ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง เดี๋ยวนี้ไฟหน้ามอเตอร์ไซค์บางรุ่นมันแสบตามากๆ  (อ่าน 5959 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้ขับรถตอนกลางคืน สวนมอเตอร์ไซค์บางคัน ตาพร่าเลยครับ
ไฟมันสว่างและแสบตามากๆ เหมือนจะเป็นไฟจากโรงงานด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ

หลังๆเลยเซ็งไฟมอเตอร์ไซค์มากกว่าไฟฟอร์จูนเนอร์อีก (เท่าที่สังเกต ส่วนใหญ่ปรับไฟลงกัน ไม่ค่อยแยงตาคันหน้าแล้วนะครับ)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
มอไซต์เล็กบางรุ่นเดี๋ยวนี้ไฟหน้าเป็น LED ด้วยน่ะครัช  :-X :-X :-X :-X :-X
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
เกลียด pcx กับพวกรถตาไฟกลมทั้งหลาย แสบตาสุดๆ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเจอประจำเลยคับ โดยเฉพาะ ตจว.มีเยอะมาก ยี่ห้อฮอนด่าเป็นหลักคับ พวก click scoopi นี่ตัวดีเลยคับ ไฟแอลอีดีสว่างจ้ามาก เห็นชัดแต่ไกลเลยคับ รุ้เลยว่ายี่ห้ออะไร >:(

ออฟไลน์ CJ.

เท่าที่ผมสังเกตนะครับ มอเตอร์ไซค์มักจะมากันอย่างน้อย 2 คน มากกว่านั้นไม่ต้องพูดถึง
ทีนี้ไฟหน้าจะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ประเด็นคือมันไม่มีปรับระดับขึ้นลง พอมีคนซ้อนเข้าไป cut off มันก็สาดขึ้นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สปริงหลังน่าจะอ่อน นั่งนิดนั่งหน่อยหน้าก็เชิดแล้ว แสบตากันไปครับ พวกหลอดฮาโลเจนไม่เท่าไหร่ แต่ LED นี่แสบทรวงมากๆ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
จริงครับ เพิ่งเจอมาเมื่อคืนวานก่อน
มันขี่ตามหลังผม ขี่เร็วซะด้วยครับ ประมาณ 100 กว่าๆได้ มอไซค์วิ่งขวาเลยครับ

ไฟ LED สีขาว วงๆ อะไรมันก็ไม่รุ้ แสบตามากครับ แล้วมาจี้ๆหลังผม

ผมเลย เปิดไฟตัดหมอกหลัง ใส่มันบ้าง ไม่รุ้มันรู้สึกยังไงบ้าง แต่สักพักมันก็หลบเข้าเลนซ้ายแล้วขับความเร็วปกติครับ

เบื่อมากๆครับเปิดไฟไม่เกรงใจเพื่อนร่วมถนนเลยคับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

พวกมี2โคม เมื่อก่อนมันไฟต่ำข้างนึงไฟสูงข้างนึง

เด๋วนี้เห็นมันติดสองดวงตลอดledสว่างจ้ามาเลย  ไม่รู้แล้วไฟอะไรต่ำหรือสูง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เห็นด้วยครับ มอเตอร์ไซค์สมัยนี้ หลายคัน ไฟหน้าแสบตามาก เป็นแสงสีขาวๆ สว่างๆ

นึกว่าจำเลย จะมีแต่ฟอร์จูนเนอร์ 555..
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ kritsada

ตอนฝนตกหนักเจอไฟ led ขับสวนเข้าไปสีขาวฟุ้งมากครับ civic rs Accrod ที่เป็นled ก็ด้วย
C.kritsada

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่รู้คือเปิดไฟสูงครับ สังเกตุคือถ้ากระพริบไฟใส่เค้าจะกดไฟสูงสวนไม่ได้(เพราะเปิดสูงอยู่แล้ว)
เพราะไฟต่ำทำมาต่ำมาก เค้าเลยใช้ไฟสูงเพื่อให้มองเห็นไกลขึ้นนิดหนึ่ง แต่โคมคุมแสงไม่ได้พุ้งขึ้นบนและเป็นไฟสูงยิ่งไปกันใหญ่
ที่เห็นประจำคือพวกออโต์แบบไม่มีหัวโคมไฟเช่น สกุปปี้

แต่พวก LED รถใหญ่ๆหน่อยอย่าง MSlaz ก็ไม่แยงตานะเพราะกดหัวไว้ต่ำมาก

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ไฟหน้าผมเฉยๆ แต่จะเกลียดไฟเบรคกระพริบมาก อยากถามคนทำจริงๆว่าจะกระพริบหาพ่องเหรอ แล้วรถที่ทำก็นะ... :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

อ่านหัวกระทู้นึกถึงแต่pcx
~~

ออฟไลน์ imvile

ถ้าในกรุงเทพ เจอพวกแว๊นแต่งไฟเยอะ พวกซีน่อนเถื่อน ก็มี (รำคาญเหมือนไฟไอติม)
แต่ตจว ถนนมืดๆ ตอนกลางคืน ในมุมมองคนขี่มอเตอร์ไซค์ จะบอกว่าแสบตารถยนต์มากกว่า คือสังเกตุว่าเวลารถเก๋งสวนกัน ก็จะลดไฟสูงให้ ขณะที่ถ้าเจอมอเตอร์ไซค์สวนมากลับไม่ค่อยลดไฟให้ จะบอกว่ามันก็แสบตาเหมือนกันนะครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ตอนกลางวันชอบเปิดไฟสูง แสบตามากครับ

ออฟไลน์ CK5

ผมก็นึกว่าเค้าเปิดไฟสูงตลอดซะอีก เวลากลับบ้านนอก ใช้มอไซค์เวลามีคนอื่นเอาไปขี่ กลับมา สวิทช์ไฟมันจะไปอยู่ตำแหน่งไฟสูงทุกที

ออฟไลน์ boogie2020

หลาย ๆ คันเปิดไฟสูงค้างไว้เลยคับ 

เคยถามพี่วินว่าเปิดไฟสูงค้างไว้ทำไมเนี่ย  เขาบอกว่า สว่างดี ....เหอ ๆ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ h22a

:) ขับรถเจออย่างนี้ ผมก็แค่เปิดไฟสูงสวนไปครับ

ออฟไลน์ pradiw

ออฟไลน์ kakalotz1412

• Newbie
  • *
ภาพ pcx ลอยมาแต่ไกล โคตรน่ารำคาญบางทีหงุดหงิดตบไฟสูงสวนเลย

ออฟไลน์ Darkart

นึกถึง 2 ยี่ห้อนี้เลย แสบตามาก ครับ
Honda PCX
Yamaha Aerox
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ws pattaya

ใช่ๆครับเจอสอยตลอดเลยครับ ขนาดเราใช้ฟอร์จูนเนอร์ แต่ก็พูดไปออกครับ เหมือเราก็สอยคันอื่นไปเยอะเหมือนกัน :'( :'(

ออฟไลน์ Harem

ยิ่งบางคนลืมปิดไฟสูงนี่  8)

ออฟไลน์ Krongbun

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเดิมๆ ก็มีหลายรุ่นครับ PCX นี่ก็ใช่

แต่วันก่อนเพิ่งไปเจอพวกรถแต่ง ไฟหน้าหลายดวงมากๆๆ แสบตาเหลือเกิน

ออฟไลน์ GOBBS

PCX .... ฟอร์จูนเนอร์แห่งวงการมอไซด์
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ capton

แถวบ้านสีเลน ยังพอทน
แต่ช่วงปากซอย มันชอบย้อนศรมา เพื่อจะเข้าหมู่บ้าน
เปิดไฟสูงด้วย ขาวโบ๊ะ เต็มตา ผมนี่อยากจะกวาดให้หมด

ออฟไลน์ ps000000

มี LED , HID ขายด้วย ราคาไม่แรง เพราะมี หลอด+อุปกรณ์แค่ชุดเดียว ราคาครึ่งนึงของรถยนต์