ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหนักพวงมาลัย (eps) เบาลงผิดปกติ  (อ่าน 3060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
น้ำหนักพวงมาลัย (eps) เบาลงผิดปกติ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 00:10:52 »
ผมมีเรื่องมาสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกครับ พอดีรถที่บ้าน Lexus GS อายุ 2 ปีครึ่ง พวงมาลัย (ระบบ eps) มีน้ำหนักเบาลงจนผิดสังเกต เบาลงทุกย่านความเร็ว และเบาลงในทุกโหมดการขับขี่ จนกลายเป็นน้ำหนักหน่วงไม่มั่นใจ เป็นมา 2-3 วันแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง เป็นที่ ecu ที่คอยคุมมอเตอร์ผ่อนแรงรึเปล่า? เพราะลมยางก็เติมตามสเปคโรงงานครับ ขับช้าไม่เกิน 190 ไม่ load ที่ 35 psi ขับเร็วเกิน 220 full loaded ที่ 44 psi ปกติผมจะเติม 40 psi ครับ เป็นค่ากลางๆ รถไม่เคยตกหลุมแรงๆ เลย จะทำให้ศูนย์เพี้ยนก็ไม่น่าใช่ ลองเทสถือตรงรถก็ไม่เป๋ พวงมาลัยก็ตรงปกติ ยางเดิมติดรถ โช้คเดิมครับ

ใครพอจะทราบสาเหตุอื่นๆ มั๊ยครับ พอดีรถจะเข้าเช็คระยะรอบถัดไป จะได้ปรึกษาช่างครับ

ออฟไลน์ HLRx

Re: น้ำหนักพวงมาลัย (eps) เบาลงผิดปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 09:27:15 »
รุ่นนี้สามารถปรับความหนืดได้มั้ยครับ ลองเข้าไปปรับใน mode power steering ดู
ในรถผมสามารถปรับได้ 3 ระดับ ผมเลือกแบบ กลางๆ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: น้ำหนักพวงมาลัย (eps) เบาลงผิดปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 11:35:26 »
หน้ายางเสื่อคุณภาพ ก็มีผลต่อน้ำหนักพวงมาลัย
มันจะลื่นๆ เบาๆ ต้องแต่งพวงมาลัยตลอดเวลา