ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างที่เราควรซื้อฟอร์จูนเนอร์มากกว่าซีอาร์วีครับ  (อ่าน 14309 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
บ้านอยู่ในป่า ทำงานแถวๆโรงงาน ลุยน้ำโคลนและดินแดง ใช้เส้นทางกันดารบ่อยๆ จัดกับพี่โต  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ถ้าเคยขับจะรู้ว่าเพื่อนร่วมทางมอง น้องจูนในแง่ร้าย

รถผู้ร้ายทำอะไรก็ผิด

อย่างว่าครับ คนขับรถห่วยๆจำนวนมากชอบซื้อมาใช้ ทำวีรกรรมแสบๆไว้มาก คนขับดีๆซวยไปด้วย

ออฟไลน์ pongsak_877

ดูราคาครับ 1.7 ล้าน แต่ฟอร์จูนเนอร์ดันขายดีกว่า

ออฟไลน์ O_o"

ฟอร์จูนเนอร์ ไฟหน้าดีเยี่ยมกว่ามากๆครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ HHHsung

เพราะคนส่วนใหญ่ซื้อรถได้เพียงคันเดียว เลยต้องรวมความต้องการทั้งหมดไว้ในรถ 1 คัน ถึงแม้ข้อแย่มันจะแย่มากเกินทน

ประโยชน์มันเยอะ ใหญ่ อึด ถึก ทน ค่าใช้จ่ายหลังซื้อต่ำ ขายต่อก็ได้ราคา แถมด๔มีบารมีใครๆ ก็กลัว

ยอมแลกกับสรรถนะแย่ๆ ของมัน ไม่เกาะ โยนไปมา พาเวียนหัว   

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ลองขับมายังครับ ถ้ายังก็ไปลองขับก่อนครับเพราะน่าจะให้คำตอบกับตัวเองได้มากพอสมควรครับ
ข้อดีคือลุยแบบโหดๆได้สบายบรื๋อ

ออฟไลน์ pongsak_877

สภาพถนนแบบนี้ใน ตจว. ก็คงต้องฟอร์จูนเนอร์ล่ะครับ

ออฟไลน์ peterW

ไปลองมาทั้ง 2 คัน แล้ว
ถ้าเป็นผู้หญิงเลือก รับรองไป CRV
ส่วน ผู้ชาย ก้ำกึ่ง ลองเสร็จ รักพี่เสียดายน้อง
CRV นิ่มดี เก็บรอยต่อถนนได้ดี รูดได้แล้ว (ดีกว่า Accord g9)
ความสูงกำลังดี สไลด์ตัวขึ้นลงง่าย ไม่ต้องโหน แต่เบนซิน ท่าจะกินดุ

Fortuner มีดีที่ ทน....ทน....ทน... ราคาขายต่อมันถึงดี ข้อดีอันนี้ หลายคน อาจตัดใจมองข้าม ข้อเสียของ Fortuner ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากลุยป่าเที่ยวลงโคลนลงน้ำก็ไม่ต้องห่วงอะไรมาก

กรุงเทพฝนตกหนักทั้งคืนกรูไม่กลัวสตาร์ทรถออกไปทันทีตอนเช้าไม่ต้องฟังว่าเส้นไหนท่วม

ออกไปเที่ยวเจอถนนเลวร้ายหน่อย ไม่เป็นไรเลนซ้ายเรารูดได้ ไม่กลัว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ coolcarrera

fortuner ตัวปัจจุบันก็ใช่ว่าจะรูดไปเลยได้ขนาดนั้นนะครับ เห็นโชครั่วกันหลายคันเหมือนกัน และรถผมเองใช้มาแค่ 2 ปี ช่วงล่างคู่หน้าเริ่มก๊อกๆแก๊กๆแล้ว ช่างหาไม่เจอด้วยสิ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะทำให้ผมซื้อฟอร์จูนเนอร์มากกว่าซีอาร์วีครับ

ออฟไลน์ Auto

คันใหญ่กว่า
ทนถึกบึกบึนกว่า
ลุยได้ดีกว่า
อนาคตมีอะไหล่เยอะกว่า ใช้ระยะยาวกว่าเหมาะมาก
ซ่อมง่ายกว่า
ซ่อมถูกกว่า
เข้าศูนย์ TOYOTA  ถูกกว่าศูนย์ Honda   แน่นอนฟันธง
ซ่อมทำสีในศูนย์ TOYOTA   ดีกว่างานเนี๊ยบกว่า ศูนย์  Honda 
การบริการตอนนี้ก็ยังถือว่าดีกว่านะ 
ตอนไปซื้อ   เซลไม่ได้หยิ่งจนไม่มีรถให้ลองขับเหมือนเซล Honda
ขายต่อได้รวดเร็วกว่า ได้ราคาีดีกว่า ซีอาร์วี
เพื่อนฝูงบนถนนมีมากกว่า ซีอาร์วี 

ออฟไลน์ Lammerison

วิ่งทางที่ไม่ใช่ถนนดำบ่อยๆ ครับ

เพราะช่วงล่างแบบฟอร์จูนเนอร์ มัน ทนทานกว่า

แค่นั้น

ถ้าชีวิตผม ใช้รถบนถนนดำเป็นปกติ อาจจะมีนานๆ วิ่งถนนดินบ้าง ผมจะไม่ซื้่อรถพวก PPV เลย

ออฟไลน์ archian

ดูแมนกว่า   CRV มันรถในฝันของแม่บ้าน

ออฟไลน์ CJ.

คหสต.ผมถ้าจะเอาลุยพอสมควร+สมบุกสมบัน ถูลู่ถูกังไปผมเอา Fortuner
ถ้าใช้ในเมืองมากกว่า ผมว่า CRV สะดวกสบายกว่าทุกอย่างครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ poonshop

สำหรับผม..จูนอะไหล่ถูกมากกก  ผมหาแอร์แบคได้ในราคา1500บาท
ในขณะ ที่แอร์แบคCRV น่าจะ10,000 อัพ...
ปล.โตต้าอะไหล่หลุดเพียบราคาน่าตกใจ.....55555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เที่ยวพวกแนวออฟโรดบ่อย
วิสัยทัศดีกว่า
ลุยน้ำได้มากกว่า
ราคาขายต่อตกน้อยกว่า
ตกรุ่นช้ากว่า
ทนแบบกระบะเจ้าตลาดไม่จุกจิก
แต่งไปต่อได้ง่ายและไกลกว่า

ออฟไลน์ focus2012

ตอนที่บ้านซื้อเลือก Fortuner เพราะว่า CRV ยังไม่ออกคร๊าบบบ ฮ่าๆ ล้อเล่นครับ

ผมมองว่ามันเอนกประสงค์กว่าครับ + นั้งได้ 7 กว่าจริงๆ และก็ส่วนตัวผมอยากได้ดีเซลบ้างครับ ที่บ้านมีแต่เบนซิน

ออฟไลน์ SM.

ข้อดีมากมาย แต่ถามผม ผมเอา CR-V  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Teera

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้านิสัย ขับรถไม่หลบหลุม ชอบรูด หรือ วิ่งทางแย่ๆบ่อยๆหน่อย ไป Fortuner เลยครับ ช่วงล่างทนทาน ซ่อมง่าย ราคาถูกกว่า CRV แยะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
- For ภาพลักษณ์ดีกว่า ดูรวยกว่า แนวลูกผู้ชายแมนๆลุยๆ แบดบอย ผู้มีอิทธิพลท้องถิ่น นักการเมือง คนเกรงใจมากกว่า
- คันใหญ่ยกสูงใช้งานได้จริง ภาพ For ตัวเก่าวิ่งลุยน้ำท่วมครึ่งคันแบบชิวๆมันยังติดตาผมอยู่เลย เก๋งถอยกลับรถกันหมด
- ราคาขายต่อแข็งโคตรๆ ต่างกับมือ 1 นิดดดเดียว (แม่งขายได้ไงวะ)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ^Yimm@^

โจทย์คล้ายผมเลย For2.8v , EVE2.2+, CR-V 2.4-1.6 ลองขับหมดแล้วยกเว้น CR-V 2.4
ตัดEVEออกไปก่อนเพราะที่บ้านไม่เอา และตัวผมเองถ้าจะเอาอยากได้3.2มากกว่า(แต่ภายในห้องโดยสารรู้สึกชอบมากสุด)
เหลือโจทย์2ข้อ
ไปลองForมาแล้ว เหมือนยังติดความเป็นกระบะอยู่เยอะมากไปหน่อย เด้งๆดีดๆ เจอถนนคอนกรีตเก็บอาการไม่ดีเลย(แต่ที่บ้านอยากได้)
ไปลองCR-V มีแต่ตัวdieselให้ลอง พอลองแล้วเปรียบเทียบกับ Gen2 ที่มีอยู่ โอ้วดีขึ้นมากจริงๆ ช่วงล่างผมว่าโอเคมาก นุ่มเฟิร์มกำลังดี แต่พอขึ้น90km/h เสียงดัง

สรุป มานั่งคิดจะเอารถคันใหญ่ๆไปทำไมปกตินั่ง2+2 เท่านั้นเอง เกิน4คนแค่ปีละครั้ง2ครั้ง เอาความสบายของผู้โดยสาร4คนดีกว่า
มาจบที่ CR-V 1.6 AWD เพราะไหนๆออกก็อยากได้ขับ4แล้วก็paddle shift ด้วย เพราะชอบไปเที่ยวทางเหนือครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

- เหมือน For รถจะทนกว่า Crv (เดานะครับ)
- เกียร์ Aisin ของ For ซ่อมถูกกว่า zf ใน crv
- ศูนย์ Toyota ดีกว่า Honda เยอะ เท่าที่ผมมีประสบการมา
- For ลุยได้ดีกว่า crv

ออฟไลน์ renew

ใช้เกิน 10 ปีใด้ทั้งสองคัน

หาศูนย์ที่ขับสัก 5-10 กม. ใด้ คำตอบจะมาเอง

อ้อ พาคนอนุมัติไปลองด้วยครับ

นิดนึง ฟอร์ ตัวนี้ยังดีดนะ แต่ดีขึ้น ผม tesdrive เสร็จมาขับ G4 กลับบ้าน

แบบว่า ยังต่างกันมาก ถ้าเป็น G5 ยิ่งทิ้งห่างมากๆ