ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติสเร่งเครื่อง แซงไม่พ้น ชนท้ายมาร์ช มาร์ชกระเด็น หมุนฟาดต้นไม้ ดับคารถ  (อ่าน 11485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ แล้วถุงลม....?

ด้านข้างของทุกคัน แข็งแรงน้อยที่สุดครับ
แลมโบ วิ่งฝ่าฝนเสียหลักฟาดกับต้นไม้ยังขาด 2 ท่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ แล้วถุงลม....?

ด้านข้างของทุกคัน แข็งแรงน้อยที่สุดครับ
แลมโบ วิ่งฝ่าฝนเสียหลักฟาดกับต้นไม้ยังขาด 2 ท่อนเลยครับ

รถพวกนี้ตั้งใจให้ขาดครึ่งครับ แยกเป็นสามส่วน
มันมีน๊อตยึดไม่กี่ตัว

ออฟไลน์ Sleepy Boy

นอกประเด็นครับ

ข้างทางถนนเมืองไทยเป็นถนนที่ "ไม่ยอมให้คนผิดพลาดแก้ตัว หรือ มีโอกาส" ครับ

ความหมาย คือ ต้นไม้ยืนต้นที่ปลูกกันริมถนน ต้นใหญ่ๆนี่แหละครับ ตัวปลิดวิญญาณ ถ้ามีการพลาดเกิดขึ้น

ใน ตปท. ถนนมักไม่มีต้นไม้ใหญ่ๆอยู่ริมถนนครับ โดยเฉพาะถนนที่ทำความเร็วได้สูง 

ส่วนใหญ่จะเป็นคลอง หรือ หลุม ดักให้รถตกลงไปและอยู่ในนั้นไม่มีอะไร เป็นตัวหยุดรถแบบต้นไม้ครับ

บ้านเราหลายเหตุ เสียชีวิต หรือ เจ็บหนัก จากชนต้นไม้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
นอกประเด็นครับ

ข้างทางถนนเมืองไทยเป็นถนนที่ "ไม่ยอมให้คนผิดพลาดแก้ตัว หรือ มีโอกาส" ครับ

ความหมาย คือ ต้นไม้ยืนต้นที่ปลูกกันริมถนน ต้นใหญ่ๆนี่แหละครับ ตัวปลิดวิญญาณ ถ้ามีการพลาดเกิดขึ้น

ใน ตปท. ถนนมักไม่มีต้นไม้ใหญ่ๆอยู่ริมถนนครับ โดยเฉพาะถนนที่ทำความเร็วได้สูง 

ส่วนใหญ่จะเป็นคลอง หรือ หลุม ดักให้รถตกลงไปและอยู่ในนั้นไม่มีอะไร เป็นตัวหยุดรถแบบต้นไม้ครับ

บ้านเราหลายเหตุ เสียชีวิต หรือ เจ็บหนัก จากชนต้นไม้ครับ

แต่ถึงเป็นอย่างนั้นแล้วหลายคันก็ขับเป็นพายุแม้กระทั่งตอนฝนตก ถนนกับสภาพแวดล้อมก็ส่วนหนึ่งแต่หลักๆผมว่าเกิดจากคนนี่แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mick

เสียดายจริงๆครับที่คนก่อเหตไม่ตาย แต่คนไม่รู้เรื่องต้องมาตายแทน
อยากให้คนก่อเหตตายไปจังครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
"ถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตายอย่างแรง"

เวลาแซงทำไมต้องหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง ไม่มีกระจกมองหลังกับกระจกมองข้างหรือครับ เวลาแซงผมไม่เคยต้องละสายตาจากรถคันหน้า แล้วหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง กระจกมองหลังกับกระจกมองข้างก็กะระยะได้แล้ว

ไอบ้านี่จะหันหลังไปมองทำไม กระจกมองหลังมองข้างไม่มีรึไง รู้สึกแย่จังครับที่ต้องใช้ถนนร่วมกับพวก ปญอ แบบนี้ แถมมาทำคนอื่นตายอีก

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

ตอนแรกผมจะไม่ตอบนะครับ แต่ผมทนไม่ได้จริงๆ อุบัติเหตุก็คืออุบัติเหตุครับ ถ้าอยากจะใช้อารมณ์ด่า ทำได้เลยครับ ใครบอกว่าไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน ผมเองก็ไม่เคยสนใจที่จะอ่านอยู่แล้ว ผมมองว่ามันไม่มีประโยชน์อะไรเลย ผมมั่นใจว่า 100% ของคนที่ตอบกระทู้นี้ ไม่มีใครไปอยู่ ณ ที่เกิดเหตุจริงๆซักคน แต่ผมเข้าใจได้ว่าการอ่านข่าวแบบนี้มันทำให้เกิดความรู้สึกอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมาได้ มันก็เป็นสิทธิ์ของทุกคนที่จะแสดงอารมณ์นั้นออกมาครับ ผมคงจะไม่ห้ามใคร

แต่การแสดงความคิดเห็นที่ว่าเทคนิคเพื่อความปลอดภัยซึ่งทั่วโลกเขาทำกันมันเป็นเรื่องที่โง่ และปัญญาอ่อน ผมมองว่านอกเหนือจากจะทำให้มีความอันตรายมากขึ้น ยังสร้างความเข้าใจผิดๆถึงความปลอดภัยอีกด้วย อันนี้ผมว่าน่ากลัวกว่าเยอะครับ การทำ Shoulder Check เป็นสิ่งที่สำคัญมากกับการขับรถบนท้องถนน การมองแค่กระจกมองข้างความจริงแล้วคือมันไม่พอ มันไม่เคยพอ ต่อให้กระจกมองข้างและมองหลังจะใหญ่แค่ไหน หรือต่อให้มีเทคโนโลยีช่วย Blind Spot ไม่ใช่สิ่งที่ลบล้างออกไปได้

แล้วอย่าลืมนะครับ ว่าการหันไปมองกระจกมองข้าง หรือกระจกมองหลัง ก็เป็นการละสายตาจากถนนเช่นเดียวกัน

สิ่งที่คนขับอัลติสทำผิด ไม่ใช่การหันหลังกลับไปดู แต่คือการหันหลังกลับไปดูนานเกินไป หรือ หันหลังกลับไปดูแล้วตัดสินใจจะแซงก่อนที่จะถึงเวลาที่สมควร การหันไปดูไม่ควรทำพร้อมกับการเร่งแซง เขาอาจจะเริ่มเร่งแซงทั้งๆที่ยังหันหลังอยู่ การหันไปดูใช้เวลาเพียงชั่วเสี้ยววินาทีเท่านั้น ต่อให้มีการเบรคกระทันหัน ถ้ามีการเว้นระยะห่างจากรถคันหน้ามากพอ การทำ Shoulder Check มีโอกาสที่จะก่ออุบัติเหตุน้อยมากๆครับ

ปัญหาไม่ใช่การหันหลังไปดู

อยากจะให้เข้าใจกันครับ ถ้าเกิดจะโต้แย้งก็ทำได้ครับ แต่ผมไม่ตอบกลับใดๆทั้งสิ้นนะครับ แล้วก็จะไม่กลับมาอ่านด้วย ผมว่าผมบอกประเด็นที่ต้องการบอกหมดแล้ว มันเป็นความคิดที่เกือบจะสากล แต่ประเทศไทยไม่มีการสอน ถ้าเกิดอยากโต้แย้งจริง ให้ไปโต้แย้งกับคนสอนขับรถยนต์ทั่วโลกได้เลยครับ

สุดท้ายนี้ ขอฝากคลิปนี้เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

https://youtu.be/yw9WhWI_pMc?t=50s

ตรรกะป่วยๆ ถ้าต้องหันไปมองหลังเองแล้วบริษัทผลิตรถยนต์ทุกบริษัท ย้ำนะว่าทุกบริษัท จะทำกระจกมองข้างมองหลังมาทำมะเขืออะไรวะครับ

จนเดี๋ยวนี้เค้ามีกล้องติดกระจกข้างบ้าง สัญญาณเตือนบ้าง เพื่อลบจุดบอดในการมอง ถ้าหันไปมองแล้วดีกว่าจะทำของพวกนี้ให้เปลืองต้นทุนทำไม

ลองใช้สมองน้อยๆคิดดูแล้วกันว่าอะไรดีกว่า ระหว่างมองกระจกข้างกระจกหลัง เสียเวลาแค่เสี้ยววินาทีแลกกับมีจุดบอดนิดหน่อย กับหันหลังไปมองเลย จุดบอดมีรึเปล่าไม่รู้แต่เสียเวลาวินาทีกว่าขึ้นไปแน่ๆ (ถ้าคิดว่าตัวเองหันหลังมองได้เร็วกว่านั้น มาลองพิสูจน์กันได้) อันไหนเสี่ยงอุบัติเหตุมากกว่ากัน

ผมว่าคุณนี่มันนิสัยเด็กมากๆเลยอ่ะครับ มีการบอกด้วยว่าด่าไปเลยนะ ไม่กลับมาดูละ มันอารมณ์เด็กขี้แพ้โดนแกล้งเลยด่าแล้ววิ่งหนี แต่เอาเหอะครับ 100% ของพวกนิสัยแบบนี้ื กลับมาอ่านอยู่แล้วแหละ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต้มน้ำหรือยัง ฉีกซองมาม่าแล้วนะ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
นับถอยหลังกระทู้โดนล้อค 55 ความจริงกระทู้แบบนี้อ่านแล้วได้ความรู้นะครับ ผมเองก็ได้บทเรียนหลายๆอย่างจากกระทู้อุบัติเหตูเหล่านี้ หลายคนก็วิเคราะห์ไว้ได้ดี

แต่หลังๆตั้งทีไรดร่ามาทุกที

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
ชออนุญาตให้เป็นกระทู้ความรู้นะครับ
ดูกันชัดๆ อะไรคือ Shoulder Check ทำอย่างไร หันหน้าไปทางไหน หันแค่ไหน หันกี่องศา หันกี่ครั้ง ทำตอนไหน

Shoulder Check ตอนเปลี่ยนเลน ไม่มีการหันหน้ากลับไปมองรถข้างหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 16:55:21 โดย nez »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่า ท่าน จขกท. ต้องการแชร์ให้ดูเป็น case study นะครับ

ไม่ได้มีเจนตามาให้เราๆท่านๆด่ากันสนุกปาก หรือมาดราม่ากันในเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นเรื่อง

ใจร่มๆ แล้วเก็บไว้เป็นประสบการณ์เผื่อเราอาจจะต้องประสบพบเจอเองดีกว่าครับ
ว่าเราจะจัดการอย่างไร ให้เราปลอดภัย คนในรถปลอดภัย

เห็นกระทู้เรื่องอุบัติเหตุทีไร ต้องด่ากันมั่วแล้วก็มาจบที่การดราม่ากันเองในหมู่สมาชิกทุกทีสิน่า

ด้วยความเคารพ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
"ถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตายอย่างแรง"

เวลาแซงทำไมต้องหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง ไม่มีกระจกมองหลังกับกระจกมองข้างหรือครับ เวลาแซงผมไม่เคยต้องละสายตาจากรถคันหน้า แล้วหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง กระจกมองหลังกับกระจกมองข้างก็กะระยะได้แล้ว

ไอบ้านี่จะหันหลังไปมองทำไม กระจกมองหลังมองข้างไม่มีรึไง รู้สึกแย่จังครับที่ต้องใช้ถนนร่วมกับพวก ปญอ แบบนี้ แถมมาทำคนอื่นตายอีก

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

ตอนแรกผมจะไม่ตอบนะครับ แต่ผมทนไม่ได้จริงๆ อุบัติเหตุก็คืออุบัติเหตุครับ ถ้าอยากจะใช้อารมณ์ด่า ทำได้เลยครับ ใครบอกว่าไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน ผมเองก็ไม่เคยสนใจที่จะอ่านอยู่แล้ว ผมมองว่ามันไม่มีประโยชน์อะไรเลย ผมมั่นใจว่า 100% ของคนที่ตอบกระทู้นี้ ไม่มีใครไปอยู่ ณ ที่เกิดเหตุจริงๆซักคน แต่ผมเข้าใจได้ว่าการอ่านข่าวแบบนี้มันทำให้เกิดความรู้สึกอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมาได้ มันก็เป็นสิทธิ์ของทุกคนที่จะแสดงอารมณ์นั้นออกมาครับ ผมคงจะไม่ห้ามใคร

แต่การแสดงความคิดเห็นที่ว่าเทคนิคเพื่อความปลอดภัยซึ่งทั่วโลกเขาทำกันมันเป็นเรื่องที่โง่ และปัญญาอ่อน ผมมองว่านอกเหนือจากจะทำให้มีความอันตรายมากขึ้น ยังสร้างความเข้าใจผิดๆถึงความปลอดภัยอีกด้วย อันนี้ผมว่าน่ากลัวกว่าเยอะครับ การทำ Shoulder Check เป็นสิ่งที่สำคัญมากกับการขับรถบนท้องถนน การมองแค่กระจกมองข้างความจริงแล้วคือมันไม่พอ มันไม่เคยพอ ต่อให้กระจกมองข้างและมองหลังจะใหญ่แค่ไหน หรือต่อให้มีเทคโนโลยีช่วย Blind Spot ไม่ใช่สิ่งที่ลบล้างออกไปได้

แล้วอย่าลืมนะครับ ว่าการหันไปมองกระจกมองข้าง หรือกระจกมองหลัง ก็เป็นการละสายตาจากถนนเช่นเดียวกัน

สิ่งที่คนขับอัลติสทำผิด ไม่ใช่การหันหลังกลับไปดู แต่คือการหันหลังกลับไปดูนานเกินไป หรือ หันหลังกลับไปดูแล้วตัดสินใจจะแซงก่อนที่จะถึงเวลาที่สมควร การหันไปดูไม่ควรทำพร้อมกับการเร่งแซง เขาอาจจะเริ่มเร่งแซงทั้งๆที่ยังหันหลังอยู่ การหันไปดูใช้เวลาเพียงชั่วเสี้ยววินาทีเท่านั้น ต่อให้มีการเบรคกระทันหัน ถ้ามีการเว้นระยะห่างจากรถคันหน้ามากพอ การทำ Shoulder Check มีโอกาสที่จะก่ออุบัติเหตุน้อยมากๆครับ

ปัญหาไม่ใช่การหันหลังไปดู

อยากจะให้เข้าใจกันครับ ถ้าเกิดจะโต้แย้งก็ทำได้ครับ แต่ผมไม่ตอบกลับใดๆทั้งสิ้นนะครับ แล้วก็จะไม่กลับมาอ่านด้วย ผมว่าผมบอกประเด็นที่ต้องการบอกหมดแล้ว มันเป็นความคิดที่เกือบจะสากล แต่ประเทศไทยไม่มีการสอน ถ้าเกิดอยากโต้แย้งจริง ให้ไปโต้แย้งกับคนสอนขับรถยนต์ทั่วโลกได้เลยครับ

สุดท้ายนี้ ขอฝากคลิปนี้เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

https://youtu.be/yw9WhWI_pMc?t=50s

+ 1

ออฟไลน์ kiwiwi

อ่านหลายๆความเห็นแล้ว...
ทฤษฎี worst case ของผม ก็ยังน่าใช้อยู่นะครับ

ไม่มั่นใจ ก็ไม่ต้องแซง

สำหรับผม การทำ shoulder check อะไรเนี่ย
คือสิ่งที่ผมไม่อยากให้ทำเลย

มันคือสิ่งที่เลวร้ายที่สุดสิ่งหนึ่งที่ถ้าคุณทำไปแล้ว อาจเกิดอุบัติเหตุแน่ๆ เวลาที่รถวิ่งด้วยความเร็วพอประมาณ

เพราะตอนนั้นที่คุณทำ แปลว่า คุณกำลัง"ไม่มั่นใจ"ในสภาพแวดล้อมของการจราจรรอบๆตัวคุณ เกิดข้างหน้าเบรคกระทันหันหรืออะไรก็แล้วแต่ ผลคือ "ชน" สถานเดียว

ดังนั้น การใช้แค่อุปกรณ์ที่ทำให้คุณๆเห็นรถคันหลังโดยไม่ต้องถอนสายตาเกินไปนัก น่าจะช่วยได้เยอะครับ หากอุปกรณ์ดังกล่าวทำให้คุณไม่เห็นจุดบอด ก็จงอย่าเสี่ยงเลย

เพราะหากคุณๆกำลังไม่มั่นใจ คือ ไม่ต้องเปลี่ยนเลนครับ ถ้าพลาดจากจุดนั้นไป ก็ไปกลับรถข้างหน้า ดีกว่าเยอะ

เสริมนิดนะครับ การทำ shoulder check ในช่วงที่รถสามารถใช้ความเร็วได้ไม่น่าจะเป็นหลักสากลเท่าไหร่นัก ทำไมเหรอ ผมถึงคิดแบบนั้น

เพราะถ้าเป็นหลักสากลจริงๆ... โลกนี้คงห้ามรถบรรทุกรวมถึงรถบัสวิ่งกันแล้วล่ะครับ รถเหล่านี้คุณๆไม่สามารถทำได้แน่นอน ต้องอาศัยกระจกมองข้างเท่านั้นครับ คุณจะไปทำ shoulder check ตอนจะแซง แล้วจะเห็นอะไร?

ถ้าไม่เห็นด้วยอุปกรณ์ช่วย หนทางที่ดีที่สุด คือ ไม่ทำการใดๆทั้งสิ้นครับ น่าจะปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ Pegasus7700

จะหันหลังไปดูทำไมในจังหวะนั้นๆ
การหันไปดูเป็นสิ่งที่ดี แต่ดูจังหวะด้วย

ขับรถไม่เก่งก็มีความเป็นไปได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22