ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด  (อ่าน 17671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 07:50:12 »
คู่นี้ผมไป อินโนวาเลย  แฮะ

ลองให้ผู้ใหญ่ที่บ้านไปขึ้นลง ฟอร์ดูฮะ  เข้าไปนั่งแล้วลงก็เหนื่อยแล้ว 

สำหรับผมจุดนี้สำคัญมาก  ??? ???
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 08:02:32 »
ผมนั่งแถวสามอินโนว่า นั่งได้พอดีสบายๆ ครับ
แต่ถ้าฟอจูน หัวชนเพดานครับ ต้องเอียงคอนั่ง หัวก็ถูเพดาน
นั่งไป งง ว่า SUV บนเฟรมกระบะแบบฟอมันใช้โดยสาร
ได้แค่นี้น่ะเหรอ ? CRV ใหม่ หัวผมติดพอดีแต่ไม่ต้องเอียงคอครับ
อินโนว่าดีสุดสรุปแบบนี้คับ

ออฟไลน์ b39pow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 13:45:37 »
ถ้าในตัวเลือก เลือก innova ครับ แต่จริงแล้วเขาใช้แฟรตฟรอมเดียวกัน กับ Fortuner เพียงแต่เตี้ยกว่า และทำเป็นรูปแบบ mpv จึงดูเหมาะที่จะเป็นรถนั่งมากกว่า ส่วน Ft เน้น ลุย ลุยหน่อยนั่งพอได้ แถวสามนั่งไกล ไม่ดีแน่นอน innova ดีกว่าในแถวสาม ส่วนสมาชิกฯพูดถึง kia grand carnival ผมใช้อยู่ ถ้าเน้นนั่งแถวสาม ดีกว่าสองคันที่กล่าวมามากครับ แต่ kia ไม่ใช่รถตลาด ผมไม่ค่อยแนะนำ เพราะถ้าจะซื้อคือเน้นความคุ้มค่าแล้ว ต้องทำใจเรื่องราคาขายต่อ และอะไหล่ที่อาจต้องรอนาน ถ้าเทียบ carnival กับ Innova carnival  ใหญ่กว่ายาวกว่า ช่วงล่างคนละอย่างเลย innova พื้นฐานกระบะ ส่วน carnival เป็นแบบเก๋งอิสระสี่ล้อต่่างกันมากครับ (ผมลงรูปให้ดูอาจไม่เคยเห็นหรือนึกไม่ออก)
ลุยน้ำท่วมขังได้สูงแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 14:41:16 »
ถ้าในตัวเลือก เลือก innova ครับ แต่จริงแล้วเขาใช้แฟรตฟรอมเดียวกัน กับ Fortuner เพียงแต่เตี้ยกว่า และทำเป็นรูปแบบ mpv จึงดูเหมาะที่จะเป็นรถนั่งมากกว่า ส่วน Ft เน้น ลุย ลุยหน่อยนั่งพอได้ แถวสามนั่งไกล ไม่ดีแน่นอน innova ดีกว่าในแถวสาม ส่วนสมาชิกฯพูดถึง kia grand carnival ผมใช้อยู่ ถ้าเน้นนั่งแถวสาม ดีกว่าสองคันที่กล่าวมามากครับ แต่ kia ไม่ใช่รถตลาด ผมไม่ค่อยแนะนำ เพราะถ้าจะซื้อคือเน้นความคุ้มค่าแล้ว ต้องทำใจเรื่องราคาขายต่อ และอะไหล่ที่อาจต้องรอนาน ถ้าเทียบ carnival กับ Innova carnival  ใหญ่กว่ายาวกว่า ช่วงล่างคนละอย่างเลย innova พื้นฐานกระบะ ส่วน carnival เป็นแบบเก๋งอิสระสี่ล้อต่่างกันมากครับ (ผมลงรูปให้ดูอาจไม่เคยเห็นหรือนึกไม่ออก)
ลุยน้ำท่วมขังได้สูงแค่ไหนครับ
ประมาณรถกระบะมาตรฐานครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 19:15:18 »
อินโนว่าแถว3มันนั่งสบายกว่าฟอร์เยอะ..คุ้นๆว่านั่งได้3ที่นั่งมีเข็มขัด3ชุด...สบายห่างกันเยอะไม่นับกระจกข้างโปล่งโล่งสบายจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 07:03:23 »

คันนี้สวยดีครับ ประตูสไลด์ด้วยแต่เสียดายที่เป็น KIA  :'(
ที่บ้านผมเค้าชอบยี่ห้อตลาดครับ ถ้ายี่ห้อแปลกๆนี้โดนบ่นหูชาทุกวันแน่เลย
แต่รถดี คุ้มค่า น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 07:54:37 »

ผม+แฟน 2 คนเท่านั้น

น่าอิจฉามากครับ มีแฟน2คนพร้อมกันเลย 😁 (แซวเล่นนะครับ)

PPV ขึ้นลงลำบากหน่อย นั่งสบาย 2แถว ไม่เกิน 5คน ถ้ามีผู้ใหญ่ไปด้วย นั่งเกิน6คน มองแนวรถตู้ไว้เผื่อครับ ตอนนี้ผมรอดู H1 แก้ defect ให้หายขาดก่อน 555 เพราะอยู่ ตจว ถ้าต้องวิ่งไปแก้งานหลายรอบชีวิตลำบากแน่ 
  ส่วนในช้อยส์ที่ให้มาผมว่า fortuner จะดูลงตัวกว่าคันอื่นครับ

อ่อๆ ตอนแรกผมก็ดู H1 ครับ แต่ผู้ใหญ่ไม่ชอบ และอีกอย่างแฟนก็ไม่ชอบครับ
เพราะคันใหญ่ขับไปทำงานทุกๆ วันรถติดๆ คงคิดว่าไม่สะดวกครับคันจริงใหญ่และยาวมาก 555

คันจริงขับง่ายมากนะครับ เพราะวงเลี้ยบแคบ(แคบกว่า รถตู้โตโยต้า เวลไฟ กับอัลพาร์ดคันละ3ล้านกว่าอีก ทั้งที่คันเล้กกว่า h1 แนะนำลองไปเทสไดร์ดู)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 09:03:34 »
Sienta ประหยัดเงินได้โข 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 12:06:01 »
อินโนวา น่าสนใจนะครับ น่าไปลองดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:25:56 »
Sienta ประหยัดเงินได้โข 8)

ผมแอบเล็งๆไว้เหมือนกันครับ แต่ที่บ้านบอกไม่ชอบหน้าตา
บ้านข้างๆกันมีใช้อยู่ 1 คัน สงสัยไม่อยากเหมือนเค้ามั้งครับ 555+
ณ ตอนนี้แถวบ้านไม่มีฟอร์ครับ มีแต่ปาเจโรสปอทตัวเก่า  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 17:26:21 »
อินตัวใหม่ผมยังไม่เคยลองนะ
แต่อ้างอิงตัวเก่า แถว2-3นั่งสบายกว่า แต่แถวหน้าFTNดีกว่าในเรื่องของความกว้างความยาวของระยะเลื่อนเบาะเข้าออก

Innova เหมาะกว่าครับ ถ้าเลือกFTNผมว่าต้องจัดช่วงล่างดีๆเลย จับโหลดลงให้มันโคลงน้อยลง ปรับพฤติกรรมการขับขี่ เช่น
ขึ้นลูกระนาดต้องช้าสุดๆ เจอหลุมต้องหยอดสุดๆ เจอผิวไม่เรียบต้องคลาน เพราะพวกนี้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้คนนั่งเวียนหัวถ้ารถมันโยกไปโยกมา
ถ้าทำได้อย่างที่ว่ามา FTNน่าเล่นกว่า

นอกตัวเลือกคงต้องH1 กับ Carnival

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 07:07:12 »
แต่อ้างอิงตัวเก่า แถว2-3นั่งสบายกว่า แต่แถวหน้าFTNดีกว่าในเรื่องของความกว้างความยาวของระยะเลื่อนเบาะเข้าออก

Innova เหมาะกว่าครับ ถ้าเลือกFTNผมว่าต้องจัดช่วงล่างดีๆเลย จับโหลดลงให้มันโคลงน้อยลง ปรับพฤติกรรมการขับขี่ เช่น
ขึ้นลูกระนาดต้องช้าสุดๆ เจอหลุมต้องหยอดสุดๆ เจอผิวไม่เรียบต้องคลาน เพราะพวกนี้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้คนนั่งเวียนหัวถ้ารถมันโยกไปโยกมา
ถ้าทำได้อย่างที่ว่ามา FTNน่าเล่นกว่า

นอกตัวเลือกคงต้องH1 กับ Carnival

ขอบคุณครับ ผมนี่ขับช้าแต่ขารูดเลย ถ้าหลุมเล็กๆผมไม่ค่อยหลบ 555+

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 17:04:48 »
รถตู้คอมมิวเตอร์แต่ง VIP ทั้งเบาะและเครื่องเสียงครบครัน

เพิ่งเห็นว่าขับในเมืองด้วย แนะนำจัดคันเล็กๆๆอีกคันไว้ขับในเมือง ส่วนคันนี้เอาไว้ออกทัวน์ ต่างจังหวัดทั้งสั้นและกลางและยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 17:07:53 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 17:41:54 »

ขอบคุณครับ ผมนี่ขับช้าแต่ขารูดเลย ถ้าหลุมเล็กๆผมไม่ค่อยหลบ 555+

ผมก็ขารูดเหมือนท่านเลย แต่ถ้าขับให้คนอื่นนั่งด้วย มันก็ต้องหยอดตลอดทาง แฮ่ๆ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 09:18:34 »
รถตู้คอมมิวเตอร์แต่ง VIP ทั้งเบาะและเครื่องเสียงครบครัน

เพิ่งเห็นว่าขับในเมืองด้วย แนะนำจัดคันเล็กๆๆอีกคันไว้ขับในเมือง ส่วนคันนี้เอาไว้ออกทัวน์ ต่างจังหวัดทั้งสั้นและกลางและยาว

จริงๆก็อยากได้แบบนั้นครับ แต่ไม่อยากจอดรถทิ้งไว้บ้าน(กลัวหาย)
และไม่อยากดูแลรถ 2 คัน ทั้งค่าประกัน ทั้งเข้าศูนย์ อีกอย่างบ้านผมจอดรถได้แค่ 2 คัน(ของน้องชาย 1 คัน) ต้องทำที่จอดรถเพิ่มอีก
อยู่บ้านจัดสรรค์ครับที่น้อย ต้องทุบกำแพงและทำอีกเยอะเลย :'(

ตอนนี้มี City 1 คันครับ ว่าจะขายแล้วออกคันใหม่  ::)