ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติสเร่งเครื่อง แซงไม่พ้น ชนท้ายมาร์ช มาร์ชกระเด็น หมุนฟาดต้นไม้ ดับคารถ  (อ่าน 11484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

ที่ จ.สุพรรณบุรี เมื่อเวลา 07.30 น.วันที่ 10 ก.ย. ร.ต.อ.พิสิษฐ์ ปทุมสูติ รอง สว.(สอบสวน) สภ.ศรีประจันต์ จ.สุพรรณบุรี รับแจ้งเหตุรถชนกันมีคนเสียชีวิตติดภายในที่ถนนสายศรีประจันต์-สามชุก หมู่ 6 ต.วังน้ำซับ จึงรุดไปตรวจสอบพร้อมแพทย์เวร รพ.ศรีประจันต์ และมูลนิธิเสมอกันกู้ภัยสุพรรณบุรี พบรถเก๋งยี่ห้อนิสสัน มาร์ซ สีเขียวอ่อน ทะเบียน ญร 8296 กรุงเทพมหานคร เสียหลักประตูด้านคนขับชนอัดติดกับต้นไม้ข้างทางสภาพพังยับเยิน ภายในรถพบร่างนายอนุชา เจริญ อายุ 40 ปีอยู่บ้านเลขที่ 48 หมู่ 2 ต.ย่านยาว อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี ถูกอัดก๊อปปี้เสียชีวิตคาเบาะนั่งคนขับเจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องมือตัดช่วยนำร่างออกมาตรวจพิสูจน์ ที่ใบหน้าและลำตัวมีแผลจากเศษกระจก มีเลือดออกที่ใบหน้าและศีรษะ ที่พื้นถนน และในรถมีแกลอนน้ำเบนซินขนาด 30 ลิตรมีน้ำมันอยู่เต็มแกลอนตกอยู่ 7 แกลอน และเศษชิ้นส่วนรถยนต์กระจายเกลื่อน ห่างกันประมาณ 30 เมตรพบรถยนต์เก๋งยี่ห้อโตโยต้าอัลติส สีบรอนซ์เงิน ทะเบียน 2 กล 6669 กรุงเทพมหานคร เสียหลักพลิกตะแคงอยู่ริมถนนสภาพหน้ารถ กระจกหน้าและหลังแตกละเอียดหน้ารถมีรอยพังยับ

ร.ต.อ.พิสิษฐ์ ปทุมสูติ รอง สว.(สอบสวน) สภ.ศรีประจันต์ กล่าวว่าจากการสอบสวนเบื้องต้นทราบว่า
ก่อนเกิดเหตุนายศักดิ์ชัย  ศิลปะชัย อายุ 23 ปีคนขับรถเก๋งโตโยต้า คู่กรณี ซึ่งได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย ยืนรอมอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตำรวจอยู่ที่เกิดเหตุ ให้การว่าตนทำงานอยู่ รง.น้ำตาลแห่งหนึ่ง ก่อนเกิดเหตุได้ขับรถมาจาก จ.สมุทรปราการ มุ่งหน้ากลับบ้าน ที่ อ.เดิมบางนางบวช มาตามถนนสายดังกล่าว โดยขับตามหลังรถเก๋งนิสสัน ของผู้ตายและขับอยู่เลนเดียวกันถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตายอย่างแรง ทำให้รถของผู้ตายเสียหลักหมุน ประตูด้านคนขับชนอัดกับต้นไม้ข้างทางอย่างแรงทำเสียชีวิต เบื้องต้นเจ้าหน้าที่แจ้งข้อหานายศักดิ์ชัย  ขับรถประประมาท เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ควบคุมตัวส่งดำเนินคดีต่อไป

http://www.tnews.co.th/contents/356678
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 16:38:45 โดย Gine »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
แซงง่าวๆอีกแล้ว ทำเค้าตายอีก

R.I.P

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

:'( แย่เลยครับ ทั้งคนตายรถพัง

ถ้าไม่พร้อมแซงก็เกาะๆ กันไปเถอะครับ

ออฟไลน์ AboveGod

แย่มากขับแบบไม่รู้กำลังรถตัวเอง  >:(

รถใหม่น่าจะมีแรงม้าเยอะหน่อย อัตราเร่งดีๆ จะได้แซงกันพ้นๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
คนขับล้วนๆ ไม่มีวัวผสม

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

RIP  ครับ

ประมาทกันจริง ๆ

ออฟไลน์ mozart

ไม่รู้จักประมาณตัวเอง แล้วยังทำคนอื่นเดือนร้อนอีก

ออฟไลน์ siwakorn

"โดยขับตามหลังรถเก๋งนิสสัน ของผู้ตายและขับอยู่เลนเดียวกันถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตาย"

ทำไมอ่านดูไม่เหมือนแซงไม่พ้น เหมือนหักอออกไม่พ้นแล้วไปปาดกับท้าย march เลยครับ แบบนี้คนขับล้วนๆกำลังเครื่องไม่เกี่ยวเลย

ออฟไลน์ dekdemo

ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ แล้วถุงลม....?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 18:21:32 โดย dekdemo »

ออฟไลน์ akewizard

เรื่องนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับรถไม่แรงแซงไม่พ้นหรอก.....

รถอัลติสขับตามหลังมาชมาแล้วจะเปลี่ยนเข้าเลนขวาเพื่อแซงแต่หันไปมองรถหลังเลยไปชนท้ายมาชจนเสียหลักหมุนลงข้างทาง
ทำให้ผมนึกถึงบทความของคุณแพนเรื่องหลักการแซงขึ้นมาเลย...

รถจะแรงแค่ไหนไม่สำคัญเท่ากับวิธีการและการระวังภัยที่ถูกต้องครับ
นี่ขนาดถนนไป-กลับ 4 เลน ยังชนกันได้เลย

ออฟไลน์ tnp_super

ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ
นั่นสิครับ สี่เลนยังชนท้ายเขาแสดงว่าประมาทมากๆ

ออฟไลน์ rtong

ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ
RIP เสียใจด้วยครับ

ต้นไม้  เสา  เป็นของแข็งเจอแบบนั้นก็เอาไม่อยู่ครับ
อยู่ที่มุม  องศาที่รับแรงกระแทกด้วย  ที่ทดสอบกันส่วนใหญ่จะทำตรงเสา B  เคยมีภาพ cr-v เอาด้านข้างชนรถก็พังยับ
แต่คันในภาพเหมือนโดนตรงประตู บริเวณคนขับเต็มๆ  หลังคาก็ยุบลงมาด้วย  ไม่แน่ใจว่าคาดเข็มขัดนิรภัยไหม

ออฟไลน์ Sacrifice

เอาประตูซัดเข้าต้นไม้เต็มแบบนี้ D segment จะรอดหรือเปล่าวไม่รู้เลย

ออฟไลน์ Mike

S Class ก็ไม่รอดครับ

โมเมนตัม ขณะชนสูงมาก
P=mv

รถหนักเป็นตัน และขับเร็ว 60+ km/hr

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ความจริงแล้ว (ด้านข้าง)รถนิสสันมาร์ชแข็งแรงไหมครับ แล้วถุงลม....?

ต้องรู้ก่อนว่าชนและปะทะที่ความเร็วเท่าใด จึงจะสามารถประเมินความแข็งแรงของตัวรถได้  ลักษณะนี้น่าจะขับมาเร็วด้วยกันทั้งคู่ หรืออาจจะแข่งกันมา ถนนโล่งๆสองเลนไม่น่าจะเกิดเหตุได้ มาร์ชน่าจะแต่งดูจากฝากระโปรง อัลติชคงแซงไม่ขึ้น พอเจอรถช้าขวางก็เลยหลบเข้าหลังมาร์ชกระทันหัน แต่ไม่พ้นเกี่ยวเข้าที่ด้านท้าย คงต้องดูร่องรอยการเฉี่ยวชน

ด้วยเหตุนี้จึงควรมีถุงลมด้านข้างและม่านถุงลมกันศรีษะกระแทกกระจก ถ้ามีถุงลม 6 ใบ คนขับอาจจะไม่เสียชีวิต  ผู้ผลิตรถควรให้มาเป็นมาตรฐานในทุกรุ่นได้แล้ว

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
ดูจากรูปต้นไม้เข้าไปเกือบเกียร์ ถุงลมกับม่านด้านข้างจะไหวหราครับ

ออฟไลน์ puo

ตามข่าวคนขับอัลติส อายุ23 น่าจะมีประสบการณ์ในการขับรถน้อย การกะระยะไม่แม่น พลอยให้คนอื่นเสียชีวิต RIP. ครับ

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
"ถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตายอย่างแรง"

เวลาแซงทำไมต้องหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง ไม่มีกระจกมองหลังกับกระจกมองข้างหรือครับ เวลาแซงผมไม่เคยต้องละสายตาจากรถคันหน้า แล้วหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง กระจกมองหลังกับกระจกมองข้างก็กะระยะได้แล้ว

ออฟไลน์ final

ไอบ้านี่จะหันหลังไปมองทำไม กระจกมองหลังมองข้างไม่มีรึไง รู้สึกแย่จังครับที่ต้องใช้ถนนร่วมกับพวก ปญอ แบบนี้ แถมมาทำคนอื่นตายอีก

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
"ถึงที่เกิดเหตุได้หันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง พร้อมกับเร่งเครื่องแซง แต่ไม่พ้นจึงพุ่งชนท้ายรถของผู้ตายอย่างแรง"

เวลาแซงทำไมต้องหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง ไม่มีกระจกมองหลังกับกระจกมองข้างหรือครับ เวลาแซงผมไม่เคยต้องละสายตาจากรถคันหน้า แล้วหันหน้ากลับไปดูรถคันหลัง กระจกมองหลังกับกระจกมองข้างก็กะระยะได้แล้ว

ไอบ้านี่จะหันหลังไปมองทำไม กระจกมองหลังมองข้างไม่มีรึไง รู้สึกแย่จังครับที่ต้องใช้ถนนร่วมกับพวก ปญอ แบบนี้ แถมมาทำคนอื่นตายอีก

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

ตอนแรกผมจะไม่ตอบนะครับ แต่ผมทนไม่ได้จริงๆ อุบัติเหตุก็คืออุบัติเหตุครับ ถ้าอยากจะใช้อารมณ์ด่า ทำได้เลยครับ ใครบอกว่าไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน ผมเองก็ไม่เคยสนใจที่จะอ่านอยู่แล้ว ผมมองว่ามันไม่มีประโยชน์อะไรเลย ผมมั่นใจว่า 100% ของคนที่ตอบกระทู้นี้ ไม่มีใครไปอยู่ ณ ที่เกิดเหตุจริงๆซักคน แต่ผมเข้าใจได้ว่าการอ่านข่าวแบบนี้มันทำให้เกิดความรู้สึกอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมาได้ มันก็เป็นสิทธิ์ของทุกคนที่จะแสดงอารมณ์นั้นออกมาครับ ผมคงจะไม่ห้ามใคร

แต่การแสดงความคิดเห็นที่ว่าเทคนิคเพื่อความปลอดภัยซึ่งทั่วโลกเขาทำกันมันเป็นเรื่องที่โง่ และปัญญาอ่อน ผมมองว่านอกเหนือจากจะทำให้มีความอันตรายมากขึ้น ยังสร้างความเข้าใจผิดๆถึงความปลอดภัยอีกด้วย อันนี้ผมว่าน่ากลัวกว่าเยอะครับ การทำ Shoulder Check เป็นสิ่งที่สำคัญมากกับการขับรถบนท้องถนน การมองแค่กระจกมองข้างความจริงแล้วคือมันไม่พอ มันไม่เคยพอ ต่อให้กระจกมองข้างและมองหลังจะใหญ่แค่ไหน หรือต่อให้มีเทคโนโลยีช่วย Blind Spot ไม่ใช่สิ่งที่ลบล้างออกไปได้

แล้วอย่าลืมนะครับ ว่าการหันไปมองกระจกมองข้าง หรือกระจกมองหลัง ก็เป็นการละสายตาจากถนนเช่นเดียวกัน

สิ่งที่คนขับอัลติสทำผิด ไม่ใช่การหันหลังกลับไปดู แต่คือการหันหลังกลับไปดูนานเกินไป หรือ หันหลังกลับไปดูแล้วตัดสินใจจะแซงก่อนที่จะถึงเวลาที่สมควร การหันไปดูไม่ควรทำพร้อมกับการเร่งแซง เขาอาจจะเริ่มเร่งแซงทั้งๆที่ยังหันหลังอยู่ การหันไปดูใช้เวลาเพียงชั่วเสี้ยววินาทีเท่านั้น ต่อให้มีการเบรคกระทันหัน ถ้ามีการเว้นระยะห่างจากรถคันหน้ามากพอ การทำ Shoulder Check มีโอกาสที่จะก่ออุบัติเหตุน้อยมากๆครับ

ปัญหาไม่ใช่การหันหลังไปดู

อยากจะให้เข้าใจกันครับ ถ้าเกิดจะโต้แย้งก็ทำได้ครับ แต่ผมไม่ตอบกลับใดๆทั้งสิ้นนะครับ แล้วก็จะไม่กลับมาอ่านด้วย ผมว่าผมบอกประเด็นที่ต้องการบอกหมดแล้ว มันเป็นความคิดที่เกือบจะสากล แต่ประเทศไทยไม่มีการสอน ถ้าเกิดอยากโต้แย้งจริง ให้ไปโต้แย้งกับคนสอนขับรถยนต์ทั่วโลกได้เลยครับ

สุดท้ายนี้ ขอฝากคลิปนี้เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

https://youtu.be/yw9WhWI_pMc?t=50s

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
คุณความเห็นรูปแมวข้างบนไม่ต้องกลับมาอ่านน่ะดีแล้ว เพราะคงกลัวจะรับไม่ได้กับคำด่า ประณามหามแห่ เพราะแนวคิดสุดโต่งแบบคุณคงมีคนเดียวนี่แหละในโลกเลยนะ ขอย้ำว่าในโลก ในจักรวาลด้วยซ้ำ ไม่ต้องอ้างหลักสากลมั่วๆอะไรนั่นหรอก ตรกรกะประหลาดแบบนี้ ผมขับรถมาจนจะครึ่งศตวรรษแล้ว ไม่เคยหันหลังกลับไปดูรถเพื่อความปลอดภัยอะไรแบบที่คุณว่า นอกจากขี่มอไซเท่านั้นที่จะทำแบบนั้น ขับรถยนต์ กระจกมองหลังมองข้างจะมีไว้ทำไมเอาไว้ให้บรรบุรุษคุณกราบไว้บนหิ้งบูชาหรืออย่างไร โคตรประหลาดกับความคิด อ่านแล้วของขึ้น เขาเม้นท์มาด้วยสมาัญสำนึกปรกติ กลับมาแว้งว่าเขา เฮ้อ ต้องทำใจกับคนประเภทนี้ ส่วนในข่าวไอ้คนขับอัลติสมันให้การแปลกๆนะผมว่าอ่านดูแล้ว แต่ถ้าเป็นจริงตามที่มันว่าผมว่ามันสมควรถูกยึดใบขับขี่และห้ามขับรถตลอดชีวิต เป็นอันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ
ปล.ในข่าวบอกถนนสายศรีประจันต์ :-\ - สามชุด ทำไมไม่บอกไปเลยว่าเป็นสาย 340 สุพรรณ - ชัยนาท หรือว่ามันเป็นสายใน ?
อ้อ ผมขอทำนายว่ากระทู้นี้เดวคงโดนล๊อคเพราะน่าจะมีดราม่าเกิดขึ้นตามมาแน่ๆ อิอิ :-X

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คุณความเห็นรูปแมวข้างบนไม่ต้องกลับมาอ่านน่ะดีแล้ว เพราะคงกลัวจะรับไม่ได้กับคำด่า ประณามหามแห่ เพราะแนวคิดสุดโต่งแบบคุณคงมีคนเดียวนี่แหละในโลกเลยนะ ขอย้ำว่าในโลก ในจักรวาลด้วยซ้ำ ไม่ต้องอ้างหลักสากลมั่วๆอะไรนั่นหรอก ตรกรกะประหลาดแบบนี้ ผมขับรถมาจนจะครึ่งศตวรรษแล้ว ไม่เคยหันหลังกลับไปดูรถเพื่อความปลอดภัยอะไรแบบที่คุณว่า นอกจากขี่มอไซเท่านั้นที่จะทำแบบนั้น ขับรถยนต์ กระจกมองหลังมองข้างจะมีไว้ทำไมเอาไว้ให้บรรบุรุษคุณกราบไว้บนหิ้งบูชาหรืออย่างไร โคตรประหลาดกับความคิด อ่านแล้วของขึ้น เขาเม้นท์มาด้วยสมาัญสำนึกปรกติ กลับมาแว้งว่าเขา เฮ้อ ต้องทำใจกับคนประเภทนี้ ส่วนในข่าวไอ้คนขับอัลติสมันให้การแปลกๆนะผมว่าอ่านดูแล้ว แต่ถ้าเป็นจริงตามที่มันว่าผมว่ามันสมควรถูกยึดใบขับขี่และห้ามขับรถตลอดชีวิต เป็นอันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ
ปล.ในข่าวบอกถนนสายศรีประจันต์ :-\ - สามชุด ทำไมไม่บอกไปเลยว่าเป็นสาย 340 สุพรรณ - ชัยนาท หรือว่ามันเป็นสายใน ?
อ้อ ผมขอทำนายว่ากระทู้นี้เดวคงโดนล๊อคเพราะน่าจะมีดราม่าเกิดขึ้นตามมาแน่ๆ อิอิ :-X

ขอแย้งเบาๆ ไม่บอกว่าคุณเรียลแมวพูดถูกทั้งหมด แต่คุณไม่รู้เลยว่ามันมีหลักนี้อยู่
สิ่งหนึ่งคือ Shoulder Check เป็นหลักปฏิบัติที่สากลทำกัน จริง แต่ต้องมีหลักการ คือ

1) ทำเพื่อเช็คจุดบอดที่กระจกมองข้าง/มองหลัง อาจจะไม่เห็นในบางจังหวะ เช่น รถเล็กขึ้นแทรก หรือรถคันที่จะแซงเกิดเฮี้ยน ขึ้นเทียบกะทันหัน
2) ใช้เวลาแค่ "ประเดี๋ยวเดียว" ไม่ใช่หันไปแล้ว หันไปอยู่อย่างนั้น ผมเข้าใจว่าอัลติสก็คงทำแบบนี้แหละ คือหันไปนานเกิน

หรืออีกกรณีคือ มีวัตถุขวางที่ไม่แน่ใจว่าเซ็นเซอร์จะเอาอยู่ไหม
และกรณีกระบะขนของที่บรรทุกเต็ม กระจกมองหลังใช้ไม่ได้
แต่ถ้าหันไปนานๆ อันนั้นใช้กับการถอยรถในจุดที่กะระยะลำบาก เช่น ติดกำแพง

เพราะการขับสัก 100+ 1 วินาทีก็หมายถึง 30 เมตร+ หรือพูดง่ายๆ 6 ช่วงคันรถ
คนสมัยนี้ขับรถค่อนข้างจี้ตรูดเป็นธรรมชาติ ขับ 120 บางคนยังเว้นไม่ถึง 1 ช่วงคันก็มี
ถ้าไม่รู้ระยะ กะไม่เป็น การหันไปนานๆ มันจะเปลี่ยนจาก Shoulder Check เป็นจิ้มตรูดคันหน้าแทน

R.I.P. เจ้าของมาร์ชด้วยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เรื่องจริง ๆ เป็นไง ไม่มีใครรู้ครับ เพราะไม่มีคลิป

ออฟไลน์ palma

นอกประเด็นครับ

ข้างทางถนนเมืองไทยเป็นถนนที่ "ไม่ยอมให้คนผิดพลาดแก้ตัว หรือ มีโอกาส" ครับ

ความหมาย คือ ต้นไม้ยืนต้นที่ปลูกกันริมถนน ต้นใหญ่ๆนี่แหละครับ ตัวปลิดวิญญาณ ถ้ามีการพลาดเกิดขึ้น

ใน ตปท. ถนนมักไม่มีต้นไม้ใหญ่ๆอยู่ริมถนนครับ โดยเฉพาะถนนที่ทำความเร็วได้สูง 

ส่วนใหญ่จะเป็นคลอง หรือ หลุม ดักให้รถตกลงไปและอยู่ในนั้นไม่มีอะไร เป็นตัวหยุดรถแบบต้นไม้ครับ

บ้านเราหลายเหตุ เสียชีวิต หรือ เจ็บหนัก จากชนต้นไม้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Ws pattaya

นอกประเด็นครับ

ข้างทางถนนเมืองไทยเป็นถนนที่ "ไม่ยอมให้คนผิดพลาดแก้ตัว หรือ มีโอกาส" ครับ

ความหมาย คือ ต้นไม้ยืนต้นที่ปลูกกันริมถนน ต้นใหญ่ๆนี่แหละครับ ตัวปลิดวิญญาณ ถ้ามีการพลาดเกิดขึ้น

ใน ตปท. ถนนมักไม่มีต้นไม้ใหญ่ๆอยู่ริมถนนครับ โดยเฉพาะถนนที่ทำความเร็วได้สูง 

ส่วนใหญ่จะเป็นคลอง หรือ หลุม ดักให้รถตกลงไปและอยู่ในนั้นไม่มีอะไร เป็นตัวหยุดรถแบบต้นไม้ครับ

บ้านเราหลายเหตุ เสียชีวิต หรือ เจ็บหนัก จากชนต้นไม้ครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

นึกถึง ลุง คนนึง ที่แก ปลูกต้นกล้วย เต็มข้างทาง ลดแรงปะทะ ช่วยชีวิตคนได้

ออฟไลน์ HHHsung

บ้านเราไม่เหลือที่ให้ต้นไม่อยู่แล้วครับ ไปปลูกที่อื่นกลัวจะเหลือแต่ตอ อยู่ริมถนนรถวิ่งผ่านไปมาคงไม่มีใครกล้วขโมย

เรื่อการขับรถ ไม่อยากวิจารณ์เพราะไม่มีคลิป และ โดยทั่วไปผมมักไม่เชื่อคำพูดจากปากคนขับเท่าไหร่

โดยเฉพาะกรณีร้ายแรง เพราะมักจะโลกสวยกว่าปกติ เห็นมาหลายครั้งแล้วว่ามีเงิบ ถ้ามีคลิปทีหลัง

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
หันหลังเป็นมอเตอร์ไซด์เลย ถ้ากระจกข้างกระจกหลังไม่พร้อมใช้งานก็ไม่น่าจะใช้งานหรือระมัดระวังเป็นพิเศษ รู้สึกไม่ปลอดภัยในชีวิตที่ต้องใช้ถนนร่วมกับคนแบบนี้

ออฟไลน์ Devil13

สงสารคนในมาร์ชครับ อยู่ดีๆมาซวยเพราะคนแย่ๆ
R.I.P. ครับ