ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟVSA ขึ้นประมาณ30วิ บนถนนแห้ง วิ่งทางตรง ปกติรึเปล่าครับ  (อ่าน 11647 ครั้ง)

รถhonda city mt วิ่งมาพันกว่าโล ขับไปบนถนนลาดยางแห้งๆปกติ ไม่ได้ลื่นอะไร วิ่งทางตรง ใช้ความเร็วประมาณ 30กม./ชม. อยู่ๆไฟVSAก็ติดค้างขึ้นมาราวๆ30วิ(ไม่ได้กระพริบนะ) เป็นแบบนี้มา3ครั้งแล้ว ในช่วง 1200-1900กม.

เลยไปที่ศูนย์ฮอนด้าถามช่างของทางศูนย์ถึงเรื่องนี้ ช่างบอก"มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ยิ่งรถพี่เป็นเกียร์ธรรมดาด้วย ถ้าพี่ปล่อยครัชเร็วๆ แล้วล้อหมุนฟรี VSAมันก็ทำงาน(แต่ เฮ๊ย นี่ผมขับเนิบๆเอื่อยๆเพราะรถมันติดนะ ถ้าผมปั่นล้อฟรีเล่น ผมคงไม่บ่นหรอก)
แล้วตอนนี้รถพี่ยังวิ่งไม่มาก กล่องควบคุมกำลังเรียนรู้ข้อมูลการขับขี่อยู่ มันก็อาจเกิดขึ้นได้"

ได้ยินจากช่างแบบนี้ ผมว่าฟังแล้วมันแปลกชอบกลนะ เลยมาถามคนที่เคยใช้รถที่มีระบบVSAดูก่อนครับ ว่าเรื่องไฟVSAติดค้าง30วิ ตอนวิ่งทางปกติ วิ่งตรงๆ แบบนี้มันเป็นเรื่องปกติที่อาจขึ้นได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ผิดปกติครับ

VSA อย่างที่รู้ๆกัน คือ จะทำงานต่อเมื่อรถกำลังลื่นไถลอยู่
และการทำงานครั้งนึงก็ไม่ถึงสิบวินาทีครับ ยากที่จะทำงานเกิน 30 วินาที ยิ่งถนนแห้งๆแถมขับเอื่อยๆ แม้แต่จักรยานก็ยังไม่ลื่นเลยครับ

ที่ช่างบอกว่ารถใหม่กล่อง ECU กำลังเรียนรู้ ถือว่า ตอแ_ล ครับ ผมใช้รถที่มีระบบ VSC มาตั้งแต่ปี 2544 ยังไม่เคยเจอคำว่ากล่องเรียนรู้ มีแต่เซ็นเซอร์เสียแล้วไฟโชว์เท่านั้น แม้กระทั่งเจ้า Acc G9 2.0 ออกตัวแรงๆบนลานจอดโลตัสตอนพี้นเปียก VSA + ไฟเตือนก็ทำงานแค่ครู่เดียว

เจ้า Altis MC17 อีกคันที่เพิ่งซี้อมา รถวิ่งไปสองพันกว่ากิโล ก็ยังไม่เคยเห็นไฟ VSC เตือนแต่อย่างไร ยกเว้นแต่จะกดปิดระบบเอง

ลองเปลื่ยนศูนย์ดูครับ เพราะคิดว่าช่างน่าจะมั่วแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 07:30:17 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
เซนเซอร์อาจจะเสียตามที่ท่านบนว่า

ถ้าเกิดว่าลูกสูบเบรคล้อใดล้อนึงติดขัด ทำให้ล้อนั้นหมุนน้อยลง ระบบจะเข้าใจว่ากำลังลื่นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ BigCat

ไม่น่าเป็นไปได้ครับ กล่องเรียนรู้  :o
ติดค้าง30วิ นานมากนะครับ ช่างน่าจะเดาล้วนๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City, Jazz มันมีเซ็นเซอร์ vsa ที่คลัตซ์ครับ รถเพื่อนผม 2014 ก็ติดและเข้าไปแก้ไขคันแรกๆเลยตอนนั้นช่างไม่รู้อะไรสักอย่าง แล้วก็แก้ไม่หายตามคาด ตอนนี้ก็ใช้มาไม่มีอะไรผิดปกตินอกยากไฟขึ้น แต่เพื่อนผมบอกว่า พยายามไม่เลียคลัตซ์ไฟก็หาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
City, Jazz มันมีเซ็นเซอร์ vsa ที่คลัตซ์ครับ รถเพื่อนผม 2014 ก็ติดและเข้าไปแก้ไขคันแรกๆเลยตอนนั้นช่างไม่รู้อะไรสักอย่าง แล้วก็แก้ไม่หายตามคาด ตอนนี้ก็ใช้มาไม่มีอะไรผิดปกตินอกยากไฟขึ้น แต่เพื่อนผมบอกว่า พยายามไม่เลียคลัตซ์ไฟก็หาย

เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่าการเลี้ยงคลัทช์ทำให้รถเกิดอาการโหวง แล้วมีโอกาสเสียการทรงตัวได้ ระบบจึงทำงาน ตาม condition

ซึ่งจะแปลว่า ไม่ได้เป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ส่วนมากอาหารแบบนี้ พวก sensor abs ใกล้พัง หนักหน่อยก็กล่องควบคุม เคลมได้รีบเคลมครับ รถใหม่

ออฟไลน์ Newhang

ผิดปกติแน่นอนครับ

เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่าการเลี้ยงคลัทช์ทำให้รถเกิดอาการโหวง แล้วมีโอกาสเสียการทรงตัวได้ ระบบจึงทำงาน ตาม condition

ซึ่งจะแปลว่า ไม่ได้เป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด
ช่างบอกแบบนี้เลยครับ เกิดการไม่สัมพันธ์กันระหว่างเซ็นเซอร์ที่คลัตซ์กับล้อ ไฟเลยขึ้นเตือน
ไม่ได้มีอะไรผิดปกติ เพื่อนมันขับจนรู้วิธีไม่ให้ไฟvsaติดละ แต่ถ้าผมไปขับไฟติดสุดทาง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ madboy

แล้วศูนย์เค้าไม่เช็คอะไรให้เลยหรือครับ  :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดปกติแล้วครับ

ถ้าทำงานมันก็กระพริบปกติ ถ้าติดค้างเหมือนมันโดนปิดมากกว่า
บนถนนดำฝนไม่ตกก็อาจจะเป็นช่วงขึ้นลูกระนาดแรงๆ

หลังจากอ่านทุกๆความคิดเห็นแล้ว ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลย ว่าผมควรจะต้องนำรถเข้าศูนย์ซะแล้วครับ
ขอขอบคุณทุกท่านและทุกๆความคิดเห็นครับ

หลังจากอ่านทุกๆความคิดเห็นแล้ว ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลย ว่าผมควรจะต้องนำรถเข้าศูนย์ซะแล้วครับ
ขอขอบคุณทุกท่านและทุกๆความคิดเห็นครับ
ลองดูก็ดีครับ แต่ถ้าเค้าบอกว่าเป็นเซ็นเซอร์หรือสวิตซ์แถวๆคลัตซ์ก็จบข่าว ทำอะไรไม่ได้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
 ช่างศูนย์ไม่แสกนดูโค๊ด ไม่ดูค่าเซนเซอร์ให้หรอครับ ยกล้อ หมุน วัดรอบ ดูค่าเซนเซอร์ เช็คค่าแรงดัน ดูสถานะวาวล์ ล้อตรงหมุนเท่ากันไหม ?

ช่างศูนย์ไม่แสกนดูโค๊ด ไม่ดูค่าเซนเซอร์ให้หรอครับ ยกล้อ หมุน วัดรอบ ดูค่าเซนเซอร์ เช็คค่าแรงดัน ดูสถานะวาวล์ ล้อตรงหมุนเท่ากันไหม ?
ตอนนั้นช่างไม่ได้แสกนโค๊ด เพราะแจ้งเซลล์แล้วเซล์ก็รีบไปตามช่างมาช่วยดูอาการเฉยๆว่าควรเอารถเข้ามาตรวจเช็คอย่างละเอียดหรือเปล่า
ซึ่งคำตอบจากช่างก็ประมาณว่า เป็นเรื่องที่อาจเกิดขึ้นได้ ถึงจะแสกนโค๊ดไปก็ไม่น่าจะเจออะไร
แต่ผมรู้สึกว่า คำตอบช่างคนนั้นมันดูข้างๆคูๆชอบกลครับ ตอนนี้ก็เลยจะนัดหมายเอารถเข้าตรวจเช็คเรื่องนี้อีกทีครับ