ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะแคป เกียร์ออโต้revo / dmax / triton คันไหนขับสบาย ไม่เหนื่อยครับ  (อ่าน 9461 ครั้ง)

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
เป็นคนที่ใช้รถเยอะ มีปัญหาคือขับรถเก่าแล้วเหนื่อยมาก
 เลยอยากเปลี่ยนรถเป็นกระบะแคปเกียร์ออโต้ มีบรรทุกบ้างเล็กน้อย
คันไหนขับแล้วสบาย เหนื่อยน้อยสุดครับ
ขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
แคปตัวเตี้ย เกียร์ Auto มีด้วยเหรอ????? มันมีแต่รุ่น 4 ประตู ยกสูง กับ 4WD หนิ!!!  ถึงมี เดาได้ เซลล์จะบีบให้ซื้อตัวยกสูง

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ไม่ได้กวนน๊ะครับ
แต่อยากจะบอกว่าถ้ามองหารถขับ/นั่งสบาย
มองหาเก๋งสบายกว่าครับ เพราะแรงสั่นสะเทือน สรีระศาสตร์ การทรงตัว การควบคุม มันช่วยลดความเหนื่อยให้คันขับได้
แต่อาจจะต้องเป็นเก๋ง c-segment หรือ D-segment

แต่ถ้าให้เลือกสามคันเท่านั้น อยากให้ไปลอง Triton ดูครับ
เพราะ Revo กับ dmax ผมว่ามันไม่ต่างกัน ต้องทำต่อถึงนุ่มหนึบ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
แคปตัวเตี้ย เกียร์ Auto มีด้วยเหรอ????? มันมีแต่รุ่น 4 ประตู ยกสูง กับ 4WD หนิ!!!  ถึงมี เดาได้ เซลล์จะบีบให้ซื้อตัวยกสูง
แคปมี Auto ครับแต่เป็นขับ 2 ยกสูง

ออฟไลน์ 0%

น่าจะเป็น triton

ออฟไลน์ Skyforce

บรรทุกเล็กน้อยดูเป็นสี่ประตู มั้ยครับ ช่วงล่างแ็งน้อยกว่าแคป  คนในครอบครัวนั่งสบาย ถ้าสี่ประตู triton สบายสุด
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Untouchable

ตอนนี้ที่โรงงานก็กำลังจะเปลี่ยนรถกระบะอยู่ครับเป็นแคปออโต้ ผมกับลูกน้องไปลอง3ยี่ห้อ ลงความเห็นว่าชอบไทรทันมากสุด แต่ยังไม่ได้ตัดสินในครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

เคยขับแต่ revo cab auto เส้น motor way รถค่อนข้างเด้ง คนขับอาจจะไม่เท่าไหร่ แต่ลองนั่งแล้วจะเหนื่อยมากครับ ยิ่งตรงที่เป็นถนนคอนกรีตนี่ยิ่งอาการหนักเลยครับ แต่ถ้ามีบรรทุกของด้านหลังน่าจะดีขึ้น
ส่วนตัวอื่นไม่ทราบเลยครับ

ออฟไลน์ baddream11

Triton คันเล็ก เบา ช่วงล่างเยี่ยม พวงมาลัยเบา และยิ่งเป็นออโต้ ตัดปัญหาเรื่องเลี้ยงคลัชท์รอรอบไปได้  :-\

ก็น่าจะTriton นี่แหละนะ ที่ตอบโจทย์ :-*

ออฟไลน์ johnlee

แค๊ป ขับยากทุกตัวครับ

ล่าสุดผมเอาดีแม๊ก แค๊บ ยกสูง 2.5 ออโต้ วิ่งโขทัย-นครสวรรค์

ลงรถมาหลังแทบหัก เพลาหลังโคตรดีด  ขับผ่านคอสะพาน ล้อหน้านิ่มดี ล้อหลังนี่ดีดผางเลย ดีดเข้าหลังเบาะ

ขากลับมีน้ำขวด 1000 ขวด  เอ้อ นิ่มขึ้นหน่อย

เส้นทางเดียวกันผมใช้รถเก๋ง ไม่มีปวดหลัง

ล้อหน้า-ล้อหลังของรถเก๋งมันเด้งเท่าๆกัน  เด้งแล้วยุบแนบถนน
ไม่เด้งๆๆๆๆ แบบเพลาหลังปิคอัพแค๊บแน่นอน

ปล.เส้นทางเดียวกัน ใช้วีโก้ แช้มป์ 4 ประตู  2 คัน ขับยังไงก็ไม่ปวดหลัง เพลาดีดบ้าง แต่น้อย

ถ้าจะเอาสบาย ไม่เด้ง ต้องรถ 4 ประตู ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Darkart

ไปลอง Triton กับ Dmax
บรรทุกนิดๆหน่อยๆ 4ประตู ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เคยเทสไดร์ฟแค็บยกสูงนะครับ รีโว่เด้งแบบเเข็งๆ ดีแม็กเด้งแบบลูกชิ้นดึ๋งๆ ไทรตันไม่เคยลองแค็บ

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
รุ่นไหนก็แข็งเด้งเหมือนกัน ต้องไปทำช่วงล่างต่ออีกหน่อย - แหนบหลัง + ช็อคแอ็บ 4 ต้น

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
กระบะแคป 3ตัวนี้ ผมเคยทดลองขับเมื่อปลายปีที่แล้ว(Auto ยกสูง)  ไทรทันขับสบายสุด

***อย่าไปคาดหวังว่าจะขับสบายเท่าตัว 4ประตูนะครับ***

ออฟไลน์ Tien.W

ยืนยันอีกเสียงว่า ไทรทัน ขับแล้ว ใกล้เก๋งมากสุด ท้ายดีดน้อยสุดครับ

อยากดีกว่านี้ หาโช้คอัพดีๆใส่เข้าไปครับ

ออฟไลน์ boyyyy

กระบะด้านการขับขี่เทียบเก๋งไม่ได้เลยครับ

แต่ใกล้เคียงเก๋งที่สุดคือไตรตัน

ออฟไลน์ Koong

เน้นขับสบาย   ให้ไทรตัน  อีกเสียงครับ
พวงมาลัยเบา วงเลี้ยวแคบ   เบาะนั่งพนักพิงทำมาดีมาก
ติข้อเดียวคือ เกียร์ยืดเป็นหนังสติกยิ่งกว่า CVT ซะอีก  แต่ได้เครื่องแรงมาช่วยก็เจ๊าๆกันไป

ออฟไลน์ toffyearn

ต้องถามว่าเหนื่อยแบบไหน ถ้าบอกว่ารถเก่าเหนื่อยแสดงว่า น่าจะมาจากรถไม่อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์พอ เพราะใช้มานานน่าจะปรับตัวเข้ากับรถจนชิน
เพราะเหนื่อยมาจากหลายอย่างได้ เช่น ตัวรถใหญ่ต้องระวังมาก หรือ ทัศนวิสัยมองยากกะยาก ช่วงล่างกระด้างไม่นุ่มสบาย เครื่องไม่แรงรอรอบลุ่นเหนื่อย หรือความไม่ชิน เช่น เบรค พวงมาลัย หรือคันเร่งไม่ใช่อย่างที่คิด หรือถนัด
ผมว่าลองไปทดลองขับดู น่าจะรู้ว่าตัวเรารู้สึกยังไงกับรถคันไหน

ออฟไลน์ SM.

triton น่าจะสบายสุด แต่หน้าตา ผมให้บ๊วยเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ps000000

รีโว เคยลอง แค็ป ออโต้ ดีดกว่ารถผม รีโว 4 ตู ออโต้ เพราะรถแค็ปเบากว่า