ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซื้อรถผ่านเช็คหรือดราฟท์ทำอย่างไร?  (อ่าน 16564 ครั้ง)

王天佑

• บุคคลทั่วไป
ขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยนะครับว่าการซื้อรถเงินสดนั้นเท่าที่ศึกษามามีอยู่ 2 วิธี คือ
1. สั่งจ่ายเช็ค
2. ดราฟท์
อยากทราบว่าทั้งสองวิธีนี้มีความแตกต่างกันอย่างไร จ่ายเงินอย่างไรครับ พอดีผมไม่เคยทำธุรกรรมในลักษณะนี้มาก่อน แล้วทั้ง 2 แบบ แบบไหนดีกว่ากันครับ พอดีอ่านในเว็บแล้วยังไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่ กลัวจะผิดพลาดครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: วิธีซื้อรถผ่านเช็คหรือดราฟท์ทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:16:42 »
เคยแต่จ่ายเป็นแคชเชียร์เช็คอ่ะครับ

ก็ขอบัญชีของโชว์รูมมา ย้ำว่าต้องเป็นบัญชีของทางผู้จำหน่ายนะครับ อย่าเอาเข้าบัญชีเซลล์เด็ดขาด

ไปธนาคาร บอกซื้อแคชเชียร์เช็ค แจ้วจำนวนเงินและบัญชีให้พนักงาน

ตัวเงินก็จะหักจากบัญชีของธนาคารนั้นๆหรือจะเอาเป็นเงินสดไปฝากที่เคาเตอร์ก็แล้วแต่สะดวกครับ

ค่าบริการก็แค่ 25 บาทครับ อ้อ เน้นย้ำให้พนักงานธนาคารกระทับตรา

ห้ามเปลี่ยนมือ หรือ A/C PAYEE ONLY ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BigCat

Re: วิธีซื้อรถผ่านเช็คหรือดราฟท์ทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:20:45 »
ผมทำแบบนี้ครับ
1 ดราฟ เราไปที่แบ้ง ขอทำดราฟ เสียตังน่าจะ20บาทมั้งจำไม่ผิด ออกดราฟให้ จำนวนกี่ล้านก็ว่าไป
จากนั้น บริษัทรถ ก็เอาดราฟไปขึ้น จะเจอค่าธรรมเนียมน่าจะหมื่นละสิบบาท ให้คุยกับเซลล์
ว่าเค้าจะรับค่านี้ไปไหม ส่วนใหญ่รับครับ
2 เชค ผมไม่มีสมุด ผมจะไปทำแคชเชียร์เชค น่าจะ20-30บาทไม่แน่ใจ สั่งจ่ายตามชื่อบริษัท
ค่าขึ้นเชค ก็เหมือนกัน ให้บริษัทรับไปครับ
เพิ่มเติม ผมชอบสะสมแต้มบัตรเครดิตSCB first เอาไว้แลกของ ผมก็จะบอกว่า ขอรูด แสนนึง ว่าไป
Benzให้รูดครับ ไม่มีค่าธรรมเนียม เราได้แต้ม ที่เหลือก็จ่ายดราฟ
จากประสบการณ์ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 19:30:49 »
ผมทำแบบนี้ครับ
1 ดราฟ เราไปที่แบ้ง ขอทำดราฟ เสียตังน่าจะ20บาทมั้งจำไม่ผิด ออกดราฟให้ จำนวนกี่ล้านก็ว่าไป
จากนั้น บริษัทรถ ก็เอาดราฟไปขึ้น จะเจอค่าธรรมเนียมน่าจะหมื่นละสิบบาท ให้คุยกับเซลล์
ว่าเค้าจะรับค่านี้ไปไหม ส่วนใหญ่รับครับ
2 เชค ผมไม่มีสมุด ผมจะไปทำแคชเชียร์เชค น่าจะ20-30บาทไม่แน่ใจ สั่งจ่ายตามชื่อบริษัท
ค่าขึ้นเชค ก็เหมือนกัน ให้บริษัทรับไปครับ
เพิ่มเติม ผมชอบสะสมแต้มบัตรเครดิตSCB first เอาไว้แลกของ ผมก็จะบอกว่า ขอรูด แสนนึง ว่าไป
Benzให้รูดครับ ไม่มีค่าธรรมเนียม เราได้แต้ม ที่เหลือก็จ่ายดราฟ
จากประสบการณ์ครับ
ตามนี้เลยครับ ผมพึ่งออกรถมาก็ใช้วิธีที่2 คือจ่ายแบบแคชเชียร์เชคและรูดบัตรเครดิตเพื่อสะสมแต้ม BMW ก็ให้รูดครับ ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

王天佑

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 20:48:43 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 22:22:04 »
ข้อแตกต่างระหว่างแคชเชียร์เช็คกับดราฟนะครับคือ ผู้รับหรือชื่อที่สั่งจ่ายหน้าเช็ค จะนำไปใช้ที่จังหวัดใด

ในกรณีของแคชเชียร์เช็ค : ใช้ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล  ถ้าผู้รับนำไปขึ้นเงิน/ เข้าบัญชีต่างจังหวัด จะมีค่าธรรมเนียมเพิ่มหมื่นละ 10 บาท เศษปัดขึ้น ค่าธรรมเนียมการซื้อคงที่ 20 บาท/ ฉบับ
ถ้าเปนดราฟต์ : สามารถนำไปใช้ต่างจังหวัดได้ ผู้รับขึ้นเงินได้โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม แต่ค่าธรรมเนียมการซื้อจะเพิ่มขึ้นตามจำนวนเงินของดราฟต์

ในกรณีการขีดคร่อมของเช็คในการสั่งจ่าย (ชื่อหน้าเช็ค) จะมีอยู่ 3 แบบคือ

A/C Payee Only คือ จะต้องเอาเช็คเข้าบัญชีตามชื่อหน้าเช็คเท่านั้น
C/O คือ จะต้องเอาเข้าบัญชี แต่สามารถเปลี่ยนมือได้ คือสั่งจ่ายชื่อใครก็ตาม ใครเก็บเช็คได้เอาไปขึ้นเงินได้แต่ต้องเอาเข้าบัญชี
No Crossing คือ ไม่มีการขีดคร่อมใครเก็บเช็คได้ก็เอาไปขึ้นเงินได้เลยครับ

王天佑

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 07:46:24 »
ข้อแตกต่างระหว่างแคชเชียร์เช็คกับดราฟนะครับคือ ผู้รับหรือชื่อที่สั่งจ่ายหน้าเช็ค จะนำไปใช้ที่จังหวัดใด

ในกรณีของแคชเชียร์เช็ค : ใช้ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล  ถ้าผู้รับนำไปขึ้นเงิน/ เข้าบัญชีต่างจังหวัด จะมีค่าธรรมเนียมเพิ่มหมื่นละ 10 บาท เศษปัดขึ้น ค่าธรรมเนียมการซื้อคงที่ 20 บาท/ ฉบับ
ถ้าเปนดราฟต์ : สามารถนำไปใช้ต่างจังหวัดได้ ผู้รับขึ้นเงินได้โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม แต่ค่าธรรมเนียมการซื้อจะเพิ่มขึ้นตามจำนวนเงินของดราฟต์

ในกรณีการขีดคร่อมของเช็คในการสั่งจ่าย (ชื่อหน้าเช็ค) จะมีอยู่ 3 แบบคือ

A/C Payee Only คือ จะต้องเอาเช็คเข้าบัญชีตามชื่อหน้าเช็คเท่านั้น
C/O คือ จะต้องเอาเข้าบัญชี แต่สามารถเปลี่ยนมือได้ คือสั่งจ่ายชื่อใครก็ตาม ใครเก็บเช็คได้เอาไปขึ้นเงินได้แต่ต้องเอาเข้าบัญชี
No Crossing คือ ไม่มีการขีดคร่อมใครเก็บเช็คได้ก็เอาไปขึ้นเงินได้เลยครับ

ถ้าอยู่คนละจังหวัดดราฟท์น่าจะสะดวกกว่าใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 23:06:30 »

ถ้าอยู่คนละจังหวัดดราฟท์น่าจะสะดวกกว่าใช่มั้ยครับ

ใช้ ตจว ต้องทำเป็น ดราฟ์ ครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 09:54:19 »
ถ้าจำไม่ผิดตอนออกรถ ผมไปได้รถที่ จว แพร่
แต่ผมอยู่ ชล เลยโทรปรึกษา เซล กับไฟแนนท์ เซลที่แพร่
แนะนำให้ไปซื้อดราฟเชคไป ตามเงินดาว์สที่ตกลงในสัญญา
และเซลย้ำต้องเป็น draft แบบ A/C คือสั่งจ่ายตามบัญชีที่ระบุได้เท่านั้น
ไปซื้อที่แบงโดนค่าทำเนียมประมาน หลักร้อย วันจริงไปรับรถ
ตรวจสอบความเรียบร้อย เอา draft ให้เซลไปตรวจสอบ รอสังพักเซลแจ้ง
 draft ใช้ได้ ก้อรับรถกลับบ้าน ประมานนี้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 10:16:28 »
ขึ้นเงินในถิ่นเดียวกัน ใช้ แคชเชียร์เช็คครับ เสียค่าธรรมเนียม 20 บาท ให้ธนาคารสำหรับการซื้อ

แต่การนำแคชเชียร์เช็ค ไปขึ้นเงินต่างถิ่น (เช่น ซื้ออยุธยา มาจ่ายค่ารถที่กรุงเทพ)

ธนาคารจะเรียกเก็บค่าธรรมเนียมกับ บ.รถยนต์ในการนำไปขึ้นเงิน (จำไม่ได้ว่า 1% หรือเท่าไร)

ฉะนั้น บ.ทั้งหลายที่รับเช็ค จะให้ผู้ถือเช็คไปซื้อ "ตั๋วแลกเงิน" (ดราฟท์) แทน

เพราะค่าธรรมเนียมตั๋วแลกเงิน จะถูกเรียกเก็บตอนแรกที่ซืืื้อ โดยผู้ซื้อ เป็นผู้ออกค่าธรรมเนียมเอง

หรือหากซื้อแคชเชียร์เช็คมาแล้ว จำเป็นต้องขึ้นเงินต่างถิ่น ผู้ถึอ ก็แค่จ่าย "ค่าธรรมเนียมส่วนต่าง" เป็นเงินสด

ค่าธรรมเนียมตรงนี้ ผู้ถือ ควรต้องจ่ายครับ เพราะเป็นการซื้อความปลอดภัยในการถือเงินสด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 10:18:57 โดย 5thAvenue »

王天佑

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 10:22:00 »
ขึ้นเงินในถิ่นเดียวกัน ใช้ แคชเชียร์เช็คครับ เสียค่าธรรมเนียม 20 บาท ให้ธนาคารสำหรับการซื้อ

แต่การนำแคชเชียร์เช็ค ไปขึ้นเงินต่างถิ่น (เช่น ซื้ออยุธยา มาจ่ายค่ารถที่กรุงเทพ)

ธนาคารจะเรียกเก็บค่าธรรมเนียมกับ บ.รถยนต์ในการนำไปขึ้นเงิน (จำไม่ได้ว่า 1% หรือเท่าไร)

ฉะนั้น บ.ทั้งหลายที่รับเช็ค จะให้ผู้ถือเช็คไปซื้อ "ตั๋วแลกเงิน" (ดราฟท์) แทน

เพราะค่าธรรมเนียมตั๋วแลกเงิน จะถูกเรียกเก็บตอนแรกที่ซืืื้อ โดยผู้ซื้อ เป็นผู้ออกค่าธรรมเนียมเอง

ครับผม
- กรณีอยู่ในจังหวัดเดียวกันใช้แคชเชียร์เช็คจะสะดวกกว่า
- กรณีอยู่คนละจังหวัดใช้ดราฟท์จะสะดวกและค่าธรรมเนียมถูกกว่า
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างกับผมนะครับ เพราะทำครั้งแรก กลัวจะผิดพลาด เลยสอบถามจากเพื่อนๆ เพื่อความแน่ใจ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 10:49:33 »

ครับผม
- กรณีอยู่ในจังหวัดเดียวกันใช้แคชเชียร์เช็คจะสะดวกกว่า
- กรณีอยู่คนละจังหวัดใช้ดราฟท์จะสะดวกและค่าธรรมเนียมถูกกว่า
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างกับผมนะครับ เพราะทำครั้งแรก กลัวจะผิดพลาด เลยสอบถามจากเพื่อนๆ เพื่อความแน่ใจ

สอบถามธนาคารที่เราไปซื้อเลยครับ ว่าจะนำไปขึ้นเงินที่ไหน ธนาคารจะทราบว่าเป็นคนละเขต หรือเขตเดียวกัน

edit : ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมา

การซื้อ ดราฟท์ เสียค่าธรรมเนียม 0.1% แต่สูงสุด 1,000 บาท (ซื้อเกินล้าน ยังไงก็เสีย 1,000)

แคชเชียร์เช็ค เสียแค่ 20 บาทเท่านั้น แต่ หากขึ้นเงินต่างถิ่น เสียค่าธรรมเนียมตามจริงที่ 0.2%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2017, 10:55:21 โดย 5thAvenue »

王天佑

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 14:53:23 »

ครับผม

สอบถามธนาคารที่เราไปซื้อเลยครับ ว่าจะนำไปขึ้นเงินที่ไหน ธนาคารจะทราบว่าเป็นคนละเขต หรือเขตเดียวกัน

edit : ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมา

การซื้อ ดราฟท์ เสียค่าธรรมเนียม 0.1% แต่สูงสุด 1,000 บาท (ซื้อเกินล้าน ยังไงก็เสีย 1,000)

แคชเชียร์เช็ค เสียแค่ 20 บาทเท่านั้น แต่ หากขึ้นเงินต่างถิ่น เสียค่าธรรมเนียมตามจริงที่ 0.2%

ครับผม ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 18:03:29 »
ถามธนาคารถึงเขตในการเคลียริ่ง เช็คครับ

บางมีในกลุ่ม 2-3 จังหวัดติดๆกัน ถ้าถือเป็นเขตเคลียริ่งเดียวกัน อาจใช้เช็ค ได้ครับ

ถ้าคนละเขตเคลียริ่ง ต้องดร๊าฟอย่างเดียวครับ

840,000 ดร๊าฟ เสียค่าธรรมเนียม ราว 4×× บาทครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

王天佑

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 18:41:52 »
ถามธนาคารถึงเขตในการเคลียริ่ง เช็คครับ

บางมีในกลุ่ม 2-3 จังหวัดติดๆกัน ถ้าถือเป็นเขตเคลียริ่งเดียวกัน อาจใช้เช็ค ได้ครับ

ถ้าคนละเขตเคลียริ่ง ต้องดร๊าฟอย่างเดียวครับ

840,000 ดร๊าฟ เสียค่าธรรมเนียม ราว 4×× บาทครับ

ครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ