ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้น้ำยาเคลือบกระจกไหมครับ ดีไหม เห็นบอกไล่ฝนได้ กระจกไม่เป็นม่านน้ำ  (อ่าน 11435 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
เห็นเพื่อนผมที่ขี่ BB นั้นเหละครับเค้าซื้อน้ำยา เคลือบกระจกสีส้มๆ อะไรเนี้ยเหละ เป็นสินค้าจากญี่ปุ่น เอามาเคลือบหมวกกันน๊อกกับกระจกรถยนต์ ใครเคยใช้ไหมครับ ใช้ดีไหม จะมีปัญหากับส่วนไหนของรถยนต์หรือเปล่า
เอารูปมาให้ดูตัวนี้

เห็นในคู่มือบอก สามารถเคลือบได้ทั้งแก้วและเรซิ่น เช่น โคมไฟรถ หมวกกันน็อค แว่นตา และ ของโปรงใสต่างๆได้ดีอีกด้วย ดึจังใช้ได้ในหนึ่งเดียว
ใครเคยใช้มาบอกหน่อยนะครับ ลองดู VDO เค้าน่าดูแล้วน่าทึ่งมาก 555+  จริงหรือไม่รอผู้ใช้จริงแจ้งรายละเอียดดีกว่า

Driven by the heart

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
concept ไม่ต่างอะไรกับการเคลือบ Wax ครับ แต่ด้วยน้ำยาเฉพาะ "อาจจะ" ทำให้ติดทนนานกว่า (Wax ก็ใช้ได้ ถ้าขยันลง)

ปล.1 ก่อนเคลือบ แนะนำเอาดินน้ำมัน (สำหรับรถ) ลงก่อน เพื่อให้สิ่งสกปรกขนาดเล็กออกไปก่อน จะทำให้พื้นผิวลื่นกว่าเดิมครับ

ส่วนเรื่องน้ำวิ่ง นี่จะวิ่งที่ความเร็ว 60 km/hr ขึ้นนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น หรือฝนตกปรอยๆ ก็จะเกาะเป็นเม็ดๆ เต็มแผง ต้องใช้ใบปัดน้ำฝนอยู่ดี

(อันนี้ ผมไม่แน่ใจ ว่ากระจกปกติ ไม่ได้เคลือบ วิ่งที่ 60km/hr น้ำจะวิ่งหรือเปล่า)

ปล.2 ยี่ห้อตามรูป บางท่านบอกว่า เคลือบแล้วใบปัดสะดุด บางท่านว่าไม่เป็น อันนี้ต่างกรรมต่างวาระ ต่างวิธีการเตรียมผิว ต่างวิธีการเช็ดส่วนเกินออก

ส่วนตัวใช้ Invisible Glass + Rain repellant ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ส่วนตัวใช้ยี่ห้อ Glaco ครับ

ก็โอเคอยู่นะครับ วิ่งเร็วๆนี่ไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย สบาย แต่ไม่ค่อยทน โดนฝนไม่หลุดนะครับ แต่ถ้าต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนนี่ หายเร็วมาก
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ใช้ของ rainx อยู่ครับ การไล่น้ำก็ลักษณะเดียวกับคลิปเลย

แต่ต้องขับด้วยความเร็ว 60-70 ขึ้นไปเม็ดน้ำถึงจะวิ่งขึ้น

ใช้ 1 ครั้งอยู่ได้ประมาณ 1 เดือนครับ
(จริงๆน่าจะนานกว่านั้น แต่เริ่มไล่น้ำไม่ดีเท่าตอนแรกเลยต้องลงใหม่)

ครั้งหน้าอยากลอง gtechniq G1,G2 เคลมไว้ว่าอยู่เป็นปี
Cheercheers

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8)....เลือกแบรนด์มาตรฐาน จะใช้ดีน้ำไม่เกาะไม่มีคราบครับ :-X

ออฟไลน์ BoringZee

ผมใช้ของ Glaco สำหรับเคลือบกระจกมองข้างครับเพราะว่าเป็ยยี่ห้อเดี่ยวที่หาเจอตามท้องตลาดที่เป็นสเปย์ ส่วนบ้านหน้าและหลังผมใช้ของ 3M ครับถูกกว่า Glaco ความทนทานแทบไม่ต่างกันของผมล้างรถเดือนล่ะครั้งก็จะเคลือบกระจกเดือนล่ะครั้งครับ

ผลของการใช้งาน น้ำไม่เกาะ ถ้าวิ่งเร็วเกิน 50km/h แต่ก็มีผลเสียนะครับ น้ำยาเคลือบมันจะไปเกาะที่ใบปักน้ำฝนด้วย ถ้ามีการใช้ปักน้ำฝน และมันก็จะทำให้ใบปัดน้ำฝนมีอาการฝืด อันนี้ผมแก้ไขโดยการใช้กระดาษทราบเบอร์ 1000 ลูบยางปัดน้ำฝนเอาครับ โดนจะใช้วิธีนี้ประมาณ 2-3 เดือนครั้ง เพื่อเอาคราบยาเคลือบกระจกออกครับ

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
concept ไม่ต่างอะไรกับการเคลือบ Wax ครับ แต่ด้วยน้ำยาเฉพาะ "อาจจะ" ทำให้ติดทนนานกว่า (Wax ก็ใช้ได้ ถ้าขยันลง)

ปล.1 ก่อนเคลือบ แนะนำเอาดินน้ำมัน (สำหรับรถ) ลงก่อน เพื่อให้สิ่งสกปรกขนาดเล็กออกไปก่อน จะทำให้พื้นผิวลื่นกว่าเดิมครับ

ส่วนเรื่องน้ำวิ่ง นี่จะวิ่งที่ความเร็ว 60 km/hr ขึ้นนะครับ ถ้าต่ำกว่านั้น หรือฝนตกปรอยๆ ก็จะเกาะเป็นเม็ดๆ เต็มแผง ต้องใช้ใบปัดน้ำฝนอยู่ดี

(อันนี้ ผมไม่แน่ใจ ว่ากระจกปกติ ไม่ได้เคลือบ วิ่งที่ 60km/hr น้ำจะวิ่งหรือเปล่า)

ปล.2 ยี่ห้อตามรูป บางท่านบอกว่า เคลือบแล้วใบปัดสะดุด บางท่านว่าไม่เป็น อันนี้ต่างกรรมต่างวาระ ต่างวิธีการเตรียมผิว ต่างวิธีการเช็ดส่วนเกินออก

ส่วนตัวใช้ Invisible Glass + Rain repellant ครับ

ใช่ดินน้ำมันขัดสีรถหรือเปล่าครับที่บอกเอามาขัดกระจกได้  ผมใช้ของ soft99 อยู่ครับแต่ไม่เคยใช้กับกระจก ตัวดินน้ำมันแบบนี้หรือเปล่าครับ

ผมได้โทรไปถามเค้าแนะนำให้ใช้ ตัวนี้ครับ เป็น compound เอาใว้ใช้ก่อนลงน้ำยาคล้ายๆเครียกระจกก่อนลง

• Newbie
  • *

ก็โอเคอยู่นะครับ วิ่งเร็วๆนี่ไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนเลย สบาย แต่ไม่ค่อยทน โดนฝนไม่หลุดนะครับ แต่ถ้าต้องเปิดที่ปัดน้ำฝนนี่ หายเร็วมาก

น่าจะอ่านว่า กลาโก้ ใช่ไหมครับ ถ้าผมอ่านไม่ผิด จะได้ไปหาซื้อถูก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

ยี่ห้อไหนก็ได้  เคลือบ ดีกว่าไม่เคลือบเป็นร้อยเท่าเลยครับ

เคลียร์ ใส โดยเฉพาะยามฝนตกตอนกลางคืน  คันไหนไม่เคลือบ  ไปไม่เป็นเลยครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมใช้ของ karshine ซื้อได้ตาม lotus big c ฝนตกใส่นี่ไหลเป็นเม็ดเลยครับ แต่ก็ต้องวิ่งเร็วหน่อย
แต่ตอนเช็ด จะเช็ดยากหน่อย แล้วก็รู้สึกฝุ่นจะเกาะกระจกมากขึ้นนะครับ โดยเฉพาะบานหลัง เยอะมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใช้ของ​ คาร์ไชน์   เคลือบ​ 2เดือนครั้ง​ ก่อน​เคลือบ​ผมทำความสะอาดกระจกให้สะอาดที่สุด​   แล้วค่อยเคลือบ​

พอเคลือบ​เสร็จใบปัดจะกระโดด​ อยู่ซัก10รอบได้ต่อให้เป็นใบปัดใหม่ก็ตามจากนั้นก็จะไม่กระโดดแล้วครับไ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tarahlm

ใช้ของ​ คาร์ไชน์   เคลือบ​ 2เดือนครั้ง​ ก่อน​เคลือบ​ผมทำความสะอาดกระจกให้สะอาดที่สุด​   แล้วค่อยเคลือบ​

พอเคลือบ​เสร็จใบปัดจะกระโดด​ อยู่ซัก10รอบได้ต่อให้เป็นใบปัดใหม่ก็ตามจากนั้นก็จะไม่กระโดดแล้วครับไ

เคยใช้ยี่ห้ออื่นใช้ดีเลยครับ
แต่รถคันใหม่ที่ปัดน้ำฝนทำงานดีแล้ว พร้อมกับระบบrain sensor เลยไม่จำเป็นต้องใช้การเคลือบกระจกช่วยเหลืออีก

การเคลือบน้ำยานี้ บางท่านเกลียดเลย เพราะเจอปัญหาที่ปัดน้ำฝนทำงานแบบติดขัด ฝืด กระโดด

แต่มีเทคนิคครับ หลังจากลงน้ำยาเคลือบรอสักครู่ให้แห้งเป็นคราบฝ้าขาวๆบางๆติดบนกระจก
หลังจากนั้นผมใช้กระดาษทิชชูซ้อนเป็นแผ่น ต้องออกแรงมากสักหน่อย ค่อยๆเช็ดคราบขาวๆออกให้หมด
มองเอียงๆสะท้อนแสงว่าไม่มีคราบฝ้าขาวตกค้าง ถ้ายังมีจุดนั้นจะทำให้ที่ปัดน้ำฝนฝืดตรงนั้น
ต้องเช็ดออกให้หมดดูใสปิ้ง

ตอนนี้กระจกก็จะใส ลื่น น้ำไม่เกาะ เมื่อวิ่งถึงความเร็วหนึ่งจะเหมือนหยดน้ำกลิ้งวิ่งบนกระจกแล้ว

• Newbie
  • *
ยี่ห้อไหนก็ได้  เคลือบ ดีกว่าไม่เคลือบเป็นร้อยเท่าเลยครับ

เคลียร์ ใส โดยเฉพาะยามฝนตกตอนกลางคืน  คันไหนไม่เคลือบ  ไปไม่เป็นเลยครับ
ขอบคุณครับ  ผมก็เดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย ฝนตกหนักทีต้องจอดข้างทางเลยมองไม่เห็นทางอันตรายมากครับ
เห็นรถบางคันฝนตกหนักๆวิ่งรูดขวาอย่างสบายใจ สงสัยเค้าคงใช้น้ำยาเคลือบกระจก

• Newbie
  • *
ผมใช้ของ karshine ซื้อได้ตาม lotus big c ฝนตกใส่นี่ไหลเป็นเม็ดเลยครับ แต่ก็ต้องวิ่งเร็วหน่อย
แต่ตอนเช็ด จะเช็ดยากหน่อย แล้วก็รู้สึกฝุ่นจะเกาะกระจกมากขึ้นนะครับ โดยเฉพาะบานหลัง เยอะมาก
ขอบคุณครับ ยี่ห้อนี้คุ้นๆนะครับ น่าจะเป็นของคนไทยผลิตนะครับ คุณภาพผมมองว่ายังสู้ของญี่ปุ่นไม่ได้ เท่าไหร่ผมขอมองข้ามยี่ห้อนี้ไปนะครับ (ผมมันติ่ง Japan ถ้าเกี่ยวกับรถยนค์  ;) ;) ;))

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ใช้ Glaco ตัวนี้ แต่ถ้าวิ่งต่ำกว่า 50 ก็ไม่เห็นผล แต่ถ้าวิ่งเร็วก็เห็นผลชัดเจน

เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้มา ยี่ห้ออื่นจะติดทน ไม่ต้องเคลือบบ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
3m karshine clearview ราคา 180-260 ไม่ต่างกันเลยครับ ใช้ได้เหมือนกัน เดือนละครั้ง ขับ 20-30 น้ำก็วิ่งแล้ว รถที่บ้านลงทุกคัน ไม่ลงเวลาปัดกระจกแล้วไม่เคลียร์ โคมไฟหน้ารถนี่ ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยนะครับ บางยี่ห้อ ใช่ได้ บางยี่ห้อใช้แล้วไปลอกสารเคลือบโคมไฟ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ K_D

ใช้ glaco ตัวธรรมดาครับ แพคเกจมันจะมีหัวสำหรับทาในตัว ทาแล้วเช็ดออก หรือถ้าทำแบบผมคือขี้เกียจ ทาเสร็จก็เอาน้ำราดแล้วเอาฟองน้ำลูบออกเลยครับ
ถ้าใช้ตัว 0km/h จะใช้สำหรับกระจกมองข้างเท่านั้น (ตัวนี้ฉีดแล้วห้ามเช็ดออก ถ้าเช็ดออกคือน้ำยาหลุดเลยครับ มันกะปริมาณให้พอดีได้ยาก ฉีดเยอะไปเป็นฝ้าอีก)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

3m karshine clearview ราคา 180-260 ไม่ต่างกันเลยครับ ใช้ได้เหมือนกัน เดือนละครั้ง ขับ 20-30 น้ำก็วิ่งแล้ว รถที่บ้านลงทุกคัน ไม่ลงเวลาปัดกระจกแล้วไม่เคลียร์ โคมไฟหน้ารถนี่ ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยนะครับ บางยี่ห้อ ใช่ได้ บางยี่ห้อใช้แล้วไปลอกสารเคลือบโคมไฟ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เหมือนหยดน้ำบนใบบัวครับ

ออฟไลน์ CJ.

ใช้ 3M ครับ ชอบมากน้ำไหลทันทีไม่ว่าหยดเล็กหยดใหญ่
ถ้าขยันหน่อยเคลือบ panoramic roof ไปด้วย ดึกๆรถติดเงยหน้ามองน้ำไหลมีความสุขดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SHRTheCrown

เวลาเคลือบพี่ๆเคลือบกันยังไงครับ
พ่น/ทา แล้ว เช็ดเลย
หรือว่า พ่น/ทา แล้วทิ้งสักพักค่อยเช็ดอะครับ

ออนไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้ทั้ง Karshine และ Glacoทั้งตัวธรรมดาและ0km/h

ผมชอบKarshineมากกว่าครับ ทนกว่า น้ำวิ่งมากกว่า ที่สำคัญคือถูกกว่าด้วย

ส่วนGlaco 0km/h เหมาะกับกระจกมองข้างมากกว่าครับ เพราะเช็ดแล้วหลุดเลย แถมทำให้ใบปัดน้ำฝนกระโดดด้วย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ HHHsung

ผมใช้ของ 3 m เคลือบกระจกรอบคัน ยกเว้นกระจกหน้า เพราะมีใบปัดอยู่แล้วครับ

รู้สึกพอใจ เพราะน้ำเกาะน้อยลง มองทางได้ดีขึ้นครับ ไม่ต้องกดปุ่มไล่น้ำเกาะกระจกหลังด้วย

ราคากลางๆ ไม่ถูก ไม่แพงครับ ถ้าไม่ชอบไม่ใช้ก็ไม่มีอะไร ที่ผ่านมาขับเป็นสิบปีก็ไม่เคยใช้

แต่เพราะ ปี 2 ปี หลัง ฝนตกบ่อย เลยลองซื้อมาใช้ดู

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ขอบคุณครับ  ผมก็เดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย ฝนตกหนักทีต้องจอดข้างทางเลยมองไม่เห็นทางอันตรายมากครับ
เห็นรถบางคันฝนตกหนักๆวิ่งรูดขวาอย่างสบายใจ สงสัยเค้าคงใช้น้ำยาเคลือบกระจก

นั่นเลยอาการรถผม ฝนตกแล้ววิ่งสบายใจ  ;D
นั่งมองคันอื่นๆ เปิดไฟผ่าหมาก ต้องเดาใจกันอีก ฮา

ธรรมดาเคลือบก็น้ำไหลทิ้งเป็นเดือน
แต่อาทิตย์แรก น้ำวิ่งหลุดกันเลยทีเดียว
เอาชัวร์ก่อนออกเดินทางไกลก็เคลือบไว้อีกครั้งครับ
เพิ่มเวลาอีกไม่กี่นาที เคลือบทีละบานๆ
พอเสร็จบานท้ายก็ไล่เช็ดบานแรก แป๊บเดียวเอง  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Polonium

ใช้ดีกว่าไม่ใช้แน่นอน ผมใช้ rainoff ขวดละร้อย กับ Glaco ที่แพงกว่าเยอะ ไม่เห็นแตกต่าง Rainoff เช็ดออกง่ายกว่าด้วย