ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องยางครับ  (อ่าน 5421 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
ว่าด้วยเรื่องยางครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 13:53:16 »
ในที่สุดก็คงถึงเวลาเปลี่ยนยางรถตัวเองซะที เจ้า s-drive ที่ใช้มันก็ยังดอกเยอะ และเกาะถนนดีอยู่ แต่มันหอนจนแฟนบอกว่า หยั่งกะนั่งรถทัวร์ แล้วก็ชักรำคาญเพราะดังมากจริงๆ

ที่มองไว้คือ GR-90 กับ PS3 (ไม่ใช่ playstation นะคร้าบบ) เห็นคนเชียร์ GR-90 กันเยอะมาก แต่ราคาสำหรับ 215/45R17 อยู่ที่เส้นละ 5xxx
ส่วน PS3 อยู่ที่ 4xxx ซึ่งต่างกันเส้นละประมาณ พันสามร้อยบาท

อยากได้เกาะถนนครับ เพราะขับต่างจังหวัดบ่อย อาจจะวิ่ง 140 บ้างแต่ไม่เกินนี้แน่นอน เรื่องเสียง ถ้าไม่ดังขนาดคุยโทรศัพท์แล้วโดนปลายสายแซวมาว่านั่งรถทัวร์อยู่เหรอ ก็รับได้ครับ รู้อยู่แล้วว่าเกาะถนนกับนุ่มเงียบ มันเป็นไปได้ยาก

มีตัวเลือกแค่สองตัวครับ จะได้ไม่เขว รบกวนความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 13:59:55 »
คิดว่า PS3 น่าสนใจนะครับ
ดอกยางบั้งไม่ใหญ่เหมือน S.drive เสียงน่าจะเงียบอยู่

GR-90 แพงเกินครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 17:20:50 »

เชียร์สะพานหินอย่างออกนอกหน้าครับ

ว่าแต่ ไม่ลองดู โยโกฯ NITTO หรือ TOYO ดูบ้างหรือครับ ?

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 17:43:02 »
ท่านไปเหยียบน้องหมาที่ไหนไว้ แล้วลืมเชิญเค้าออกหรือป่าวครับเนี่ย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 18:12:57 »
PS3 ครับ แต่ใช้ไปนานๆดังกว่า gr 90 แน่นอน แต่่ขับไม่เกิน 140 gr90 ก็ได้นะครับ แต่อาจจะย้วยๆหน่อย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 18:15:41 »
ผมใช้ GR-80 มาจะ 3 ปี หรือ จะ 6หมื่นโลแล้วครับ ยางยังเงียบเหมือนใหม่ แต่อาจจะมีเสียงเวลา่เจอถนนไม่ดีบ้างนะครับ รีดน้ำยังพอซิ่งได้เวลาฝนตกหนัก มีเหินเฉาพะเวลาเจอแอ่งลึกๆจริงๆ

ตอนนี้ผมก็กำลังมอง PS3 เหมือนกัน แต่มันติดที่ว่ามิชลินเคยทำผมและที่บ้านเกือบทุกคน ไม่ไว้วางใจ และผิดหวังมากๆ เลยยังคงคิดหนักอยู่

จะไม่ให้คิดหนักได้ไง ก็ Bridgestone เค้าเล่น mark up สูงขึ้นมากๆเลยอ่ะ แม้ยางจะสุดยอดยังไง ผมก็ยังหยุดคิดก่อนจะซื้อเลย

ส่วน Nitto ผมลองตัว 555 มา บอกเลยว่าไม่ค่อยประทับใจ เกาะถนนและรีดน้ำพอใช้ได้ แต่เสียงนี่พี่แกเล่นมาตอนลงพื้นยังไม่ถึง 1000 โลเลยอ่ะ แล้วหอนดังมากด้วย

ยังไงลอง PS3 แล้วมาบอกๆกันมั่งนะครับ เพราะที่ผมเห็นตามคลับได้ไปทดลองในสนาม แต่ในเรื่องของการใช้ในชีวิตประจำวันตัวแปรสำคัญของยางมิชลินสำหรับผมคือความอึด ความทนทาน การคงสภาพของยาง ผมยังไม่มั่นใจในมิลชินครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 23:17:14 »
น่าเป็นห่วงจริงๆ ผมก็เกือบไปเพราะยางมิชลินอย่างที่ข้างบนว่าจริงๆด้วย ตอนนี้ใครแนะนำยี่ห้อนี้ผมก็ขอบายด้วยคนนึงล่ะ(ล่าสุดยางติดรถดันยี่ห้อนี้ด้วยสิ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย)

สำหรับที่ผมเจอมา อายุยาง13เดือน(รถกระบะ 205/70 R14) เดือนที่13 ยางบวม2เส้น ระเบิด1 จบกัน!
สำหรับการใช้งาน ผมใช้สะพานหินมาตลอด พอเปลี่ยนไปเจ้านี้เจอเลย ตอนนี้กลับมาใช้สะพานหินก็ปกติดี จากตอนนั้นถึงตอนนี้2ปีกว่าแล้วสะพานหินก็ยังไม่ออกอาการอะไรเลย

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 23:39:37 »
ยางรถกระบะที่ว่ารุ่น XCD หรือเปล่าครับ เพราะ XCD เป็นรุ่นที่ทนมาก อึดมาก ทุกหนักๆเอาอยู่ครับ
ซึ่งสวนทางกับ LEO677 ที่ใช้ไปนานๆยางแตกลายงาด้านในเลยครับ อันตรายกว่ามาก รุ่นอื่นๆของมิชลินไม่ทราบครับ
รู้แค่ว่าตระกูล PS ใช้ได้ดีครับ ไม่ได้ขี้เหร่ดีกว่า RE001

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 23:43:11 »
ในที่สุดก็คงถึงเวลาเปลี่ยนยางรถตัวเองซะที เจ้า s-drive ที่ใช้มันก็ยังดอกเยอะ และเกาะถนนดีอยู่ แต่มันหอนจนแฟนบอกว่า หยั่งกะนั่งรถทัวร์ แล้วก็ชักรำคาญเพราะดังมากจริงๆ

ที่มองไว้คือ GR-90 กับ PS3 (ไม่ใช่ playstation นะคร้าบบ) เห็นคนเชียร์ GR-90 กันเยอะมาก แต่ราคาสำหรับ 215/45R17 อยู่ที่เส้นละ 5xxx
ส่วน PS3 อยู่ที่ 4xxx ซึ่งต่างกันเส้นละประมาณ พันสามร้อยบาท

อยากได้เกาะถนนครับ เพราะขับต่างจังหวัดบ่อย อาจจะวิ่ง 140 บ้างแต่ไม่เกินนี้แน่นอน เรื่องเสียง ถ้าไม่ดังขนาดคุยโทรศัพท์แล้วโดนปลายสายแซวมาว่านั่งรถทัวร์อยู่เหรอ ก็รับได้ครับ รู้อยู่แล้วว่าเกาะถนนกับนุ่มเงียบ มันเป็นไปได้ยาก

มีตัวเลือกแค่สองตัวครับ จะได้ไม่เขว รบกวนความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
GR-90 เทียบกับ primacy lc
ps3 เทียบกับ re001
ยางมันคนละแบบหนิครับ งง
มีให้เลือกอีกตัว ve302 หุุหุ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:17:01 »
ผมเชียร์ PS3 เพราะราคาถูกกว่านี่แหละครับ และผมก็ยังแปลกใจว่าทำไมคราวนี้เคาะราคาได้ถูกกว่า GR90 เพราะปกติมิชิลินมักจะตั้งราคาแพงกว่าบริดสโตนเสมอ
ยางระดับนี้ คุณภาพหนีกันไม่เท่าไหร่
ถ้าเป็นรุ่นล่างๆ ยังพอจะเห็นความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:36:12 »
พึ่งเปลี่ยนยางมาครับใ้ช้ primacy lc 205/55 R16 เส้นละ 4600 เกาะถนนดีครับ เพราะเมื่อเช้าเจอถนนกำลังทำอยู่เลย ทรายบนถนนอีกฟากเต็มไปหมด ผมเลยเปลี่ยนเลนไปลั่ลล้าบนทรายเล่นๆ ทดสอบยางดู ขับ 80-90 มีอาการเซนิดๆให้รู้สึกบ้างแต่สามารถเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:49:39 »
ถ้าใช้ยาง sport อยู่แนะนำให้ใช้ยาง sport อย่างเดิมครับ ของผมเคยใช้
potenza g3 อยู่ 215/60 r15 จากอันเดิมติดรถ michelin vavicy 205/65 r15
ที่ทนใช้อยู่ 25000 โล โคตรลื่น เบรคนิดเดียวดังลั่นถนน potenza ขับดีกว่าเยอะครับ
รีดน้ำกระจาย แทบไม่ต้องเบาเลย แต่ปัญหามันเกิดตอนจะเปลี่ยนยางนี่แหละ
ตัว re001 มันไม่ทำ series 60 65 แล้ว ยี่ห้ออื่นยาง sport ดีๆเบอร์นี้ไม่มีเลย
มีแต่ 205/60r15 เลยไปลอง toyo c1s เบอร์ 205/65 แทน เงียบสุดเลยครับ
งงเลยทำไมเสียงมันเงียบกว่าเยอะเลยช่วง 100 กว่า การเกาะพอใช้ได้ครับ สู้ของเดิมได้
แต่พวงมาลัยมันไม่คมเลยครับ มันช้าๆยังไงไม่รู้ ของเดิมหักปุ๊บเลี้ยวปับเลย
แต่อันนี้มันหน่วงนิดๆ การรีดน้ำไม่รู้เหมือนกันเพราะยังไม่เจอแอ่งน้ำเลย
แต่ถ้าเลือกได้ ผมยอมทนเสียงดังใช้อย่างเก่าดีกว่า(แต่มันดันไม่มีขายแล้วนี่สิ)