ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขับตามรถรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันเหมือนเจอเพื่อนไหมครับ  (อ่าน 8299 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมสังเกตมาหลายๆ คลับในเฟสบุ้ค ถ้าเจอรถรุ่นเดียวกันจะจอดข้างกัน จอดติดๆ กันบ้าง ขับตามข้างหลังบ้าง ถ่ายรูปเอามาลงคลับก็รู้สึกตื่นเต้น
ดีครับเวลาเจอรถรุ่นเดียวกับเรา ผมเคยขับทางมอเตอร์เวย์เจอรถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเลยลองตามท้ายเค้าดู ละก็แซงไปเค้าก็ตามผมนะ เปลี่ยนเลนแซงไปเรื่อยก็ตามกันมา จนมาเจอสีเงินอีกคันทีนี้เหมือนแก๊งค์เลยครับ ขับแซงกันขึ้นหน้า (ไม่ใช่ลักษณะปาดแข่งกันนะครับ) ขับแบบตามกันมา
รู้สึกอุ่นใจเหมือนมีเพื่อนครับ 555 ตามกันเหมือนมาเป็นทริปจนแยกกันไปคนละทาง ครั้งก่อนก็มีรถรุ่นเดียวกันสีเทาขับตามมาข้างหลัง เดี๋ยวนี้ขับรถเหมือนหาเพื่อนอ่ะครับ รู้สึกสนุกมีสีสันดีครับ

ท่านไหนเคยขับตาม จอดเทียบข้างแล้วถ่ายรูปกันบ้างครับ แชร์ประสบการณ์หน่อย ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
ระวังนะครับ มีจิ้มท้ายกันมาแล้วกรณีแบบนี้
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ระวังนะครับ มีจิ้มท้ายกันมาแล้วกรณีแบบนี้

ขอบคุณครับ จะระวังให้มากขึ้นครับ เว้นระยะจากคันหน้าไว้เยอะอยู่ครับ แต่จะวิ่งไม่เร็วมาก 90-120 ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

แบบนี้นี่เอง ถึงว่าคันสีขาวเขียวเจ้าตลาด ขับตามกันเต็มเลย

แบบนี้นี่เอง ถึงว่าคันสีขาวเขียวเจ้าตลาด ขับตามกันเต็มเลย

พี่แท๊กใช่ไหมครับ 555

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ผมขับรุ่นนี้ อุ่นใจมากๆเลย เพื่อนเยอะแยะ หลากสีสัน
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ผมขับรุ่นนี้ อุ่นใจมากๆเลย เพื่อนเยอะแยะ หลากสีสัน

คันเก่าผมก็ใช้รุ่นเดียวกับท่านแหละครับ ถูกใจความทนทานจริงๆ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
เป็นครับ เมื่อก่อนขับเจ้า mg3 สีเหลือง เวลาเจอที่นี่ตื่นเต้นมากๆ แบบเห้ย มีเพื่อนร่วมเสี่ยงแล้วว

แต่ตอนนี้พอเจอเยอะขึ้นค่อยสบายใจขึ้นว่ามีคนขับเจ้า mg3 มากขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนขับ Stream ตัว Minor เวลาเจอรุ่นเดียวกัน ดีใจมาก
พอเปลี่ยนมาขับ Jazz สีเหลือง เวลาเจอรุ่นเดียวกันและต้องสีเดียวกัน อยากจะเจอเจ้าของรถมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ zapdos191

ถ้าผมเจอคนขับรุ่นเดียวกันนี่แทบจะขับตามครับ เอาจริงๆบนถนนที่ผมขับ (ต่างจังหวัด)นี้ ที่เจอรุ่นเดียวกันแค่รอบเดียวครับ ขับสวนกันในเมือง จะ uturn ขับตามก็ไม่ทันแล้วครับ T.T เสียใจมาก

ปล. ขอตามหาตัวได้ไหมครับในบอร์ดนี้ ใครขับ Subaru WRX CVT สีเทาดำ เขตอุดรธานี-ขอนแก่น รบกวนหลังไมค์หน่อยครับ อยากรู้จักท่านจริงๆ 5555+  :) :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่ถึงกับขับตามครับ แต่จะมองนาน.. พร้อมอมยิ้มอย่างมีความสุข
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ tew

คนขับ ดีแม็ก วีโก้ วีออส ซิตี้ คงไม่คิดแบบนั้นครับ เพราะมันเยอะมาก ต้องเป้นรถรุ่นที่มีน้อยๆ

ออฟไลน์ tew

คนขับ ดีแม็ก วีโก้ วีออส ซิตี้ คงไม่คิดแบบนั้นครับ เพราะมันเยอะมาก ต้องเป้นรถรุ่นที่มีน้อยๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ของผมจะสีพิเศษ นานๆจะเจอกันที เจอก็แว่บๆคนละฝั่งถนน

อีกแบบที่เจอแล้วตามๆก็ เลขทะเบียน ด้วยครับ
บางคันนี่ 4 ตัวเหมือนสลับคู่หน้าหลัง
บางคันก็เหมือนเด๊ะ ต่างจังหวัดกัน
อันนี้ยังเจอบ่อยกว่ารุ่นเดียวสีเดียวยี่ห้อเดียวกันอีก
ทั้งๆที่รถผมนี่รถตลาดสุดๆ  :P

ได้จังหวะก็มีไปอยู่หน้าเค้าแสดงตนว่าเลขคล้ายกันบ้าง  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยเจอรถรุ่นเดียวกัน สีเหมือนกัน จอดเรียงกัน 3 คัน ผมเป็นคันที่ 3  แล้วเคยเจอ รถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน ทะเบียนตัวหน้าหมวดเหมือนกัน ทะเบียน 3 ตัวหน้าเหมือนกัน ต่างกันแค่เลขท้ายตัวเดียว ของผมเลข 5 ของที่ผมตามเลข 6

ตอนนี้ใช้ Altis หน้าหมู สียอดฮิต จอดรถอยู่มีคนมาไขรถเฉยเลย เพราะจำรถผิดคัน แฟนเคยไปเปิดรถผิดคันเหมือนกัน แบบว่า รุ่นโหล สียอดฮิตก็โหล 

ออฟไลน์ holahola66

สิบปีก่อน ที่ใช้x-trail ตัวแรก ก้อประมาณนั้นครับ เพื่อนน้อย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ PREM

ช่วงรถเปิดตัวใหม่ๆ ยังมีวิ่งน้อย ก็มีขับตาม ขับเล่นกัน หนักสุดมุดแข่งกันก็เคย
บางทีรุ่นก่อนหน้า หรือรถคู่แข่ง ก็อยากจะลองกับรุ่นใหม่บ้าง ก็มีเช่นกัน
พอรถออกขายได้ 2-3 ปีเริ่มมีวิ่งเยอะความตื่นเต้นเวลาเจอรุ่นเดียวกันก็ลดลงจนแทบไม่มี

ยกเว้น CX-5 ยังมีอยู่บ้าง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ใช่ครับ CX-5 นานๆจะเจอที เจอทีก็ตื่นเต้นที 5555

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ใช้รถใหม่ไม่ค่อยจะเท่าไหร่ รถที่ใช้หาไม่ยากด้วยแหละ แต่พอจับรถเก่ามาได้นี่อีกเรื่องเลยครับ สมัยได้ W124 มาใหม่ๆนี่ เจอแชสซีเดียวกันขับสวนเมื่อไหร่ ดิ๊บไฟทักตลอด ทำแบบนั้นได้ประมาณครึ่งปีมั้ง ไม่เคยมีใครดิ๊บไฟกลับซักครั้ง เลยเลิกทำ

เวลาไปจอด เจอแชสซี 124 เหมือนกันก็จอดข้างกันตลอด แถวที่ทำงานมี 3-4 คันจอดอยู่ตลอดครับ แต่ละคันก็ดูแลกันดี สวยๆ ก็เลือกไปจอดข้างๆตลอด แรกๆก็มีผมทำอยู่คนเดียว หลังๆ เอ้าคันที่จอดข้างกันเขาก็เลือกมาจอดข้างเราเหมือนกัน ก็เฮฮากันไป จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่เคยเจอหน้ากัน แต่จอดข้างกันได้ทีไรก็จอดตลอด ไม่แน่ใจจะมีใครคนอื่นสังเกตไหม

มีอีกอันหนึ่งคือเจอรถที่ทำงาน ติดสติ๊กเกอร์คลับ เอาละครับ ลองไปหาดูว่าใคร หลังๆนี่เล่นเกมจอดข้างกันเพิ่มเข้าไปอีกคัน จอดข้างกันได้เมื่อไหร่ก็จอด ไม่พอๆ พอได้จอดข้างกัน ใครออกก่อนต้องถ่ายรูปเอามาอัพอวดกันด้วย สนุกดี ก็ได้คุยกันตลอดครับ สนิทกันกว่าคนอื่นๆ คุยกันให้คำแนะนำละเอียดและถูกคอกว่าปกติ

ส่วนเจอกันบนถนน เอาที่สุดๆแล้วคือ รุ่นเดียวกัน 3 คันครับ ถ่ายรูปมาได้นะ ก็รู้สึกดีไปอีกแบบนึง แต่เจอบนถนนไม่ค่อยเหมือนกับเจอจอดอยู่ รถมันเยอะด้วย คนที่ใช้ไม่ใช้แฟนคลับก็เยอะ ก็ต้องทำใจ

ความเป็นมิตรสหายบนท้องถนน มันก็เป็นความสนุกในการใช้รถอีกรูปแบบหนึ่งครับ

ออฟไลน์ rega

รู้สึกดี เจอป้ายจังหวัดเดียวกัน ในต่างจังหวัด ก็รู้สึกดีครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ GoatGoat

ลานจอดรถ Emquartier ครับ บนถนนแทบไม่เจอ ::)

ออฟไลน์ PAN

อยากเจอบ่อยๆแต่ไม่ค่อยได้เจอเลย คนใช้น้อย :'(

ออฟไลน์ Jupiter_Karn

• Newbie
  • *
 Ford Focus TDCi นานเจจอรุ่นเดียวกันทีครับ เวลาเจอก็ดีใจครับรู้สึกได้เจอเพื่อนที่ชอบรถรุ่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

มีครั้งหนึ่งที่ตื่นเต้นมากครับเพราะ รถเหมือนกันทุกอย่างแม้แต่ทะเบียนยกเว้นอักษรตัวหน้าที่ไม่เหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ทักทายหรืออะไรเลยครับ....จริงๆแล้วชอบความเป็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

อาทิตย์ก่อน

เอา Honda Odyssey 2014 ไปจอดที่ central world
ชั้น 6

มีเพื่อนจอดก่อนใกล้ๆกัน 2 คัน
ผมเป็นคันที่ 3

น้ำตาจิไหล

ออนไลน์ Hakosuka

เคยครับ ตอนนั้นขับmazda3 กำลังจะกลับกรุงเทพ เจอmazda 3 4 ประตูและสีแดงเหมือนกัน ขับแซงหน้าไป ผมเลยขับตาม พอถึงถนนใหญ่ผมก็แซงแบบเหยียบมิดคันเร่ง เค้าก็ตามผมมาเรื่อยๆ จนถึงกรุงเทพครับก็แยกทางกันไป

ออฟไลน์ ariazero

Accord สำหรับผมไม่เคยครับ (จะเพ่งมองมากกว่าว่า LED คันไหนขาดมั่ง 555)

ผมว่ายิ่งรถหายากๆ ยอดแต่ละปีน้อยๆ พอเห็นกันที ยิ่งเป็นนะครับ

รถอะไรที่ท่วมถนน มันก็เบื่อเป็นของธรรมดา เช่น Altis Civic Vios City Jazz สี ขาว ขาว มุข ดำ เทาเข้ม บรอนด์ (Jazz นี่เปลี่ยนล้อเกือบทุกคันเลยอ่ะ  ;D) Camry Commuter (Toyota ขับเคลื่อนความสุขท่วมถนน) และที่ขาดไม่ได้ ....Forturner  8)

บางที สีแปลกๆมาผมมองครับ เช่น  BMW Series 3 สีแดงๆ สวย Swift สีม่วงๆ ว้าว Camry สีน้ำตาลดูยังไงก็สวยนึกอยากให้ Accord ทำสีน้ำตาลบ้างแต่คงไม่เข้า....

บางทีรถ แปลกๆ สีแปลกๆ ไม่ใช่รุ่นขับเองผมต้องมองแน่ๆครับ 
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Mike

XV สีส้ม ที่ลำปาง ไม่มีเลยอะ แต่กรุงเทพ นี่เกลื่อน
ทั้งลำปาง เหมือนจะมี XV 3 คัน ขาว ดำ ส้ม(ของผม)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เจอแล้วอยากจะกดแตรสั้นๆ สองครั้งเพื่อทักทาย
แต่ก็ไม่กล้า เดี๋ยวจะหาว่าด่า หรือคิดว่าท้าแข่ง

ก็ได้แต่แอบมองตามและอมยิ้มว่า รถรุ่นนี้สีนี้สวยดีนะ 555  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฉยๆเพราะรถผมใช้ค่อนข้างขายดี
ถ้ารถหายากขายได้น้อย ยิ่งแรยิ่งดี เหมือนเจอเพื่อนจริงๆละ