ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นเรื่องหักหลบหมาครับเพื่อให้คนที่ไม่รู้ได้เตรียมตัว  (อ่าน 5129 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
จริงครับ ถ้าหักได้ก้หัก เเต่หักในที่นี้คือต้องมั่นใจว่าเราคุมรถอยู่เเละมีที่ว่างมากพอที่จะไม่ให้เราชนสิ่งต่างๆ ถ้าไม่มีก้เบรคครับ จับพวงมาลัยเเน่นๆ ต้องมีสติ บางคนจับพวงมาลัยเเค่เอามือไปวางเวลาเกิดเหุตการ์ณฉุกเฉินพวกนี้จะตั้งสติไม่ทัน เวลาเพียงเเค่วินาทีอาจชี้เป็นชี้ตายได้เลย อาจจะมีคนรักสัตว์มาพูดทำนองเหนใจสุนัข มันเปนควมคิดที่ผิดมหัน เราควรรักษาชิวิตเราหรือครอบครัวเราดีกว่าไปรักษาชิวิตคนอื่นเเละทำให้ครอบครัวเรามีอุบัตเหตุอาจถึงขั้นเสียชิวิต มันอาจดูใจดำเเต่เพื่อเชพชิวิตเราก้ทำทำครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
ถ้ากระบะยกสูง เล็งตรงกลางลำ ล่ะ Say Good Bye ลูกเดียวครับ

จับพวงมาลัยให้มั่นๆ

แต่ถ้าเห็นหมาแต่แรก อย่าเดาใจหมาครับ เบาได้ก็เบา

ส่วนตัวผมจะใช้แตรกับลดความเร็วไปพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยเจอสถานการณ์จริง 2-3 ครั้ง ที่เคยทำคือเหยียบเบรคแล้วหักหลบครับแต่หักไม่มาก ถ้าพ้นก็คือหลบทัน แต่บางทีไม่พ้นก็ต้องยอมชนไป

สัญชาตญาณของมนุษย์ส่วนใหญ่เลือกที่จะหักหลบมากกว่าชนอยู่แล้วครับ  สมมุติว่าไปเจออะไรที่ใหญ่กว่าหมาเช่นวัวหรือช้างเดินตัดหน้าเราจะเลือกหลบหรือเลือกชนเข้าไปตรงๆ ??

ออฟไลน์ vantipz

ที่ผมโดนช่วง 5ทุ่ม ขับมาประมาณ 90-100 เป็นถนนสี่เลนในช่วงเขตชุมชนหมู่บ้าน มองเห็นแค่แสงไฟจากเสาไฟฟ้าเท่านั้นนอกนั้นมืดหมด จู่ๆพี่แกวิ่งตัดหน้ารถจากพุ่มไม้ข้างทางมืดๆ ย้อนกลับไปดูในคลิปมีเวลาตัดสินใจไม่ถึง 2 วิก่อนชน สรุปผมจับพวงมาลัยแน่นปล่อยคันเร่งแล้วชนกลางลำเลย ตอนนั้นไม่คิดเรื่องหักหลบเพราะ 2 ข้างทางเป็นต้นไม้ใหญ่ แล้วรถตอนนั้นเป็น Mazda2 ตัวเก่า ไม่มีระบบช่วยเหลือใดๆ สุดท้ายหม้อน้ำแตกไปต่อไม่ได้ เรียกรถมาลากเข้าศูนย์ที่เพชรบูรณ์ตอนตีหนึ่ง หมาตายส่วนผมเสียค่าซ่อมไป 20000 บาท เนื่องจากประกันชั้น2ไม่คุ้มครองการชนหมาจ้า

ออฟไลน์ tarahlm

กรณีเห็นหมาอยู่ข้างหน้า อยู่ชิดข้างทางหรือกำลังก้าวขาเข้ามาในถนนจะข้าม
ให้ยกคันเร่ง บีบแตรหนึ่งครั้ง ส่วนมากเกือบทั้งหมด หมาจะถอยหรือหันหลังกลับ

ถ้าเห็นหมาข้างหน้า ข้ามถนนไปเกือบจะถึงขอบทางอีกด้าน ก็แค่ยกคันเร่งรอเล็กน้อย
ส่วนมากก็ได้ยินเสียงรถก็วิ่งไปต่ออย่างรวดเร็ว

กรณีกะทันหัน หมาตัดข้ามถนนระยะกระชั้นชิดแบบไม่เห็นล่วงหน้าก่อน เช่น  กำลังไล่กวดกัน
จับพวงมาลัยตรงพร้อมชน อย่าหักหลบ ถ้าไม่มีประสบการณ์แบบ_moose test
พร้อมทั้งผ่อนคันเร่ง และเบรกช่วยเล็กน้อยอย่าให้เสียการทรงตัว ยกเว้นรถมีระบบABS ESP-VSC

การบีบแตร ไม่ได้ผลกับวัวควาย ทีเดินเยื้องย่างข้ามถนน พวกนี้เดินหน้าอย่างเดียว
ไม่ต้องบีบแตรให้หนวกหู ให้ผ่อนคันเร่ง เหยียบเบรกช่วยแค่นั้น
แต่ก็มักเห็นแต่ไกลค่อยๆเยื้องย่างข้ามถนน ไม่ค่อยมีตัดกะทันหัน(ยกเว้นพวกตัวเล็กๆ-ลูกวัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 00:12:21 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

กรณีเห็นหมาอยู่ข้างหน้า อยู่ชิดข้างทางหรือกำลังก้าวขาเข้ามาในถนนจะข้าม
ให้ยกคันเร่ง บีบแตรหนึ่งครั้ง ส่วนมากเกือบทั้งหมด หมาจะถอยหรือหันหลังกลับ

ถ้าเห็นหมาข้างหน้า ข้ามถนนไปเกือบจะถึงขอบทางอีกด้าน ก็แค่ยกคันเร่งรอเล็กน้อย
ส่วนมากก็ได้ยินเสียงรถก็วิ่งไปต่ออย่างรวดเร็ว

กรณีกะทันหัน หมาตัดข้ามถนนระยะกระชั้นชิดแบบไม่เห็นล่วงหน้าก่อน เช่น  กำลังไล่กวดกัน
จับพวงมาลัยตรงพร้อมชน อย่าหักหลบ ถ้าไม่มีประสบการณ์แบบ_moose test
พร้อมทั้งผ่อนคันเร่ง และเบรกช่วยเล็กน้อยอย่าให้เสียการทรงตัว ยกเว้นรถมีระบบABS ESP-VSC

การบีบแตร ไม่ได้ผลกับวัวควาย ทีเดินเยื้องย่างข้ามถนน พวกนี้เดินหน้าอย่างเดียว
ไม่ต้องบีบแตรให้หนวกหู ให้ผ่อนคันเร่ง เหยียบเบรกช่วยแค่นั้น
แต่ก็มักเห็นแต่ไกลค่อยๆเยื้องย่างข้ามถนน ไม่ค่อยมีตัดกะทันหัน(ยกเว้นพวกตัวเล็กๆ-ลูกวัว)

จริงเลยตามนั้น

ออฟไลน์ tnp_super

จากประบการณ์ที่ชนมาสองครั้งแบบไม่มีโอกาสได้เบรคเลยเพราะมันวิ่งขึ้นมาจากไหล่ทางที่มีหญ้ารกๆมองไม่เห็นตัวสุนัข ผมก็ปล่อยชนเลยไม่หักหลบแล้วท่องในใจอย่าว่ากันเด้อ...

ออฟไลน์ CarameLon

เบรกทันได้ก็จะทำไม่อยากซ่อมกันชน เบรกเบาๆ รถคันหลังจะได้หลบเราทัน
เบรก+หักกะทันหันรถก็หมุนคว้าง
ดริฟลงข้างทาง เจอโคลนหญ้า ตอไม้ ต้นไม้ เสาไฟฟ้า ขอบตึก ตอสะพาน ลงเหว ชนรถคันอื่นที่สวนมา
และอาจชนคนที่ไม่รู้เรื่องริมฟุตบาท

คุณขับคุณเลือกเอง...กับหมาหนึ่งตัว  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ devilpharynx

ผ่อนคันเร่ง วัดใจหมาเท่านั้นครับ ...
แล้วเหตุแบบนี้ เราฟ้องเอาผิดเจ้าของหมาได้ไหมครับ...ในกรณีที่ชน หรือโดนวิ่งตัดหน้า

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
ถึงเวลาเจอจริงๆ คิดไม่ทันหรอกครับ อาศัยสัญชาติญาณ กับปฏิกิริยาของร่างกายล้วนๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

ครั้งเดียวที่ผมเคยชนหมา คือมันนอนอยู่หลังสะพานข้ามคลองเล็กๆ

ไม่ต้องเบรค ไม่ต้องหัก ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เพราะมองไม่เห็น

ส่วนประสบการณ์ ด้วสไตล์การขับรถของผม ที่มอง worst case ตลอดเวลา มันไม่เคยสร้างปัญหาให้ผมอยู่แล้วครับ

อยากบอกหลายๆคนว่า ถ้ามีโอกาสได้ฝึกพวก moose test ก็ฝึกเถอะครับ แม้กระทั่งการเบรคกระทันหันที่ความเร็วต่างๆ ทำได้ก็ทำครับ

ของแบบนี้ไม่ได้อยู่ที่โชคช่วย หรืออะไรทั้งสิ้น
มันอยู่ที่การควบคุม ประสบการณ์ทั้งนั้น

อย่างเวลาผมขับตจว.โดยเฉพาะถนนหลวง ผมก็มีวิธีรับมือกับสิ่งที่ไม่คาดฝันเสมอๆ

ผมเป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ผมจะไม่ยอมขับเร็วคนเดียว...

ถ้าไม่มีรถเร็วนำหน้าซัก 5 ช่วงคันรถ ผมก็จะขับช้า
การวางตัวเองในจุดที่ใช้คันอื่นเป็นเกราะป้องกันให้เราก็เป็นเทคนิคหนึ่งที่ถูกบรรจุอยู่ในเมมโมรี่

ลองฝึกๆดูครับ
คิดแบบ worst case บ่อยๆ (การคิดแบบนี้จะทำให้ตาเรากวาดสภาพการจราจรได้กว้างขึ้นด้วย)เมื่อถึงคราวฉุกเฉิน มันจะพาให้ตัวรอดมาได้ครับ

การคิดแบบนี้ มันจะเครียดช่วงแรกๆครับ

เมื่อฝึกจนชำนาญแล้ว ไม่ต้องพึ่งพระรอดเลย
แต่ใจต้องนิ่งกว่าคนปกติถึง 2 ถึง 3 เท่าเลยนะครับ
เพราะจะกลายเป็น เราไประวังแทนเค้า ก็จะทำให้เราโมโหเพิ่มขึ้นด้วย

ออฟไลน์ 2k

รับมือง่ายๆด้วยการอย่าขับเร็วครับ......120อย่าเกินนี้ เห็นอะไรผิดปกติเอาเท้าออกจากคันเร่งแล้วแตะเบรคไม่ใช่คงความเร็วไปเหยียบสุดตัวตอนรู้แน่ๆว่าไม่พ้น นิสัยคนไทยคือชอบขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดแล้วบอกว่าช้ามั่งรถเจ๋งขับเร็วได้มั่ง แต่พอเกิดอะไรขึ้นมารับมือไม่ทันหรือไม่ก็ไม่กล้าเหยียบเบรคกลัวรถหมุนทุกครั้งไป ขับเร็วกับประมาทคือสาเหตุหลักของอุบัติเหตุในประเทศไทยครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BoringZee

ผมเคยชนหมาครั้งเดียวคือเส้นทางไปอ่าวอุดม ช่วงที่กำหลังทำถนนและสร้างสะพานตอนกลางคืนช่วง 4 - 5 ได้มืดมากๆ ขับมาแบบไม่เห็นหมาเลย พอชนถึงรู้ว่าชนหมาเพราะ่าได้ยินเสียงร้องด้วยเลยรีบจอดชิดซ้ายแล้วลงไปดู แล้วก็หาหมาไม่เจอ เจอแต่รถที่ไฟตัดหมอกหาย หม้อน้ำงอแต่ไม่แตกนะครับ แผ่นกันลมใต้ห้องเครื่องแตก อาจจะเพราะว่าขับมาไม่เร็วด้วยเพราะว่ามืด เลยเสียหายไม่หนัก ถ้าเห็นผมก็จะชะลอ ถ้ามันยึกยักก็จะแตรสั้นๆ มันก็จะกลับไปทางเดิม ผมไม่หักหลบนะ แต่ถ้ามาเร็วๆ แล้วเห็นหมาแต่ไกล ผมจะลดความเร็วลงแล้วเปลี่ยนช่องมาอยู่เลนกลางหรือซายสุดแทนกันพวกบ้าพลังใช้แตรไล่ผม

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเจอมาไม่นานนี้ หมาวิ่งตัดหน้า

ตอนนั้นขับความเร็ว 60-70 ถ้าจะเบรกให้หยุดเลย ไม่ให้ชนหมาก็เบรคทัน

แต่เห็นข้างหลังมีรถตามมาเลยเลือกไม่เบรค

สำหรับผมถ้าไม่มีรถหลังก็จะเบรคให้ แต่ถ้ามีเลือกชนไปเลย

การหักหลบไม่มีอยู่ในทางเลือกครับ  :-\

สรุปวันนั้นชนไป รถบุบนิดหน่อย แต่ถ้าตัดสินใจเบรค

หรือเบรคโดยใช้สัญชาติญาณป้องกันภัยจากเหตุตรงหน้า คิดแค่ไม่ให้ชน

เราอาจจะเบรคทันนะ แต่โดนชนท้ายแน่นอน จากเรื่องเล็ก จะกลายเป็นเรื่องใหญ่

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับช้าๆเถอะครับ...ยังไงก้อเบรกทัน

ขับเร็วในถนนพวกมอเตอร์เวย์ดีกว่า. ไม่มีน้องหมาวิ่งตัดหน้า

ในชุมชนลดความเร็ว ทว่าเบรกทัน หากไม่เหม่อ เพลินเกินไแ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ S6

จะหักหลบ หรือจะเบรค หรือจะชน ขึ้นกับ ความเร็วรถที่ขับ ยางที่ใช้ โช็คที่ใช้ด้วยครับ
ถ้าไม่เกินลิมิตยางผมจะเบรคก่อนให้ความเร็วลดลงมากที่สุด ค่อยหักหลบ ถ้าคิดว่าจะเบรคด้วยหักหลบด้วยจนเกินลิมิตยาง และช่วงล่าง ก็จะเบรคอย่างเดียวให้เบาที่สุด แล้วก็ประคองพวงมาลัยให้ตรง

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้าเบรคทัน ก็เบรคครับ  , ถ้าไม่ทันจริงๆ  ชนก็ต้องชนครับ  เอาชีวิตเรา ครอบครัวให้ปลอดภัยก่อนครับ

มาเร็วๆ แล้วหักหลบกระทันหัน  เจ็บตัวทุกรายครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Auto

พูดยาก  เวลากะทันหันมันตัดสินใจลำบากว่าไปทางไหน   
 บางคนไม่ได้ฝึกมาก่อน  เจอสถานการณ์จริงก็ทำอะไรไม่ถูก  บางทีตกใจก็สเปะสะปะไปหมด คำว่าสติใช้ได้  แต่ตอนนนั้นครองสติไม่อยู่ทำไงล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกนี้บางทีมันถอยกลับหลังก็มีนะครับ ถ้าชนก็คงต้องชน
ถ้าจะหักจริงๆอย่าหักเยอะ ถ้าชนให้ชนมันน้อยที่สุด

ออฟไลน์ SM.

พวกนี้บางทีมันถอยกลับหลังก็มีนะครับ ถ้าชนก็คงต้องชน
ถ้าจะหักจริงๆอย่าหักเยอะ ถ้าชนให้ชนมันน้อยที่สุด

ออฟไลน์ mamaman

เบรค แค่พอ ปลอดภัยเราครับ แต่จะไม่หักหลบมัน กระทันหัน แน่นอน
ชนคือชนครับ ลดแรงชนให้มากที่สุดแค่นั้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
1. ถ้าขับรถแบบสังเกตุรอบรถ มองกระจกทุกบานตลอดเวลา ก็จะทราบถึงสถานการณ์รอบตัวเรา
และก็จะมีเวลาประเมินความเสี่ยงและตัดสินใจมากขึ้น

2. ถ้าขับมาเรื่อยๆ มองข้างหน้าอย่างเดียว หรืออาจจะมีเหม่อลอยคิดเรื่องอื่นปนด้วยนี่ก็จะยากครับ

กรณีแรกมักจะปลอดภัยครับ เพราะจะรู้ว่าจะเบรค หรือจะชน (ไม่หักหลบแน่นอน)
แต่กรณีที่ 2 นี่อันตรายครับ ตัดสินใจไม่ทัน และมักจะจบด้วยการหักหลบ เว้นแต่จะมีความคิดฝังหัวมาก่อนว่าจะไม่หักหลบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK