ผู้เขียน หัวข้อ: Mini countryman SD All4 ใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ?  (อ่าน 7519 ครั้ง)

ออฟไลน์ binsystem

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมกำลัง งง กับรถคันนี้ครับ R60 เครื่องดีเซล รถของคุณแม่ เพิ่งจะหมด msi
เข้าศูนย์มา 3 ปี ผมไม่เคยเช็คก้านวัดน้ำมันเครื่องให้เลยสักครั้ง พอ msi หมดเลยได้หาข้อมูล
เตรียมเปลี่ยนถ่ายเอง ผมเจอในเฟสบุ๊ค เพจศูนย์บริการแถววิภาวดีที่ เน้นบริการรถ mini bmw
ผมก็เห็นรายการที่เค้าอัพรูปลงถ่ายน้ำมันเครื่อง mini รุ่นเดียวกันมีบรรยายว่า รถหมด msi
เลยนำรถเข้ามารับบริการที่เค้า ผมเห็นรูปเค้าดูดน้ำมันเครื่องออกมาได้ 7 L ผมก็ว่ามันเยอะ
ขนาดนั้นเลยเหรอ ผมก็หาข้อมูลเจอแค่ว่า BMW เครื่อง N47N ใช้น้ำมันเครื่องแค่ 5.2 L เท่านั้น

วันนี้ว่างพอดีบวกกับ ไฟเปลี่ยนน้ำมันเครื่องขึ้นมาว่าครบแล้วระยะเวลา 1 ปี แต่ระยะทางยังได้อีก
1,500 Km ก็เลยทำการเปลี่ยนถ่าย ใช้เครื่องปั๊มมือดูดออกมาครับ ปรากฎว่าได้ 6.2 L เราก็ว่า
จะเอายังไงดี โทรถามศูนย์ก็ไม่ได้วันอาทิตย์ปิด ลองโทรถามทาง Mobility เค้าก็แนะนำให้
ติดต่อถามทางศูนย์จะดีกว่าทางเค้าไม่มีข้อมูล ด้วยความใจร้อน+ร้อนใจ เลยคิดว่าดูดได้เท่าไหร่
ก็คืนไปเท่านั้น เติมลงไป 6.2 L ติดเครื่องวอร์ม ดับเครื่องทิ้งไว้สักครู่ วัดก้าน นึกขึ้นได้ทำไมเรา
ไม่เติมไป 5.2 L แล้ววัดก้านดูก่อนหว่า ว่าแล้วก็เป็นไปตามคาด เกินระดับครับ เลยต้องดูดออก
รอบแรก ลองดูดออกมาได้ เกือบ 500 mL วอร์มเครื่อง วัดระดับอีกรอบ เกินอีก ก็ดูดอีกรวมรอบ
ก่อนเกือบ 1 L คราวนี้ได้ระดับแล้ว

เกิดเป็นคำถามเลยว่า ขับมา 1 ปีน้ำมันเครื่องมันเกินขึ้นมาได้ยังไง 1 L เครื่องยังไม่พัง หรือว่าวิธี
การวัดระดับผมผิด หรือยังไงกันแน่ ข้อมูลในคู่มือก็ไม่มีระบุไว้ ไม่เข้าใจว่าจะหวงทำไมกับระดับ
ปริมาณน้ำมันเครื่อง ผมเลยสงสัยครับว่าศูนย์บริการถูก ผมผิด หรือว่าผมถูก แล้วศูนย์เติมมาผิด
หรือว่าน้ำมันเครื่องมันสังเคราะห์ตัวเองเพิ่มขึ้นมา 555 ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ว่ามันต้องใช้
5.2 L เพราะที่ผมเจอในเพจที่ระบุไว้ข้างบน ซัดไป 7 L เลยนะครับมากกว่ารถของผมอีก
ถ้ามันเกินจริงนี่ เครื่องผมมันจะเป็นอะไรมากมั้ยครับเนี่ยแต่มันก็ใช้มา 1 ปีแล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini countryman SD All4 ใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:54:12 »
5.2 ลิตรถูกต้องแล้วครับ

น้ำมันเครื่องเกินไม่พังง่าย ๆหรอกครับ เครื่องตัวนี้ผมห่วงโซ่มากกว่า

• Newbie
  • *
Re: Mini countryman SD All4 ใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 14:45:58 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลยืนยัน ผมก็ว่า 5.2 L น่าจะถูกต้องแล้ว
เลยเกิดคำถาม กับศูนย์บริการว่าเค้าทำงานกันยังไงกันครับ หรือว่า msi+warranty
ทำให้ลูกค้าไม่ต้องกังวลกับปัญหาเพราะว่า เคลมได้อยู่แล้วหรือเปล่าครับตามที่ผมเล่า
บางคันเกินไปเป็น 7 L เลยนะครับ

แล้วเรื่องโซ่มันยังไงหรือครับ ที่บ้านมีเครื่อง N47 อยู่ 3 คันเลยครับรวมคันนี้ด้วย

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 15:39:56 »
ใช้ R60 SD เหมือนกันครับพอดีเพิ่งได้รถไม่นาน. สอบถามเพิ่มเติมครับว่า ถ้าถ่ายตามระยะ bsi
ซึ่งเขาไห้ทุกๆ 15,000 km ระยะยาวโอเคไหม เพราะเป็นคนเท้าหนักพอสมควรครับ หรือเราควรไปถ่ายก่อน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 15:48:11 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลยืนยัน ผมก็ว่า 5.2 L น่าจะถูกต้องแล้ว
เลยเกิดคำถาม กับศูนย์บริการว่าเค้าทำงานกันยังไงกันครับ หรือว่า msi+warranty
ทำให้ลูกค้าไม่ต้องกังวลกับปัญหาเพราะว่า เคลมได้อยู่แล้วหรือเปล่าครับตามที่ผมเล่า
บางคันเกินไปเป็น 7 L เลยนะครับ

แล้วเรื่องโซ่มันยังไงหรือครับ ที่บ้านมีเครื่อง N47 อยู่ 3 คันเลยครับรวมคันนี้ด้วย

ผมตอบไม่ได้ว่ามันจะขาดเมื่อไหร่ แต่มันจะต้องมีวันมาถึงแน่นอน ช้าเร็วขึ้นกับการดูแลและขับขี่ด้วยครับ เหมือนBMWจะแทงcase closed แต่ไม่ได้แปลว่าแก้ปัญหาหมด รถรุ่นท้ายๆที่ใช้N47ก็ยังมีโซ่ขาดให้เจอประปราย

คลิปนี้เก่าละ2013มีคลิปใหม่ๆลองทำความเข้าใจดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 17:28:57 »
ขอบคุณครับ คุณ3eL JaE
ตอบคุณ bluelawn ผมรีเซ็ต ตัว oil interval เองมันเซ็ตเป็น 11,000Km กับระยะเวลา 1 ปีครับ