ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเกรดเครื่องเสียงติดรถ mazda 3 2017  (อ่าน 11504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zentrady

• Newbie
  • *
อยากอัพเกรดเครื่องเสียงติดรถ mazda 3 2017
« เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 12:05:35 »
มาสด้าตัว 2.0S รู้สึกว่าระบบเสียงที่ให้มา แย่กว่า Honda City 2009 ของเพื่อนอีกครับ
ถ้างบประมาณสัก 20000-30000 พอจะสามารถอัพเกรดยังไงได้บ้างครับ ชอบแนวเสียงสะอาดๆ ซาวน์สเตจดีๆ
ตอนแรกกะเปลี่ยนคู่หน้าเป็น Focal PS165FX ละก็แดมป์รอบคัน กะค่อยเติมๆเอาทีหลังิ (ใช้ฟร้อนท์เดิมติดรถ ชอบลุคเดิมๆครับ)
แต่ก็อยากมองหาทางเลือกที่ไม่เจ็บหนักจนเกินไปด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2017, 12:10:14 โดย Zentrady »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: อยากอัพเกรดเครื่องเสียงติดรถ mazda 3 2017
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 12:24:03 »
จากที่ผมเคยบ้ามาสด้าในช่วงนั้นพอดี
ผมว่า เครื่องเสียงมาสด้า 3 เสียงแห้ง ขาดเบส ไร้มิติ ไม่มีความอิ่มเลย ( คิดแบบผมมั๊ย )
แต่ช่วงนั้นผมลอง cx5 2.0 s กลับไม่เจอปัญหานี้ และรู้สึกว่า ถ้าได้เครื่องเสียงขนาดนี้ก็ไม่ตำเป็นต้องรุ่นที่ใช้ bose เลย และผมว่า bose ใน cx5ตอนนนั้น เสียงก็ไม่ได้ไปไหลกว่าตัว 2.0s มาก

ถ้ารู้สึกแบบเดียวกับผม แนะนำว่า focalไม่เหมาะ ยกเว้นว่าจะชอบแนวนี้จริงๆ
ผมแนะนำว่าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าคู่เดียวพอ คู่หลังเสียเงิน100คงได้มาไม่ถึง5-10% จากประสบการณ์ตรง

ส่วนคู่หน้าไม่จำเป็นต้องจ่ายหนัก พยายามหารุ่นที่ความไวสูงๆไม่กิน watt เพราะเอารุ่นแพงกิน wattมาก็ขับไม่ออกอยุ่ดี และความจริงเรื่องนึงที่เจอบ่อยๆ คือของแพงไม่จำเป็นต้องดี อันนี้ผมเจอประจำ แนะนำให้ลองฟังก่อนติด และเป็นไปได้ ฟังใกล้ๆลำโพงและฟังนานๆ อย่าไปนั่งฟังแบบเครื่องเสียงบ้านนะ
คงจะบอกได้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
Re: อยากอัพเกรดเครื่องเสียงติดรถ mazda 3 2017
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 13:05:40 »
    ถ้าต้องการอัพระบบเสียงให้ดีขึ้น ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยนฟอร์นท์ กับ ลำโพง ๒ ทาง ครับ เนื่องจากว่า มีลำโพงดี แต่นักร้อง(ฟอร์นท์) ไม่ดี มันก็ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบแบบเดิมๆ มันก็อาจจะพอได้ 
    ส่วน ลำโพงยี่ห้อไหนนั้น ก็ต้องไปลองฟังเสียงเอาเอง เพราะว่า ลำโพงแต่ละยี่ห้อจะมีบุคลิคเสียงที่ไม่เหมือนกัน ที่สำคัญมันอยู่ที่หูเราด้วย ชอบใครชอบมัน เอาเฉพาะลำโพงหน้าก็พอ ส่วนลำโพงหลังก็ตัดทิ้งไปเลย เว้นเสียแต่อยากใช้แกนร่วม
    ส่วนที่ว่า แดมป์รอบคันนั้น ถ้างบจำกัด ก็ให้แดมป์เฉพาะคู่ประตูหน้าก็พอครับ  การแดมป์ ถ้าจะให้ดีม้ันก็ต้องแดมป์เต็มคัน แต่ก็ไม่ถึงกับว่า จะให้เสียงเงียบขึ้นแบบว่า ไม่ได้ยินเสียงอะไร แต่ก็จะให้ความรู้สึกว่า รถแน่นขึ้น แค่นั้นเอง
    สรุป งบที่ให้มา ถือว่า น้อยมาก ถ้าเข้าร้านใหญ่ ซึ่งบางครั้งก็จะยัดเยียดของให้ แต่คุณภาพอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร ถ้าเป็นผม ผมจะหาซื้อ ของมือสอง ได้ฟอร์นท์ และลำโพงดีๆ แถมเงินเหลือเอาไปให้ร้านเครื่องเสียงติดตั้งให้ ระบบแค่นี้ไม่ซับซ้อนอะไร ไม่จำเป็นต้องเข้าร้านใหญ่ เลย

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:02:21 »
อยากจบจัด scan-speak ครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:36:12 »
เปลี่ยนคู่หน้า + Bass box พอครับ

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 17:23:47 »
งบ 3 หมื่น น่าจะเพียงพอสำหรับลำโพงคู่หน้า+พวกสายลำโพง+ฟิวส์+bassbox 1 ตัว เท่านี้ก็น่าจะดีขึ้นละครับ มีเสียงตุ๊บๆของเบสมา ถ้ามีแพลนค่อยๆทำไปเรื่อยๆทีละนิด ผมว่าใช้ของคุณภาพดีไปเลยครับแล้วค่อยๆเติมของไปเรื่อยๆ ผมคุ้นๆว่ามาสด้าเค้ามีแอมป์มาให้อยู่แล้ว น่าจะอยู่แถวๆใต้พวงมาลัยนะครับ แต่ตอนผมทำเครื่องเสียงก็ไม่ได้ไปยุ่งกับแอมป์ติดรถเลยครับ

รถผมก็ mazda3 2.0S แต่เป็นตัวก่อน minor ครับ ไปทำมาเหมือนกัน
-ลำโพงเป็น ETON pro170k 2 ชุด เปลี่ยนหมดเลยหน้า-หลัง
-แอมป์ 4 ch ทำ bi wire กับลำโพงกลางและแหลม เฉพาะด้านหน้า
-แอมป์ 2 ch ขับเฉพาะด้านหลัง
-Audiocontrol ใช้แปลงสัญญาณเข้าแอมป์
-bassbox 8 นิ้ว ผมใส่ไว้ใต้เก๊ะข้างคนขับหน้าด้านครับ
หลังจากทำมาก็แตกต่างชัดเจนครับ ถ้าเปิดเพลงจากแผ่นคุณภาพเสียงดีหรือเปิดจาก bluetooth คุณภาพเสียง hifi จะยิ่งชัดเจนมาก
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 18:26:01 »
ถ้าอยากได้เวทีก็โยนคู่หลังทิ้งไปเลยครับ 

ส่วน165fxมันไม่ได้ออกแบบมาให้เล่นhi powerครับใส่ได้แต่ไม่สุด ยิ่งฟร้อนท์เป็นของติดรถยิ่งไปกันใหญ่  เลือกลำโพงแพงไปครับถ้าไม่คิดจะติดแอมป์หรือฟร้อนท์ใหม่เอาลำโพงสักหมื่นนิดๆก็เต็มที่แล้ว

ผมแนะนำอย่างนี้เนาะ  ผมเคยเห็นโปรของร้านแถวพุทธมณฑลเขาจัด  165fx+amp harmotech 4ch ตัวเริ่มต้น+ตีตู้subดอกนึง  หรือใครไม่อย่างตีตู้เปลี่ยนเป็นsubสำเร็จnxs  ทั้งหมดเนี้ย 35,999  ผมเคยฟังบนcivicวิทยุเดิมติดรถเสียงฟังสนุกๆใช้ได้เลย  ถ้าราคามันสูงไปก็ปรับรุ่นลำโพงลงหรือไม่ก็เอาไปแด็มป์เพิ่มลองดูครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 20:49:11 »
ไม่ลองดูเป็น ลำโพงสามทางไหมครับ เสียงนี่แจ่มมาก ผมชอบกว่าสองทางอีกครับ

ภาพประกอบ รถคนอื่นะครับ เห็นสวยดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 21:34:10 »
ไม่ลองดูเป็น ลำโพงสามทางไหมครับ เสียงนี่แจ่มมาก ผมชอบกว่าสองทางอีกครับ

ภาพประกอบ รถคนอื่นะครับ เห็นสวยดี

ราคา10เท่าของงบที่ตั้งไว้แน่นอน

ออฟไลน์ Zentrady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 21:44:13 »
ขอบคุณแนวทางจากทุกท่านมากครับ
ความรู้เรื่องเครื่องเสียงเท่ากับศูนย์อย่างผม อ่านคำตอบของทุกท่านแล้วต้องเอาไปเสิร์ชศึกษาต่ออีกทีครับ  :)
ดูทรงแล้ว อาจจะแค่เปลี่ยนคู่หน้า เพราะกลัวจะถลำลึกเกินครับ 5555

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 23:03:10 »
คู่หลัง ไม่จำเป็นครับ ตัดทิ้งเลย

ถ้าคิดว่า เอาแค่ระดับ city คันเดิม หรือ ดีกว่าหน่อย อันนี้ง่ายครับ

1. เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหม่ ... ดูสเปคค่าความไว อย่างน้อย 92 db ขึ้นไปครับ ส่วนยี่ห้อก็ตามสไตล์การฟังเพลง เช่น Hertz ESK, Morel maximo, Stage SPL, Audison APK

2. Damp ประตู ... จัดการประตูคู่หน้าด้วย แล้วก็ รองสเปเซอร์ลำโพงให้เรียบร้อย

3. Bassbox ... เสริมความถี่ต่ำสักใบ

แค่นี้งบเหลือ ฟังสบายๆครับ

เข้าใจอยู่ว่า Mazda รุ่นหลังๆนี่ ออกแบบมาทรมานคนรักเครื่องเสียงมาก เปลี่ยนแทบไม่ได้เลย ถ้าอยากอัพใหญ่ ก็ต้องเล่น dsp เลยล่ะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 23:14:21 »
ไม่เคยลอง Focal รู้สึกร้านเครื่องเสียงชอบจัดโปรแต่ยี่ห้อนี้ตลอดเลย

เพิ่งไปเปลี่ยนลำโพงแบบ 2 ทางแค่ตรงประตู 4 ตัวของยี่ห้อ Audison ร้านชื่อดังในราคา 2 หมื่นมีทอน เสียงมาแนวหวานใสนุ่มหู ไม่เหมาะกับพวกชอบเบสหนักๆ ให้ข้อมูลไว้เป็นทางเลือก ถ้าจ่ายเพิ่มแดมป์ประตูในงบที่บอกมาน่าจะพอนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 23:30:26 »

ราคา10เท่าของงบที่ตั้งไว้แน่นอน
ไม่ขนาดนั้นครับ เห็นคันนี้งบ 130k
แต่คู่หน้า Focal krx3 แพงมากกก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 23:52:05 »
ถ้าจะเอาแค่เสียงดีกว่าเครื่องเสียงติดรถ City แนะนำ เปลี่ยนแค่ลำโพงไม่กินวัตต์ แกนร่วม คู่เดียวงบ 3-5 พัน เช่น Hertz ECX แล้วปิดคู่หลังไปเลย เท่านี้ก็น่าจะดีกว่าเครื่องเสียง City รวมถึงรถรุ่นบ้านๆทุกยี่ห้อทุกรุ่นแล้วครับ

แต่ถ้าจะเอาถึงขั้น "แนวเสียงสะอาดๆ ซาวน์สเตจดีๆ" ในงบนี้ใช้ระบบ Hi-power น่าจะได้ลำโพงแยกชิ้น 2 ทางที่กินวัตต์น้อยๆ เช่น Hertz ESK ตามด้วย Bassbox สักตัวเสียงดีๆหน่อยอย่าง Focal IBus หรือไม่ก็ Hatmotech ครับ แดมป์ประตูให้แน่นหนา สายลำโพงไม่ต้องเปลี่ยนครับ งานติดตั้งดีๆ วาง tweeter ไว้ไกลๆเกือบชิดกระจกหน้า เท่านี้ก็น่าจะได้เสียงที่ดีขึ้นมากครับ ใยงบผมว่า 2 หมื่นหน่อยๆก็น่าจะได้ครับ

โดยส่วนตัว Focal ถ้าไม่นับว่าแหลมมันกัดหูมากๆ นับว่าเป็นลำโพงที่ดีและนิยมมากตัวนึง (และเสียงดีกว่า Hertz ESK มากอยู่) แต่มันกินวัตต์สูง ฟร้อนต์เดิมติดรถขับไม่ไหวครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 15:42:28 »
ปัญหา Mazda 3 คือที่วางแอมป์ วางเบสบ๊อกน้อยมาก เพราะใต้เบาะดันมีช่องแอร์อีก

Focal ตัวที่ว่า กลัวฟร้อนติดรถจะเอาไม่อยู่

นึกออกสองอย่างคือ ตอนนี้มันมีแอมป์ focal Impulse 4.320 ตัวเล็กมาก ใส่ใต้เบาะสบาย รับ hi level จะฟ้อนติดรถได้เลย แล้วน่าจะแมชกับลำโพงที่ จขกท เล็งไว้

ส่วนตัวผมเอง ผมใช้ลำโพงเดิมแต่ร้านโม passive ให้ใหม่ เสียงออกมาคนละเรื่อง แล้วแดมประตูหน้าเพิ่มเข้าไป เออมันก้อสีดีแบบ surprise เหมือนกัน