ผู้เขียน หัวข้อ: รถฟลีทมือสอง  (อ่าน 4038 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
รถฟลีทมือสอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 10:23:30 »
อยากทราบว่ารถที่หมดสัญญาเช่าจากบริษัทนี่น่าใช้มั้ยครับ เป็นรถ Altis โฉมที่แล้ว บางคันก็วิ่งเยอะมาก บางคันก็น้อย ราคาต่ำกว่าตลาดนิดหน่อย การดูแลรักษารถประเภทนี้เขาดูแลกันถึงมั้ยครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: รถฟลีทมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 10:40:19 »
จากใจคนเคยทำงานเซลบริษัทแล้วเช่ารถฟลีตให้ใช้ คือ ขับรถกันไม่มีคำว่าถนอมครับ ออกตัวเต็มตีน ลากยันเรดไลน์นี่ ปกติ  จะมีบ้างบางคนที่ขับแบบรักษารถครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:09:13 »
ที่ทำงานเดิมใช้รถฟลีตครับ

ไม่มีคำว่าถนอม เปิดแอร์แรงสุด เทอร์โมเย็นสุด คนขับจอดติดเครื่องนอนทั้งคืน  (เคยด่าไปทาง ผจก. GSE รอบนึง หายไปไม่นานก็กลับมา กลัวนอนตายคารถจริงๆ)

ถึงจะขับเร็วไม่ได้เพราะเป็นเขตในสนามบินก็จริง แต่มือเท้าคนขับแต่ละคนก็ไม่เบาทั้งนั้น

ถึงเวลาบริษัทรถเช่าก็เอาไปเปลื่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง ยาง แล้วกลับมาทรมานรถต่อ ห้าปีเปลื่ยนคันใหม่

แล้วคิดว่าน่าใช้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:35:19 »
การดูแล ตามระยะเลยครับ เพราะเป็นส่วนนึงของสัญญาครับ แต่การใช้งาน ก็ไม่ถนอมกันหรอกครับ ถ้าเจอคันที่ใช้น้อยๆ สภาพพอไหว ราคาไม่แพง ถึงน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:37:15 »
แถมอีกเรื่อง พวกโฆษณาว่าแบบ รถผู้บริหาร  อยากบอกว่าผู้บริหารหลายๆคน ขับรถได้ เฮียมากๆครับ สมัยทำงานประจำนี่ เคยขับตามเจ้านายแล้วช๊อคมาก ทั้งปาด ทั้งเลาะไหล่ทาง ผมนี่หมดศรัทธาเลยนะ ก่อนคุณรับผมเข้าทำงาน คุณส่งผมไปอบรมการขับขี่ แต่ตัวเองขับแบบนี้เนี่ยนะ  ผู้บริหอย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 14:08:17 »
ต้องดูครับคนใช้รถจริงๆเป็นใคร บางคนใช้ดี ดูแลดี ใช้น้อย 5ปีบางคัน กระทีบครับ

การดูแลเค้าดูแลตามระยะที่ระบุในไมล์อยู่แล้วครับ และเค้าเข้า 0 บริการอย่างเดียวครับไม่มีการเข้า อู่นอกแต่อย่างใด

หน่วยงานผมเช่าเค้าพอจะหมดสัญญาพวกนี้เค้าจะถาม คนใช้รถที่ใช้อยู่ว่าจะเอาไหม  หรือมีใครเอาสิทธิ์นั้นหรือเปล่า
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 18:37:10 »
จากประสบการณ์ตรง ผมซื้อ acv41 มือสองเมื่อสามปีที่แล้ว ไมล์ไม่มากไม่น้อย ชื่อเป็นของโตโยต้า เดาว่ารถให้ผู้บริหารใช้

ผมว่าอะไหล่ต่างๆมันอายุสั้นกว่ารถปีเดียวกันไมล์พอๆกันครับ น่าจะมาจากการใช้ไม่ค่อยรักษา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:54:06 »
ถ้าได้ถูกมากๆ และรถคันน้้นไม่จุกจิก ก็อาจจะซื้อ แล้วเอา overhaul หรือเปลี่ยนฃิ้นส่วนต่างๆ ในงบ เพื่อให้มันกลับมาฟริตปึ๋งปั๋งอีกครั้ง

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:42:04 »
รถฟลีต รถผู้บริหาร ถ้าคนไหนใช้ถนอม ดูแลดี เค้าก็จะเก็บไว้เองครับ
ที่เหลือๆมาเนี่ย สภาพเละเทะทั้งนั้น 

จากอาที่เป็น ผจก ธนาคาร  พอครบวาระเค้าก็จะถามญาติๆ ว่ามีใครจะเอามั้ยก่อนอะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:04:20 »
รถบริษัทควรซื้อได้ในราคาถูกกว่าตลาดเยอะ ๆ  นะครับ    เดี๋ยวนี้รถบริษัทปลดระวางทุก 4-5 ปีเอาออกมาขายกันราคาตลาด   ผมว่ามันไม่น่าซื้ออ่ะ    คือมันแพงเกินไป    ยังไงมันก็ไม่ใช่รถบ้าน               ส่วนรถบริษัีทที่ผุ็บริหารใช้สภาพดีจริง  ๆ ส่วนมากเขาซื้อไว้เองหรือให้คนรู้จักมาซื้อ

สรุปรถพวกนี้ซื้อได้ครับ  แต่ต้องซื้อในราคาที่ถูกกว่าราคาตลาดมาก ๆ หน่อย   ไม่ใช่ซื้อกันในราคาตลาดทั่วไป   

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 11:04:35 »
รถบริษัทควรซื้อได้ในราคาถูกกว่าตลาดเยอะ ๆ  นะครับ    เดี๋ยวนี้รถบริษัทปลดระวางทุก 4-5 ปีเอาออกมาขายกันราคาตลาด   ผมว่ามันไม่น่าซื้ออ่ะ    คือมันแพงเกินไป    ยังไงมันก็ไม่ใช่รถบ้าน               ส่วนรถบริษัีทที่ผุ็บริหารใช้สภาพดีจริง  ๆ ส่วนมากเขาซื้อไว้เองหรือให้คนรู้จักมาซื้อ

สรุปรถพวกนี้ซื้อได้ครับ  แต่ต้องซื้อในราคาที่ถูกกว่าราคาตลาดมาก ๆ หน่อย   ไม่ใช่ซื้อกันในราคาตลาดทั่วไป   

ใช่ครับ
รถที่ไม่ใช่เจ้าของใช้เองพวกนี้ เวลาขายควรจะต้องถูกกว่าตลาดไปอีก 10-20% เป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 15:03:53 »
ที่ทำงานเดิมใช้รถฟลีตครับ
กดเต็มที่ ลากเรดไล    น้ำมันเครื่องใช้แบบสังเคราะห์ตลอด  เเต่ก็ใช้บริการของศูนย์ตลอด
  ส่วนใหญ่เป็นที่มี คือกระบะ 4ประตูดีเซลเจ้าตลาดมี2.5 กับ 2.8 ทั้ง2ยี่ห้อทั้ง m/t เเเละ a/t เเละรถเก๋งเจ้าตลาด 2 ยี่ห้อขนาด1500cc กับ 1800 cc เเละ 2000  cc พวกนี้ออโต้หมด ครับ