ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกตัวเองขับรถเร็วเกินไป ทำยังไงให้เลิกขับรถเร็วครับ  (อ่าน 14648 ครั้ง)

ออนไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ
เมื่อก่อนก็ขับ เต็มที่ 120 ปกติ

ตอนนี้รู้สึกว่าเปลี่ยนไป ขับเร็วหลายกรณีดังนี้ครับ
1.ถ้าเส้นไหนไม่จับความเร็ว
ทางด่วนโล่งๆ ก้จะยืนพื้นประมาณ 140 ไม่เบรค เปลี่ยนเลนตามช่องไปเรื่อยๆ

2.ถ้าเส้นไหนจับความเร็ว (motor way chonburi/Buraphawitee/Kanchana)
จะขับ 120 พยายามวิ่งเลนกลาง/ซ้าย
ขับไม่แช่ขวา แซงปุ๊ปเข้าซ้ายตลอด

แต่ถ้าวิ่งขวาเร็วๆตามๆกันยาวๆ เพราะแทบไม่มีจังหวะเข้าซ้าย
แล้วมีคนมาตามจี้ ตบไฟ
ผมจะกดหนีและมุดอย่างเดียวเลย
ประมาณว่า ก็เห็นว่ามันไปไม่ได้ จี้ดีนัก ตามให้ทันก็แล้วกัน

เร็วแค่ไหนก็ ขับตามสภาพรถเลยครับ
รถยิ่งนิ่งยิ่งขับไว

คันใช้ประจำ Mazda 2 SkyD ก็วิ่งไป 170-180

ยิ่งวันไหนเอา 325i coupe ที่บ้านมา กดไป 200+ ตลอดเลยครับ TT

ที่ความเร็วขนาดนั้นสะกิดนิดเดียวนี่แย่เลย
รู้ตัวว่าอันตรายมาก ไม่อยากขับแบบนั้นแล้ว
มีวิธีเตือนสติตัวเองยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 11:36:31 โดย xวEจsิJลิJเปulnw »

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
พลาดสักครั้งก็จะขับช้าลงเองครับ หรืออาจจะไม่ได้ขับอีกตลอดช่ีวิต

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
cruise control ครับ 8)

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
เอารูปแฟน รูปลูก รูปพ่อแม่ มาแปะหรือตั้งไว้ที่หน้ากระจก คอยเตือนใจ
แต่ของผมใช้ GPS ของ iGO โดยใช้เสียงน้องพลอย ตั้งค่าเตือนความเร็ว
เสียงประมาณ "...คุณพ่อขา ขับช้าลงหน่อยคะ..." ทำให้เตือนสติได้ดีเลยครับ

::)

• **

รถที่ขับประจำ ไม่มีระบบนี้หนะสิครับ
ไม่แน่ใจว่าเอาไปติดเพิ่มได้รึเปล่า
Masda 2 SkyD

ออฟไลน์ Nut_SK

คิดถึงคนรอบข้างเยอะครับ

ผมคิดว่าถ้าเราพลาดขึ้นมาแล้วไปโดนเพื่อนร่วมทาง แล้วสูญเสียถึงชีวิตผมคงรับผิดชอบไม่ไหวครับ
ทุกวันนี้ขับไม่เคยเกิน120เลยครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ lek12

• **
เอารูป คนที่รักเรา และ  คนที่เรารักเขา มาติด ก่อนออกรถทุกครั้งมองดูรูป คิดเอาไว้ เตือนตัวเองว่า เราจะไม่ทำให้เขาต้องเป็นห่วง ไม่เป็นภาระ และ ไม่ทำให้เขาต้องเสียใจที่สุด

ออฟไลน์ Vipvipvip

ขับเร็วเหมือนเดิมก็ได้ครับ แต่คุณต้องดูแลรถให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์100%
มีสติตอนขับมากๆ คาดการณ์เหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นตอนขับ200km/hให้ดีๆ เช่นคันหน้าจะเปลี่ยนเลนป่าววะ ต้องคิดไวทำไว
แล้วก็ไปหาคอสเรียนเรื่องการควบคุมรถหรือการฝึกเป็นนักแข่งรถมืออาชีพ

อุบัติเหตุจะไม่เกิดถ้ามีรถดี คุณมีฝีมือจริงและคาดการณ์อนาคตข้างหน้าได้อย่างถูกต้อง
ที่สำคัญขับ200ได้ ถ้าคุณมีสติตลอดเวลา ไม่ใช้ความคึกคะนองในการขับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ลองเซ็ตช่วงล่างนุ่มๆ ใช้ยางแก้มหนาๆ อย่างเวลาผมขับดีแม็กซ์ก้ไม่กล้าเกิน 120 นะ มันโคลงทั้งช่วงล่าง+พวงมาลัยโหวงเหวง แต่พอขับพวกกระบะขายช่วงล่างแบบ BT-50 กลายเป็นว่า เฮ้ย!! เผลอๆนี่ 140 แล้วเหรอ ?!

พลาดสักครั้งก็จะขับช้าลงเองครับ หรืออาจจะไม่ได้ขับอีกตลอดช่ีวิต
คนที่พูดแบบนี้เชื่อว่าต้องเคยผ่านมาแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตั้งเป้าหมายเป็นการประหยัดน้ำมันครับ

ท้ายทายตนเองด้วยตัวเลขประหยัดน้ำมันสวย ๆ

ตอนนี้ผมพยายามทำอยู่  โดยใช้ APP Torque ช่วย

คอยสังเกตุ % การเปิดของ Throttle ไม่ให้สูงเกิน 30

ซึ่งผมก็ยังขับความเร็วเท่าเดิม ประมาณ 90 - 110 

แต่เปลี่ยนมาเป็นไต่ความเร็วขึ้นอย่างเหมาะสม ไม่เร็วไปช้าไป

ทำยากมาก และสนุกมากครับ

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
ดูคลิปพวกอุบัติเหตุบ่อยๆ เพื่อเตือนสติครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

ออฟไลน์ alpha14

เอาแบบผมไปใช้ก็ได้ ได้ผลดีเชียวละ ...........แค่..........ขยับเบาะออกให้เท้าห่างจากคันเร่งเยอะหน่อย เอาให้พอตึงๆเท้าพอเบรคได้ พอเท้าไม่ค่อยถึงมันก็เหยียบได้ไม่จมคันเร่ง  ได้ผลดีนะ ::) พอเหยียดมากๆขักเริ่มเมื่อยมันก็จะแค่แตะๆคันเร่งไปเนิบๆ :-X

ออฟไลน์ Buffy

เปิดบทสวดมนต์ แทนการฟังเพลงครับ

ใจจะสงบขึ้น

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ผมก็สังเกตุตัวเองเหมือนกันครับ  ถ้าขับคันเกียร์ATจะขับช้ามาก เต็มที่ยืนพื้นสายเอเชีย110
แต่พอขับคันที่เป็นเกียร์MTจะขับเร็วมาก 140ยืนพื้นเลย
พยายามหลายครั้งมากๆ ที่จะขับช้าๆลง นึกในใจเสมอกินน้ำมันๆ

ออฟไลน์ jametnp

เมื่อก่อนผมก็ติดขับเร็ว
วันไหนอากาศดีๆไม่ร้อน รถไม่ติด เลยเปิดกระจกขับรถ
เพราะเวลาเปิดกระจกผมจะขับช้ากว่าเดิมอัตโนมัติเลยครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ส่วนตัวผมก็คิดว่าตัวเองก็เคยเป็นแบบ เจ้าของกระทู้นะครับ พอเริ่มมีลูก คนแรกตอนนี้ห้าขวบกว่า คนที่สองจะสองขอบ ตอนนี้ผมอายุจะสามสิบแปด อันดับแรกเลยครับ อย่าเข้าเลนขวาเด็ดขาดครับ ติดไฟแดงก็เช่นกันเพื่อลดความคิดว่าคันอื่นมาจี้เรา ลองมาเลนกลางหรือเลนช้ายดูครับ แล้วเราจะได้จักคำว่ารอครับ หรือขับตามคันหน้าแบบเว้นระยะห่างแบบพอดีครับ หรือเขาขับช้าเกินไปแล้วค่อยแชงไปอยู่ที่ความเร็วที่เหมาะสมครับ ส่วนมากคนขับรถเร็วมักจะอยู่เลนขวาครับ แต่พวกขับช้าแช่ขวาก็มีเช่นกันครับ555 แล้วจะทำไห้ท่านเสียอารมณ์ด้วย (สรุปตอนนี้ผมเป็นคนขับรถช้าไปแล้วครับ....แบบพอดีนะครับไม่เกิน120)

ออฟไลน์ No Trespassing

เมื่อก่อนก็ขับรถพอๆกับ จขกท.นั้นละ
แต่พอนึกถึงหน้าที่การงาน ภาระหนี้สิน ต้องดูแลพ่อแม่ แถมแฟนก็ยังสาวสวยหมวยอึ๋ม

ความเร็วก็ลดลงมาครับ จากเดิม 160+++ ก็อยู่ 100 - 110 กม/ชม
ใครจะเร็วก็ปล่อยเค้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 16:45:31 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ TheZero

รถที่ขับประจำ ไม่มีระบบนี้หนะสิครับ
ไม่แน่ใจว่าเอาไปติดเพิ่มได้รึเปล่า
Masda 2 SkyD

ติดเพิ่มได้ไม่กี่พัน cruise control + Speed limit

ออฟไลน์ Devil13

ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
ใจของเราเอง ต้องสั่งตัวเองได้ ไม่ใช่ทำอะไรตามใจไปซะหมด
เหมือนคนอ้วนนั่นแหละ หยุดกินก็คือหยุดอ้วน ต้องห้ามใจตัวเองให้ได้ แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Jacob

เท่าที่อ่าน ตกลงปัญหามีแค่เวลาคนมาจี้ท้าย ตบไฟ แล้วอารมณ์เตลิด..
ก็แค่หลบซ้ายให้ก็จบ แต่ถ้าไม่สะใจก็จี้ท้ายคืนแล้วตบไฟ แบบนี้ก็ไม่ต้องเสี่ยงชีวิตตัวเองเพื่อคนที่เราไม่ชอบ
ปล. ใช้ฟิล์มมืดไปมั้ย เค้าเลยมองไม่เห็นว่าด้านหน้ามีรถขวางเราอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 13:10:29 โดย Jacob »

ออฟไลน์ khai72

• **
เปลี่ยนรถครับ  เช่นพวกมินิแวน หรือ eco car รุ่นอืดๆ หน่อย เมื่อก่อนใช้สีออส05 เกียร์ธรรมดา ถือว่าเป็นรถที่ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี เร่งดี ในยุคนั้น ทางไกลก็ 130 up ในเมืองมุดได้สบายๆ พอเปลี่ยนมาเป็น sienta เท่านั้นแหละครับ ทางไกลขับ 110 ไม่กล้าขับเกินนี้ ในเมืองก็ไม่ค่อยมุดละ เลนซ้ายลซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คิดถึงคนข้างหลังเรา คนใช้ถนนร่วมกับเราให้มากๆครับ

อีกอย่างนึงต้องแหกโค้งลงข้างทางซักทีครับ ไม่ได้กวนนะพูดจริงๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mrcna

• **

จะ comment ตามนี้ครับ แต่กลัวแรงไป แต่ก็เป็นเรื่องจริงครับ (ส่วนตัวเจอ อาการหลุดแต่ไม่รุนแรงมาก ลงข้างทางแต่ขึ้นมาได้)

ส่วนวิธีที่ตอนนี้ใช้อยู่ เอา OBD2 ที่มีตัวเตือนความเร็วครับ ตั้งไว้ 140 แล้วให้มันเตือน พอช่วยได้เวลาขับเพลินๆ โล่งๆ (ตั้ง 120 ไม่ไหว เตือน ติ๊ดๆๆๆ ตลอดทาง)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็ขับเร็วแต่หลังๆเบาลงได้เยอะ ไม่ค่อยเกิน 120

ส่วนใหญ่ที่ขับเร็วมักจะมีจังหวะที่เริ่มหงุดหงิดรถคันอื่น ทำให้แซงๆให้พ้นๆแล้วมันจะเร็วไปเองยาวๆ วิธีแก้คือลดหงุดหงิดให้ได้สำหรับผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BigCat

จขกท อายุเท่าไหร่ครับ
สมัยก่อนผมเองช่วง18-25 ก็เร็วไม่ต่างครับ แต่หลังจากที่เจอประสบการณ์
1. ชนหมาตาย1ครั้ง
2. รถหลุดโค้ง หล่มศัก เพชรบูรณ์ พร้อมเพื่อน4คนในรถ ดีที่มีแผงกั้น ไม่งั้นก็ตายยกคัน
หลังจากนั้น ขับยาวๆเร็วๆ ไม่เกิน150ครับ เฉลี่ยที่ 130-140 กลัวตายครับ คิดว่าโลกยังมีสิ่งดีๆให้หาให้เจอมากกว่ามาตายบนท้องถนนครับ 8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Eddy5659

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ
เมื่อก่อนก็ขับ เต็มที่ 120 ปกติ

ตอนนี้รู้สึกว่าเปลี่ยนไป ขับเร็วหลายกรณีดังนี้ครับ
1.ถ้าเส้นไหนไม่จับความเร็ว
ทางด่วนโล่งๆ ก้จะยืนพื้นประมาณ 140 ไม่เบรค เปลี่ยนเลนตามช่องไปเรื่อยๆ

2.ถ้าเส้นไหนจับความเร็ว (motor way chonburi/Buraphawitee/Kanchana)
จะขับ 120 พยายามวิ่งเลนกลาง/ซ้าย
ขับไม่แช่ขวา แซงปุ๊ปเข้าซ้ายตลอด

แต่ถ้าวิ่งขวาเร็วๆตามๆกันยาวๆ เพราะแทบไม่มีจังหวะเข้าซ้าย
แล้วมีคนมาตามจี้ ตบไฟ
ผมจะกดหนีและมุดอย่างเดียวเลย
ประมาณว่า ก็เห็นว่ามันไปไม่ได้ จี้ดีนัก ตามให้ทันก็แล้วกัน

เร็วแค่ไหนก็ ขับตามสภาพรถเลยครับ
รถยิ่งนิ่งยิ่งขับไว

คันใช้ประจำ Mazda 2 SkyD ก็วิ่งไป 170-180

ยิ่งวันไหนเอา 325i coupe ที่บ้านมา กดไป 200+ ตลอดเลยครับ TT

ที่ความเร็วขนาดนั้นสะกิดนิดเดียวนี่แย่เลย
รู้ตัวว่าอันตรายมาก ไม่อยากขับแบบนั้นแล้ว
มีวิธีเตือนสติตัวเองยังไงบ้างครับ

สมัครไปเป็นอาสาสมัครดูแลผู้ป่วยในหน่วยเวชศาสตร์ฟื้นฟู จะได้คลุกคลีแลกเปลี่ยนจากคนที่เขาพลาดมาแล้ว ไปแค่วันเดียวเท่านั้นแล้วคุณจะรู้ว่าความประมาทแค่เสี่ยวนาที มันทำให้คุณต้องจ่ายแพงขนาดไหน
-ยังหนุ่ม หน้าตาดี แต่พิการเดินไม่ได้ ขี้เอง เยี่ยวเองไม่ได้ ต้องมีคนล้างก้นให้
-ยังหนุ่ม แต่แขนาขาด ขาขาด
-มีครอบครัว มีภาระ แต่ดีนมาพิการ หรือเดินไม่ได้
ฯลฯ

โอกาศดีๆ สิ่งดี คนที่คุณรัก และอื่นๆ มันจะหายไปในพริบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 13:35:18 โดย Eddy5659 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออนไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้ายังขับเร็วอยู่ควรมีคติยึดเหนี่ยวบ้าง
ของผมคือ "รีบได้ แต่อย่าแข่ง" น๊อตกรา..เอ้ย น๊อตหลุดก็ลืมๆคู่แข่งไปซะ
ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ รีบบึ่งไปหากาแฟ รึอะไรกินดีกว่า  :P

อุบัติเหตุส่วนใหญ่เกิดจากการแข่ง เพราะสมาธิเราจะหลุดไปอยู่กับคู่แข่ง
ทำให้การประเมินแวดล้อมลดลง

-------

บางทีก็ต้องเจออะไรที่ตอกลิ่มตัวเองบ้างถึงจะยอมเปลี่ยนเรื่องขับเร็ว
แล้วแต่คน บางคนก็
1.มีครอบครัว คือมีจิตสำนึกต่อตนเองและคนอื่นเพิ่ม ก็จะลดความคึกคะนอง
2.เล่นเกมประหยัด เหยียบกับไม่เหยียบมาก ถ้าขับไกลๆถึงที่หมายต่างกัน 1 ชม.
แต่ได้ประหยัดตังมากินรึใช้อะไร ทำบ่อยๆก็ชิน
3.โดนใบสั่งลวงตาบ่อยๆ บางที่เห็นป้ายก็ชลอ แต่ถ้าไม่เห็นป้าย เจอซุ่มเอา  ;D
โดนบ่อยๆ ก็จะเพลาๆขึ้นบ้าง
4.เจออุบัติเหตุสักครั้ง อันนี้คือตามหลายๆท่านว่า เจอเบาก็โชคดีไป
โดยส่วนตัวอยากให้ จขกท ปรับได้ก่อนจะเจอข้อนี้
ฯลฯ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
จากที่อ่านๆดู
โดยสรุปน่าจะต้อง

คุมสติตัวเองให้มากขึ้น นึกถึงคนข้างหลัง หาเมียสวยๆอึ๋มๆ 555
พยายามขับแบบประหยัดน้ำมัน คิดถึงค่าน้ำมันเป็นหลัก เอารถไปติด Cruise control

ออฟไลน์ Barracuda

เติมน้ำมันเท่าที่จะใช้ ได้ผลสำหรับผม เพราะกลัวมันหมด