ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ALPHARD GEN1 ยังน่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 7649 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
สอบถาม ALPHARD GEN1 ยังน่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 10:46:12 »
พอดีมีญาติๆจะปล่อยต่อให้ตัว 2.4 ไฮบริดสภาพดีมากสอบถามนิดนึงครับว่ารถรุ่นนี้มีอะไรน่ากังวลตรงไหนบ้างครับและค่าดูแลรักษาเหมือนรถโตโยต้าทั่วไปไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: สอบถาม ALPHARD GEN1 ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 11:11:25 »
รุ่นนี้แบตไฮบริดพังไวครับ เฉลี่ย3ปีพัง แล้วก็คอมแอร์ด้วย มี2ตัวนี้อายุไม่ค่อยยืนนอกนั้นไม่ค่อยมีอะไรพัง แต่ถ้าถามผมหาตัวเครื่องธรรมดาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: สอบถาม ALPHARD GEN1 ยังน่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 14:11:13 »
หาตัวธรรมดาเหมือนกันครับ แต่สภาพค่อนข้างแย่ซะเยอะ
มีตัว Hybrid นี่สภาพดีหลายคัน แต่ไม่กล้าเล่นครับ

เดาว่าตัวไม่ Hybrid อาจจะเป็นมือ 3-4 แล้วเพราะขายง่ายกว่า สภาพเลยไม่ค่อยดีนัก
แต่ตัว Hybrid ราคาล่วงมากจนเจ้าของมือแรกขายไม่ลง สภาพเลยยังดีกว่ามากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 16:47:12 »
น่าใช้ครับ
ที่บ้านใช้ตัว3.0 minor change อยู่ ใช้มาเกือบสองแสนโลแล้ว
ถึงจะเริ่มเก่าแต่มันเป็นรถตู้ที่นั่งสบายจริงๆ ทน ถึกตามสไตล์โตโยต้า
ข้อเสียคืออะไหล่ค่อนข้างแพง เทียบกับรถยี่ปุ่นทั่วไป แต่ทุกอย่างซ่อมจบ
อีกอย่างคือ ขับแล้วน่าเบื่อ ตามสไตล์รถตู้

ถ้าแบตสามปีเสื่อม ตีซะลูกละแสน ถ้าปีนึงวิ่งซักหมื่นโล จะมีค่าเสื่อมตกโลละสามบาทเลยนะครับ
ซึ่งราคานี้ อาจลองพิจารณาเป็นค่าน้ำมันให้ตัว3.0ได้เลย

ถ้าเลือกได้ ให้เลือกตัวไมเนอร์นะครับ มันจะมีออพชั่นบางอย่างดีกว่าเช่นเกียร์5สปีดเป็นต้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 18:00:28 »
น่าใช้ครับ
ที่บ้านใช้ตัว3.0 minor change อยู่ ใช้มาเกือบสองแสนโลแล้ว
ถึงจะเริ่มเก่าแต่มันเป็นรถตู้ที่นั่งสบายจริงๆ ทน ถึกตามสไตล์โตโยต้า
ข้อเสียคืออะไหล่ค่อนข้างแพง เทียบกับรถยี่ปุ่นทั่วไป แต่ทุกอย่างซ่อมจบ
อีกอย่างคือ ขับแล้วน่าเบื่อ ตามสไตล์รถตู้

ถ้าแบตสามปีเสื่อม ตีซะลูกละแสน ถ้าปีนึงวิ่งซักหมื่นโล จะมีค่าเสื่อมตกโลละสามบาทเลยนะครับ
ซึ่งราคานี้ อาจลองพิจารณาเป็นค่าน้ำมันให้ตัว3.0ได้เลย

ถ้าเลือกได้ ให้เลือกตัวไมเนอร์นะครับ มันจะมีออพชั่นบางอย่างดีกว่าเช่นเกียร์5สปีดเป็นต้น
เคยขับเทียบกับH1มั๊ยครับ   อยากรู้ว่าต่างกันมากมั๊ย  ที่ระบุh1เพราะเคยขับตัวนี้แล้วรู้สึกว่าขับดีใช้ได้   แต่งบไปไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 21:26:36 »
ถ้ารู้ประวัติอยู่แล้วก็น่าสนครับ เรื่องแบตที่ต้องเปลี่ยนมีหลายรายนำเข้ามาขายพร้อมเปลี่ยนแต่ก็ต้องเตรียมไว้หลักแสนต้นๆครับ ถ้าเจ้าของเพิ่งเปลี่ยนมาและได้ราคาดีก็น่าสนครับ เพราะถ้ารหัส20คือรุ่นก่อนปัจจุบันก็ยังหลักล้านขึ้นทั้งนั้น
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 21:30:49 »
หาสภาพดีๆยาก แต่ก็ยังดูดี
น่าจะขายต่อยากด้วยครับ :'(

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 21:38:51 »
น่าใช้ครับ

เคยขับเทียบกับH1มั๊ยครับ   อยากรู้ว่าต่างกันมากมั๊ย  ที่ระบุh1เพราะเคยขับตัวนี้แล้วรู้สึกว่าขับดีใช้ได้   แต่งบไปไม่ถึงครับ

ไม่เคยนั่งh1 เลยครับ
แต่ส่วนตัวเชื่อว่าh1น่าจะขับสนุกกว่าหน่อยจากเครื่องดีเซลทอร์คเยอะ
ส่วนความสบายถ้าเป็นH1ตัวที่ เบาะ7ที่นั่งก็น่าจะใกล้เคียงครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 08:09:18 »
น่าใช้ครับ

h1 ขับสนุกกว่า เครื่องแรงกว่า แต่อัลพาร์ดนั่งสบายกว่า

ลองเข้าไปดูข้อดีข้อเสียใน คลับ h1 คลับดู สมาชิก 22187 คน

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 11:32:34 »
อาเพิ่งขายไปเมื่อปีที่แล้ว แบ็ตฯไฮบริจเดิมยังไม่ได้เปลี่ยน รถ10ปี ถอยจากป้ายแดง ไมล์แสนห้า ให้คนซื้อไปลุ้นต่อ 55
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:07:12 »
อยากได้รถแนวนี้เหมือนกัน แต่เห็น Granvia ตัวสุดท้าย ราคาต่างกันกับอัลพาร์ดเกินเท่าตัว

นาน ๆ ได้ขับที เพราะปกติคนในบ้าน ต่างคนต่างมีรถ

นาน ๆ ทีถึงรวมตัวออกต่างจังหวัด ออปชั่นไม่ขี้เหล่เลย แค่เก่ากว่า แต่ดูน่านั่งอยู่เลย

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 22:06:58 »
อยากได้รถแนวนี้เหมือนกัน แต่เห็น Granvia ตัวสุดท้าย ราคาต่างกันกับอัลพาร์ดเกินเท่าตัว

นาน ๆ ได้ขับที เพราะปกติคนในบ้าน ต่างคนต่างมีรถ

นาน ๆ ทีถึงรวมตัวออกต่างจังหวัด ออปชั่นไม่ขี้เหล่เลย แค่เก่ากว่า แต่ดูน่านั่งอยู่เลย

มีฮุนได h1 มาแทนไงครับ ราคา 1.28 ล้าน-1.67 ล้านในตัวท็อปประตูไฟฟ้า ยอดขายในไทยก็โอเคนะครับ เดือนละเกือบ400 คัน ยอดอับดับ1ของรถประเภทเดียวกัน หลายปีติดต่อกัน

ลองเข้าไปดูข้อดีข้อเสียในคลับก็ได้ครับ สมาชิก  23015 คน ในไทย

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/?multi_permalinks=1068397523291991&comment_id=1068428039955606&notif_t=like&notif_id=1502377516861275