ผู้เขียน หัวข้อ: Accord รุ่นถัดไปเราจะมีหวังได้เห็น 2.0T หรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 10147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
รุ่นล่างเครื่อง 2000 คนนิยมเพราะมันประหยัดและเพียงพอต่อการใช้งานแถมเป็นรุ่นที่ขายได้ดี
แล้วมันจะมีเหตุผลอะไรให้ฮอนด้าปลดระวางเครื่องไซส์นี้ครับ ?

เพราะสรรพสามิตคิดตามมลพิษ
และ 1.5t ประหยัดกว่า แรงกว่า ภาษีต่ำกว่า
และตามกระแสตลาดโลกว่าต้อง down sizing

เครื่องเดียวกันแต่อยู่คนละบอร์ดี้อาจจะไม่ได้ประหยัดกว่าเสมอไปรึเปล่าครับ ?

เช่น 1.5T ใน Civic ที่เห็นว่าประหยัด (เรื่องแรงคิดว่าคงเห็นพ้องกัน) ถ้ามาอยู่ใน Accord ที่ตัวถังหนักกว่า เป็นไปได้หรือไม่ว่าอาจจะไม่ประหยัดอย่างที่คิดครับ ?

อันนี้ผมแค่ตั้งข้อสังเกตนะครับ

หมายถึงเครื่อง 1.5t ถ้าไปวางใน accord อาจจะทำมลพิษต่ำกว่าเครื่อง 2.0 ใน body เดียวกัน เพราะการทดสอบมลพิษไม่ได้วัดที่รอบสูง เครื่องเล็กๆจึงได้เปรียบ แต่เครื่องเล็กก็เหมือนคนปอดเล็กจึงต้องมีระบบอัดอากาศเพิ่ม ซึ่งตัว 1.5t ใน accord ทำแรงม้าได้ 190 ผมว่ามันแรงกว่า 2.0เดิมอีก

นอกจากนี้ line up ของ honda ไม่เหลือ 2.0แล้ว หากจะแบกเครืืองตัวนี้ไว้ ก็้เป็นภาระต้นทุนต่างๆ

Honda เองก็เคยเกริ่นไปละว่า civic1.5t ตัวนี้ประหยัดกว่า civic 2.0เดิม และแรงเทียบเท่าเครื่อง 2.4 เหมือนบอกเป็นนัยว่า 1.5t ตัวนี้ทั้งแรง(เท่าๆ 2.4) และประหยัดได้เท่า 2.0

แค่การเอา 1.5(ถึงจะมี turbo) มาลง d seg ถือว่าท้าทายตลาดไทยมาก เพราะคยไทยไม่น้อยเชื่อตัวเลข cc แต่ถ้าย้อนไปดู bmw benz ก็ downsize กันสำเร็จ
เพียงแต่คราวนี้ ตัวเลขมันห้างหาญมากไม่ใช่ 1.6-1.8 แต่ลงไปถึง 1.5

ออฟไลน์ SM.

น่าจะได้เครื่องแบบ CR-V ไปนะครับ

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
2.0T 250HP + Full option แลกกับเงิน 2 ล้าน  ผมว่าขายได้ครับ คนที่กำลังจะซื้อรุ่นเริ่มต้นค่ายเยอรมันและชอบรถแรง อาจมีปันใจครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2017, 07:34:28 โดย Indy_Garden »
Indy Garden

ออฟไลน์ Pegasus7700

น่าจะต้องประเมินดีๆ เพราะกลุ่มเป้าหมายอาจจะไม่คุ้ม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
ผมเชื่อว่า copy เครื่อง จาก CRV แล้ว เพิ่ม Hybrid
แค่นี้ก็ขายได้เหมือน CRV ไม่ต้องลงอะไรมาก