ผู้เขียน หัวข้อ: เจอนักเลงถนนครับ ลงมาหาเรื่อง ถ้าใส่เกียร์เดินหน้าเหยียบจะอ้างป้องกันตัวได้ไหม  (อ่าน 10607 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ผมเพิ่งเจอมากับตัวเมื่อกี้เลยครับ ระทึกมาก แล้วผมขับมาคนเดียวด้วย ไม่มีกล้องหน้ารถ เหตุเกิดจากผมออกมาจากข้างทาง ที่ผมจอดแวะเซเว่น แล้วตอนออกเหมือนจะกะความเร็วรถทางตรงที่มาข้างหลังผิด จริงแล้วผมรอจังหวะออกประมาณประมาณ 2 นาที ซึ่งเส้นนี้ช่วงหลังเที่ยงคืนรถขับกันเร็วมาก ถึงรถจะน้อยแต่ก็หาจังหวะออกจากข้างทางยาก (เส้นลำลูกกา ช่วงคลอง 2 ก่อนถึงบริเวณที่ก่อสร้างรถไฟฟ้า)

แล้วพอผมคิดว่าได้จังหวะก็ออกมาเลย แค่นั้นแหละได้ยินเสียงเบรคดังเอี๊ยดตามด้วยเสียงแตรยาวเลยครับ ผมก็ใจหาย หวังว่าคงไม่มีอะไร ที่ไหนได้ รถคันนั้น เป็นกระบะซิ่ง ขับตามมาพร้อมเบิ้ลเครื่อง ผมคิดว่ามันต้องมาหาเรื่องผมแน่ เลยรีบเหยียบหนี พอพ้นช่วงก่อสร้างรถไฟฟ้า กระบะซิ่งคันนี้ตามทัน แล้วปาดให้จอด ตามที่คิดไว้เลย เห็นว่าไม่ติดป้ายทะเบียนด้านหลังด้วย แล้วลงมาเป็นวัยรุ่น 2 คน ท่าทางกร่างพอสมควร ผมไม่เปิดกระจกและไม่ลงครับ เพราะถ้าลง คิดว่าโดนซ้อมแน่ แล้วผมไม่มีอาวุธ ทีนี้วัยรุ่นทั้งสองคนก็ตะโกนด่าผมด้วยคำหยาบแรงมาก ประมาณว่า บุพการีสอนขับรถแบบนี้หรอ แล้วพยายามเปิดประตู ทุบกระจก บอก mungลงมาๆ ผมตั้งสติได้ เห็นว่าข้างหลังว่าง เลยเข้าเกียร์ถอยหลังถอยไปก่อน วัยรุ่นทั้งสองคนก็ตามมา บอก mungจะไปไหน แล้วผมก็ค่อยๆ ออกซ้าย พร้อมทั้งบีบแตร แล้วค่อยๆ ปล่อยเบรคเหยียบคันเร่ง วินาทีนั้นคิดว่าถ้าจะชนก็ต้องชน แต่วัยรุ่นทั้งสองคนหลบทัน ผมเลยรีบขับไปหลบในซอยแล้วหาทางเลาะเข้าบ้าน

สอบถามครับว่า ถ้าตอนที่ผมออกตัว แล้ววัยรุ่นที่มาหาเรื่องไม่หลบ หรือหลบไม่ทัน เกิดความสูญเสีย จะสามารถอ้างป้องกันตัวได้ไหมครับ

ยังไงขับรถก็ใจเย็นๆ กันหน่อยนะครับ และขับรถระวังๆ กันด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
1. เจอเหตการณ์แบบนี้ต้องรีบบึ่งไปสถานีตำรวจหรือสถานที่ทหารทันทีครับ เขาช่วยเหลือเราเต็มที่แน่นอน
2. ชนได้ อ้างป้องกันตัวได้ แต่กว่าจะพิสูจน์หลักฐาน ตัดสินคดี เรื่องยาวจนเราเสียทั้งเงินและเวลาอย่างมหาศาล
3. ก่อนชน ลองใช้ท่าไม้ตาย "ขวาตาย ซ้ายสลบ สองมือประกบ ขอโทษค๊าบบบบบบ" ก่อนก็ดีครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Turin

รถถ้าขับพุ่งเร็วๆใส่คนถือเป็นอาวุธ ... แต่จะถือเป็นป้องกันตัวเกินกว่าเหตุไหม คงต้องแล้วแต่สภาพแวดล้อมและเหตุการณ์ เช่นถ้าลงมามือเปล่าแบบนี้ ผมว่าอาจโดนเล่นแง่ว่าเกินกว่าเหตุได้ ... ถ้าอีกฝ่ายไม่มีอาวุธ ผมว่าค่อยๆขับลุยไป (ไม่ใช่เหยียบคันเร่งเต็มตีน พุ่งใส่) จะปลอดภัยด้านคดีความมากกว่า

เหตุแบบนี้ ไม้แรกผมคงยกมือขอโทษตั้งแต่รู้ตัวว่าไปตัดหน้าเค้า ไม้สองคงต้องยกมือไหว้ขอโทษจริง ไม้สามค่อย ค่อยๆดันออกมา

ออฟไลน์ HLRx

สิ่งแรกที่ควรทำ เมื่อรู้ตัวว่าผิด คือ ขอโทษครับ ไม่ใช่ขับหนี
ผมก็เคยปาดโดยไม่ตั้งใจ แต่รอให้เค้าแซง เปิดกระจกรอ ยกมือขอโทษ จบได้ทุกเคส

ออฟไลน์ Barracuda

เป็นผมคงยกมือก้มหัวไหวขอโทษก่อนเลยครับ เรื่องแบบนี้เราผิด ผมไม่สนใจหรอกว่าเค้าจะเด็ก วัยรุ่น คนแก่ เรื่องมันน่าจะเบาลงบ้าง

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
1. ถ้าแบ็คใหญ่ ทำอะไรก็แล้วแต่ชอบเลย
2. ถ้าคุณเป็นคนธรรมดา เจอมนุษย์ Level 1 ทำอย่างเดียวเลยคือเอาตัวรอดกลับบ้าน
    แค่นั้นพอครับ no contact ใช้ได้กับทุกสถานการณ์

ออฟไลน์ pongsak_877

เจอเสียงเบรค พร้อมเสียงแตร เปิดไฟฉุกเฉิน แอบข้างทาง ลดกระจกลงให้สุด ยกมือไหว้พร้อมกล่าวคำขอโทษ...

เพียงเท่านี้เหตุการณ์ก็จะไม่รุนแรงแล้วครับ ไม่ใช่ขับหนีไปซะอย่างงั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

1. เจอเหตการณ์แบบนี้ต้องรีบบึ่งไปสถานีตำรวจหรือสถานที่ทหารทันทีครับ เขาช่วยเหลือเราเต็มที่แน่นอน

แน่นอนแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเป็นมอไซด์ กลัวจะขับหนีไม่ทันนะครับ อาจจะโดนตามไปตลอด

ออฟไลน์ earrt

เมื่อก่อนตอนวัยรุ่นใจร้อนมาก พ่อแม่ปวดหัว เวลาออกไปคืนวันเสาร์ ไปวิภา อะไรแบบนั้น

ตอนนี้วัยเกินกลางคนแล้ว คิดว่า รักษาตัวรอด รักษาทรัพย์สินไว้ได้ ดีที่สุดละ

ไม่อยากดัง ไม่อยากเป็นที่วิภาควิจารณ์ของใครๆ (เช่นเคสดังๆที่แชร์ๆกันจนเป็นข่าว) ทำตัวเรียบง่ายดีกว่า

ขอโทษครับ แล้วแยกกันไป ถ้าซวยจริงๆ ได้เจอกันอีกบนท้องถนน จะได้ไม่มีเรื่องอีก

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เปิดไปโต้น่ะดีแล้วครับ แต่ผมว่า ผิดแล้วขอโทษแรงๆไป ผมว่าจบนะ เค้าใหญ่ให้เค้าใหญ่ไป

ออฟไลน์ Krongbun

;D ผมเคยขับเพลินแล้วจะเบี่ยงซ้าย
ด้วยความที่รถโล่งเลยไม่ได้มอง ไปเบียดรถบัสเข้า แต่หักกลับทัน
เค้าก็ขับมาปาดหน้าผม ผมเลยตีคู่ไปเปิดกระจกขอโทษ
แยกย้าย  ;D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
รู้ว่าเราผิดที่กะจังหวะไม่ดี เปิดกระจกยกมือขอโทษเลยครับ ฝั่งโน้นอาจจะหงุดหงิดบ้างแต่เชื่อว่าคงไม่บานปลายเท่าขับหนี แบบนี้เขาจะตีความได้กว่ากวน... อย่างที่คุณพี่เจอมา  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ mick

เคยคล้ายๆนี้เหมือนกันสมัยก่อน ผมจะเข้าเลนในจากจอดข้างทาง แต่มองไม่เหนว่ามีรถมอเตอรไซคเลยไปเบียดเขา เด็กแว๊นๆ ขับอยู่ เขาก็ขับตีข้าง เปิดหมวกกันน็อคท่าทางอยากมีเรื่องทันที ขนาดพื้นที่แถวนั้นเป็นค่ายทหาร ถนนพระราม 5 ผมก็เออผิดจริง ก็ยกมือเดียวทำท่าบอกว่าไม่ตั้งใจ โทษที เขาก็เลิกขับตีข้างแล้วหายไป

กรณี จขกท น่าจะคล้ายๆกัน ขอโทษกันไปน่าจะดีที่สุด แต่ถ้าขอโทษแล้วยังจะทำร้ายก็ขึ้นลำยิงเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เมาไม่ว่า กร่างไม่ว่า กลัวมีอาวุธสิครับ เส้นนั้นอันตรายนะ มุดเส้นคลอง 1 2 3 4 ยัน 10 กว่าๆ ออกธัญญะได้หมด โดยเฉพาะแถวฟ้าครามคลอง 2 นี่แหล่งส่งยาเลย ดึกๆ ออกมากันเยอะ  :'(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
รู้ตัวว่าผิดต้องขอโทษนะครับไม่ใช่หนี แต่เคสนี้กระบะก็ทำเกินกว่าเหตุ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

แน่นอนแค่ไหนครับ

แน่นอนว่าเขาจะช่วยป้องกันและไกล่เกลี่ยให้เหตุการณ์เบาลงครับ เพราะผมเคยเจอเหตุการณ์คล้ายกันกับน้องเจ้าของกระทู้เมื่อนานมาแล้ว แล้วได้พี่ทหารนี่ล่ะที่ช่วยให้ผมรอดจากเหตุการณ์นั้นมาได้

คุณจำกระทู้คนกร่างใส่ผมเมื่อนานมาแล้วไม่ได้เหรอครับ??? ตอนนั้นคุณก็เข้าไปตอบกระทู้ผมอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 08:57:18 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tommaris

ที่กระบะโกรธเพราะเหยียบหนีมั๊ง
เข้าซ้ายลดความเร็ว ลดกระจกส่งสัญญาณขอโทษผมว่าจบนะ
(ถ้าไม่จบมีการหมายจะทำร้ายทีนี้รูปการณ์เปลี่ยน)

บางอารมณ์ผมเจอรถเบียดรถปาดมากๆจะจงใจไม่จงใจแล้วขับมุดๆๆๆๆหนีนี่
ผมถือว่ากวนตีน แต่ผมไม่ตามนะไม่อยากมีเรื่อง

ออฟไลน์ Activehybrid

โดนข้อหาทำร้ายร่างกายหรือหนักๆก็พยามฆ่าซิครับ ป้องกันตัวไรแบบนั้น เขามีพยานด้วย หรือคุณจะเหยียบตายทีเดียวสองคนเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เข้าซ้ายยกมือขอโทษ น่าตะจบครับ 

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายกัน แต่เชื่อไหม ? มองไม่เห็นรถ พอตอนออกมาถึงเจอ ยกมือขอโทษ เรื่องจบ  แปลกใจมากตอนที่มอง ไม่มีรถครับ พอออกมา รถไม่รุ้มาจากไหน ? แปลกใจมากๆ ตอนนั้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมเคยกลับรถเส้นรังสิต-นครนายก ดูแล้วว่าว่าง
มีมอไซค์คันเดียวเลียบซ้ายมา เลยกลับพอดีจังหวะมอไซค์ผ่าน
แบบพร้อมๆกัน มอไซค์ขับเลยไปแล้ว หันมาตะโกนด่าอีก

ห่างมอไซค์เป็นเมตรเลย แต่คงไฟหน้ามันสว่างไปหน่อย ตอนรถยังใหม่ๆ
มอไซค์เลยรู้สึกว่าผมไปใกล้เกิน

แถมยังกลับรถจะตามมาเอาเรื่องผมอีกนะ งงเลย
แต่พอดีผมเลี้ยวเข้าหมู่บ้านก่อน มีป้อมยามข้างหน้า
มอไซค์เลยโหวกเหวกตรงไม้กั้นแป๊บนึง ค่อยจากไป

นี่ถ้าไม่ใช่เข้าหมู่บ้าน คงโดนตามขี่ประกบแน่เลย ไม่รู้ทำไงเหมือนกัน
ตอนนั้นก็ยังใจร้อนอยู่บ้าง  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tiger12r

เอาตรงๆนะ คุณไปโผล่ออกไปปาดหน้าเขาก่อน ขับมาเร็วๆทางตรงแล้วโดนปาดเป็นใครก็โมโหครับ  ยกมือไหว้ขอโทษมันไปก็จบแล้วไม่ต้องขึ้นหน้า1 
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ cadherin

ผมเคยโดนปาดหน้าคล้ายๆ แบบนี้

ผมขับมาทางตรง มี fiesta ออกมาจากทางซ้ายมือ ต้องหักหลบ จนเกือบชนกับขอบถนนด้านขวา

โมโหมาก เลยเบรคแล้วจอดชิดฟุตบาททางซ้าย เปิดประตู จะลงไปต่อว่า แต่ไม่ได้กะจะไปหาเรื่อง ชกต่อยนะ

ฝ่ายนั้น ขอโทษ ยกมือไหว้ เลยจบไป

ขับรถกลับบ้าน มาคิดได้ว่า ควรจะปล่อยผ่าน ไม่น่าทำแบบนั้น ถ้าอีกฝ่ายมีปืน คงไม่ได้พิมพ์ตอบกระทู้นี้

ออฟไลน์ joa123

ถ้าเราผิดแบบที่เราไม่ได้ตั้งใจ ลองขอโทษพูดกันดีๆดูครับ
แต่ถ้าเค้ายังร้อนจะเอาเรื่องหรือหาเรื่องให้ได้ ก็ควรขับรถหาป้อมตำรวจหรือเข้าโรงพักไปเลยครับ  ให้ตำรวจช่วยเจรจา

>>>> ไม่ควรชนครับ จากเรื่องเล็กจะกลายเป็นเรื่องบานปลายได้    อันตรายต่อเราและคนรอบข้างด้วย

"มนุษย์เราแค่ต้องการแสดงการเอาชนะครับ ถ้าอีกฝ่าย(เป็นเรา) ที่ถอยออกยอมแพ้ แสดงว่าเราไม่สู้ เดียวเค้าก็ถอยไปเองครับ

พยามทำใจเย็นดูครับ ไม่เสียเวลา ไม่เสียอารมณ์ ไม่เสียทรัพย์

ออฟไลน์ kiwiwi

ไปว่าเค้านักเลง?

ถ้าเค้าไม่ถูกทำให้โกรธ แล้วจู่ๆเค้ามาหาเรื่องคุณ นั่นแหละครับที่เค้าเรียกว่านักเลง

ไปทำให้เค้าของขึ้น แล้วยังจะมีความคิดไปซ้ำเค้าอีก
ความคิดนี้ไม่ต่างกับนักเลงเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

อาจจะผิดเพราะกะระยะออกตัวพลาดเลยมีสิทธในการตามมาหาเรื่องมาปาดหน้า?  :-[ อันนี้มันกุ๊ยอยากหาเรื่องคนอื่นมากกว่าแล้ว  :-\ เป็นผมชลอความเร็วแล้วปล่อยชนตอนมาปาดหน้าแล้ว สามัญชนทั่วๆไปต่อให้เป็นอีโคคาร์กับกระบะยกสูงก็ตามลองโดนรถอีกฝ่ายพุ่งชนไม่เบรคย่อมกำลังใจหดหายทั้งนั้นเพราะไม่รู้ว่าอีกฝ่ายจะชนจนเสียหายแค่ไหน ไม่มีใครอยากให้รถชนกันเสียเงินซ่อมไอ้พวกปาดหน้าๆนี่ชนขึ้นมาเดือดร้อนนะครับเพราะปาดหน้าเค้ายังไงก็ผิด  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ CarameLon

แนะนำให้ไปติดกล้องหน้ารถ แล้วคราวหน้าจะได้มีหลักฐาน ไว้คุยเพื่อความชัดเจน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ caiyo99

• Newbie
  • *
ทำผิด ก็ขอโทษ ไม่เสียศักดิ์ศรีหรอกครับ ทำอะไรไปโดยอารมณ์ชั่ววูป.                                                     ทำให้ครอบครัวเดือดร้อน นั่นแหละเสียศักด์ศรี ครับ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าเขาลงมามือเปล่ามาชวนวิวาท ถ้าคุณขับชนเท่ากับคุณสมัครใจวิวาทกับเขาด้วยด้วย ก็จะอ้างป้องกันหรือจำเป็นไม่ได้เลยครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ ps000000

ติดโลด กล้องหน้า กล้องหลัง