ผู้เขียน หัวข้อ: เวลามีคนมาปรึกษาเรื่องซื้อรถ แล้วสุดท้ายเค้าไม่เชื่อคุณ จะรู้สึกยังไงครับ  (อ่าน 6355 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เวลามีคนมาปรึกษาเรื่องซื้อรถ บางคนปรึกษาครั้งเดียว บางคนหลายครั้ง อาจใช้เวลาเป็นเดือนๆ หรืออาจจะข้ามปี ดูแล้ว ดูอีก ปรึกษาคุณแล้ว ปรึกษาคุณอีก ซึ่งคุณก็ให้คำปรึกษาแนะนำอย่างเต็มที่ตลอด แล้วสุดท้ายเค้าไม่เชื่อคุณ หรือเค้าไปเลือกคันอื่น หรืออาจจะเป็นคันที่คุณจะไม่เอาแน่ๆๆ จะรู้สึกยังไงครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ก็มีหงุดหงิดบ้างครับ แต่ทำใจครับ ชีวิตใครชีวิตมัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เราก็แค่อยากถาม อยากเรียนรู้ว่าเขาคิดยังไงครับ  :D

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
รู้สึกเสียดายนิดหน่อย แต่สุดท้ายเงินใครเงินมัน เหตุผลใครเหตุผลมันครับ แล้วก็จะรู้สึกดีใจด้วยเลือกได้เสียที  :P

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เจอประจำครับ

บอกว่าอย่าซื้อ แล้วไปซื้อ สุดท้ายต้องขายทิ้งก็มี ซ่อมเละเทะก็มี

ไม่ใช่เงินเรา ไม่เครียดครับ ไม่คิดอะไร

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
มีสองประเภท
1. ตั้งธงไว้ในใจแล้ว อันนี้ไม่พูดมากครับ ตอบแบบ คุยๆกันชิวๆ
2. ไม่มีในใจมีแค่ตัวเลือก ข้อนี้ผมทุ่มสุดใจเลยครับ พาไปลองมาก็มี ให้เค้ารู้เองว่ารถก่อนซื้อมันลองได้นะ ตัดสินใจตามโปร ตามความชอบเองเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เงินของเขา ตัดสินใจเลือกเอง คงต้องรับผิดชอบในสิ่งที่เลือก เป็นเรื่องของเขา เขาไม่เชื่อ หรือจะเชื่อ เราทำหน้าให้ข้อมูล ความเห็น เขาไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ปล่อยวาง ?

ปสก. สต. พวกที่ไม่เชื่อนี่ เจอปัญหาที่เคยเตือนแล้ว ร้องโอ๊ย ทุกราย แล้วเข็ดกันไปตามๆ กัน

ออฟไลน์ เต๋า AV

คิดบวกเข้าไว้คับ

-บางคนเขาตั้งตัวเลือกหลักเอาไว้ในใจอยู่แล้ว แต่ก็จะถามคนนู้นคนนี้ไปเรื่อยๆ เพื่อหาเหตุผลประกอบ หรือเพิ่มตัวเลือกที่น่าสนใจ
-ผจก ที่บ้านเลือกไว้แล้ว มาปรึกษาเพื่อนหาเหตุผล ไปหักล้าง ซึ่งก็ ไม่มีประโยชน์ต่อ ผจก ที่บ้าน  ::)

ถ้าเป็นผม ผมคิดว่าอย่างน้อยเขาก็เห็นคุณเป็นคนมีความรู้เรื่องรถ เป็นคนสำคัญระดับหนึ่งเลย นะ

ออฟไลน์ golf8023

ก็เรื่องของเค้าครับ ผมคงไม่รู้สึกอะไร  :)

ออฟไลน์ ABUSEz

เฉยๆครับ ไม่ได้รู้สึกอะไร บอกไปตามข้อมูลที่รู้ครับ แนะนำตามสมควร เค้าอยากซื้อรุ่นไหนก้แล้วแต่เค้า

ดีกว่ายอมเปลี่ยนจากรุ่นที่เค้าชอบมาซื้อรุ่นที่เราแนะนำ แบบนี้ถ้ารถมีปัญหาอะไรเค้าอาจจะโทษเราได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

เวลาผมบอกจะพูดกลางๆครับ
A มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
B มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
C มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
สุดท้ายให้คิดเอง เลือกเองครับ จะเอาอะไรก็ตามใจเลย  8)
ส่วนใหญ่มาปรึกษาผม แต่ไม่ซื้อครับ 555+

ออฟไลน์ earrt

รอครับ

รอตอนเขามีปัญหา เดี๋ยวจะซ้ำให้ฟรีๆ

ล้อเล่นครับ

เพื่อนๆกัน ไม่คิดไร ไม่ใช่เงินเรา

ออฟไลน์ holahola66

เรื่องของเค้าเลยค้าบ จะปรึกษา ระหว่างviosกะ city สุดท้ายไปจบที่ e copeก้อเอาเลยคร้าบบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ให้เค้าเลือกตามที่เค้าชอบซิครับ
เลือกตามที่เราชอบ เกิดเค้าใช้ไปแล้วมีปัญหา จะกลับมาด่าเราซะอีก
ผมจะบอกไปเลย เลือกคันที่คิดว่าชอบมากที่สุด ไม่ต้องตัดสินใจตามเรา..

ออฟไลน์ Stp

ชอบครับ เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องมาอ้างเรา สบายใจดี  8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ชอบครับ เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องมาอ้างเรา สบายใจดี  8)

หูยคิดเหมือนผมเป๊ะเลย ไอ้ที่ชอบๆก็เป็นแบรนด์รองๆ ศูนย์ไม่ค่อยจะดีสะด้วย

ออฟไลน์ Suriya 640

เวลาผมบอกจะพูดกลางๆครับ
A มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
B มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
C มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
สุดท้ายให้คิดเอง เลือกเองครับ จะเอาอะไรก็ตามใจเลย  8)
ส่วนใหญ่มาปรึกษาผม แต่ไม่ซื้อครับ 555+

คล้ายกันครับ แนะนำไปข้อดีข้อเลีย จุดเด่น จุดด้อย  ที่เหลือ ตัดสินใจเอง ไม่อยาก โดนโวยวายถ้า ไม่เหมือนที่เราแนะนำไป :) :)

ออฟไลน์ GoatGoat

เพื่อนผมคุยกันแทบตาย หาข้อมูลจะเอา Ranger Wildtrack 3.2 สุดท้ายไปออก CLA250 เพราะเมียจะเอาคำเดียว

ออฟไลน์ Suriya 640

เพื่อนผมคุยกันแทบตาย หาข้อมูลจะเอา Ranger Wildtrack 3.2 สุดท้ายไปออก CLA250 เพราะเมียจะเอาคำเดียว

แสดงว่าต่อไปเวลามีใครมาถาม มาปรึกษา ต้องถามกันก่อนว่า ภรรยา ให้อำนาจตัดสินใจเด็ดขาดแล้วหรือยัง  เพราะถ้าไม่ ถามไปก็เท่านั่น  ;D

ออฟไลน์ CJ.

ไม่เป็นไรนะครับ ผมว่าการตัดสินใจทุกอย่างมันมีเหตุผล ที่มาที่ไปอยู่แล้วล่ะ

อย่างผมยังเคยปรึกษาเรื่อง S90 เลยครับ ชอบมากและมุ่งมั่นตั้งใจว่าจะเอาแน่ๆ
แต่ไปๆมาๆสุดท้ายก็เอา E220d แทน อธิบายไม่ถูกแต่ด้วยความที่คุณแม่วางใจ MB กว่า Volvo เป็นต้นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Devil13

แสดงว่าต่อไปเวลามีใครมาถาม มาปรึกษา ต้องถามกันก่อนว่า ภรรยา ให้อำนาจตัดสินใจเด็ดขาดแล้วหรือยัง  เพราะถ้าไม่ ถามไปก็เท่านั่น  ;D

เอาจริงถ้างบนี้เป็นผมก็เอา Benz ครับ
ขอสักครั้งในชีวิตเถอะ

ออฟไลน์ Tien.W

เฉยๆครับ ไม่คิดอะไร เราแค่ให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
แปลว่าเค้าเห็นคุณสำคัญ ถึงมาปรึกษา  8)

ส่วนซื้ออะไรแล้วแต่กรรมเวรเค้า
พวกพาหนะที่มีผลต่อคนใหญ่หลวงต่อชีวิตได้นี่ผมคงได้แต่บอกกลางๆ
สุดท้ายให้เค้าไปลองเองเลือกเอง รับผลของมันเอง

เหมือนหุ้นที่มีผลประโยชน์ ได้แต่บอกแนวต้านแนวรับ
ราคาเกินเท่าไหร่ถือหลุดเท่าไหร่ขายครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ผมเฉยๆครับ เวลาถามก็ช่วยตอบเต็มที่ครับเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่เค้าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่เค้าละครับ ได้แค่แนะนำ ส่วนตัวเฉยๆ

ออฟไลน์ ps000000

เอาน่าถือว่าเราได้ทำเต็มที่ละ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ามาถามแบบคนไม่รู้แล้วหาข้อมูล ผมก็บอกไปตามความเห็นส่วนตัวครับ

แต่บางทีจะมีประเภทที่ไม่ได้ตั้งใจมาถามความเห็น แต่เหมือนมาหาพวกมากกว่าเช่นตั้งใจจะซื้อรถรุ่นนั้นๆอยู่แล้วแต่แกล้งมาถามเพื่อให้เออ-ออด้วย
พอตอบไม่ตรงใจก็จะเริ่มเล่นแง่ เริ่มเถียงอย่างงั้นอย่างงี้ บางทีออกแนวเชียร์รถที่จะซื้อซะงั้น (ยังไม่ทันได้ซื้อมาใช้เลย จะออกหน้าออกตาอะไรขนาดนั้น)

ออฟไลน์ tozmania

ก็ไม่ยังไงครับ เงินใครใคร่ซื้อ ซื้อ
แต่อย่ามายืมรถ ยืมตัง เวลาต้องซ่อมละกัน แบบนี้ไม่เอา 8)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เรื่องของมัน!!! รถมีปัญหาเราจะไม่รับปรึกษามัน 55+

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
แอบขัดใจนิดหน่อย แต่ก็ปล่อยไป เรื่องของเค้า เงินของเค้าครับ