ผู้เขียน หัวข้อ: ผลวิจัยชี้รถที่ใช้น้ำมันจะถึงจุดจบภายใน 8 ปี  (อ่าน 12879 ครั้ง)

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: ผลวิจัยชี้รถที่ใช้น้ำมันจะถึงจุดจบภายใน 8 ปี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 22:14:24 »
http://www.thaipost.net/?q=node/34137

ใครขยับตัวช้า จะตามหลังทันที
BCP คงไม่มองอนาคตกันแค่ 4-5 ปี
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ผลวิจัยชี้รถที่ใช้น้ำมันจะถึงจุดจบภายใน 8 ปี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 22:28:30 »
ถ้าหันมาใช้ไฟฟ้าขนาดนั้น

เรามีกำลังการผลิตพอแล้วรึครับ  การสร้างโรงไฟฟ้าที่เร็วที่สุดคือพวกพลังงานแสง  หรือลม

สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลีย์ก็รอไปเถอะครับอีกกี่ปีเสร็จ  พลังงานถ่านหินก็สร้างกันอย่างเร็ว 5-8 ปี   หรือเปลี่ยนแนวคือสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานน้ำมันเลย 
 :D :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 22:33:01 »
ผมว่ายุคน้ำมันอาจจะไม่ถึงกับจบทันที แต่ว่าคนที่ใช้จะค่อยๆน้อยลงจนหมดไปเองซะมากกว่า

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 23:37:58 »
ผมทายเล่นๆนะครับ(ขออภัยล่วงหน้า) กลางปีหน้า80USD

ออฟไลน์ NarongritL

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 00:24:45 »
เห็นด้วยกับหลายคำตอบครับ
ส่วนตัวผมว่าเราไม่มีทางรู้
ดูอย่างกล้องฟิล์มซิครับ พอดิจิตอลเข้ามา กล้องฟิล์มก็เหมือนสูญพันธุ์โดยทันที
บริษัทอย่าง Kodak ใครจะเชื่อว่าจะเจอเหตุการณ์เเบบนี้ครับ หรืออย่าง Nokia ก็ตาม
ผมว่าตอนนี้เราอาจจะยังไม่เห็นทาง เเต่สุดท้ายถ้ามีเทคโนโลยีไฟฟ้าใหม่เข้ามาอีกขั้น คงอาจจะเปลี่ยนได้รวดเร็วจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 02:35:19 »
เพ้อเจ้อครับ

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:57:36 »
หลายคนอาจไม่รุ้ รถในเมืองไทย ไฟฟ้า 100% วิ่งเทสกันให้วุ่น  ระยะ 300km+

มันเร็วมาก เร็วกว่าที่พวกเราคิดไว้เยอะ 5 ปีนี้คือรอบการเปลียนรถของคนส่วนใหญ่  8 ปีนี้ถือว่าเยอะมากสำหรับเวลาการพัฒนารถและ Battery,

น้ำมัน คงไม่ได้หมดไปใน 8 ปี แต่ 8 ปีนี้จะมีประเทศปลอดรถน้ำมัน

จีนเป็นตลาดใหญ่ ที่แนวโน้มไฟฟ้า 100%  จีนคือตลาดรถยนต์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก และมีผลต่อทิศทางตลาด...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:58:52 »
ถึงตอนนั้น พี่ไทยจะไปเอาไฟฟ้าจากไหนหนอ

พี่ลาว พี่กัม ก็ต้องใช้ไฟฟ้าเหมือนเรา

พม่าก็เริ่มเจริญ เวียดนามก็ไม่ขายให้เราใช้...

มาเลย์? ถ้าเหมือนตอนนั้นที่โจรใต้บึมเสาไฟ
ไฟก็มาไม่ถึง

ครั้นสร้างเขื่อนก็ค้าน นิวเคลียร์ก็ค้าน ถ่านหินก็ค้าน

แต่ถ้าได้สร้างจริงๆ...
บ้านเราก็รู้ๆกันอยู่ครับ

จีนมันสร้างของสำคัญเสร็จใน 2-4 ปี
แต่รัฐบาลไทย 8-10 ปี

ทุกอย่างมีแต่คำว่า จะ จะ จะ
อุโมงค์
สะพานข้ามแยก ลอกแยก
อะไรที่เป็นของหน่วยงานราชการ สร้างช้าหมด

ตอนนี้ผม45 15ปีไม่รู้จะเป็นยังไง

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่เห่อเท่าไหร่ครับ เพราะผมใช้พวกยานพาหนะไฟฟ้ามาค่อนข้างนานแล้ว

แต่เป็นห่วงคนที่เห่อ ออกหน้าออกตา

ถ้าไม่ซีเรียสอะไร ไปลองขับโกคาร์ทไฟฟ้าที่เมืองทองแก้กลุ้มกันเถอะครับ 5555

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:04:30 »
ถ้าถึงเวลานั้นแล้วมันไม่จริง อยากได้ยินว่าแกจะพูดยังไง เช่น เพราะคนไทยทำบุญจุดตะเกียงน้ำมันกันเยอะหรือเปล่า เลยช่วยต่ออายุอุตสหกรรมน้ำมันได้ สาธุ กด 99 ด้วย  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:12:19 »
ตัดประเด็นเรื่อง range ในการใช้งาน / ต้นทุน / การบำรุงรักษาไปก่อน

เรา (มนุษยชาติ .... ไม่ต้องพูดถึงไทยนะ) มีความยืดหยุ่นในการผลิตไฟฟ้าขนาดนั้นจริงๆหรือ ?

พลังงานจากการใช้น้ำมันที่หายไป ครึ่งหนึ่งต้องกลายเป็นการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้น (assume ว่ารถไฟฟ้ามี efficiency ดีกว่ารถสันดาปภายในราวๆเท่าตัว) เราสามารถเพิ่มกำลังการผลิตไฟฟ้าได้เร็วขนาดนั้นจริง ?

ยุครถไฟฟ้ามาแน่ แต่ ใน 8 ปี ? น่าจะเร็วไปหน่อย

ปล  Tony Seba ไม่ใช่นักเศรษฐศาสตร์ นะครับ เป็นอาจารย์แสตนฟอร์ดจริง (น่า จะ)พูดเรื่องนี้จริง แต่แกเป็นอาจารย์ด้าน Entrepreneurship กับ Clean energy เรียนมาด้าน Computer science และ MBA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 08:26:31 โดย Turin »

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:33:18 »
ไม่ใช่ในไทยแน่ๆ 5555

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:36:24 »
ไม่เป็นไรครับ ยกเครื่องยนต์ออก ยกมอเตอร์ไฟฟ้าใส่แทน ช่างไทยทำได้

ออฟไลน์ jkdragon

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:41:26 »
อาจจะไม่ถึงกับจุดจบภายใน 8 ปีครับ แต่รถไฟฟ้าจะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วภายใน 8 ปีนี้แน่นอน เพราะภาครัฐเริ่มให้การสนับสนุนแบบเป็นรูปธรรมแล้ว และถ้ายังให้การสนับสนุนแบบนี้ต่อไปอย่างต่อเนื่อง รถไฟฟ้าจะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว ไหนจะข่าวว่าบริษัท Tesla Motors ก็กำลังจะเข้ามาเปิดโรงงานที่บางปะกงอีก แม้แต่บริษัทรถยนต์ที่ขายอยู่ในประเทศไทยก็กำลังเริ่มต่อยอดโครงการรถไฟฟ้ากันมากขึ้นเรื่อยๆ รวมทั้งโลกของเรากำลังเข้าสู่ภาวะวิกฤตทางสิ่งแวดล้อม ดังนั้นพลังงานสะอาดจะถูกผลักดันให้แทนที่พลังงานที่ก่อมลภาวะโดยเร็วที่สุดอย่างแน่นอน

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:43:13 »
โจมย์มันอยู่ที่ราคา กับค่าบำรุงรักษาล่ะครับ

เหมือน สมาร์ทโฟน พอมีรุ่นราคาหลักพันลงมา มือถือปุ่มกด ก็แทบจะหายไปเลย เหลือแค่ไม่กี่รุ่น เอาจริงๆ ปัจจุบันผมแทบไม่เจอคนใช้แล้วนะ

กล้องถ่ายรูป พอกล้องดิจิตอลออกมา และราคาไม่ต่างจากกล้องฟิลม์ กล้องฟิลม์ก็จบเลย

ร้านขายแผ่นซีดี ทั้งถูกลิขสิทธ์ และละเมิดลิขสิทธ์ พอเน็ตแรงระดับดูหนัง โหลดหนังสบายๆ ก็ทยอยปิดกันระนาว

ทั้งหมดมันใช้ระยะเวลาไม่กี่ปีเท่านั้นเอง

เพราะฉะนั้น รถบนตร์พลังงานไฟฟ้า ถ้าราคาและค่าบำรุงรักษา เท่าๆกับรถใช้น้ำมัน ผมว่า ไม่ถึง 8 ปี บริษัทรถยนตร์ ก็เลิกทำรถยนตร์ใช้น้ำมันกันล่ะ ก็จะเหลือแต่อะไหล่ให้รถรุ่นเดิมๆ ซึ่งพอเวลาผ่านไป คงเหมือนกล้องฟิลม์ ที่ใช้แค่ตั้งโชว์กับ เล่นในกลุ่มเล็กๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:11:40 »
โจมย์มันอยู่ที่ราคา กับค่าบำรุงรักษาล่ะครับ

เหมือน สมาร์ทโฟน พอมีรุ่นราคาหลักพันลงมา มือถือปุ่มกด ก็แทบจะหายไปเลย เหลือแค่ไม่กี่รุ่น เอาจริงๆ ปัจจุบันผมแทบไม่เจอคนใช้แล้วนะ

กล้องถ่ายรูป พอกล้องดิจิตอลออกมา และราคาไม่ต่างจากกล้องฟิลม์ กล้องฟิลม์ก็จบเลย

ร้านขายแผ่นซีดี ทั้งถูกลิขสิทธ์ และละเมิดลิขสิทธ์ พอเน็ตแรงระดับดูหนัง โหลดหนังสบายๆ ก็ทยอยปิดกันระนาว

ทั้งหมดมันใช้ระยะเวลาไม่กี่ปีเท่านั้นเอง

เพราะฉะนั้น รถบนตร์พลังงานไฟฟ้า ถ้าราคาและค่าบำรุงรักษา เท่าๆกับรถใช้น้ำมัน ผมว่า ไม่ถึง 8 ปี บริษัทรถยนตร์ ก็เลิกทำรถยนตร์ใช้น้ำมันกันล่ะ ก็จะเหลือแต่อะไหล่ให้รถรุ่นเดิมๆ ซึ่งพอเวลาผ่านไป คงเหมือนกล้องฟิลม์ ที่ใช้แค่ตั้งโชว์กับ เล่นในกลุ่มเล็กๆ เท่านั้น

พูดจาดี  มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:48:13 »
ต้องชาร์ตบ่อย วิ่งได้ไม่กี่ร้อยโล จะมาแทนเลยหรอ มโนแล้ว

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:06:23 »
ข้อสมมุติฐานของ Seba คือ
-ผู้คนจะเลิกขับรถเอง
-พวกเขาจะเปลี่ยนมาใช้รถยนต์ไฟฟ้าแบบขับอัตโนมัติ
-ซึ่งถูกกว่ารถน้ำมันเป็นสิบเท่าและมีอายุการใช้งานยาวนานกว่ากันเยอะ

สมุติฐานมีงานวิจัยหรืออะไรมารองรับไหมครับ เหมือนนั่งมโนอะ
เอาแค่โครงสร้างพื้นฐานที่จะผลิตไฟฟ้าให้เพียงพอเพื่อรองรับแนวคิดนี้ใน8ปีจะมีซักกี่ประเทศที่ทำได้
จะเอาอะไรมาผลิตไฟฟ้า ในเมื่อโรงไฟฟ้าบางแห่งก็ยังต้องใช้เชื้อเพลงปิโตรเลียมพวกแก้สธรรมชาติกันอยู่เลย
แถมราคารถไฟฟ้าขับขี่อัตโนมัติ จะถูกกว่าน้ำมัน10เท่า แค่นี้ก็ไม่มีทางเป็นไปได้แล้วครับ
สมมุติรถน้ำมัน1ล้าน ถูกกว่า10เท่าคือขายแค่แสนเดียว ??

ก็แล้วแต่วิจารณญาณในการเสพสื่อฮะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:11:01 »

รถยนต์บางทีมันก็ไม่เร็วเหมือนอุตสาหกรรมอื่นนะครับ

ผมเห็นรถยนต์มี4ล้อ ใช้โช๊คอัพ มีไฟหน้า ไฟท้าย กระจกมองข้าง มาตรวัดเข็ม(สมัยนั้นอยากเป็นดิจิตอลมาก แต่มาจริงไปไม่รอด)

ส่วนเรื่องรถไฟฟ้าเองก็มีมานานแล้ว  นานจนผมลืมไปแล้วว่า nissan leaf เคยเปิดตัวรุ่นแรกไว้ปีไหน

ผมว่า 8ปี มีให้เลือก แต่ ไม่มาทั้งตลาดแน่นอน

ลองดู hybrid ครับ ผมจำได้ว่าเคยจะซื้อ camry hybrid ปีนั้นคือ 2009 ปีนี้ 2017 สภาพ hybrid ดีขึ้นเช่น premium แต่บางตลาดตายไปแล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:36:01 »
-พวกเขาจะเปลี่ยนมาใช้รถยนต์ไฟฟ้าแบบขับอัตโนมัติ
-ซึ่งถูกกว่ารถน้ำมันเป็นสิบเท่าและมีอายุการใช้งานยาวนานกว่ากันเยอะ

สมุติฐานมีงานวิจัยหรืออะไรมารองรับไหมครับ เหมือนนั่งมโนอะ
เอาแค่โครงสร้างพื้นฐานที่จะผลิตไฟฟ้าให้เพียงพอเพื่อรองรับแนวคิดนี้ใน8ปีจะมีซักกี่ประเทศที่ทำได้
จะเอาอะไรมาผลิตไฟฟ้า ในเมื่อโรงไฟฟ้าบางแห่งก็ยังต้องใช้เชื้อเพลงปิโตรเลียมพวกแก้สธรรมชาติกันอยู่เลย
แถมราคารถไฟฟ้าขับขี่อัตโนมัติ จะถูกกว่าน้ำมัน10เท่า แค่นี้ก็ไม่มีทางเป็นไปได้แล้วครับ
สมมุติรถน้ำมัน1ล้าน ถูกกว่า10เท่าคือขายแค่แสนเดียว ??

ก็แล้วแต่วิจารณญาณในการเสพสื่อฮะ
  นั่นสิ   คนเขียนเอาหลักฐานอะไรมาอ้างอิงว่าจะเป็นแบบนั้น   เพราะรถขับอัตโนมัติหลายประเทศไม่อนุญาต  เพราะเป็นกฎหมายแลมีแนวโน้มว่ายังไม่อนุญาตไปอีกนาน         แถมห้ามนำมาทดลองวิ่งบนถนนอีกด้วย       

รถไฟฟ้าอายุทนทานกว่ารถน้ำมัน และราคาถูกกว่าเป็น 10 เท่า   ข้อนี้เอาหลักฐานตรงไหนมาในเมื่อปัจจุบันนี้   ไม่ใช่แบบที่กล่าวมาเลยซักข้อ  รถไฟฟ้าอายุไม่ทนทานเท่ากับรถเครื่องยนต์สันดาป  ไม่ใช่แค่แบตเตอรี่แต่มันมีส่วนอื่นอีก  ราคาซ่อมอะไหล่ส่วนอื่นที่ไม่ใช่แบตก็แพง มาก  ๆ   ทั้งอายุของรถและราคารถ รวมถึงราคาซ่อมไม่มีอะไรถูกกว่าเลย  แต่กลับนำมาอ้างเฉย ๆ ว่าถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 11:44:12 โดย Auto »

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:53:02 »
อยากรู้ครับ ถ้าเกิดเป็นรถไฟฟ้าแล้ว
รถยังต้องมีท่อไอเสียไหมครับ แบบจะมีเสียงเครื่องยนต์เร้าๆเหมือนที่เราๆใช้กันอยู่ไหมครับ แล้วถ้าไม่มีเสียงเร้าๆ รถแข่งในสนามก็คงจะเซ็งกันตายเลยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:24:51 »

รถยนต์บางทีมันก็ไม่เร็วเหมือนอุตสาหกรรมอื่นนะครับ

ผมเห็นรถยนต์มี4ล้อ ใช้โช๊คอัพ มีไฟหน้า ไฟท้าย กระจกมองข้าง มาตรวัดเข็ม(สมัยนั้นอยากเป็นดิจิตอลมาก แต่มาจริงไปไม่รอด)

ส่วนเรื่องรถไฟฟ้าเองก็มีมานานแล้ว  นานจนผมลืมไปแล้วว่า nissan leaf เคยเปิดตัวรุ่นแรกไว้ปีไหน

ผมว่า 8ปี มีให้เลือก แต่ ไม่มาทั้งตลาดแน่นอน

ลองดู hybrid ครับ ผมจำได้ว่าเคยจะซื้อ camry hybrid ปีนั้นคือ 2009 ปีนี้ 2017 สภาพ hybrid ดีขึ้นเช่น premium แต่บางตลาดตายไปแล้ว

ก็มันยังตอบโจทย์เรื่องราคา และค่าบำรุงรักษาไม่ได้ไงครับ ถ้าตอบโจทย์ตรงนี้ได้เมื่อไหร่ ผู้บริโภคก็เปลี่ยนแน่นอน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:37:04 »

ก็มันยังตอบโจทย์เรื่องราคา และค่าบำรุงรักษาไม่ได้ไงครับ ถ้าตอบโจทย์ตรงนี้ได้เมื่อไหร่ ผู้บริโภคก็เปลี่ยนแน่นอน

ผมเห็นด้วยกับทั้งพี่นิวและพี่ไน้ซ์ว่ามันขึ้นอยู่กับราคาและค่าใช้จ่าย และในส่วนของ
อุตสาหกรรมรถยนต์นั้น ราคารถไฟฟ้าคงไม่ลงเร็วและค่าใช้จ่ายก็คงไม่ได้ถูกกว่า
รถน้ำมันแบบเป็นเท่าตัวหรอกครับ

เรื่องราคานั้นคงเอาไปเทียบว่ามันจะลงเร็วเหมือนกับพวก Gadget ที่ต้นทุนวัสดุต่ำ
มากไม่ได้หรอกครับ ใครที่ชอบพูดว่าราคาเครื่องใช้ไฟฟ้าลงเร็วก็ลองไปดูพวก
ตู้เย็นหรือเครื่องซักผ้าก็ได้ รถยนต์มันจะประมาณนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:48:24 »

นั่นสิ   คนเขียนเอาหลักฐานอะไรมาอ้างอิงว่าจะเป็นแบบนั้น   เพราะรถขับอัตโนมัติหลายประเทศไม่อนุญาต  เพราะเป็นกฎหมายแลมีแนวโน้มว่ายังไม่อนุญาตไปอีกนาน         แถมห้ามนำมาทดลองวิ่งบนถนนอีกด้วย       

รถไฟฟ้าอายุทนทานกว่ารถน้ำมัน และราคาถูกกว่าเป็น 10 เท่า   ข้อนี้เอาหลักฐานตรงไหนมาในเมื่อปัจจุบันนี้   ไม่ใช่แบบที่กล่าวมาเลยซักข้อ  รถไฟฟ้าอายุไม่ทนทานเท่ากับรถเครื่องยนต์สันดาป  ไม่ใช่แค่แบตเตอรี่แต่มันมีส่วนอื่นอีก  ราคาซ่อมอะไหล่ส่วนอื่นที่ไม่ใช่แบตก็แพง มาก  ๆ   ทั้งอายุของรถและราคารถ รวมถึงราคาซ่อมไม่มีอะไรถูกกว่าเลย  แต่กลับนำมาอ้างเฉย ๆ ว่าถูกกว่า
เดาว่าเฮียแกใช้แนวๆ Moore's law ที่ ชาว tech ชอบใช้กันครับ แนวๆว่า ทุกๆ X ปี ประสิทธิภาพจะเป็นเท่าตัว โดยที่ต้นทุนเหลือครึ่งเดียว ... ซึ่งมันพอจะใช้ได้กับคอมพิวเตอร์ แต่กับรถ ... ไม่น่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:05:16 »
อยากรู้ครับ ถ้าเกิดเป็นรถไฟฟ้าแล้ว
รถยังต้องมีท่อไอเสียไหมครับ แบบจะมีเสียงเครื่องยนต์เร้าๆเหมือนที่เราๆใช้กันอยู่ไหมครับ แล้วถ้าไม่มีเสียงเร้าๆ รถแข่งในสนามก็คงจะเซ็งกันตายเลยครับ แหะๆ

แนะนำไปลองขี่โกคาร์ที่ทะเลสาบเมืองทองดูครับ ^^

ถ้าไม่มีเวลาลองฟังเสียงหวานๆจากโกคาร์ทต่างประเทศไปพรางๆ เร้าใจพอตัวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 13:10:20 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:11:39 »
ใครพอจะรู้บ้างครับ ว่าค่าไฟฟ้าที่โรงงานประกอบรถยนต์ใช้ต่อเดือน ประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:26:37 »
ราคาน้ำมันไทยอ้างอิงตลาดโลกได้หรอคับ?  ;D

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:58:40 »
ทำไม ชอบ ไป เทียบ กับ มือ ถือ
iPhone รุ่นแรกเปิดตัวเท่าไรครับ 2 หมื่น กว่า
แล้ว ทุก ปี ราคา มันลง ไหม ครับ ไม่ ครับ
แพงขึ้นทุกปี
Iphone8 จะเปิดตัวเร็วนี้ ราคา ประมาณ 3-4 หมื่น
ไม่ เห็น จะ ถูก ลง เลย

ดังนั้นรถไฟฟ้าจะถูกกว่า 10 เท่า
แค่นี้ผมก็เลิกอ่านต่อละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:10:00 »
คาดการณ์แนวโน้ม ณ ตอนนี้ ใครจะพูดอะไรก็ได้ครับ 

ถ้าของมันถ้าจะเกิดจริง เมื่อถึงเวลาจะมาแบบเร็วจนเหลือเชื่อ จนหลายๆคนปรับตัวไม่ทัน หรือไม่ก็จะกลายเป็นเพียงข่าวโคมลอยเป็นกระแสชั่วขณะแล้วหายไป

ผมว่าไอ้ข่าวพวกคาดการณ์อนาคตแบบนี้ อ่านเอาฮาไม่ก็ประดับหัวไว้เล่นๆ ไม่ต้องจริงจังกับมันมากหรอกครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:48:03 »
ผมไม่เชื่อ เพราะขนาดเมื่อหลายปีก่อน ผมดูรายการ Top Gear Jeremy Clarkson บอกว่าเครื่องยนต์ 12 สูบจะไม่มีอีกต่อไป (ตอนนั้นรถรุ่นอะไรไม่รู้บอกว่าเป็นรุ่นสุดท้าย) สุดท้ายทุกวันนี้ยังมีอยู่เพียบเลย W12 ที่ประจำการอยู่ใน Bently ก็ยังอยู่ซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 21:03:35 »
มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้นหรอกครับ

จะเลิกใช้รถเครื่องยนต์น้ำมัน ไปใช้รถไฟฟ้า ... แล้วกำลังการผลิตไฟฟ้าทั้งโลก ทุกวันนี้ มีอยู่แค่ไหน ?

จะสร้างโรงไฟฟ้า (ผลิตไฟฟ้าจากเชื้อเพลิงชนิดอื่น) ซักโรงสมัยนี้ ง่ายเหรอ ???

แล้ว วัตถุดิบพลังงานของโรงไฟฟ้าโรงใหม่ จะมาจากอะไร ???

นิวเคลียร์ ? / ถ่านหิน ? / โซล่าร์เซลล์ ? / น้ำมัน ? / ก๊าซธรรมชาติ ?

เคยมีคนๆ ไหน คิดบ้างมั้ยว่า  จะเปลี่ยนรถใช้น้ำมันทุกคันบนโลกวันนี้ ไปเป็นรถพลังงานไฟฟ้าหมด ทั่วทั้งโลก

ต้องสร้างโรงไฟฟ้า กี่โรง ???