ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่ คนไม่ออกรถกันหรอครับ (รถมือสอง)  (อ่าน 12135 ครั้ง)

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ปีก่อนตั้งขายรถไว้คันนึง Honda Jazz มีคนโทรมาสอบถามมากมาย

แปปเดียวขายได้ง่ายๆ น่าจะไม่ถึง 15 วัน

#####

ปีนี้ตั้งขายอีกคันนึงไว้ เป็น Honda Jazz SV รุ่นยอดนิยม

สองเดือนแล้ว มีคนโทรมาถามแค่ 2-3 คน

รถสภาพปกติดี เรียกว่าสภาพสวยเลยแหละ ราคาถูกกว่าตลาดอีก

เลยคิดว่าเศรษฐกิจมันแย่หรือป่าว คนไม่ค่อยออกรถกัน

ขอสนใจเฉพาะ City Car นะครับ เพราะตระกูล พรีเมี่ยม ยังไงก็ออกกันเป็นปกติ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ดอกมือสองผ่อนไปผ่อนมาถูกกว่ารถใหม่ไม่กี่บาท  :-\

แล้วรถใหม่สมัยนี้ออพชั่นเยอะกว่าเดิมอีกมาก หรือรุ่น Entry ก็ระบบความปลอดภัยครบ

ไม่เหมือนสมัยก่อน อยากได้ครบๆ ตัว Top เท่านั้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตัวเลือกมันเยอะครับ

รถมือสองจดทะเบียนเปลี่ยนชื่อที่ขนส่งยังมียอดเพิ่มขึ้นเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว

ออฟไลน์ oatekung

กัดฟันซื้อมือ1 ถุงลมรอบคัน เจอดอกโหดๆมันจะเหนื่อยๆหน่อยครับ รับเข้าต้องกดสุดๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่ารถอายุน้อย วิ่งน้อย ราคาผ่อนต่อเดือนถูกกว่ารถเล็กป้ายแดงไม่มากครับ คนไปป้ายแดงหมด

แต่ถ้าเป็นรถปีเก่า ราคาไม่แพง ยังไงคนงบน้อยก็ยังซื้อครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดอกเบี้ยมือสองบานเบอะ + รถใหม่ป้ายแดงราคาถูกลงเยอะออปชั่นความปลอดภัยก็มากมาย

เช่น มือสองราคา 450,000 ดาวน์ 50,000 ดอก 6%ผ่อน 72 งวดๆละ 8,000 รวมจ่ายทั้งหมด 630,000

ป้ายแดงเช่น Yaris Ativ E 549,000 ดาวน์ 100,000 ดอก 3.8% 72 งวดๆละ7660 รวมจ่ายทั้งหมด 650,000

จะเห็นว่าราคาแทบไม่ต่างกันเลยซึ่งมือสองต้องจ่ายประกันเพิ่มอีกกลายเป็นราคาที่ต้องจ่ายเท่ากันซะละ อย่างนี้ไปป้ายแดงคุ้มกว่าเว้นแต่มือสองนั้นเป็นรุ่นที่อยากได้จริงๆซึ่งคงข้ามไป C-D segment กระบะ PPV SUV ไปเลยดีกว่ามือสองรถเล็ก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gobank01

จริงอย่างที่ทุกท่านว่าไป แล้วผมจะทำอย่างไรกับรถคันนี้ดีละเนี้ย ปล่อยไว้เฉยๆก็เงินทั้งงั้น

เอาไปลงเต๊นท์ กดซะโหดเลย เศร้า

ออฟไลน์ 0%

พวกรถ eco ซื้อถูก ดอกถูก

เวลาขายก็ขายถูก และ ถูกกว่า

ระดับ entry level ก็เป็นแบบนี้

รถมือสองนี่ถ้าไม่ซืื้อเงินสด หรือ ไม่ได้ดีลผ่อนต่อแบบโอเคๆหน่อย ผมว่าเสียเปรียบไปอีกปราการนึงเลย

ออฟไลน์ mongolias

ราคารถใหม่เดี๋ยวนี้กลุ่ม Eco จัดออปชั่นออกมาน่าใช้มากครับ
ในราคาใกล้ๆกับ B-segment มือสอง ถ้าเป็นผมก็จิ้มไปที่ Eco นี่แหละครับ ได้รถมือหนึ่งอีกต่างหาก
ส่วนตัวปีนี้ตัดสินใจปล่อยรถลุงคู่ยากไป(ตีเทิร์น) ออกคันใหม่มา ก็ด้วยคิดว่า ถ้าปล่อยถึงปีหน้า คงจะโดนกดราคามากกว่านี้แน่ครับ

จขกท ควรรีบตัดสินใจล่ะครับ ยิ่งนานราคาก็จะยิ่งตก จะลดราคาลงหรือว่าจะปล่อยเต๊นท์ ก็ต้องตัดสินใจเองครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

จริงอย่างที่ทุกท่านว่าไป แล้วผมจะทำอย่างไรกับรถคันนี้ดีละเนี้ย ปล่อยไว้เฉยๆก็เงินทั้งงั้น

เอาไปลงเต๊นท์ กดซะโหดเลย เศร้า

ลองหาช่องทางในการขายหลายๆช่องทางครับ ทั้งตั้งกล่องหน้าบ้าน ติดป้ายขายที่ตัวรถ บอกต่อคนรู้จักทั่วๆไป ลงเฟส ลองเน็ตเช่นขายดี หรือถ้าแค่อยากขายเพื่อซื้อคันใหม่ก็อาจเปลี่ยนใจใช้ไปก่อนก็ดีนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
อยู่ที่ราคา สภาพ และตลาดด้วยหรือเปล่าครับ เศรษฐกิจก็มีผลแหละ แต่ถ้าคนซื้อมองแล้วคุ้ม ก็ยังขายได้ครับ
เมื่อกลางๆปีผมขายไปคันนึง รถตลาดนี่แหละ ตัวไม่ท็อป ไมล์น้อย ป.1 เพิ่งต่อ ยางใหม่ สภาพดีมาก ตั้งราคาถูกกว่าตลาดก็ขายได้
แต่ส่วนใหญ่ที่พร้อมจบคือพวกตัดสดไปเลย พวกจะมาผ่อนนี่ ต่อแล้วต่ออีก เรื่องเยอะ จบยาก

Nonlamer

คงต้องลองประกาศขายเองดูครับ ผ่านทางเวปขายรถก็ดีครับ แต่ต้องทำการบ้าน อดทนและเสียเวลาเจรจาพอสมควรครับ แต่ถ้าโชคดีก็ออกเร็วครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ในความคิดผมถ้าซื้อมือสอง ขอซื้อสดเลยดีกว่าครับ
ดอกโหด ไปมาๆ เกือบเท่ามือหนึ่ง แถมต้องลุ้น

AuNaraKa

เศรษฐกิจดีออก คนเลยไปออกรถมือหนึ่งกันเยอะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

เข้าสู่ภาวะถดถอยมาหลายปีแล้ว แต่ยังไม่ถึงครึ่งทางเลย
ใครๆก็รัดเข็มขัด รถก็คือลด ขั้นเลวร้ายคือต้องตัดทิ้งไปบ้างเพื่อให้สิ่งอื่นรอด
ค่ายรถก็ดิ้นรนออกรุ่นใหม่มาแบบถูกกว่าเดิม
ขนาดป้ายแดงบางค่ายยังขายได้แค่เดือนละ1,000คันนิดๆ
มือ2การโปรโมทก็ไม่ดีเท่า สภาพก็เป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ Ws pattaya

น่าจะไปมือหนึ่งกันเยอะ ครับ

ออฟไลน์ rtong

การเพิ่ม segment เข้ามาอย่าง eco car ทำให้ราคารถใหม่ใกล้เคียงกับรถมือสองมากขึ้น  ทำให้ต้องตัดสินใจว่าจะเอารถใหม่หรือรถเก่าในราคาเท่าๆกัน  อีกทั้งรถใหม่ดอกเบี้ยถูกกว่า  แถมมีส่วนลดและของแถมล่อใจอีก  เหตุนี้ราคารถมือสองเลยตกไม่ใช่แค่เศรษฐกิจอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ apinui

รถมันล้นตลาดอะ  jazz ตอนนี้ มีทยอยขายกันเรื่อยๆ

รถบ้านขายเอง ไม่ใช่ว่า จะมีคนนิยมเหมือนเมื่อก่อนแล้วนะครับ ... รถสวยๆ ไมล์น้อยแท้ๆ มีเยอะ แถมเต็นท์ใหญ่ๆเวลามีลูกค้า สนใจจริงๆ เค้าลดราคาให้หลายหมื่นเลยครับ ... พวกรถบ้านขายเอง มัวแต่คิดว่ารถตัวเองสวยไม่ยอมลดราคา ก็เสร็จรถเต็นท์หมดครับ .....

ซื้อเต้นท์ แถมประกัน + ฟรีดาวน์นะครับ .... ลองปรับวิธีขายดูครับ .....

ออฟไลน์ natty ib-cm

คนไปออกรถใหม่ ประกอบกับรถมือสองมีราคาสูงไปหน่อย พอคิดว่าเพิ่มอีกนิดได้รถใหม่ การซื้อรถมือสองก็จบ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รถ จขกท เป็น Jazz ตัว SV ใช่ไหมคับ

จะบอกว่าถ้าขายกันจริงๆ ผมว่าราคามันแรงไปมากคับ

เห็นอยู่ที่ 4.5 - 6 แสน ผมว่าคนซื้อส่วนมากไปเอามือ 1 ดีกว่า

ถ้าให้ไว ผมว่า ลองไปดูหลาย เต้นต์เเล้วเอาที่ราคาดีสุดดีกว่าคับ

อย่างผมเองก็ขายเต้นท์ ผมเอาที่ราคาดีสุด คือ ไม่ใช่ราคาตั้งขาย เอาราคาที่คนซื้อรถเราไปขายต่อให้ราคาได้มากสุด แต่เราก็ตัดปัญหาเรื่องคนซื้อไปคับไม่ต้องไปชนกับเขา ถ้ารถเราไม่ดีจริงๆ

ส่วนตัวผม อยากบอกว่า ถ้าราคาขายคุณ ลบ ราคาซื้อ หารออกมาเฉลี่ยเป็นปีได้ต่ำกว่า 10% ผมว่ากำไรแล้วนะคับ

ควรตัดใจขายได้คับ

ออฟไลน์ sukhontha

ลองกลับไปดูยอดขายย้อนหลัง สามปี(ผ่านมาสัปดาห์ที่แล้วนี่เอง  ช่วงสามปีที่ผ่านมา เป็นช่วงประคองตัว  การซื้อขายรถใหม่ไม่ลดลงก็ดีแล้ว

ส่วนรถคุณ  เป็นรถสำหรับกลุ่มล่างของปิรามิด  ซึ่งเป็นกลุ่มที่ประสบปัญหาเศรษฐกิจค่อนข้างมาก  จึงขายยาก  ประกอบกับรถรุ่นใหม่ออกมาน่าสนใจมากมายหลายรุ่น  คนไปสนใจรุ่นเหล่านั้นแทน

ถ้าไม่หนักเกินไป  เก็บไว้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ใครๆก็อยากออกรถใหม่กันทั้งนั้นละครับ รถมือสองมีความเสี่ยงอยู่ครับ ถ้าดูไม่เป็นอาจเจอย้อมแมวมาก็ได้ครับ

แต่ยอดขายรถใหม่ก็ไม่ได้เพิ่มสูงขึ้นนะครับ ลดลงต่อเนื่องมาหลายปี เมื่อเทียบกับปีก่อนๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมขายเองไป 4.8 แสน
เพื่อนผมที่ทำเต้นท์มันให้ 4.2 แสน

ราคาหน้าเต้นท์ตอนนั้น 5.2แสน

4 วันรถออก เอาไปเทิร์นฟรีด หมดตูดเลย 555

ออฟไลน์ Mon8118

เหมือนผมเลยครับ ตอนนี้กำลังปล่อย Yaris Eco ของเพื่อนอยู่ ปล่อยยากมากครับ มีแต่พวกเต๊นท์มาซื้อแล้วก็ต่อเยอะมากจนขายไม่ลงเลย
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

jaesz

ก็ลงขายไปเรื่อยๆนั่นแหละครับ รถไม่มีปัญหาขับดีก็ได้ใช้อยู่ รถดีขายเอง รถเน่าขายเต๊นโลด ไม่เดือดร้อนก็ใช้ไปขายไป ผมคิดแบบนี้นะถ้าไม่ใช่ทางคุณก็ขออภัย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าจะซื้อมือสองผมก็ต้องซื้อสดครับเงินเย็น ตอนนี้ก็รอรุ่นใหม่ออกจะไปช้อนซื้อรุ่นเก่าราคาคงลงอีกเยอะ

ออฟไลน์ norrarac

พึ่งขาย Captiva ไปได้ครับ ออกมา1.6ล้าน ขับไป 8หมื่นโล ขาย 700,000 ไม่ออก 650,000 ไม่ออก 600,000 ไม่ออก
สุดท้ายขายไปได้ 545,000 บาท น้ำตาแห้งเลยครับ อิอิ

แต่ก็โล่งที่ขายไปได้ อย่างน้อยก็เอาเงินมาหมุนได้ ช่วงนี้ขับ City คันเล็กๆก็พอครับ 555

ออฟไลน์ FyGI

น่าจะขึ้นอยู่กับจังหวะ

ผมปล่อย Swift ลง 2 วันขายได้ รอสลับป้ายอีก 1 เดือนนิดๆ เต๊นท์ก็มารับรถไป
ล่าสุดไปเจออยู่ที่ Toyota Sure อุบลราชธานี และขายไปแล้ว ในราคาที่ค่อนข้างดีพอสมควรครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

อยู่ที่จังหวะแล้วแต่รุ่นด้วยมั้งครับ 2-3เดือนที่แล้วโพสขายFORTUNER 2.7vไปไมล์น้อยมาก ลงไปวันแรกคนโทรมาถล่มถลายต่อคิวจองกัน3-4คิวครับ ขายได้รับเงินสดในวันรุ่งขึ้นเลยครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ whoami

ถ้ามองในมุมผมเป็นคนซื้อ พวกรถเล็กยอดนิยม อย่าง jazz หรือ yaris eco

ราคามือสองมันแรงมากเลยนะ อย่าง jazz โฉมที่แล้ว รถ 4-5 ปี ยังขายกัน 4 แสนกว่าๆ

ถ้าคิดแบบเงินสดเพิ่มนิดเดียว ได้รถใหม่ออฟชั่นความปลอดภัยครบๆ แต่เครื่องเล็กลง

แล้วยิ่งถ้าคิดรวมดอกเบี้ย ค่าบำรุงรักษาต่างๆ ไปมือ 1 คุ้มกว่าเยอะเลยครับ