ผู้เขียน หัวข้อ: นศ.หนุ่มวัย 19 ซิ่งแลนด์ครุยเซอร์ เสียหลักชนยับ กระเด็นร่างหลุด ดับสยอง!!  (อ่าน 15016 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: นศ.หนุ่มวัย 19 ซิ่งแลนด์ครุยเซอร์ เสียหลักชนยับ !!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 15:59:00 »
อุบัติเหตุทำนองนี้ เกิดขึ้น เคยมีคนไปสนใจ "พื้นถนน" ว่ามันไม่มีปัญหา ไม่ได้เป็นต้นเหตุ ทำให้เกิดเหตุบ้างหรอครับ บ้านเรา

ผมสงสัย เฉยๆ นะครับ เรื่องโยนให้ น้องเป็นคนซิ่ง อะไรผมเฉยๆ    ต่อให้คาดเข็มขัด แล้วไม่ตาย ก็ต้องมีคนบอกว่า ....

น้องอายุน้อย+ซิ่ง  อยู่ดี   แต่สำหรับผม อยากให้มี บริษัทประกันภัย ตั้งหน่วยงานกลางร่วมกับ บริษํทรถยนต์ เหมือนในยุโรป แล้วไปตรวจถนน ตรวจสภาพแวดล้อม ถ้ามันไม่ได้เรื่อง ก่อให้เกิด อุบัติเหตุเมื่อไร คุณฟ้องหน่วยงานรัฐ ให้กับคนที่ตายไปเลย หรือเจ็บ เอาให้  "เด้ง" ไปจากตำแหน่งไม่ทันเลยยิ่งดี  ความรับผิดชอบ มันจะได้เกิด

ไม่รู้นะ ผมคิดว่า น้องเขา ไม่ได้อยากตายอ่ะ แต่อาจจะมีเหตุให้เกิด จากสภาพถนน มากกว่า 

อย่างแถวฝั่งธน ฯกัลปพฤกษ์ แถวที่ผมอยู่ น้ำขังคอสะพาน รถอิมเพรสซ่า ก็หมุนมาแล้วฟาดกับ สะพานลอยคนข้ามด้วย

มีโค้งที่เป็นเนินหลังเต่า+ทางแยกขึ้นสะพานข้ามแยก+แอ่งน้ำไหลจากบนสะพานฯ+น้ำด้านล่างที่ไหลไม่ทัน แล้วกลายเป็น ..."ลำธาร" อยู่ตรงปลายโค้ง

อิมเพรสซ่า ฟาดสะพาน    วีโก้ ฟอร์จูเนอร์ สามห่วง รถอีกหลายๆ คัน จนกระทั่งเป็นข่าว ออกทีวี เพราะคนไปร้องเรียนว่า มัน"เยอะ" แล้ว  .............. ถึงมาแก้ไข  แล้วถามว่า มันแก้ได้ซัก ครึ่งไหม ทุกวันนี้ ขับผ่าน มีเสียวทุกรอบ ถ้าฝนตก   

อยากรู้ว่า ตรงไหน มาลองดูครับ แถวฝั่งตรงข้ามบิ๊กซี กัลปพฤกษ์   ยันแยกกำนันแม้น

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member

อยู่บ้านเดียวกับครอบครัวนี้หรือครับ แล้วขอหลักฐานในการยืนยันคำพูดด้วยครับ
[/quote]

ถ้าคุณเป็นญาติผู้ตายมาอ่าน ผมขอภัย :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2017, 17:54:34 โดย meeuwarn »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องความปลอดภัยและวินัยพวกนี้ควรถูกปลูกฝังตั้งแต่เด็กจริงๆครับ  มาสอนตอนโตแล้วยาก และพ่อแม่ควรทำให้เป็นตัวอย่างตั้งแต่แรกด้วย ซึ่งในทุกๆวันนี้คนที่มีสิ่งเหล่านี้เป็นสัดส่วนน้อย

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Landcruiser VX100   หรือไม่ก็ ดูแล้วน่าจะเป็น Cัygnus   เขียนอย่างนี้หรือเปล่า
       ปัญหาที่เสียชีวิตเกิดจากการไม่คาดเข็มขัดนิรภัยครับ     เพราะเข็มขัดนิรภัยจะรั้งไว้ไม่ขาด  จะขาดก็ต่อเมื่อใช้กรรไกรมาตัดเท่านั้นเวลาเกิดอุบัติเหตุ    สาเหตุที่กระเด็นออกมานอกรถน่าจะเกิดจากการไม่คาดเข็มขัดเป็นสาเหตุหลักครับ

ออฟไลน์ CJ.

หลายๆคนยังละเลยเข็มขัดนิรภัย นี่เป็นเรื่องที่สำคัญจริงๆ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องสภาพถนน ผมก็ไม่ทราบว่ามีส่วนมั้ย
ที่เจอมาถนนบางจุดก็แย่นะครับ บางทีปุๆปะๆอยู่เลนขวาสุดด้วยซ้ำไป
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tvm

RIP
เอาเป็นบทเรียนเตือนใจเรากันครับ
วิเคราะห์ได้ว่าอาจจะเพราะ ฯลฯ แต่อย่าไม่ด่าว่ากันเลยครับ

ออฟไลน์ mick

โชคดีมากเลยที่ไม่มีคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องซวยไปด้วย

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
รถใหญ่ขับเร็วแล้วเบรคยาก

ใส่ล้อเล็กเสียด้วย จานเบรคก็ต้องเล็กตาม

เข็มขัดก็ไม่คาด

หากฉันบินบินไปได้ดั่งนก

ฉันจะบินบินไปในนภา

หากฉันลอย ล่องลมเหนือฟากฟ้า

ฉันจะมองลง มา ยังพื้นดิน

คันในรูป เป็นล้อเดิม ติดรถ ขนาด 16 นิ้ว ครับ

จานเบรค ของเดิมติดรถ ก็ไม่เล็ก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2017, 06:30:29 โดย Enzo »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถใหญ่ขับเร็วแล้วเบรคยาก

ใส่ล้อเล็กเสียด้วย จานเบรคก็ต้องเล็กตาม

เข็มขัดก็ไม่คาด

หากฉันบินบินไปได้ดั่งนก

ฉันจะบินบินไปในนภา

หากฉันลอย ล่องลมเหนือฟากฟ้า

ฉันจะมองลง มา ยังพื้นดิน

คันในรูป เป็นล้อเดิม ติดรถ ขนาด 16 นิ้ว ครับ

จานเบรค ของเดิมติดรถ ก็ไม่เล็ก ครับ

ขอบคุณที่บอกนะครับ ดูจากภาพผมคิดว่าล้อ 15 เสียอีกครับ

มานั่งนึก ๆ ดู รอยเบรคยาวกว่า 30 เมตร ที่จริงก็ต้องโทษยางด้วย

ผมอยากเห็นภาพจากกล้องวงจรปิดจริง ๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น ทำไมเขาถึงตัดสินใจเบรคสุดตัวขนาดนั้น

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

RIP ครับ

เข็มขัดนิรภัย สำคัญมาก แต่ถูกมองข้ามไป......

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ oatekung

ไม่คาดเข็มขัดลดความปลอดภัยจากแลนครุยเซอร์ เหลือยาริส ได้แค่ดูเป็นบทเรียนไว้สอนคนใกล้ตัวละครับ RIP

ออฟไลน์ oak_s

• **
RIP ครับ

เรื่องไม่คาดเข็มขัดนี่พูดยาก มีเพื่อนผู้หญิงยอมซื้อไอ้ตัวเสียบหลอกว่าคาดแล้ว
นางขับรถขอนแก่น-กรุงเทพ ความเร็วเฉลี่ย 140 กม/ชม โดยไม่คาดเข็มขัดเลย
นางบอกว่ารำคาญ ไม่ชอบ อึดอัด

ฟังแล้วก็ได้แต่ทำใจ
อาจจะแน่นหน้าอกเกินไปรึปาวครับ 5555 แต่ยังไงก็พูดให้เพื่อนคาดให้ได้เถอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Darkart

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิต
มาจากความประมาท การไม่คาดเข็มขัดนิรภัยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BigCat

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ks75

• **
RIP ครับ
ถ้าคาดเข็มขัดมีโอกาสรอดอยู่มากครับ น่าเสียดาย

ตอนนี้ผมก็พยายามให้ลูกคาดเข็มขัดทุกครั้งที่เดินทางนะครับ อยากให้เขาชินกับการใช้มัน
ให้เขาดูพวกคลิปการชนทดสอบบ้าง คลิปอุบัติเหตุบ้างเขาจะได้เข้าใจว่าทำไมต้องคาดเข็มขัดนิรภัย

ส่วนผู้ใหญ่ โตแล้วสอนยาก ปล่อยไป

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่อยู่ในเหตุการณ์อย่าวิจารณ์ ยกเว้นคุณเป็นยอดหมอดู ขับเร็ว ไม่เร็ว ไม่มีใครรู้ ถ้ารู้ขอหลักฐานด้วย

ประเด็นมันอยู่ที่ความปลอดภัย หลุดออกจากรถด้วยสภาพรถเสียหายน้อย คงเป็นเรื่องการคาดเข็มขัดจริงๆ

ผมคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งก่อนสตาร์ทรถ ทำมันทุกครั้ง ทุกวัน จนชิน วันไหนไม่คาดจะรู้สึกไม่มั่นใจ

ความปลอดภัยไม่ควรเอามาล้อเล่น ชีวิตเรามีชีวิตเดียว พลาดพลั้งขึ้นมา ไม่รู้จะได้แก้ตัวกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ Ponthakorn

RIP

ผู้ปกครองไม่สั่งสอนให้ขับรถต้องคาดเข็มขัด ไม่สั่งสอนให้ฝนตกขับรถช้าๆ

รถสูงๆต่อให้แพงแค่ไหนโอกาสลงข้างทางมากกว่าอยู่แล้ว

สภาพรถและระยะกระเด็น ผมบอกได้เลย เด็กคนนี้ตายเพราะผู้ปกครอง

อยู่บ้านเดียวกับครอบครัวนี้หรือครับ แล้วขอหลักฐานในการยืนยันคำพูดด้วยครับ
ผมอยากเอาข้อความนี้ให้พ่อน้องเขาอ่านแต่นึกดีๆแล้วแค่นี้พี่และคนในครอบครัวเขาก็จะเสียใจจะแย่อยู่แล้ว