ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้น้ำยาเคลือบกระจกไหมครับ ดีไหม เห็นบอกไล่ฝนได้ กระจกไม่เป็นม่านน้ำ  (อ่าน 8268 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
เห็นเพื่อนผมที่ขี่ BB นั้นเหละครับเค้าซื้อน้ำยา เคลือบกระจกสีส้มๆ อะไรเนี้ยเหละ เป็นสินค้าจากญี่ปุ่น เอามาเคลือบหมวกกันน๊อกกับกระจกรถยนต์ ใครเคยใช้ไหมครับ ใช้ดีไหม จะมีปัญหากับส่วนไหนของรถยนต์หรือเปล่า
เอารูปมาให้ดูตัวนี้

เห็นในคู่มือบอก สามารถเคลือบได้ทั้งแก้วและเรซิ่น เช่น โคมไฟรถ หมวกกันน็อค แว่นตา และ ของโปรงใสต่างๆได้ดีอีกด้วย ดึจังใช้ได้ในหนึ่งเดียว
ใครเคยใช้มาบอกหน่อยนะครับ ลองดู VDO เค้าน่าดูแล้วน่าทึ่งมาก 555+  จริงหรือไม่รอผู้ใช้จริงแจ้งรายละเอียดดีกว่า

Driven by the heart

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
concept ไม่ต่างอะไรกับการเคลือบ Wax ครับ แต่ด้วยน้ำยาเฉพาะ "อาจจะ" ทำให้ติดทนนานกว่า (Wax ก็ใช้ได้ ถ้าขยันลง)

ปล.1 ก่อนเคลือบ แนะนำเอาดินน้ำมัน (สำหรับรถ) ลงก่อน เพื่อให้สิ่งสกปรกขนาดเล็กออกไปก่อน จะทำให้พื้นผิวลื่นกว่าเดิมครับ

ส่วนเรื่องน้ำวิ่ง นี่จะวิ่งที่ความเร็ว 60 km/hr ขึ้นนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น หรือฝนตกปรอยๆ ก็จะเกาะเป็นเม็ดๆ เต็มแผง ต้องใช้ใบปัดน้ำฝนอยู่ดี

(อันนี้ ผมไม่แน่ใจ ว่ากระจกปกติ ไม่ได้เคลือบ วิ่งที่ 60km/hr น้ำจะวิ่งหรือเปล่า)

ปล.2 ยี่ห้อตามรูป บางท่านบอกว่า เคลือบแล้วใบปัดสะดุด บางท่านว่าไม่เป็น อันนี้ต่างกรรมต่างวาระ ต่างวิธีการเตรียมผิว ต่างวิธีการเช็ดส่วนเกินออก

ส่วนตัวใช้ Invisible Glass + Rain repellant ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ส่วนตัวใช้ยี่ห้อ Glaco ครับ

ก็โอเคอยู่นะครับ วิ่งเร็วๆนี่ไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย สบาย แต่ไม่ค่อยทน โดนฝนไม่หลุดนะครับ แต่ถ้าต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนนี่ หายเร็วมาก
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ใช้ของ rainx อยู่ครับ การไล่น้ำก็ลักษณะเดียวกับคลิปเลย

แต่ต้องขับด้วยความเร็ว 60-70 ขึ้นไปเม็ดน้ำถึงจะวิ่งขึ้น

ใช้ 1 ครั้งอยู่ได้ประมาณ 1 เดือนครับ
(จริงๆน่าจะนานกว่านั้น แต่เริ่มไล่น้ำไม่ดีเท่าตอนแรกเลยต้องลงใหม่)

ครั้งหน้าอยากลอง gtechniq G1,G2 เคลมไว้ว่าอยู่เป็นปี
Cheercheers

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8)....เลือกแบรนด์มาตรฐาน จะใช้ดีน้ำไม่เกาะไม่มีคราบครับ :-X

ออฟไลน์ BoringZee

ผมใช้ของ Glaco สำหรับเคลือบกระจกมองข้างครับเพราะว่าเป็ยยี่ห้อเดี่ยวที่หาเจอตามท้องตลาดที่เป็นสเปย์ ส่วนบ้านหน้าและหลังผมใช้ของ 3M ครับถูกกว่า Glaco ความทนทานแทบไม่ต่างกันของผมล้างรถเดือนล่ะครั้งก็จะเคลือบกระจกเดือนล่ะครั้งครับ

ผลของการใช้งาน น้ำไม่เกาะ ถ้าวิ่งเร็วเกิน 50km/h แต่ก็มีผลเสียนะครับ น้ำยาเคลือบมันจะไปเกาะที่ใบปักน้ำฝนด้วย ถ้ามีการใช้ปักน้ำฝน และมันก็จะทำให้ใบปัดน้ำฝนมีอาการฝืด อันนี้ผมแก้ไขโดยการใช้กระดาษทราบเบอร์ 1000 ลูบยางปัดน้ำฝนเอาครับ โดนจะใช้วิธีนี้ประมาณ 2-3 เดือนครั้ง เพื่อเอาคราบยาเคลือบกระจกออกครับ

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
concept ไม่ต่างอะไรกับการเคลือบ Wax ครับ แต่ด้วยน้ำยาเฉพาะ "อาจจะ" ทำให้ติดทนนานกว่า (Wax ก็ใช้ได้ ถ้าขยันลง)

ปล.1 ก่อนเคลือบ แนะนำเอาดินน้ำมัน (สำหรับรถ) ลงก่อน เพื่อให้สิ่งสกปรกขนาดเล็กออกไปก่อน จะทำให้พื้นผิวลื่นกว่าเดิมครับ

ส่วนเรื่องน้ำวิ่ง นี่จะวิ่งที่ความเร็ว 60 km/hr ขึ้นนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น หรือฝนตกปรอยๆ ก็จะเกาะเป็นเม็ดๆ เต็มแผง ต้องใช้ใบปัดน้ำฝนอยู่ดี

(อันนี้ ผมไม่แน่ใจ ว่ากระจกปกติ ไม่ได้เคลือบ วิ่งที่ 60km/hr น้ำจะวิ่งหรือเปล่า)

ปล.2 ยี่ห้อตามรูป บางท่านบอกว่า เคลือบแล้วใบปัดสะดุด บางท่านว่าไม่เป็น อันนี้ต่างกรรมต่างวาระ ต่างวิธีการเตรียมผิว ต่างวิธีการเช็ดส่วนเกินออก

ส่วนตัวใช้ Invisible Glass + Rain repellant ครับ

ใช่ดินน้ำมันขัดสีรถหรือเปล่าครับที่บอกเอามาขัดกระจกได้  ผมใช้ของ soft99 อยู่ครับแต่ไม่เคยใช้กับกระจก ตัวดินน้ำมันแบบนี้หรือเปล่าครับ

ผมได้โทรไปถามเค้าแนะนำให้ใช้ ตัวนี้ครับ เป็น compound เอาใว้ใช้ก่อนลงน้ำยาคล้ายๆเครียกระจกก่อนลง

• Newbie
  • *

ก็โอเคอยู่นะครับ วิ่งเร็วๆนี่ไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย สบาย แต่ไม่ค่อยทน โดนฝนไม่หลุดนะครับ แต่ถ้าต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนนี่ หายเร็วมาก

น่าจะอ่านว่า กลาโก้ ใช่ไหมครับ ถ้าผมอ่านไม่ผิด จะได้ไปหาซื้อถูก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

ยี่ห้อไหนก็ได้  เคลือบ ดีกว่าไม่เคลือบเป็นร้อยเท่าเลยครับ

เคลียร์ ใส โดยเฉพาะยามฝนตกตอนกลางคืน  คันไหนไม่เคลือบ  ไปไม่เป็นเลยครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมใช้ของ karshine ซื้อได้ตาม lotus big c ฝนตกใส่นี่ไหลเป็นเม็ดเลยครับ แต่ก็ต้องวิ่งเร็วหน่อย
แต่ตอนเช็ด จะเช็ดยากหน่อย แล้วก็รู้สึกฝุ่นจะเกาะกระจกมากขึ้นนะครับ โดยเฉพาะบานหลัง เยอะมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใช้ของ​ คาร์ไชน์   เคลือบ​ 2เดือนครั้ง​ ก่อน​เคลือบ​ผมทำความสะอาดกระจกให้สะอาดที่สุด​   แล้วค่อยเคลือบ​

พอเคลือบ​เสร็จใบปัดจะกระโดด​ อยู่ซัก10รอบได้ต่อให้เป็นใบปัดใหม่ก็ตามจากนั้นก็จะไม่กระโดดแล้วครับไ
Make manual transmission great again

ออฟไลน์ tarahlm

ใช้ของ​ คาร์ไชน์   เคลือบ​ 2เดือนครั้ง​ ก่อน​เคลือบ​ผมทำความสะอาดกระจกให้สะอาดที่สุด​   แล้วค่อยเคลือบ​

พอเคลือบ​เสร็จใบปัดจะกระโดด​ อยู่ซัก10รอบได้ต่อให้เป็นใบปัดใหม่ก็ตามจากนั้นก็จะไม่กระโดดแล้วครับไ

เคยใช้ยี่ห้ออื่นใช้ดีเลยครับ
แต่รถคันใหม่ที่ปัดน้ำฝนทำงานดีแล้ว พร้อมกับระบบrain sensor เลยไม่จำเป็นต้องใช้การเคลือบกระจกช่วยเหลืออีก

การเคลือบน้ำยานี้ บางท่านเกลียดเลย เพราะเจอปัญหาที่ปัดน้ำฝนทำงานแบบติดขัด ฝืด กระโดด

แต่มีเทคนิคครับ หลังจากลงน้ำยาเคลือบรอสักครู่ให้แห้งเป็นคราบฝ้าขาวๆบางๆติดบนกระจก
หลังจากนั้นผมใช้กระดาษทิชชูซ้อนเป็นแผ่น ต้องออกแรงมากสักหน่อย ค่อยๆเช็ดคราบขาวๆออกให้หมด
มองเอียงๆสะท้อนแสงว่าไม่มีคราบฝ้าขาวตกค้าง ถ้ายังมีจุดนั้นจะทำให้ที่ปัดน้ำฝนฝืดตรงนั้น
ต้องเช็ดออกให้หมดดูใสปิ้ง

ตอนนี้กระจกก็จะใส ลื่น น้ำไม่เกาะ เมื่อวิ่งถึงความเร็วหนึ่งจะเหมือนหยดน้ำกลิ้งวิ่งบนกระจกแล้ว

• Newbie
  • *
ยี่ห้อไหนก็ได้  เคลือบ ดีกว่าไม่เคลือบเป็นร้อยเท่าเลยครับ

เคลียร์ ใส โดยเฉพาะยามฝนตกตอนกลางคืน  คันไหนไม่เคลือบ  ไปไม่เป็นเลยครับ
ขอบคุณครับ  ผมก็เดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย ฝนตกหนักทีต้องจอดข้างทางเลยมองไม่เห็นทางอันตรายมากครับ
เห็นรถบางคันฝนตกหนักๆวิ่งรูดขวาอย่างสบายใจ สงสัยเค้าคงใช้น้ำยาเคลือบกระจก

• Newbie
  • *
ผมใช้ของ karshine ซื้อได้ตาม lotus big c ฝนตกใส่นี่ไหลเป็นเม็ดเลยครับ แต่ก็ต้องวิ่งเร็วหน่อย
แต่ตอนเช็ด จะเช็ดยากหน่อย แล้วก็รู้สึกฝุ่นจะเกาะกระจกมากขึ้นนะครับ โดยเฉพาะบานหลัง เยอะมาก
ขอบคุณครับ ยี่ห้อนี้คุ้นๆนะครับ น่าจะเป็นของคนไทยผลิตนะครับ คุณภาพผมมองว่ายังสู้ของญี่ปุ่นไม่ได้ เท่าไหร่ผมขอมองข้ามยี่ห้อนี้ไปนะครับ (ผมมันติ่ง Japan ถ้าเกี่ยวกับรถยนค์  ;) ;) ;))

ออนไลน์ bravo

ผมก็ใช้ Glaco ตัวนี้ แต่ถ้าวิ่งต่ำกว่า 50 ก็ไม่เห็นผล แต่ถ้าวิ่งเร็วก็เห็นผลชัดเจน

เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้มา ยี่ห้ออื่นจะติดทน ไม่ต้องเคลือบบ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
3m karshine clearview ราคา 180-260 ไม่ต่างกันเลยครับ ใช้ได้เหมือนกัน เดือนละครั้ง ขับ 20-30 น้ำก็วิ่งแล้ว รถที่บ้านลงทุกคัน ไม่ลงเวลาปัดกระจกแล้วไม่เคลียร์ โคมไฟหน้ารถนี่ ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยนะครับ บางยี่ห้อ ใช่ได้ บางยี่ห้อใช้แล้วไปลอกสารเคลือบโคมไฟ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ totochan

ใช้ glaco ตัวธรรมดาครับ แพคเกจมันจะมีหัวสำหรับทาในตัว ทาแล้วเช็ดออก หรือถ้าทำแบบผมคือขี้เกียจ ทาเสร็จก็เอาน้ำราดแล้วเอาฟองน้ำลูบออกเลยครับ
ถ้าใช้ตัว 0km/h จะใช้สำหรับกระจกมองข้างเท่านั้น (ตัวนี้ฉีดแล้วห้ามเช็ดออก ถ้าเช็ดออกคือน้ำยาหลุดเลยครับ มันกะปริมาณให้พอดีได้ยาก ฉีดเยอะไปเป็นฝ้าอีก)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

3m karshine clearview ราคา 180-260 ไม่ต่างกันเลยครับ ใช้ได้เหมือนกัน เดือนละครั้ง ขับ 20-30 น้ำก็วิ่งแล้ว รถที่บ้านลงทุกคัน ไม่ลงเวลาปัดกระจกแล้วไม่เคลียร์ โคมไฟหน้ารถนี่ ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยนะครับ บางยี่ห้อ ใช่ได้ บางยี่ห้อใช้แล้วไปลอกสารเคลือบโคมไฟ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เหมือนหยดน้ำบนใบบัวครับ

ออฟไลน์ CJ.

ใช้ 3M ครับ ชอบมากน้ำไหลทันทีไม่ว่าหยดเล็กหยดใหญ่
ถ้าขยันหน่อยเคลือบ panoramic roof ไปด้วย ดึกๆรถติดเงยหน้ามองน้ำไหลมีความสุขดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ SHRTheCrown

เวลาเคลือบพี่ๆเคลือบกันยังไงครับ
พ่น/ทา แล้ว เช็ดเลย
หรือว่า พ่น/ทา แล้วทิ้งสักพักค่อยเช็ดอะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้ทั้ง Karshine และ Glacoทั้งตัวธรรมดาและ0km/h

ผมชอบKarshineมากกว่าครับ ทนกว่า น้ำวิ่งมากกว่า ที่สำคัญคือถูกกว่าด้วย

ส่วนGlaco 0km/h เหมาะกับกระจกมองข้างมากกว่าครับ เพราะเช็ดแล้วหลุดเลย แถมทำให้ใบปัดน้ำฝนกระโดดด้วย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ HHHsung

ผมใช้ของ 3 m เคลือบกระจกรอบคัน ยกเว้นกระจกหน้า เพราะมีใบปัดอยู่แล้วครับ

รู้สึกพอใจ เพราะน้ำเกาะน้อยลง มองทางได้ดีขึ้นครับ ไม่ต้องกดปุ่มไล่น้ำเกาะกระจกหลังด้วย

ราคากลางๆ ไม่ถูก ไม่แพงครับ ถ้าไม่ชอบไม่ใช้ก็ไม่มีอะไร ที่ผ่านมาขับเป็นสิบปีก็ไม่เคยใช้

แต่เพราะ ปี 2 ปี หลัง ฝนตกบ่อย เลยลองซื้อมาใช้ดู

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ขอบคุณครับ  ผมก็เดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย ฝนตกหนักทีต้องจอดข้างทางเลยมองไม่เห็นทางอันตรายมากครับ
เห็นรถบางคันฝนตกหนักๆวิ่งรูดขวาอย่างสบายใจ สงสัยเค้าคงใช้น้ำยาเคลือบกระจก

นั่นเลยอาการรถผม ฝนตกแล้ววิ่งสบายใจ  ;D
นั่งมองคันอื่นๆ เปิดไฟผ่าหมาก ต้องเดาใจกันอีก ฮา

ธรรมดาเคลือบก็น้ำไหลทิ้งเป็นเดือน
แต่อาทิตย์แรก น้ำวิ่งหลุดกันเลยทีเดียว
เอาชัวร์ก่อนออกเดินทางไกลก็เคลือบไว้อีกครั้งครับ
เพิ่มเวลาอีกไม่กี่นาที เคลือบทีละบานๆ
พอเสร็จบานท้ายก็ไล่เช็ดบานแรก แป๊บเดียวเอง  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Polonium

ใช้ดีกว่าไม่ใช้แน่นอน ผมใช้ rainoff ขวดละร้อย กับ Glaco ที่แพงกว่าเยอะ ไม่เห็นแตกต่าง Rainoff เช็ดออกง่ายกว่าด้วย