ผู้เขียน หัวข้อ: ** มาสด้าย้ายไลน์ผลิตรถกระบะไปให้อีซูซุ **  (อ่าน 11148 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
มาสด้าญี่ปุ่นสั่งโยกไลน์ผลิตกระบะไปให้อีซูซุทำ เผยยอดรวมปีละ 4 หมื่นคัน พร้อมนำสายผลิตเดิมไปเพิ่มเป็นรถยนต์นั่ง
     นายฮิโรชิ อิโนอูเอะ ประธานมาสด้า เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เปิดเผยที่บริษัทแม่ประเทศญี่ปุ่น ว่า บริษัท  เตรียมย้ายไลน์ผลิตรถกระบะของมาสด้าจากโรงงานออโต้ อัลลายแอนซ์ (เอเอที) ไปยังโรงงานของอีซูซุ ภายใต้การพัฒนาระหว่างบริษัทกับซูซุที่ได้ประกาศความร่วมมือไปในช่วงต้นปี
https://m.posttoday.com/auto/news/521789?refer=http%3A%2F%2Fm.facebook.com%2F

ปี 2018-2019 นี่ศึกรถกระบะช่างร้อนระอุกันจริงๆนะครับทุกค่ายมีความเคลื่ิอนไหว ยกเว้นนิสสัน เพราะคงต้องรอมิตซู แม่งานเริ่มก่อน

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ** มาสด้าย้ายไลน์ผลิตรถกระบะไปให้อีซูซุ **
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:48:39 »
น่าสนใจ ช่วงล่างจะแจ่มเหมือน BT-50 ไหมน้ะ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: ** มาสด้าย้ายไลน์ผลิตรถกระบะไปให้อีซูซุ **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:55:45 »
เรื่องนี้ผมรู้มาหลายเดือนละครับ แต่คราวนี้ งานออกแบบ นี้ Mazda มีบทบาทมากๆครับ Isuzu เป้น แม่งานวิศกรรม เราอาจจะได้เห็นภายใน Isuzu สวยที่สุดเท่าที่เคยทำมาเพราะปกติ ภายในเชยระเบิด เพราะในญี่ปุ่นคู่นี้ชี้ปึกมานานมากๆ งานออกแบบของใครของมันครับ ได้ยินมาแค่นั้

ส่วนอีกคู่ขอสืบข่าวสักพัก ได้ข่าวว่าไปวิจัยพัฒนาที่ออสเตรเลีย มั้ง!!!    ข่าวสารสารวนไปวนมา กว่าจะมาถึงหูผม อย่าเชื่อผมมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 08:00:05 โดย locomotive »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:57:43 »
รอเปิดตัวปี 2020 ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก นอกจากระบบความปลอดภัยต้องครบๆทุกรุ่นย่อย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 08:20:29 »
ต่อไปจะมี ใครคู่ใครบ้างครับนี่   เดิมford+mazda  nissan+mitsu     ต่อไปจะเป็น mazda+isuzu  nissan+benz รึเปล่าครับ :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 08:32:35 »
BT-50 1.9 blue power แค่คิดก็ตื่นเต้นแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 08:43:33 »
เหลือที่ยืนให้กับ ไฮลักซ์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:05:20 »
ฟังจากคำพูดของผู้บริหารอิซูซุตอนที่ประกาศความร่วมมือกัน มันไม่ดูเหมือนมีความร่วมมือในการผลิตรถเลย

มันดูเหมือนจะเป็นการซื้อรถหน้าโรงงานกันไปขายด้วยซ้ำ ตัวถัง ภายใน เซตติ้งต่างๆ มาสด้าจะได้มีส่วนร่วมรึเปล่า?

ย้ายไลน์แบบนี้ก็ชัดว่ามาสด้าจะไม่ได้ประกอบรถเอง กระทั่งตรามาสด้า อิซูซุก็จะเป็นคนแป่ะให้ :-X

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:39:48 »
ฟังจากคำพูดของผู้บริหารอิซูซุตอนที่ประกาศความร่วมมือกัน มันไม่ดูเหมือนมีความร่วมมือในการผลิตรถเลย

มันดูเหมือนจะเป็นการซื้อรถหน้าโรงงานกันไปขายด้วยซ้ำ ตัวถัง ภายใน เซตติ้งต่างๆ มาสด้าจะได้มีส่วนร่วมรึเปล่า?

ย้ายไลน์แบบนี้ก็ชัดว่ามาสด้าจะไม่ได้ประกอบรถเอง กระทั่งตรามาสด้า อิซูซุก็จะเป็นคนแป่ะให้ :-X
โอ ขนาดนั้น แต่ถ้าแปะมาสด้าแล้ว ได้เครื่องอีซูุซุ และได้ระบบความปลอดภัยมาเต็มในราคาและโปรโมชั่นที่ดีกว่าถ้าติดตราอีซูซุ ก็น่าสนใจนะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:15:39 »

โอ ขนาดนั้น แต่ถ้าแปะมาสด้าแล้ว ได้เครื่องอีซูุซุ และได้ระบบความปลอดภัยมาเต็มในราคาและโปรโมชั่นที่ดีกว่าถ้าติดตราอีซูซุ ก็น่าสนใจนะ

แบบนั้นละคับ ที่อยากได้

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:26:59 »
กลัวแต่เปลี่ยนแค่ ตราจาก isuzu เป็น mazda แค่นั้นนะสิ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:34:51 »
แต่ไหนแต่ไรมา  มาสด้าก็ไม่เคยเอาชื่อมาทิ้ง ยังไงมาสด้าก็คงเซท ECU กับ ช่วงล่างเองแน่ๆ   
จริงๆ  BT50-PRO   กับ  RANGER T6   ก็เซทต่างกันเยอะครับหลากหลายส่วนเลย   หากมีเวลารื้อค้น  ถ้าได้ลองจูนก็จะยิ่งรู้ว่าแตกต่างกันมาก 

ฉะนั้นคิดว่ายังไงๆก็มาสด้าเป็นคนเซทเองแน่ๆ     ป.ล. ไม่เชื่อใจเครื่อง Isuzu 1.9 เลย  :'(
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:16:01 »
เพื่อนผมคงได้เปลี่ยนรถซักที...

เพื่อนคนนี้ใช้ mazda fighter ที่เป็นเครื่องอีซูสุอยู่
ชมมาเป็น 10 ปีแล้ว

แบบว่ารถใหม่แกก็มีปัญญาซื้อนะ แต่เค้าไม่ซื้อครับ
แกรักของแกมากกกกก

เค้าบอกว่าถ้ามีกระบะมาสด้าเครื่องอีซูสุมาอีก แกถึงจะเปลี่ยน

5555 ได้ฤกษ์ซักที

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:29:51 »
เรื่องนี้ผมรู้มาหลายเดือนละครับ แต่คราวนี้ งานออกแบบ นี้ Mazda มีบทบาทมากๆครับ Isuzu เป้น แม่งานวิศกรรม เราอาจจะได้เห็นภายใน Isuzu สวยที่สุดเท่าที่เคยทำมาเพราะปกติ ภายในเชยระเบิด เพราะในญี่ปุ่นคู่นี้ชี้ปึกมานานมากๆ งานออกแบบของใครของมันครับ ได้ยินมาแค่นั้

ส่วนอีกคู่ขอสืบข่าวสักพัก ได้ข่าวว่าไปวิจัยพัฒนาที่ออสเตรเลีย มั้ง!!!    ข่าวสารสารวนไปวนมา กว่าจะมาถึงหูผม อย่าเชื่อผมมาก
สนใจข่าวนี้ครับ   mazda+isuzu       mitsu+nissan     เหลือ ford  กับ  toyota..........ไม่นะ
และทั้งดู่ มี R&Dใหญ่  ที่ออสเตเลียด้วย.....

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:30:39 »

แบบนั้นละคับ ที่อยากได้

ถ้าแบบนั้น ผมเกรงว่าจะซ้ำรอย Honda TOURMASTER อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:43:58 »

สนใจข่าวนี้ครับ   mazda+isuzu       mitsu+nissan     เหลือ ford  กับ  toyota..........ไม่นะ
และทั้งดู่ มี R&Dใหญ่  ที่ออสเตเลียด้วย.....

Ford จับมือ Toyota ตู้ม  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:52:55 »
win win ทั้งคู่   แต่ในมุมมองผู้บริโภคงั้นจะซื้อ mazda ทำไมละ 

เหมือนในอดีตที่ izusu จ้าง honda ผลิตรถซีดาน

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:31:01 »
mazda ออกแบบรถสวย ลงตัวแทบทุกรุ่น......
ยกเว้นรถแบบเดียว คือรถกระบะ mazda ทำออกมาไม่สวยเอาซะเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:41:49 »
ดูกันรอบนี้จะผ่านคำสาปของทั้ง 2 เจ้าได้มั้ย  ;D

คุณซูซุทำให้เจ้าไหนไม่ขึ้น
มาสด้าไปร่วมแจมกับใครไม่ขึ้น
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:11:22 »
หรืออีซูซุ อยากกลับมาทำรถเก๋งอีก??

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:45:24 »
หรืออีซูซุ อยากกลับมาทำรถเก๋งอีก??

ผมว่ายากมากครับ สำหรับเก๋งอีซูซุ

ขนาดนิสสัน กลับมาทำรถตู้แล้ว

แต่อีซูซุก็ยังไม่ทำเลยครับ

ทั้งๆที่รถตู้ อีซูซุมีโอกาสแชร์ส่วนแบ่งได้มากกว่าเก๋งครับ

ออฟไลน์ naphon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 16:48:05 »
มาสด้าไฟเตอร์เป็นเครื่อง12vของเค้าเองไม่ใช่หรือครับ  น่าจะเป็นตัวธันเดอร์ครับเครื่อง2.5di ของอีซูสุ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 17:21:14 »
มาสด้าไฟเตอร์เป็นเครื่อง12vของเค้าเองไม่ใช่หรือครับ  น่าจะเป็นตัวธันเดอร์ครับเครื่อง2.5di ของอีซูสุ
ไฟเตอร์เป็นเครื่องแชร์กับ ranger ส่วนธันเดอร์แชร์กับ อีซูสุครับ จากคนเคยมีทั้ง 2 คัน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 17:57:49 »
Isuzu จับมือกับ Mazda

ไม่ใช่ว่า Ford กะ Chevrolet จะกลับมาจับมือกันนะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:17:43 »
ไม่ว่าจะใครผลิตใครออกแบบ ขอ esc tcs hsa ทุกรุ่นย่อย ส่วนถุงลมหกใบในใส่ตัว 4 ประตูทุกรุ่นย่อยด้วยนะ..ขอบคุณ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 21:08:31 »

ไม่ใช่ว่า Ford กะ Chevrolet จะกลับมาจับมือกันนะ

ถ้า ford กับ chev จับมือกัน ปัญหาคงต้องคูณ2

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 22:05:15 »

คิดเล่นๆ นะคิดได้ แต่ความเป็นจริง ไอ้กันคู่นี้ ขมิ้นกับปูนเลยนะนั้น ถึงจะไอ้กันเหมือนกัน แต่แนวทางการดำเนินธุรกิจการบริหาร มันคนละเรื่องกันเลยนะ Ford ดุจะดีกว่าหลายๆด้าน GM มันลุ่มๆดอนๆ  สาเหตุที่ GM ตัดขาดจาก Isuzu เพราะต้องการเป็นตัวของตัวเองแบบ Ford งานนี้ GM ทำลำพังได้อยู่แล้ว ทำรถกระบะขายในอเมริกามา ร้อยปีแล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 22:55:19 »

ได้ยินมาว่า Part ส่วนใหญ่โดยเฉพาะส่วน Chassis เปลี่ยนจากตัวปัจจุบันชนิดใช้ร่วมกันไม่ได้ ไม่น้อยครับ....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 07:29:41 »
Ford GM Toyota สามเจ้านี้ เขาทุนทรัพย์สูง
ไม่จับมือใครก็ได้ ต่างกับเจ้าที่มาข้างต้นนั้นทั้งหมด แค่ไม้ประดับ

รถตู้อีซูซุ สมัยก่อนเสียงดังเครื่องสั่น ทำได้แยกว่า โตโยต้ามาก สมควรที่มัยหายไป

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 20:01:28 »

ได้ยินมาว่า Part ส่วนใหญ่โดยเฉพาะส่วน Chassis เปลี่ยนจากตัวปัจจุบันชนิดใช้ร่วมกันไม่ได้ ไม่น้อยครับ....

ผมรู้ และได้ยินมาว่า    มาสด้าจะไม่มีบทบาทใดๆ กับการออกแบบและพัฒนา  ทั้งหมดยังคงเป็นหน้าที่ของอีซูซุ
สรุปง่ายๆ  ให้เข้าใจก็คือ  มาสด้า ก็แค่จ้าง อีซูซุ ผลิตให้  เอามาขายในนามมาสด้า  ติดตรา แต่งหน้า ทาปาก เปลี่ยนทรงพวงมาลัย หน้ากากคอนโซลเล็กน้อย นอกนั้นทุกอย่างเป็นของอีซูซุ    (แกะจากคำแถลงการณ์ของผู้บริหารอีซูซุที่มีต่อสื่อ)

*** BT-50 Pro ตัวปัจจุบันจะยังคงทำตลาดไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะหมดสต็อค ส่วนตัวใหม่ที่อีซูซุผลิตให้  เริ่มทำตลาดในปี 2020 ครับ****