ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เคยเปลี่ยนกระจกบังลมหน้า(หินดีดแตก) รถจะช้ำมากมั้ยครับ แล้วมีปัญหามั้ย  (อ่าน 16705 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ไม่ช้ำครับ

ขึ้นกับฝีมือ ประสบการณ์ช่าง สำคัญที่สุด
และเสริมด้วยคุณภาพของกาวซิลิโคนติดกระจกที่ใช้

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ถ้าไม่อยู่ในบริเวณสายตามองซ่อมเอาก็เป็นอีกทางเลือกนะครับเปลี่ยนมาก็ใช่ว่าจะไม่มีโอกาสโดนอีก
ถ้าจะซ่อมก็หาสก๊อตเทปใสแบบไม่ทิ้งคราบกาวเวลาลอกออกแปะไว้กันฝุ่นเข้าเวลาซ่อมก็จะแทบไม่เห็นแผลครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
กระจกหน้ารถผมแตกจากการโดนหินถ้าจำไม่ผิดก็ 4 คันแล้วครับ แต่มีเรื่องสงสัยอยู่อย่างนึง ถ้าเป็นรถคันเก่าๆ (รถญี่ปุ่น) แตกแล้วจะไม่ลาม รอกระจก 3-4 เดือนก็ไม่มีปัญหา

แต่คันล่าสุด BMW แตกแล้วลามจนเกือบจะมาบรรจบกันเป็นสี่หลี่ยม แต่มันก็หยุดเข้าหากัน เพราะเส้นบนวิ่งขึ้นข้างบนแทน คันแตกแล้วลามได้แบบผมบ้างครับ ผมเข้าศูนย์ไปเคลมต้นเดือน 6 ตอนนี้รถประกอบในประเทศเปิดตัวละ กระจกยังไม่มาเลย

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพราะกระจกเป็นทรงแบบพวก mpv ครับ โดยหินแล้วแฉลบหมด
หลักการ sloped armor นี่เอง

ออฟไลน์ MC Stradale

คิดมากยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดีครับ เพื่อความปลอดภัย

ไม่ต้องห่วงว่าจะมีปัญหา เพราะเวลาเปลี่ยนปกติ ทางร้านหรือศูนย์ก็มีประกันให้อยู่แล้ว

เจอปัญหาน้ำรั่วซึมก็เอาเข้าเคลมกับร้านได้เลย

ปกติผมเปลี่ยนที่ Good Sure Glass สาขากาญจนาภิเษกครับ

ช่างเขามือฝีมืออยู่

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
เพราะกระจกเป็นทรงแบบพวก mpv ครับ โดยหินแล้วแฉลบหมด
หลักการ sloped armor นี่เอง

HRV ผมนี่พรุนหมดกระจกหน้า เป็นรูๆเต็มเลย แต่ไม่แตก อาจจะเพราะลู่กว่า
จริงๆมันก็มีส่วนมากนะ

ส่วนรถผมคันที่กระจกแตก อยู่ห่างจากคันหน้าราวๆ 10-15 เมตรได้ คาดว่าน่าจะโดนวิถีแบบโปรเจคไตล์

นึกภาพตอนมันพุ่งจากล้อ ผ่านจุดสูงสุดล่ะย้อยตก จังหวะที่มันย้อยกลับลงมาดันหล่นมาทำมุมฉากกับกระจกพอดี ส่งแรงไปเต็มๆ แตกเลย โคตรซวย