ผู้เขียน หัวข้อ: บนโทลเวย์ เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ตอนฝนถล่มหนักมาก  (อ่าน 9988 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
 :D ;D

เมื่อหัวค่ำ ผมได้มีโอกาส เดินทาจากรังสิต ขึ้น โทลเวย์ มาออก สุวรรณภูมิ
ปรากฏ ว่าเจอพายุฝน ถล่มตั้งแต่ รังสิต เลย จนถึง มอเตอร์เวย์
ความรุนแรงค์ ผมขับได้แค่ ไม่ถึง 50 ครับ อยู่ เลนกลาง เพราะ ไม่คุ้นทางตองคอยมองป้าย ซึ่งก็มองไม่เห็นหรอก หากขับไวกว่านั้น
แต่ สิ่งทีผมพบคือ
รถทุกคัน 95 % ขับช้า
และ เปิดไฟฉุกเฉินครับ และ ขับ เว้นระยะห่าง ตามๆกันไปเป็น ขบวน โดยเว้น ช่องไฟห่างมากครับ เพราะ หน้าแทบมองไม่เห็นกันแล้ว

ส่วนผมไม่เปิดครับ เพราะ ผมตั้งใจจะไม่ทำผิดกฏหมาย กะว่าค่อยๆคลานและไม่จอดข้างทางเพราะไม่มีที่ให้จอด ซึ่ง ปกติฝนตกขนาดนี้ หากผมอยู่ข้างล่างผมจอดไปแล้วละ ขับได้แค่ 40 -50 เองมั้ง
เพราะ ด้วย โดนอบรมจาก ทีมกฏหมาย ใน HLM จนผมไม่กล้าจะเปิด อีก 55555
บางช่วง ที่ฝนเริ่มเบา ทุกคนก็ ก็ปิดไฟฉุกเฉินและขับด้วยความ ปกติ

แน่นอน หากฝนตกหนักมาก ทุกคนควรหยุด หากทำได้
แต่ หาก คุณอยู่ บน โทยเวย์ และ ไม่มี ใครหยุดละ
การที่คันอื่นเปิดไฟฉุกเฉิน สามารถ ทำให้ผมเห็น มองเห็นรถคันหลัง ที่ กำลัง จะวิ่งมาสอยตูดรถผม เมื่อมองผ่านกระจกหลังครับ
ฝนตกหนัก มองไม่เห็นทาง จอดไม่ได้ คุณมอง กระจกหลัง ไม่เห็นนะครับ ว่ามีรถมา เพราะผมหลักหลบรถบัสที่แซงซ้ายมาจากข้างหลัง
พูดตรงๆ ว่าตอนนั้น หาเลนไม่เจอ และขับเอียงซ้ายด้วย

แต่อะไรเป็น สาเหตุ ให้ทุกคนพร้อมใจกันเปิด ยิ่งเคส นี้ สวนทางกับกฏหมายมากครับ
ตั้งแต่รังสิต ถึงที่พักริมทาง มอเตอร์เวย์ ไม่พบเจอ อุบัติเหตุเลย

แล้วเราจะแก้ปัญหาตรงนี้ยังไง แบบ ถาวร เพราะที่เจอมัน 90% +++ เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 15:53:22 โดย mamaman »

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: บนโทลเวย์ เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ตอนฝนถล่มหนักมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:05:06 »
หยุดรถก็โดนชนสิครับ เพราะในความเป็นจริงไม่มีใครหยุด   โอกาสเปิดไฟฉุกเฉินแล้วโดนชนน้อยนะผมว่า เพราะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีการแซงเกิดขึ้น

ถ้าฝนตกหนักมาก ผมก็เปิดไฟตัดหมอกหน้า หลัง ขับเลนซ้าย ขับไปเรื่อย ๆ   ตัวผมจะเปิดไฟฉุกเฉินก็ต่อเมื่อ ข้างหน้าผม ชลอตัวจนเริ่มหยุด    จะเปิดไฟฉุกเฉิน  (แต่ไม่ใช่เปิดคาไว้เลย)

ออฟไลน์ tvm

Re: บนโทลเวย์ เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง ตอนฝนถล่มหนักมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:23:50 »
คือจะบอกว่าเปิดไฟฉุกเฉินในกรณีจำเป็นก็ดีไม่มีอุบัติเหตุ? คืออ่านไม่รู้เรื่องครับ

จริงๆ ไฟฉุกเฉินมันทำให้เห็นชัดเจนขึ้น เพราะเขามีไว้เปิดเวลาจอดรถฉุกเฉินไง บางคนก็เอาไปใช้กรณีฉุกเฉินเช่นวิ่งมาเร็วแล้วด้านหน้ามีการชะลอความเร็วแบบทันทีทันใดก็เปิดแจ้ง (ผมเข้าใจแบบนี้)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:28:14 »
ถ้าฝนมันหนักจริงๆ เปิดไฟฉุกเฉินไปเถอะครับ
อย่าเปลี่ยนเลนพอ ถ้าเปลี่ยนเลน คุณต้องดูโคตรดีถึงจะเปลี่ยนครับ อันตราย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:49:12 »
ก็แบบไทยสไตล์ กฎหมู่คิดขึ้นเอง กฎหมายช่างมัน ข้าคิดว่ามันน่าจะดี
ข้าก็ทำ ข้าจะทำ คนอื่นเยอะแยะก็เห็นเขาทำกัน ทำผิดตามๆกัน
แค่เปิดไฟให้ถูกต้องยังทำไม่ได้ ไม่ต้องคิดถึงกฎจราจรข้ออื่นเลย
ไม่แปลกใจที่ไทยยังคงติดท๊อป5ของโลกคนตายบนถนนมากที่สุด (คุ้นๆว่าที่2)

ไทยแลนด์โอนลี่  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:49:42 »
บางทีกฎหมายมันก็ไม่เหมาะสมกับชีวิตจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:01:25 »
ฝนตก เปิดไฟหน้าก็พอมั้งครับ  เวลาเจอไฟฉุกเฉิน เปิดกันหลายๆคัน ส่วนตัวผมงงครับ
ยิ่งเปิดไฟฉุกเฉินแล้วปาดไปปาดมา นี่ยิ่งงงครับ เพราะไม่รู้ว่าพี่แกจะเลี้ยวไปทางไหน จะเลี้ยวตอนไหน
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:11:14 »
คุณ mamaman เคลือบกระจกใช่มั้ยครับ  :)
(ถ้าไม่นี่แสดงว่าสายตาดีมากๆ)

คือฝนถล่มหนักนี่แน่นอนมองไม่เห็นไกลหรอก
แต่อย่างน้อยเห็นคันอื่นที่เปิดไฟชัดเจนเลย

ถ้าหนักไม่มากยิ่งชัดแจ๋ว .. ผู้อื่นล้วนเมามาย มีแต่เราที่แจ่มใส

ผมขับเส้นมอเตอร์เวย์ โทลเวย์ ถ้าตกหนักก็พบรถที่ขับไม่ได้เป็นประจำ
ค่าน้ำยาขวดเล็กๆทั่วไปประมาณ 100+- ก็พอใช้ได้แล้วซื้อมาใช้กันเถอะครับ
ค่าทางด่วนจ่ายกันได้ น้ำยาขวดเล็กๆ ใช้ทีก็ได้หลายครั้งผมใช้ได้หมดหน้าฝน
ความปลอดภัยนี่มหาศาลเลย

หลายๆท่านอย่าปล่อยให้ฝนโดนกระจกเป็นปื้นๆนะครับ อันตรายมาก เป็นห่วงทุกคนเลย  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:17:03 »

คือ อ่านๆ คอมเมนต์
นี่ผมก็อยากให้คน ที่เจอ เหตุการณ์ เมื่อวานมาตอบจังครับ

ผมก็อยากถาม คุณครับ คุณเปิดกันทำไม
ขอบอก เมื่อวาน โครตหนักนะครับ บนโทลเวย์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:45:42 »
มองจากด้านหน้าผมก็ไม่ห่วงนะครับ แถมมองว่าไม่จำเป็นต้องเปิดไฟฉุกเฉินด้วยซ้ำ
แต่ถ้ามองจากด้านหลังมันก็นะ ยิ่งพวกปิกอัพไฟท้ายก็แค่นั้น ถ้ารุ่นไหนไม่มีไฟตัดหมอกหลังนี่แทบมองไม่เห็นท้ายถ้าฝนแรงๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:50:14 »
คุณ mamaman เคลือบกระจกใช่มั้ยครับ  :)
(ถ้าไม่นี่แสดงว่าสายตาดีมากๆ)

คือฝนถล่มหนักนี่แน่นอนมองไม่เห็นไกลหรอก
แต่อย่างน้อยเห็นคันอื่นที่เปิดไฟชัดเจนเลย

ถ้าหนักไม่มากยิ่งชัดแจ๋ว .. ผู้อื่นล้วนเมามาย มีแต่เราที่แจ่มใส

ผมขับเส้นมอเตอร์เวย์ โทลเวย์ ถ้าตกหนักก็พบรถที่ขับไม่ได้เป็นประจำ
ค่าน้ำยาขวดเล็กๆทั่วไปประมาณ 100+- ก็พอใช้ได้แล้วซื้อมาใช้กันเถอะครับ
ค่าทางด่วนจ่ายกันได้ น้ำยาขวดเล็กๆ ใช้ทีก็ได้หลายครั้งผมใช้ได้หมดหน้าฝน
ความปลอดภัยนี่มหาศาลเลย

หลายๆท่านอย่าปล่อยให้ฝนโดนกระจกเป็นปื้นๆนะครับ อันตรายมาก เป็นห่วงทุกคนเลย  :o

มองหน้าเห็นในระยะ จำกัดครับ ก็ มองกระจกหลัง กระจกข้าง ไม่เห็นอะไรเลยครับ ก็คลานๆ ตามไฟท้ายเค้าไปนั่นละ
ซึ่ง สถาณการตอนนั้น ผมขับได้ ไม่เกิน 60 บางช่วงก็ 40-50 เอง รักษาระดับ จากคันหน้า ให้มากสุด ทัศนวิสัย เลวร้ายมาก จอกก็จอดไมได้
แค่เปิดจ่ายเงิน ยังเปียกหมด

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:51:01 »
กรณีของรถบรรทุกที่วิ่งช้ามากๆก็ไม่ต่างอะไรกับการจอดนิ่งๆ ถ้าจะเปิดไฟฉุกเฉินด้วยผมมองว่าก็ไม่ได้ผิดมากอะไร...แต่อย่าขับเปลี่ยนเลนก็แล้วกันเพราะรถหลังเขาจะมองไม่ออก
แต่รถที่วิ่งเลนกลาง-เลนขวาที่มีความเร็วไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งครับ เพราะเวลาเปลี่ยนเลนมันจะไม่เหลือไฟเลี้ยวไว้บอกคันข้างหลัง (และคันข้างหน้าด้วยเวลามองผ่านกระจกมองหลัง)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:00:55 »
เคยเจอฝนแบบไม่เห็นอะไรเลยเหมือนกัน เส้นถนนแทบมองไม่เห็นและเป็นตอนกลางคืนขับ40ก็ยากมากแล้ว แต่ผมเปิดไฟตัดหมอกหลัง น่าจะช่วยให้รถหลังเห็นได้เยอะ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:23:49 »
สำหรับผมไม่ซีเรียสนะครับ ถ้ามันตกหนักมากๆแบบเมื่อวาน (แต่ผมก็ไม่เคยเปิดนะ)
ก่อนอื่นพวกคุณต้องรู้ก่อนว่าไม่ใช่รถทุกคันที่มีไฟตัดหมอกหน้า-หลัง และไม่ใช่รถทุกคันที่มีสภาพพร้อมใช้งาน
บางคันไฟมันจะดับอยู่แล้ว ขับกลางคืนยังแทบไม่รู้ว่าเปิดไฟ ไฟเบรคก็ติดๆดับๆ ซึ่งผมว่าขับตามรถพวกนี้เวลาที่ฝนตกหนักๆมันอัตรายกว่าพวกเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเยอะ
ผมจะรู้สึกดีมากถ้าคนพวกนี้จะเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเวลาทัศนวิสัยแย่ๆ เพราะอย่างน้อยผมก็จะได้เห็นชัดๆหน่อยและยังสามารถกะระยะได้
ส่วนเวลาจะเปลี่ยนเลนก็ปิดไฟฉุกเฉินแล้วเปิดไฟเลี้ยวให้หน่อย แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:08:30 »
สถานการ์ณอย่างนั้นมองไม่เห็นถนน ถือว่าฉุกเฉินนะ

ทำให้เขาและเรามองกันเห็น ซึ่งแสงไฟสีเหลืองสามารถทะลุทะลวงสายฝนได้ดีกว่า

สถานการ์ณ ตอนนั้น ผมเห็นด้วย 200%

ออฟไลน์ mksuki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:33:48 »
แล้วถ้าตอนนั้นเจอรถจอดข้างทางแล้วเปิดไฟฉุกเฉิน จะแยกออกไหม ว่า รถวิ่งอยู่ หรือรถจอด
ผมเคยเจอ แล้วพบว่า มันแยกแทบไม่ออกเลย ว่าเค้าจอดอยู่
เพราะทุก คันเปิดไฟกระพริบกันหมด เห็นแต่ไฟที่กระพริบเต็มถนนทุกเลน
ไม่เปิดไฟกระพริบแล้วขับช้าลงได้ไหมครับ

เห็นด้วยกับการ เคลือบกระจกนะครับ มันช่วยได้เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:52:33 »
ฝนเมื่อวานมันตกแบบ นรกแตกมาก สาหัสจริงๆขนาดรถพร้อมๆขับยังเป๋ไปมาเพราะน้ำขังบนผิวถนน น่ากลัวมาก ขับได้แค่50-60แค่นั้นเอง มองถนนแทบไม่เห็น เวลาทุ่มกว่าๆนี่มืดมิดทั่วท้องฟ้า ผมก็เปิดแค่ไฟตัดหมอกละครับ แต่ถ้าคันไหนจะเปิดไฟฉุกเฉินแล้ววิ่งซ้ายคลานๆไป ผมไม่ว่านะครับ เข้าใจสถนะการณ์ มันน่ากลัวจริงๆ มอไซด์หลายคันไม่มีไฟท้าย! บางคันริบหรี่มาก อันตรายสุดๆ รถผมยิ่งฟิลม์ดำอยู่กลัวชนท้ายมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:52:56 »
สัญญาณไฟ ใช้ให้ถูกต้องตามกฎหมาย ตามหลักสากล

อย่าให้ขาด อย่าให้เกิน

ไม่เปิดไฟฉุกเฉิน ขณะฝนตกหนัก

ไม่ต้องใช้สัญญานไฟที่คิดขึ้นมา สื่อสารกันในกลุ่ม ตามแบบพี่ๆ สิบล้อครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 14:57:39 »
ก็แบบไทยสไตล์ กฎหมู่คิดขึ้นเอง กฎหมายช่างมัน ข้าคิดว่ามันน่าจะดี
ข้าก็ทำ ข้าจะทำ คนอื่นเยอะแยะก็เห็นเขาทำกัน ทำผิดตามๆกัน
แค่เปิดไฟให้ถูกต้องยังทำไม่ได้ ไม่ต้องคิดถึงกฎจราจรข้ออื่นเลย
ไม่แปลกใจที่ไทยยังคงติดท๊อป5ของโลกคนตายบนถนนมากที่สุด (คุ้นๆว่าที่2)

ไทยแลนด์โอนลี่  8)

เห็นด้วยแบบนี้ครับ

ไม่เห็นด้วยกับการเปิดไฟฉุกเฉินขับรถให้วิ่งไปเรื่อยตอนฝนตก
ทุกท่านก็พอทราบถึงผลเสียของการกระทำดังกล่าว

ต่อให้ฝนตกหนักขนาดไหนก็ตาม ไม่ใช่เป็นข้ออ้างว่ากลัวคันอื่นมาชนท้าย
ถ้าประเมินว่าฝนตกหนัก ทัศนวิสัยแย่มาก ประเมินตัวเองว่าไม่ไหว อันตรายมาก
ก็ให้จอดชิดซ้ายเปิดไฟฉุกเฉินรอฝนซาลงหน่อยค่อยไปต่อ
(แม้จะเป็นทางด่วน เขาไม่ได้ห้ามจอดฉุกเฉิน ทางชิดซ้ายไว้สำหรับจอดฉุกเฉินอยู่แล้ว แต่พวกหลายคนเอาไปทำช่องวิ่งแซงซ้ายซะงั้น)
ไม่ใช่อ้างว่าไม่มีใครเขาจอดกัน ดื้อรั้นจะขับต่อไป ให้รถคันที่เขาสายตาดีกว่าสภาพรถดีกว่าไปก่อนครับ

เปิดไฟฉุกเฉินกันทุกคันโอกาสทำให้เกิดอุฐัติเหตุง่ายขึ้นยิ่งกว่า ถ้ามองไม่ค่อยเห็นจอดข้างทางดีกว่า

สัปดาห์ก่อนลงใต้ มีช่วงหนึ่งเจอฝนหนัก ลมแรงมาก น้องๆพายุน้อยๆ รถหลายคันไม่ไหวก็จอดข้างทางกัน
ผมก็มีโอกาสได้ใช้ไฟกระพริบฉุกเฉิน ตอนรถข้างหน้าจอดนิ่งสนิท เนื่องจากมีต้นไม้หักโค่นขวางถนน
รอสักครู่มีรถตามมาต่อท้ายผมก็ปิดไฟฉุกเฉิน

ถ้าทุกคนทำตามกฏหมายแบบเดียวกัน เข้าใจเหมือนกัน ก็จะได้ปฏิบัติแบบที่เข้าใจเหมือนกัน
ไฟกระพริบฉุกเฉินรถยนต์ เอาไว้เปิดตอนเหตุฉุกเฉินรถจอดอยู่กับที่(หรือก่อนจะอยู่กับที่)
เห็นรถเปิดไฟดังกล่าวจะได้หาทางเปลี่ยนเลนหลบด้วยความระวัง
ไม่ใช่เปิดกันทุกคันเต็มถนนไปหมด

ไม่ใช่คิดว่าเปิดขณะยังวิ่งขับต่อไปเรื่อยๆ แค่กลัวคันอื่นมองไม่เห็นจะมาชน ต้องใช้กันให้ถูกต้อง
ถ้ากลัวเขามาชนเพราะสภาพไม่เอื้อต่อการขับรถ ก็แนะนำจอดข้างทางก่อนครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 15:17:31 »
อย่าว่าเเต่เมืองไทยเลยครับบ

อเมริกาก็เป็น
เคยขับรถท่ามกลางหิมะตกหนักบน Interstate มีหลายคันมากที่เปิดไฟกระพริบวิ่ง
ไม่เข้าใจว่าใครสั่งใครสอนให้ทำเช่นนี้ น่าตีหัวแท้ :-\

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:49:17 »
เปิดไฟฉุกเฉินทำไม ถ้ารถยังวิ่งอยู่ครับ  ไฟหน้ากับไฟท้ายก็พอแล้วไหม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:51:23 »
ตอนนี้ผมเปิดไฟฉุกเฉินกรณีเดียวเลย ..... จอดรถในห้าง  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:01:23 »
อย่าติด film มืดเกินไปครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:09:53 »
เคยเจอบนทางด่วนช่วงต่อจากบางนาไปชลบุรี ช่วง 3ทุ่ม ฝนตกแบบฟ้ารั่ว รถส่วนมากก็ขับตามๆกันไม่เกิน 40กม/ชม ขับเร็วก็กลัวลื่น ตกทางด่วน มองทางลำบากมาก  เห็นไฟท้ายคันหน้าบางๆ ถ้ารถเก่าจะมองยากยิ่งขึ้น แต่เห็นชัดเจนขึ้นเพราะไฟฉุกเฉินนี่ละครับ เข้าใจว่าหลายคนทำไมถูก แต่มันสังเกตุเห็นดีในโอกาสแบบนี้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:18:50 »
เคยเจอบนทางด่วนช่วงต่อจากบางนาไปชลบุรี ช่วง 3ทุ่ม ฝนตกแบบฟ้ารั่ว รถส่วนมากก็ขับตามๆกันไม่เกิน 40กม/ชม ขับเร็วก็กลัวลื่น ตกทางด่วน มองทางลำบากมาก  เห็นไฟท้ายคันหน้าบางๆ ถ้ารถเก่าจะมองยากยิ่งขึ้น แต่เห็นชัดเจนขึ้นเพราะไฟฉุกเฉินนี่ละครับ เข้าใจว่าหลายคนทำไมถูก แต่มันสังเกตุเห็นดีในโอกาสแบบนี้นะครับ

ถ้ารถที่กำลังวิ่ง เปิดไฟฉุกเฉินกันหมด

แล้วรถที่จอดเสีย จะให้สัญญาณยังไง ให้รถคันอื่นเห็นว่า รถจอดเสียครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:23:30 »
สถานการ์ณอย่างนั้นมองไม่เห็นถนน ถือว่าฉุกเฉินนะ

ทำให้เขาและเรามองกันเห็น ซึ่งแสงไฟสีเหลืองสามารถทะลุทะลวงสายฝนได้ดีกว่า

สถานการ์ณ ตอนนั้น ผมเห็นด้วย 200%

ดูนาทีที่ 1.30 เป็นต้นไปนะครับ ถ้าดูจนจบคลิปจะดีมากครับ
https://youtu.be/tsJnFYqUvcA?t=159

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:29:55 »
วิ่งด้วยความเร็วต่ำ ไปเรื่อยๆ ไม่เปลี่ยนเลน
ยังมีคนเปิดไฟฉุกเฉิน ขณะวิ่งเมื่อฝนตกหนัก อีกเหรอเนี่ย
สิ่งสำคัญ เมื่อมีคันหน้ากดไฟฉุกเฉิน ก็เปิดตามกันหมดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:11:21 »
ไม่น่าเชื่อว่ายังมีคนตรรกะเพี้ยนๆอยู่อีกเยอะ

สถานการณ์แบบนี้ "ไม่ใช่" สถานการณ์ฉุุกเฉินครับ เพราะมันเป็นสถานการณ์ที่คุณหลีกเลี่ยงได้

ถ้าตนเองไร้ความสามารถในการขับขี่ในทัศนวิสัยที่ไม่ดี รบกวนจอดข้างทางแล้วค่อยใช้ไฟฉุกเฉินครับ ไม่ใช่ฝืนขับต่อ

สัญลักษณ์ไฟมีไว้ให้ใช้แบบไหนก็ใช้ให้ถูกต้องครับ ทำตามหลักสากลไม่ใช่ตามใจตนเอง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:41:31 »
ไม่น่าเชื่อว่ายังมีคนตรรกะเพี้ยนๆอยู่อีกเยอะ

สถานการณ์แบบนี้ "ไม่ใช่" สถานการณ์ฉุุกเฉินครับ เพราะมันเป็นสถานการณ์ที่คุณหลีกเลี่ยงได้

ถ้าตนเองไร้ความสามารถในการขับขี่ในทัศนวิสัยที่ไม่ดี รบกวนจอดข้างทางแล้วค่อยใช้ไฟฉุกเฉินครับ ไม่ใช่ฝืนขับต่อ

สัญลักษณ์ไฟมีไว้ให้ใช้แบบไหนก็ใช้ให้ถูกต้องครับ ทำตามหลักสากลไม่ใช่ตามใจตนเอง

บนโทยเวย์เมื่อวาน แทบทุกคันครับ
ผมเลย สงสัย ว่า ตกลงมันยังไง 555

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:42:19 »
คงเหลือผมคนเดียวที่เห็นด้วย

อาจเป็นเพราะอาชีพที่ต้องอยู่กับรถบรรทุกตลอด ชีวิตจริงอาจไม่เหมือนในทฤษฏี

เช่น เปิดไฟซ้ายให้แซงที่ที่ไม่ได้จอดหรือเลี้ยวสักหน่อย แต่ทำให้ผู้ร่วมทางรู้ว่าแซงได้

ยังไงผมก็ค่อยไปปรับปรุงความคิดใหม่ แล้วกัน