ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Audi TTS มือสอง ที่แต่งท่อมาแล้ว รู้สึกว่าดังไป ทำไงดี  (อ่าน 4701 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
จากกระทู้ที่แล้ว ที่คุณแม่ผม อยากได้รถสปอร์ตยุโรปคันแรก ในที่สุดผมก็มาจบที่ Audi TTS จนได้ครับ ซึ่งแน่นอนว่า เรื่องความสวยงาม Feature ต่างๆ ของรถ สมรรถนะการขับขี่ มันสุดยอดอยู่แล้ว และทุกคนก็ชอบ และตื่นเต้นมากๆ

แต่ปัญหาอยู่ที่ รถคันนี้ เจ้าของเก่า (ก่อนหน้าคนที่ขายให้ผม) ไปแต่งท่อมา เปลี่ยนใหม่เกือบทั้งเส้น ทำให้เสียงดังมากพอสมควร ซึ่งโดยส่วนตัวผมรับได้ เพราะมันดังแบบทุ้มๆ สไตล์รถยุโรปแต่ง และเข้ากับรถได้ดีมากๆ แต่คุณแม่ผมดูจะไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ เพราะแม่ผมไม่เคยขับรถสปอร์ตท่อดังๆ มาก่อน เคยขับแต่ เก๋ง SUV เงียบๆ (แม้จะอยากลองมานานแล้วก็ตาม) จริงอยู่ที่ใช้ไปเรื่อยๆ อาจจะชิน แต่เกรงว่าถ้าสุดท้ายเค้ารับไม่ได้ กลัวจะขายทิ้งไปซื้อ C-Coupe ป้ายแดง (พ่อไม่อยากให้ซื้อ เพราะคิดว่าสิ้นเปลืองเกินไป) ผมเลยจำเป็นต้องหาทางออกเผื่อไว้ด้วย

ทางออกที่คิดได้ตอนนี้

1. เปลี่ยนกลับมาเป็นท่อเดิมๆ ของ TTS แต่ไม่รู้ว่าจะเสียของรึป่าว และกลัวหาของไม่ได้
2. เปลี่ยนเป็นท่อระบบ เปิด/ปิด วาล์ว ไม่รู้ว่าราคาแพงขนาดไหน
3. อื่นๆ

ตอบในนี้ หรือ ib มาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
ท่อ valve ถ้าของนอก ก็คุยกันที่ 70K++ ครับราคา
เปลื่ยนเป็นของเดิม ถ้าไม่ได้จูน stage 2 มา ก็ไม่มีปัญหาครับ

ปล. คุณแม่วัยรุนดีนะครับ จัด tts มา 555555 เจ๋งสุดๆ

ออฟไลน์ InBkk

ท่อ valve ถ้าของนอก ก็คุยกันที่ 70K++ ครับราคา
เปลื่ยนเป็นของเดิม ถ้าไม่ได้จูน stage 2 มา ก็ไม่มีปัญหาครับ

ปล. คุณแม่วัยรุนดีนะครับ จัด tts มา 555555 เจ๋งสุดๆ

ถ้าไม่ได้ผมบลัฟ ก็คงไม่จัดหรอกครับ เรื่องราคาด้วยครับ

ออฟไลน์ koko86

-ถ้าหาท่อเดิมได้ในราคาไม่แพง และรถไม่ได้แต่งอะไรมาเยอะแยะ เชียร์ท่อเดิมครับเพราะ ท่อวาล์ว ถ้าเปิดโหมดเงียบ บางครั้งม้ามันจะหายไป5-10%ครับ ในขณะที่โหมดดังจะได้ม้าใกล้ๆเดิมเลย  แล้วถ้าเปิดมันจะดังมาก

อีกทีก็อาจเปลี่ยนเฉพาะชิ้น ส่วนใหญ่จะดังจากcat back ถ้าเปลี่ยนเฉพาะส่วนเอาท่อแต่งที่เงียบๆ ราคาอาจไม่แรงมากครับ

ออฟไลน์ tom46

ก่อนอื่นผมว่าลองหาที่ยกรถดูก่อนว่าระบบ ท่อ ของเจ้าของเดิมเขาทำอะไรไว้บ้าง

รถแต่งบางคันเขาจะเอา แคท เอา หม้อพักกลาง ออกไปกันก็มี พอไม่มี แคท ไม่มีหม้อพักกลาง มันก็จะดังกว่าปกติเยอะ ถ้าเป็นแบบนี้ เริ่มจากทำหม้อพักกลางใส่ลองไปก่อนอีกใบก่อน ถ้ายังดังอยู่อีกค่อยไปหาพวก hi flow cat มาใส่อีกทีครับ

แต่ถ้า แคท หม้อพักกลาง เขายังอยู่ อันนั้นคงต้องทำ หม้อพักปลายใหม่ ดูครับ เห็นตามร้านท่อเขามีวิธีทำให้เงียบได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN