ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะวิ่งทางไกล ระหว่างยางa/tแก้มสูงvsยางh/pแก้มเตี้ย อันไหนเหมาะสมกว่ากันครับ  (อ่าน 6686 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
รถกระบะใช้งานไม่เน้นบรรทุก วิ่งย่านชานเมืองจากบ้านไปกลับวันละประมาณร้อยกิโล ใช้ความเร็วระดับ100-140 ระหว่างยางa/tดอกแนวลุยๆซึ่งถนนเมืองไทยก็สภาพหลุมเต็มไปหมดแล้วทั้งสารพัดคอสะพาน มันก็น่าจะรีดน้ำรูดเนินได้ดี แต่ลายยางh/pก็ออกแบบมาให้ใช้กับความเร็วสูงทั้งลายดอกดูก็น่าจะออกแบบเพื่อความเร็วสูงแต่เมืองไทยเราก็หลุมบ่อเยอะ

กระบะผมdmaxตัวเตี้ยตอนนี้ใส่ยาง michelin latitude cross ไซส์22570r15 กับแม็กเดิมโรงงาน ถ้าเปลี่ยนไปใช้ล้อขอบ18ยาง25555r18 ตามสมัยนิยม จะขับดีขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ

เพื่อนๆพี่ว่าแบบไหนเหมาะแก่การใช้งานกว่ากันครับ

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมเห็นถนนสายหลักๆส่วนใหญ่ก็อยู่ในสภาพที่ดีนะครับ ที่เล่ามาว่าขับความเร็ว 100-140 แสดงว่าเส้นทางไปกลับที่ขับประจำมันก็ต้องดีในระดับนึงรึเปล่าครับถึงใช้ความเร็วขนาดนั้นได้
หรือต่อให้บางเส้นทางเป็นหลุมบ่อจริงก็ไม่จำเป็นถึงขนาดต้องใช้ยาง A/T ยกเว้นว่าอยากจะแต่งแนว off road

ถ้าเน้นใช้งานบนถนนเป็นหลักอยู่แล้วไปยาง H/T จะเหมาะกว่าครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนแก้มยางให้เตี้ยลงก็จะช่วยเรื่อง Handing และ respond ของพวงมาลัยตอบสนองไวขึ้น
กระบะบางคันผมเห็นเปลี่ยนแม๊กใหญ่แล้วใส่ยาง Sport เลยก็มีนะครับ (หมายถึงยาง sport รุ่นดีๆไม่ใช่แค่ยางแต่งซิ่งไปวันๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 22:46:26 โดย akewizard »

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ขับเร็วได้ขนาดนั้น ใส่ยางH/T ครับ

ถ้าไม่ได้บรรทุก จะเอายางSUV มาใส่ยังได้

A/T หนวกหู และลุยได้นิดๆหน่อยๆ ลูกรัง โคลน ที่ไม่โหดมาก
ทางดำ คิดว่ารีดน้า เกาะถนน แย่กว่า A/T ในระดับราคาเดียวกัน

จะใส่ล้อ18 มันจะกระด้างกว่าเดิมๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน

ออฟไลน์ Fly to dream

A/T วงรอบเท่าๆของติดรถครับ เพิ่มหน้ากว้างสักซีรี่ย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongsak_877

ได้หมดทุกแบบ แต่หาโช้คดีๆสักเซ็ทชีวิตการขับขี่จะสบายกว่าเดิมเจอะ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
กระบะ ใส่ยางเก๋งได้ไหมครับ  แบบพวกยาง นุ่ม เงียบ
ถ้าเป็น 4 ประตู ใช้แค่ขนคนนั่ง

ออฟไลน์ Untouchable

H/Tดีกว่าครับถ้าวิ่งถนนดำปกติต่อให้มีหลุมบ้างคอสะพานบ้างก็ยังเกาะกว่าA/Tครับ  แต่ถ้าทางที่ใช้ทุกวันเป็นลูกรังบ้างโคลนบ้างใช้A/Tก็ได้ครับ

ออฟไลน์ seeker

กระบะ ใส่ยางเก๋งได้ไหมครับ  แบบพวกยาง นุ่ม เงียบ
ถ้าเป็น 4 ประตู ใช้แค่ขนคนนั่ง

ผมเคยเอายางเก๋ง comfort มาใส่ crv g2 ซีรี่ 65 เวลาหักเลี้ยวแรงๆแล้วแก้มย้วย
หลังจากนั้นผมไม่เอายางเก๋งมาใส่อีกเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
AT แก้มสูง กับ HT แก้มเตี้ย

ถ้าใครนึกไม่ออกขอยกตัวอย่างให้ดู
AT ขนาด 265/70/16 กับ HT 265/50/20 ประมาณนี้ป่าวครับ
สองขนาดนี้เส้นรอบวงจะใกล้เคียงกัน

เท่าที่ได้ขับมา เดินทางไกลผมชอบ AT แก้มสูงมากกว่าครับ
ไม่กระด้างเท่า HT แก้มเตี้ย
ยิ่ง AT ใช้ยางเกรดดีๆอย่าง BF Goodrich ยิ่งถูกใจครับ
เกาะถนนดี เสียงไม่ดัง เส้นนึงใช้ได้ถึง 120,000 สบายๆ โดยยางไม่แข็งมาก
แต่ก็แลกกับค่าตัวที่สูงหน่อยแค่นั้น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ผมขับแบบเดียว กับ จขกท.

เลยไปใส่ A/T  BF  KO2

ตอบโจทย์ทุกข้อ ไม่ดัง ซัดได้ หน้ายาง แก้มแข็งแรง ทน อึด ทึก หน้าสัมผัสกว้างกว่า 
เว้นข้อเดียว   เมียโวย............... ยางไรอ่ะ สี่เส้น ครึ่งแสน..
ขอตังซื้อเป๋า บ้างดิ?

แต่เดี่ยวนี้ ราคา ลงๆมาแระ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้เหตุผลในการตัดสินแนะนำ ยาง H/T

ถ้าใช้อารมณ์ เลือกยาง A/T

ออฟไลน์ the kit

เอายางขอบ 18 เบอร์ที่ว่า  ไม่ต้องเอาใหญ่กว่านั้น

วิ่งทางเรียบไม่ได้ลุย ไปเอา AT ทำไม

AT ไม่ได้รีดน้ำดีกว่า ถ้าจะเอารีดน้ำดี ดูดอกที่เป็นทิศทางเดียว เช่น ลายลูกศร

ยี่ห้อยาง และประเทศผลิตก็สำคัญ  พยายามไม่เลือกจีน

ผมว่ายางผลิตในไทย ยี่ห้อดัง ราคาพอรับได้นะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Koong

ถ้าเป็นยางเบอร์ 255/55R18  ตามที่ระบุมา เบอร์นี้ไม่มีทุกยี่ห้อ ไม่มีทั้ง A/T  และ H/T ครับ ส่วนใหญ่เป็นยาง sport SUV     คือเน้นวิ่ง ทางดำ  รีดน้ำดีสุด  เกาะดีสุด  อาจจะกระด้างบ้าง แต่ถ้าขับรถเร็วก็เหมาะ  ยางน้ำหนักเบา  ช่วยเรื่องอัตราเร่ง และอัตราการกินน้ำมันได้พอสมควร (ในกรณีขับเร็วนะ ถ้าขับเรื่อยๆ ก็ไม่ต่างเท่าไหร่) เมื่อเทียบกับ
     265/60R18   เบอร์นี้มีให้เลือกครบ ทั้ง A/T   H/T   Sport    แล้วแต่จะเลือกเลยครับ
แต่ขอบอกว่าในยางยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน    บนถนนดำ ยาง A/T  ไม่เกาะ ไม่รีดน้ำ  ไม่นุ่ม  ไม่เงียบ กว่า H/T  ส่วน sport ก็เน้นเกาะ  เน้นรีดน้ำ   แต่อาจจะไม่นุ่ม ไม่เงียบ  และไม่เหมาะแก่การลุย   ลองเข้าเว็ปของ TOYO   ดูคุณสมบัติของยางแต่ละรุ่นของเขาก็ได้ครับ  ยี่ห้ออื่นก็คล้ายๆกัน