ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฝรั่งถึงชอบแซว prius ครับ  (อ่าน 10952 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ทำไมฝรั่งถึงชอบแซว prius ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:23:31 »
ลองไปดู commercial prius ของต่างประเทศ อ่านความเห็นดูเหมือนเค้าจะชอบแซว prius ในหลายคลิปละ ผมอยากทราบว่ามีเหตุผลอะไรรึเปล่าครับที่ฝรั่งเค้าไม่ค่อยชอบ prius

ขออภัยผู้ใช้รถ prius ด้วยนะครับ ผมอยากทราบเหตุผลครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Turin

Re: ทำไมฝรั่งถึงชอบแซว prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:44:30 »
อเมริกาแต่ดั้งแต่เดิมชอบรถเครื่องใหญ่ๆดิบๆ อารมณ์ V8 5000 cc .... เผานำ้มันเท่าไหร่เท่ากัน ... ทีนี้พอมี Prius มา กลุ่มคนที่เปิดใจรับรถ Hybrid แรกๆ ก็จะเป็น พวก "รักษ์โลก" ซึ่งในสายตาพวกที่ยังนิยม V8 อยู่คงรู้สึกว่ามัน "ไม่แมน"

น่าจะราวๆนี้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: ทำไมฝรั่งถึงชอบแซว prius ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:53:24 »
จริงด้วยครับ พวกฝรั่งอเมริกันนี่แหละครับ

รัฐบาลและคนบ้านเค้าไม่ค่อยสนเรื่องประหยัดน้ำมันหรือรักษ์โลกอะไรแบบนี้ครับ

สนเรื่องก่อการร้ายมากกว่า  :-X

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:55:35 »
อเมริกาแต่ดั้งแต่เดิมชอบรถเครื่องใหญ่ๆดิบๆ อารมณ์ V8 5000 cc .... เผานำ้มันเท่าไหร่เท่ากัน ... ทีนี้พอมี Prius มา กลุ่มคนที่เปิดใจรับรถ Hybrid แรกๆ ก็จะเป็น พวก "รักษ์โลก" ซึ่งในสายตาพวกที่ยังนิยม V8 อยู่คงรู้สึกว่ามัน "ไม่แมน"

น่าจะราวๆนี้ครับ

เคยเจอคันนึง เสียงดิบจริง ฟังแล้วขึ้นเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 08:01:46 »
เพราะใครขับมันจะดูเป็นคนรักษ์โลก บ้างก็ว่า ดจร. มีการกัดการแซว

อย่างดาราHollywood อยากภาพลักษณ์ดีรักษ์โลก ก็จะมีรถHybrid หรือรถพลังงานสะอาดกว่านี้ติดบ้าน และนั่งคันนั้นๆมาลงพรมแดงบ้าง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 08:37:03 »
นิสัยพวกเมกัน ชอบหาว่าชาติอื่นกดขี่ข่มเหงชาติพันธ์ แต่ตัวเองนี่จอมเหยียดอันดับ1เลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:05:55 »
ต้องบอกว่าเฉพาะฝรั่งเมกันดีกว่าครับ ค่านิยมประเทศขออะไรที่มันใหญ่ๆไว้ก่อน อย่าง D-seg เครื่อง V6 3.0,3.5 ขายดีสุดๆเคยถามว่าเมิงซื้อรถ V6 มาให้เมียขับไปซื้อของเนี่ยนะ ทำไมไม่ซื้อเครื่อง4สูบ พี่แกบอกกลัววิ่งไม่ออก แถมพอรู้ว่า D-Seg เมืองไทยมีเครื่อง 2.0 เจ้าตัวทำหน้าช็อคสุดๆพร้อมกับถามว่ามันวิ่งไหวเหรอเครื่องตัวแค่นี้ ดังนั้นรถไฮบริดเครื่องจิ๋ว+มอเตอร์ไฟฟ้าก็ต้องโดนแซวหรือแขวะเป็นธรรมดาเพราะคนในประเทศนี้ชอบ”ผมไม่เล็กนะครับ”ไว้ก่อน

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:08:23 »
ผมว่าบ้านเขามองว่ามัน ดจร พยายามสร้างเรื่องรักษ์โลกเป็นจุดขาย ขับรถทั้งทีต้องมันส์ๆ 6 สูบ อะไรเงี้ยครับ เห็นหนังฝรั่งหลายเรื่องก็แซวๆให้พระเอกขับ Prius ติ๋มๆเงี้ย ดูเรื่อง The Other Guys ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:12:59 »
จากที่อ่านที่เพื่อนสมาชิกตอบมา นึกถึง 2 เรื่อง

เรื่องแรก ผมเห็นภาพเป็นเหมือนโรงเรียนหนึ่ง มีเด็กเก่าๆคนอื่นๆเรียนด้วนกันมานาน รู้จักกันมานาน จำพวกเสียงดังโหวกเหวกโวยวาย เดินไปไหนทำกร่าง คำรามไปทั่วว่าฉันมาแล้วนะ กินอะไรตะกละมูมมาม
พรีอุสเหมือนเด็กนักเรียนเข้าใหม่ท่าทางติ๋มๆ เดินไปไหน ก็ไปเงียบๆ กินอะไรค่อยๆกินทีละนิดๆ
แล้วจะเหลือเหรอครับ 555
แต่อนาคต เด็กจำพวกพรีอุสอาจเข้าเรียนเยอะขึ้นเรื่อยๆจนกลายเป็นส่วนมากในโรงเรียน คราวนี้การแซวอาจกลับด้านนะครับ กลายเป็นพวกเด็กติ๋มๆแซวเด็กนักเรียนเก่าๆ(ที่กลายเป็นชนส่วนน้อยไปแล้ว)ว่าเป็นพวกหัวโบราณ ตะกละมูมมาม ฯลฯ

กับอีกเรื่องที่นึกถึง คือ เรื่องที่อเมริกาถอนตัวจากความตกลงปารีสว่าด้วยการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ คือประเทศทั่วโลกเค้าร่วมมือกันจะลดภาวะโลกร้อน ลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ แต่อเมริกาซึ่งปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์มากเป็นอันดับสองของโลก ประกาศถอนตัวจากข้อตกลงนี้ ทำให้ตอนนี้มีแค่ 2 ชาติที่ไม่เข้าร่วม คือ ซีเรีย และ อเมริกา
( https://www.matichon.co.th/news/573250 )
( http://www.independent.co.uk/news/world/americas/paris-agreement-us-syria-trump-assad-nicaragua-signs-climate-deal-a8016296.html )

ผมมองอย่างนี้ครับ คือ นักทดสอบรถ ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ชอบขับรถ สนุกกับการได้ขับรถ คือ ถ้าถนนดีๆโล่งๆสวยๆ และมีรถที่ขับสนุกจอดอยู่ ถึงไม่มีธุระไปไหน หยิบกุญแจรถขับออกไปวนเล่นแล้วกลับมาที่เดิมก็เอา คือ ขับจากจุด A วนมาจุด A

แต่พรีอุสเป็นรถที่ขับแล้วไม่สนุกครับ เหมาะกับการขับไปธุระ ขับจากจุด A ไป จุด B มากกว่า
นึกถึงครั้งนึงที่ไปธุระที่ภาคเหนือ พอหมดธุระแล้ว มีเวลาว่างทั้งวัน มีถนนลัดเลาะตามภูเขาอยู่ไม่ไกล ผมชอบขับนะ ชอบทางโค้ง ทางลัดเลาะตามภูเขา แต่วันนั้นผมมีพรีอุสอยู่ ตอนนั้นนี่ไม่มีฟีลลิ่งว่าอยากจะเอาพรีอุสออกไปขับเล่นทางภูเขาแล้ววนกลับมาที่เดิมเลย 555 รถมันขับสบาย แต่ไม่ได้ขับสนุก ยังนึกเสียดายว่าถ้าเอาคันอื่นไป คงได้ขับเอาไปวนเล่นแล้ว (แค่จ่ายค่าน้ำมันไปกลับกรุงเทพ+วนเล่น จ่ายบานกว่าพรีอุสเยอะ แค่นั้นเอง 555)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:15:50 »
ugly ครับ

ผมถามคนรู้จักชาวอเมริกัน แทบทุกคนบอกว่ามันน่าเกลียด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:51:22 »
''......Green cars have been branded overpriced, sluggish and ugly....''

จาก https://www.theguardian.com/business/2009/jul/31/toyota-prius-review

""....but its styling will scare your kids.."

"......Against:
Still not much cop to drive, horrendous looks "

จาก https://www.topgear.com/car-reviews/toyota/prius
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 09:53:39 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 10:32:11 »
หนังทุกเรื่องที่ตัวเอกเนิร์ดๆ จะขับพรีอุส แล้วก็แซวจิกกัดเละเทะเลย

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 10:53:10 »
มันเป็นรถสำหรับเด็กเนิร์ด,นักวิทย์,นักอนุรักษ์,สาวใสซื่อและพวกขี้แพ้ในสื่อต่างๆของอเมริกัน

เท่าที่สังเกตน่ะ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 10:57:19 »
ขี้อิจฉา ครับ :P

ลึกๆแล้วฝรั่งคิดว่าตนเองล้ำหน้ากว่า อ้ายยุ่น มานาน

ปี 2001 Prius เป็นรถ hybrid รุ่นแรกๆ ที่ออกมาขายในราคาตลาดๆ จับต้องได้ แสดงถึงการเดินล้ำหน้าฝรั่งไปหนึ่งก้าว
ใครได้ดู Tranfromer ภาค1 ตอนพระเอกเห็นหุ่นยนต์แปลงร่างครั้งแรกยังร้องเลยว่า "มันมาจากญี่ปุ่น"
คือลึกๆฝรั่งก็รู้สึกโดนแซงมานานแล้ว พอ Tesla ออกมาก็อวยกันใหญ่ ลบปมที่เก็บมานาน >:( แต่ราคายังไม่ตลาดเท่าไหร่

Prius เป็นรถที่ดีครับโดยเฉพาะรุ่นล่าสุดที่เข้าไทย ปัญหาน้อยมาก ผมยังไม่เคยเห็นขึ้นยายแม่เลย ผิดกับรถเยอรมันhybrid เห็นบนยานแม่จนชินละ รถอ้ายกันไม่ต้องกล่าวถึง ขาประจำยานแม่ ยิ่งพวกใช้เกียร์พาวเวอร์ฉิบหาย ก็ได้ออกtv ไปละ :-\

สรุป ฝรั่งอ้ายกันมันอิจฉาครับ ที่แสดงออกมาก็ ปม ครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:26:08 »
กระทู้นี้น่าสนใจครับ เมื่อวานดู้หนังฝรั่งทางเคเบิล ก็แซวพรีอุส + บุคลิกคนใช้ จะเป็นพวกเห่ยๆ ประมาณนั้น 555

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:42:05 »
ก็ของเขาก็มี Chevrolet Volt ที่เป็น EV ไฟฟ้าล้วนๆเขาก็มี Tesla ครับและอื่นๆอีกมากมาย ยี่ห้อบ้านเขา
มาลงบ้านเราก็ตามตลาด มีคนชอบ แต่ก็ไม่ได้เยอะ

ผมว่ารถ Hybrid ไปที่ไหนๆในโลกจะโดนแซวเสมอครับ
-รักโลกแต่โลกไม่รักเรา
-ไฟฟ้ากับ น้ำ เป็นคู่ขนาน
-รอไฟฟ้าล้วน
-หน้าตา...แหม่ (แล้วแต่คน)

มีเรื่องให้ปรับทัศนคติ  ::) ตลอดครับ

ส่วนเรื่องตัวรถ ไม่ว่า Prius นี่ดีเกินค่าตัวไปแล้วครับ
รอว่า DNA แบบนี้จะมาลงใน CH-R ได้มากน้อยขนาดไหน?
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:56:32 »
Prius ไม่ใช้รถสำหรับ คนที่ชอบรถครับ ขับไม่สนุก น่าเบื่อ. เลยทำไห้ car enthusiast หลายคนไม่ชอบ Prius.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:11:35 »

ลึกๆแล้วฝรั่งคิดว่าตนเองล้ำหน้ากว่า อ้ายยุ่น มานาน

ปี 2001 Prius เป็นรถ hybrid รุ่นแรกๆ ที่ออกมาขายในราคาตลาดๆ จับต้องได้ แสดงถึงการเดินล้ำหน้าฝรั่งไปหนึ่งก้าว
ใครได้ดู Tranfromer ภาค1 ตอนพระเอกเห็นหุ่นยนต์แปลงร่างครั้งแรกยังร้องเลยว่า "มันมาจากญี่ปุ่น"
คือลึกๆฝรั่งก็รู้สึกโดนแซงมานานแล้ว พอ Tesla ออกมาก็อวยกันใหญ่ ลบปมที่เก็บมานาน >:( แต่ราคายังไม่ตลาดเท่าไหร่

Prius เป็นรถที่ดีครับโดยเฉพาะรุ่นล่าสุดที่เข้าไทย ปัญหาน้อยมาก ผมยังไม่เคยเห็นขึ้นยายแม่เลย ผิดกับรถเยอรมันhybrid เห็นบนยานแม่จนชินละ รถอ้ายกันไม่ต้องกล่าวถึง ขาประจำยานแม่ ยิ่งพวกใช้เกียร์พาวเวอร์ฉิบหาย ก็ได้ออกtv ไปละ :-\

สรุป ฝรั่งอ้ายกันมันอิจฉาครับ ที่แสดงออกมาก็ ปม ครับ

น่าคิดนะครับ สมมติว่าโตโยต้าไม่ได้คิดพรีอุสขึ้นมา แต่เป็นเทสล่าคิดขึ้นมา รูปทรงแบบพรีอุส เครื่องเดียวกับพรีอุสนี่เลย แต่เป็นยี่ห้อเทสล่า รุ่นอะไรก็ว่าไป ในขณะที่รถอื่นๆทั่วไปยังเป็นรถเครื่องธรรมดาๆอยู่
มีเทสล่ารุ่นนี้ (ที่หน้าตาและเครื่องเหมือนพรีอุส) แตกต่างขึ้นมา
เสียงค่อนขอด ล้อเลียน จะเหมือนเดิมหรือน้อยลง

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:37:34 »
TESLA เลยครับ รถไอ้กันแท้ ผมยังชอบ ล้ำเว่อ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:46:06 »

น่าคิดนะครับ สมมติว่าโตโยต้าไม่ได้คิดพรีอุสขึ้นมา แต่เป็นเทสล่าคิดขึ้นมา รูปทรงแบบพรีอุส เครื่องเดียวกับพรีอุสนี่เลย แต่เป็นยี่ห้อเทสล่า รุ่นอะไรก็ว่าไป ในขณะที่รถอื่นๆทั่วไปยังเป็นรถเครื่องธรรมดาๆอยู่
มีเทสล่ารุ่นนี้ (ที่หน้าตาและเครื่องเหมือนพรีอุส) แตกต่างขึ้นมา
เสียงค่อนขอด ล้อเลียน จะเหมือนเดิมหรือน้อยลง

เชื่อว่าถ้าเป็นเทสล่าผลิตออกมาน่าจะใส่ความเป็นอเมริกันลงไปมากกว่านี้นะครับ รูปร่างหน้าตาจะดูดีกว่านี้และมีการปรับการขับขี่และความแรงให้สูงกว่านี้เพื่อเข้าถึงตลาดคนอเมริกัน เสียงครหาจะยังคงมีอยู่แต่จะลงน้อยลงไป ยังไงอคติรถไฟฟ้าก็จะยังมีอยู่ต่อไปดูง่ายๆในเว็บนี้ยังมีการสบประมาทรถไฟฟ้าพลกำลังมหาศาลอย่างเทสล่าอยุ่เลย ไม่ได้พูดถึงในแง่ของความคงทนนะแต่พูดในแง่ที่ว่ารถไฟฟ้ายังไงก็ไม่มันส์เท่าเครื่องสันดาป แต่ความจริงแล้วมอเตอร์ไฟฟ้าน่ะให้ประสิทธิภาพเร็วกว่าเครื่องสันดาปนะครับ ทันทีที่มันได้ไฟฟ้ามันจะให้แรงบิดสูงสุดได้ทันทีเลยไม่ต้องรอรอบเหมือนเครื่องสันดาปที่ต้องไต่รอบก่อน รถไฟฟ้าอย่างเทสล่าเองก็เพิ่งเกิดขึ้นมาไม่นานนี้แต่กลับรีบสบประมาทว่าไม่ดีไม่มันส์ ทำไมไม่คิดในทางกลับกันบ้างว่ารถไฟฟ้าที่เพิ่งเกิดขึ้นไม่นานนี่ก็ทำอัตราเร่งได้เทียบเท่ารถแรงเครื่องสันดาปแล้ว? ระวังในอนาคตผ่านไป10ปี20ปีตะกลายเป็นว่ารถไฟฟ้าครองตำแหน่งแชมป์สนามต่างๆแทนที่รถสันดาปหมด  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:19:13 »
Prius ไม่ใช้รถสำหรับ คนที่ชอบรถครับ ขับไม่สนุก น่าเบื่อ. เลยทำไห้ car enthusiast หลายคนไม่ชอบ Prius.

ตามนี้เลยครับ จะเห็นว่าโดนแซวผ่าน Channel และ Webboard ของ Car Enthusiast บ่อยๆ
เพื่อนผมก็มีคันนึง เอาไว้รับส่งเมียและลูกน้อย ใช้ทนมือทนเท้าดี

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:39:48 »

เชื่อว่าถ้าเป็นเทสล่าผลิตออกมาน่าจะใส่ความเป็นอเมริกันลงไปมากกว่านี้นะครับ รูปร่างหน้าตาจะดูดีกว่านี้และมีการปรับการขับขี่และความแรงให้สูงกว่านี้เพื่อเข้าถึงตลาดคนอเมริกัน เสียงครหาจะยังคงมีอยู่แต่จะลงน้อยลงไป ยังไงอคติรถไฟฟ้าก็จะยังมีอยู่ต่อไปดูง่ายๆในเว็บนี้ยังมีการสบประมาทรถไฟฟ้าพลกำลังมหาศาลอย่างเทสล่าอยุ่เลย ไม่ได้พูดถึงในแง่ของความคงทนนะแต่พูดในแง่ที่ว่ารถไฟฟ้ายังไงก็ไม่มันส์เท่าเครื่องสันดาป แต่ความจริงแล้วมอเตอร์ไฟฟ้าน่ะให้ประสิทธิภาพเร็วกว่าเครื่องสันดาปนะครับ ทันทีที่มันได้ไฟฟ้ามันจะให้แรงบิดสูงสุดได้ทันทีเลยไม่ต้องรอรอบเหมือนเครื่องสันดาปที่ต้องไต่รอบก่อน รถไฟฟ้าอย่างเทสล่าเองก็เพิ่งเกิดขึ้นมาไม่นานนี้แต่กลับรีบสบประมาทว่าไม่ดีไม่มันส์ ทำไมไม่คิดในทางกลับกันบ้างว่ารถไฟฟ้าที่เพิ่งเกิดขึ้นไม่นานนี่ก็ทำอัตราเร่งได้เทียบเท่ารถแรงเครื่องสันดาปแล้ว? ระวังในอนาคตผ่านไป10ปี20ปีตะกลายเป็นว่ารถไฟฟ้าครองตำแหน่งแชมป์สนามต่างๆแทนที่รถสันดาปหมด  ::)

เห็นด้วยครับ ถ้าเรื่องเวลาความเร็ว
รถไฟฟ้าที่ทำเพื่อเน้นให้แรง ไม่ใช่แนวแบบพรีอุส ทำให้เร็วกว่าเครื่องสันดาปได้แน่นอน
เพราะปัจจุบัน ในขณะที่ production car ที่เร็วที่สุดใน nurburgring คือ porsche 991.2 gt2 rs ทำเวลาได้ 6:47:30 นาที
แต่รถไฟฟ้า NIO EP9 ก็ทำเวลาได้เร็วกว่าไปแล้ว คือทำได้ 6:45:90 นาที

ส่วนเรื่องอื่นๆ อันนี้แล้วแต่ความชอบแต่ละคนครับ ถ้าคุยกันนี่ยาวเลย  :D เช่น บางคนชอบเสียงเครื่องที่เปลี่ยนโทนเสียงไปตามรอบเครื่องยนต์ ชอบจังหวะกระตุกเปลี่ยนเกียร์ให้รับรู้ว่าเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนอัตราทด

สำหรับผม มีพรีอุสอยู่ และมีรถที่เครื่องเทคโนโลยีแบบโบราณอยู่ บางสถานะการณ์ผมเลือกขับพรีอุส เหมือนไปธุระที่ภาคเหนือที่เล่าข้างบน ขับไปๆมาๆทำธุระผมก็เลือกพรีอุส แต่บางสถานะการณ์ผมก็เลือกรถที่เทคโนโลยีแบบโบราณๆ  :)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:44:12 »
จริงด้วยครับ พวกฝรั่งอเมริกันนี่แหละครับ

รัฐบาลและคนบ้านเค้าไม่ค่อยสนเรื่องประหยัดน้ำมันหรือรักษ์โลกอะไรแบบนี้ครับ

สนเรื่องก่อการร้ายมากกว่า  :-X

ไม่แค่ ฝรั่ง คนไทย แอนตี้ ยุ่น ก็พอๆกันครับ พวกนี้จะบ้า V8 และ เกลียด ดีเซลด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:45:35 »

ขออนุญาติค้านเบาๆนะครับ

ผมคนนึงก็เป็นคนที่ชอบรถครับ ชอบความเร็ว ชอบการขับขี่

ผมไม่เคยมองว่ารถคันไหนขับไม่สนุกเลยครับ รถทุกคันมีคาแร็กเตอร์ของมันครับ

ผมชอบการขับขี่มาก รถอะไรก็ทำให้มันขับสนุกได้
ตั้งแต่มอเตอร์ไซค์ป๊อบ
เอทีวี โกคาร์ท รถตู้ h1 หรือเก่าๆอย่างรถตู้แกรนด์เวีย

ผมเคยเอารถป๊อบเข้าโค้งแบนเข่า
เคยเอาเอทีวีมาดริฟท์เล่น
เคยมุดด้วย grandvia
เคยทำรถโฟล์คลิฟท์หมุน90องศา

ถ้ามือผมจับพวงมาลัย prius ผมก็คงหาเรื่องเล่นอะไรสนุกๆกับมันได้แหละครับ

บางครั้งการไปถึงจุดสูงสุดในรถแต่ละคัน มันต้องใจรักจริงๆนะครับถึงทำได้ แบบนี้ถ้าไม่เรียกว่า"รัก"จะให้เรียกว่าอะไรดีครับ

หรือผมเป็นประเภทแปลกคน 5555
ถ้าคิดต่างเกินไปต้องขอโทษด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:46:32 »
มันเป็นรถสำหรับเด็กเนิร์ด,นักวิทย์,นักอนุรักษ์,สาวใสซื่อและพวกขี้แพ้ในสื่อต่างๆของอเมริกัน

เท่าที่สังเกตน่ะ

อันนี้ ท่าจะจริงครับ คนออกพิอุส คงเอามาขับแบบเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:59:37 »

ขออนุญาติค้านเบาๆนะครับ

ผมคนนึงก็เป็นคนที่ชอบรถครับ ชอบความเร็ว ชอบการขับขี่

ผมไม่เคยมองว่ารถคันไหนขับไม่สนุกเลยครับ รถทุกคันมีคาแร็กเตอร์ของมันครับ

ผมชอบการขับขี่มาก รถอะไรก็ทำให้มันขับสนุกได้
ตั้งแต่มอเตอร์ไซค์ป๊อบ
เอทีวี โกคาร์ท รถตู้ h1 หรือเก่าๆอย่างรถตู้แกรนด์เวีย

ผมเคยเอารถป๊อบเข้าโค้งแบนเข่า
เคยเอาเอทีวีมาดริฟท์เล่น
เคยมุดด้วย grandvia
เคยทำรถโฟล์คลิฟท์หมุน90องศา

ถ้ามือผมจับพวงมาลัย prius ผมก็คงหาเรื่องเล่นอะไรสนุกๆกับมันได้แหละครับ

บางครั้งการไปถึงจุดสูงสุดในรถแต่ละคัน มันต้องใจรักจริงๆนะครับถึงทำได้ แบบนี้ถ้าไม่เรียกว่า"รัก"จะให้เรียกว่าอะไรดีครับ

หรือผมเป็นประเภทแปลกคน 5555
ถ้าคิดต่างเกินไปต้องขอโทษด้วยนะครับ ^^

ไม่แปลกหรอกครับผม อันนี้ผมหมายถึงพวก car enthusiast, youtuber,ของ ตปท ส่วนมากนะครับ
คือตัวผมก็ไม่ได้เกลียดชังพรีอุสอะไรขนาดนั้น ข้อดีมันเยอะด้วยซ้ำ ทนเทียบกะ hybrid รุ่นอื่น, ประหยัดน้ำมัน, ลดมลพิษ เหมาะกับการเป็น daily car  แต่มันก็ไม่ใช่รถที่ผมจะซื้ออยู่ดี.

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:58:48 »
มีแต่คนอเมริกันเท่านั้นแหละที่แซว ก็แหงล่ะ พี่เล่นใช้แต่รถกระบะ SUV คันยักษ์ๆ เครื่อง V6 V8 เห็นคันไหนกินน้ำมันเยอะๆ นี่รีบวิ่งเข้าไส่ ต่างจากฝั่งยุโรป ที่เน้นใช้รถขนาดเล็ก-กลาง เครื่องเล็ก มีโบบ้างไม่มีบ้าง อย่างใน London เรียก Uber X กี่คันๆ 95% จะได้ Prius หรือไม่ก็ Insight

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:58:59 »
อธิบายไม่ถูกครับ ผมก็เกลียดครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:00:45 »
เค้าหมั่นไส้พวกรักโลกครับ เลยปล่อยหมึกใส่ซะเลย

ตามคลิปครับ

ลป.

แอบรู้สึกสะใจเล็กๆครับ  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:27:50 »
สงสัยเหมือนกันว่า รสนิยมปล่อยหมึก ใครเลียนแบบใครกันหนอ

บ้านเราเห็นเค้าทำเลยเอามั่ง

หรือฝรั่งมันมาดูแถวคลอง 5 เลยเอามั่งกันเนี่ย 5555

สรุปนิสัยแย่ๆแบบนี้ ไม่ได้ขึ้นกับชาติพันธุ์ ว่าเป็นคนหัวดำ หรือ หัวขาว แล้ว มันเป็นเรื่องทัศนคติของมนุษย์โดยรวมๆมากกว่าแล้วหล่ะครับ