

CHRผมว่าภายในดูค่อนข้างอึดอัดไปหน่อย ถ้าเน้นนั่งcx5สบายกว่าแน่นอนครับ ยังไงก็คงต้องรอดูคันจริงก่อนค่อยตัดสินใจ

อารมณ์นึงเคยเห็น juke แล้วมีเหลียวเข้าไปดูเลยครับ  ;D
อันนี้คือสปอร์ตเกินไปหน่อยสำหรับผม รอดูตัวจริง chr อีกที จะรมณ์เดียวกันมั้ย?
ส่วน cx5 ถ้าตัวจริงแก้มาอย่างที่ผมคิดนี่ กัดฟันไหวก็คงลุยหละ  8)

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:19:43 »
cx5 ใหม่เปิดตัวไม่เกิน 6 เดือนส่วนลดกระจายแน่นอน เพราะขนาดห้องโดยสารสู้ cr-v ไม่ได้

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:23:08 »
cx5 ใหม่เปิดตัวไม่เกิน 6 เดือนส่วนลดกระจายแน่นอน เพราะขนาดห้องโดยสารสู้ cr-v ไม่ได้

;D ;D ;D อันนี้นี่ถ้าเป็นจริงก็ shutup and take my money!!! กันเลยรอดูๆ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:47:48 »
ผมเดาว่าพอได้ไปเห็นคันจริง ลองนั่ง ราคา แล้วทุ่งสิ่งย่อมเปลี่ยนไปได้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:00:32 »
ข้ามรุ่น แต่ถูกคู่ครับรุ่นนี้ เพราะผมมองว่าเอาไปชกกับรุ่นเดียวกันกลัว cx3 hrv จะแบกน้ำหนักไม่ไหว

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 13:09:39 »
ผมเดาว่าพอได้ไปเห็นคันจริง ลองนั่ง ราคา แล้วทุ่งสิ่งย่อมเปลี่ยนไปได้ครับ

ใช่เลยครับ  ;D
บางอย่างมันคงบรรยายไม่ได้แต่รู้สึกได้ด้วยตัวเองจริงๆ

ข้ามรุ่น แต่ถูกคู่ครับรุ่นนี้ เพราะผมมองว่าเอาไปชกกับรุ่นเดียวกันกลัว cx3 hrv จะแบกน้ำหนักไม่ไหว

คู่นี้ส่วนนึงเพราะกิเลสสั่งมาให้เอามาสู้กันด้วยครับ แหะๆ  :-[

จริงๆการแบ่งรุ่นตามที่ผู้ผลิตบอกๆมานี่เพื่อง่ายแก่การตั้งราคาเค้าเฉยๆนะผมว่า
เวลาเราเลือกจริงนี่ดูจริต ดูความเข้ากันกับการใช้งานและกระเป๋าตังเราดีกว่า

ยังไงผมขับรถ ผมเผื่อสำหรับคนฆ่าตัวตาย(พวกประมาทเกิน)
ระยะกว้างยาวรถต่างกันนิดเดียวไม่เป็นนัยสำคัญสำหรับผมอยู่แล้ว  :) :) :)

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 15:18:07 »
ทำไมถึงคิดว่า CHR จะมีแค่  Hybrid ละครับ

ไม่มั้ง

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 15:43:07 »
ที่ญี่ปุ่นมีสองรุ่น1200 turbo กับHybrid 1800

ไม่แน่ใจมาไทยจะใช้เครื่องอะไร แต่เดาน่าจะ

มาทั้งเครื่องธรรมดาและhybrid ครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 15:51:54 »
ทำไมถึงคิดว่า CHR จะมีแค่  Hybrid ละครับ

ไม่มั้ง

ผมก็ว่าแบบนี้หละครับ  ;D
ขึ้นโรงงานเองทั้งที ซอยให้ทั่วถึงเลยดีกว่า

ที่ญี่ปุ่นมีสองรุ่น1200 turbo กับHybrid 1800

ไม่แน่ใจมาไทยจะใช้เครื่องอะไร แต่เดาน่าจะ

มาทั้งเครื่องธรรมดาและhybrid ครับ

ตัวล่าง 1200 turbo awd นี่หละเต็ง 1 ผมเลย  :-*
คือกลัวแต่จะตัด awd ทิ้งนี่หละ ตัว cx5 awd ผมเลยเอามาไฝว้