ผู้เขียน หัวข้อ: DRL ช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงไหม (สำหรับถนนเมืองไทย)  (อ่าน 11002 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รถผมไม่มี DRL และกำลังจะไปหามาติดครับ โดยมีความเชื่อว่าน่าจะช่วยลดอุบัติเหตุได้ ทำให้รถคันอื่นสังเกตุเห็นเราได้ง่ายขึ้น แต่มีพี่ที่รู้จักทักมาว่า DRL ต้นตำรับมันเกิดมาจากประเทศตะวันตกที่สภาพอากาศเย็นและมีหมอกหนาเกือบทั้งปี ถ้าติดใช้งานในไทยอาจจะไม่ได้ประโยชน์สักเท่าไรหรือเปล่า ผมก็เลยไปลองหาข้อมูลใน internet ดู และเจอบทความนึงครับ

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC2850978/

"During 1995–2002, there were 184,637 vehicles (1995 or newer) with identifiable VINs involved in accidents which occurred under the specified test conditions. Of these vehicles, 37,909 were determined to have standard DRLs and 146,728 were determined to be models without DRLs (including those listed as DRL optional). The crash rate among vehicles without standard DRLs was 1.73 (95% CI: 1.71–1.75) times higher than the rate for vehicles with standard DRLs. The rate ratio was also significant for fatal vehicle crash rates 1.48 (95% CI: 1.23–1.76)."

แต่ยทความนี้ได้ทำการทดลองกับรถยนต์ใน Minesota ซึ่งอากาศหนาวมากๆ คือติดกับ Alaska เลย

https://en.wikipedia.org/wiki/Minnesota
"Minnesota is the second northernmost U.S. state (after Alaska). "
"Meteorological events include rain, snow, blizzards, thunderstorms, hail, derechos, tornadoes, and high-velocity straight-line winds."

อยากสอบถามความคิดเห็นของทุกท่านว่าการติด DRL มันมีประโยชน์สำหรับการจราจรในบ้านเราจริงไหมครับ (ส่วนตัวคิดว่าจริง แต่ไม่มีหลักฐานอะไรพิสูจน์) รบกวนขอความคิดเห็น หรือท่านใดมีข้อมูลอื่นๆที่น่าเชื่อถือ รบกวนแบ่งปันด้วยคร้าบ

ปล. DRL ที่ผมจะติดเพิ่ม จะทำเป็นวงจรติดในตอนกลางวัน และดับทันทีเมื่อเปิดไฟหรี่ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: DRL ช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงไหม (สำหรับถนนเมืองไทย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:28:17 »
สำหรับมอไซค์ดีครับ รถใหญ่บางรุ่นก็แสบตาเกินไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Re: DRL ช่วยลดอุบัติเหตุได้จริงไหม (สำหรับถนนเมืองไทย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:38:20 »
ช่วยแน่นอน

ถ้ารถไม่มีDRL ก็เปิดไฟหน้าเต็มดวงแทน แต่อย่าเปิดตัดหมอก

ขับที่ถนนรองแถบตจว.ไฟหน้าช่วยมากๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:42:53 »
ในเมืองไทยอากาศร้อนเป็นส่วนใหญ่ก็ใช้ประโยชน์จาก DRL ได้ครับ

ผมยกอย่างง่ายๆครั้งหนึ่งเคยขับไปภาคอีสานแถวๆทุ่งกุลาร้องไห้ เวลาที่อากาศร้อนจัดๆตอนกลางวันแล้วไอร้อนระเหยขึ้นมาจากถนนมันจะสร้างภาพลวงตาด้านหน้า ทำให้ไม่เห็นรถที่กำลังวิ่งสวนมาจากระยะไกล ก็มีเจ้า DRL นี่ล่ะที่ทำให้สังเกตุเห็นรถได้ง่ายขึ้นครับ

ผมมองว่าไม่ถึงกับเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นนัก (เพราะใช้ไฟหน้าแทนได้) แต่ถ้ามีให้ก็เอา หุหุ...

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:50:20 »
ในเมืองไทยอากาศร้อนเป็นส่วนใหญ่ก็ใช้ประโยชน์จาก DRL ได้ครับ

ผมยกอย่างง่ายๆครั้งหนึ่งเคยขับไปภาคอีสานแถวๆทุ่งกุลาร้องไห้ เวลาที่อากาศร้อนจัดๆตอนกลางวันแล้วไอร้อนระเหยขึ้นมาจากถนนมันจะสร้างภาพลวงตาด้านหน้า ทำให้ไม่เห็นรถที่กำลังวิ่งสวนมาจากระยะไกล ก็มีเจ้า DRL นี่ล่ะที่ทำให้สังเกตุเห็นรถได้ง่ายขึ้นครับ

ผมมองว่าไม่ถึงกับเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นนัก (เพราะใช้ไฟหน้าแทนได้) แต่ถ้ามีให้ก็เอา หุหุ...

เห็นด้วยครับ ผมว่าเจ้าไฟ DRL มันสู้แดดจัดๆ ดีครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:50:42 »
ผมเคยคิดว่า "DRL เหมาะกับประเทศตะวันตกที่สภาพอากาศเย็นและมีหมอกหนาเกือบทั้งปี"

แต่พอรถยนต์รุ่นใหม่ๆ ติดตั้ง DRL นี้มากันซะเยอะแล้ว มันก็เป็นจุดช่วยสังเกตได้ดีเหมือนกันนะ คือมองแว๊บเดียวเห็นแสงไฟก็รู้เลยว่ามีรถสวนมา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 14:13:43 »
ขนาดตอนกลางวัน สภาพอากาศปกติ
ขับรถมี DRL เจอการเปลี่ยนเลนตัดหน้ากระชั้นชิดน้อยลงไปเยอะครับ การมีดวงไฟทำให้สังเกตความเร็ว
ระยะรถ ทางด้านหลังได้เด่นชัดขึ้น

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 14:27:55 »
ขนาดตอนกลางวัน สภาพอากาศปกติ
ขับรถมี DRL เจอการเปลี่ยนเลนตัดหน้ากระชั้นชิดน้อยลงไปเยอะครับ การมีดวงไฟทำให้สังเกตความเร็ว
ระยะรถ ทางด้านหลังได้เด่นชัดขึ้น

เห็นด้วยเลยครับ แต่ก่อนผมมองว่าแค่สวยงาม

แต่ต้องดูบางรุ่นที่ไปติดจากข้างนอก ไฟบางทีแยงตาแสงกระจายก็มี

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 14:29:51 »
ช่วยแน่นอน

ถ้ารถไม่มีDRL ก็เปิดไฟหน้าเต็มดวงแทน แต่อย่าเปิดตัดหมอก

ขับที่ถนนรองแถบตจว.ไฟหน้าช่วยมากๆ

ทำไมถึงห้ามเปิดตัดหมอกอะครับ ถามเป็นความรู้นิดนึง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:16:21 »
ช่วยได้ครับ พิสูจน์จาก

ตอนขับรถที่ไม่มี DRL จะโดนรถตัดหน้าหรือเปลี่ยนเลนเข้ามาหาเรา มากกว่าตอนที่ขับรถที่มี DRL ชัดเจนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:17:49 »
ช่วยแน่นอน

ทำไมถึงห้ามเปิดตัดหมอกอะครับ ถามเป็นความรู้นิดนึง

เดี๋ยวหลอดขาดไวครับ hahahaha ล้อเล่นครับ
คือเมื่อก่อนหลอดหน้ารถมันไม่แยงตาเท่าไฟตัดหมอกครับ
ถ้าเปิดไฟตัดหมอกแล้วมันแสบตาคันข้างหน้า กับรถที่สวนมา

แต่เดี๋ยวนี้ไฟตัดหมอกกับไฟหน้ามันแรงพอๆกันแล้วครับ เลยไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง
แต่ไฟตัดหมอกก็ยังฟุ้งนิดๆอยู่ดี ใครตายังสู้ไหวก็อาจจะไม่ค่อยรู้สึกอะไร

ผมคนนึงหล่ะไม่เปิด กลัวหลอดมันขาดไว เปลืองตัง
หลอดขาดไวผมเห็นมาเยอะแล้วน้ะครับ ที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกทิ้งไว้เนี่ย  :)
ขออณุญาติแปะลิ้งครับ
http://www.asasappakij.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&No=1284344
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:20:51 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:29:17 »
ล่าสุดผมขับรถไปกาญจนบุรี เป็นถนนสองเลนซะเยอะ บางทีถึงแดดแรงๆ แต่ย้อนแสงก็ทำให้เห็นรถไม่ชัด รถคันที่มี DRL เราก็จะเห็นเขาชัดขึ้น ในความเห็นผม ถ้าไม่มี DRL แบบเป็น Led ก็ใช้เปิดไฟหน้าแทนได้ครับ โดยเฉพาะตอนขับถนนสองเลน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:32:08 »
สมัยก่อน(พูดซะเหมือนนานมาก) รถยังไม่มี DRL อุบัติเหตุเป็นไงบ้างครับ -> ปัจจุบัน รถมี DRL อุบัติลดลงไหมครับ

และรถทุกคัน ก็ไม่ได้มี DRL ผมว่าปัจจุบันยังไม่ 50% ด้วยมั้ง(ประเมินจากสายตา บนท้องถนน)

หลักใหญ่ ใจความ มันอยู่ที่คนขับ และ เพื่อนร่วมทาง ครับ เพราะบางที อุบัติเกิดจากเรา และ บางทีอุบัติเกิดกับเราแต่มาจากคนอื่น

....

โดยส่วนมาก คนจะบอกว่า ขับรถเร็วมานานแล้ว ไม่เคยเกิดอบุติเหตุเลย ตูไหว ตูไปได้ ตูเชี่ยวแล้ว บลาๆๆๆ ซึ่งผมเข้าใจว่าจริงแบบนั้น ว่าการขับรถเร็วอาจจะไม่ใช่สาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุ สำหรับตัวเรา แต่...อุบัติเหตุที่เห็นๆ อยู่ส่วนมากเกิดจากการขับรถเร็ว ปฏิเสธไม่ได้

สติ กับ ความไม่ประมาท ช่วยลดอุบัติเหตุ ได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:36:33 »
ถ้าจะลดอุบัติเหตุได้จริงๆ เอาแบบลดได้เยอะๆ เกิน 50% เลย ก็ต้องเลิกจำหน่าย เหล้า เบียร์ หรือเครื่องดื่มแอลกอฮอร์ทั้งหมด
หรืออย่างน้อยให้ขายเฉพาะวันอาทิตย์ คือสัปดาห์ละ 1 วัน แบบบางประเทศในยุโรป จะได้ผลที่สุดครับ

แต่ผมพูดไปงั้นแหละครับ รู้ว่าไทยแลนด์คงทำไม่ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 15:49:12 »
ถ้าให้เปรียบเทียบกันจริงๆ  ระหว่าง รถที่มี DRL และเปิดใช้ DRL

กับ รถคันที่ไม่มี DRL และไม่เปิดไฟอะไรเลย   >>>  รถที่มี DRL และเปิด DRL ตอนวิ่ง ก็น่าจะปลอดภัยกว่า จริงๆ

แต่...% แตกต่าง  มันจะมากแค่ไหน ? ..... (1)

และ รถที่ไม่มี DRL แต่...เปิดไฟหน้าดวงใหญ่ ทันทีหลัง 5 โมงเย็น ... คุณว่า มันจะให้ผลที่แตกต่างกันมั้ย ? ..... (2)

ผมว่านะ  มีอะไร เท่าไหร่ แค่ไหน  ก็ประยุกต์ใช้ให้เหมาะสม มันก็ปลอดภัยได้ ... ไม่ต้องไปพยายาม สรรหา ดัดแปลง อะไรมันมากมายหรอกครับ

เคยคิดมั้ยว่า  ถ้าคันที่คุณเอาไปติด DRL นั่น ช่างดันทำมาให้ไม่ดี เต็มร้อย แล้ว...เกิดมีปัญหา / บกพร่อง - มีผลกระทบกับระบบไฟในรถเดิมๆ ขึ้นมา

มันคุ้มมั้ย ???

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:03:53 »
ผมเชื่อว่าเปิดแล้วช่วยได้ เพราะมันเห็นเด่นชัด ไฯหน้าไหนหลัง ผมเปิดไฟหน้าวิ่งแม้กระทั่งกลางวันหากวิ่งทางสวนเลนตั้งแต่สมัยหักขับรถใหม่ๆ ตอนนั้นไม่มี led drl ก็เปิดไฟต่ำกันไปเลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:08:48 »
ถ้าจะลดอุบัติเหตุได้จริงๆ เอาแบบลดได้เยอะๆ เกิน 50% เลย ก็ต้องเลิกจำหน่าย เหล้า เบียร์ หรือเครื่องดื่มแอลกอฮอร์ทั้งหมด
หรืออย่างน้อยให้ขายเฉพาะวันอาทิตย์ คือสัปดาห์ละ 1 วัน แบบบางประเทศในยุโรป จะได้ผลที่สุดครับ

แต่ผมพูดไปงั้นแหละครับ รู้ว่าไทยแลนด์คงทำไม่ได้ครับ  ;D
(ความเห็นส่วนตัว)
ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ขายหรือไม่
อยู่กินแล้วขับไหมหรือเปล่า คนปกติมักเข้าใจประเด็นไม่ตรงต้นเหตุที่แท้จริง ผลก็คือแก้ไม่ตรงจุดครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:11:04 »
ช่วยครับอย่างน้อยก็กันพวกเบลอๆ ไม่เปิดไฟหน้าวันก่อนผมขับส้นเพชรเกษม กำลังจะออกขวาีตันนึงมาอย่างเร็วไฟหน้าไม่เปิดดีที่สังเกตทันถ้ามี DRL น่าจะช่วยมากกว่านี้

สำหรับมอไซนี้ควรบังคับครับบางคันนี้ไม่เปิดไฟหน้าเลยจะชนตายเอา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:11:50 »
ช่วยได้จริงครับ
โดยเฉพาะช่วงพลบค่ำที่หลายๆคนชอบลืมเปิดไฟ
แต่เราจะเห็น DRL มาก่อนเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 16:44:43 »
ได้บ้างครับ
แต่ไม่เยอะหรอก
จุดสำคัน อยู่ที่ วินัย ผู้ขับขี่ มากกว่า

เดี๋ยวนี้ ผมเห็นเล่นโทรศัพท์ไป ขับไป

เปิด กูเกิลแมฟ แช่อยู่เลนขวา ขับโคตรช้า
เพื่อดูแผนที่ละอยู่ดีๆ หักซ้ายเลย ก็มี

ไหนจะ เมาหรือ ง่วงละขับ
ส่วนใหญ่อุบัติเหตุ ก็เกิดจากคนขาดวินัยมากกว่าอะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 17:06:21 »
ส่วนตัวคิดว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสียค่ะ

ข้อเสียคือ เราสังเกตว่ารถที่มี DRL หลายรุ่นมักจะชอบไม่เปิดไฟตอนกลางคืน (เห็นบ่อยสุดสำหรับเราคือ HR-V) เพราะเห็น DRL ตัวเอง ก็นึกว่าตัวเองเปิดไฟแล้ว ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้มันดับตอนพระอาทิตย์ตกดินเหมือนกันค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 17:08:16 »
มีประโยชน์มาที่สุดแล้วครับฝรั่งเขาคิดมาดีมาก  สังเกตุวิ่งสวนรถสีเทาเข้มแทบจะมองไม่เห็นเลยถ้าไม่มีไฟเดย์ไลท์ส่องแต่ไกล  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 17:24:41 »
จริงครับ

จุดประสงค์หลักของDRLคือความปลอดภัยอันดับแรก รองลงมาคือความสวยเป็นผลพลอยได้ ซึ่งหลายๆคนไม่รู้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 17:46:30 »
อย่างน้อยก็ช่วยให้มองเห็นโดยหางตาได้ง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 18:55:02 »
จริง ช่วยให้เห็นรถได้ชัดเจนและง่ายขึ้น กลางวัน

ปกติรถมี DRL , แต่ถ้าไปขับรถไม่มี DRL ก็เปิดไฟหน้าแทน.

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 19:22:53 »
ช่วยลดอุบัติเหตุได้ แต่บ้านเราคงไม่มีใครวิจัยรวบรวม/ซักถามวิเคราะห์ข้อมูล
ทำให้สังเกตุเห็นรถที่มีไฟนี้ได้ง่ายกว่ารถที่ไม่มี เห็นรถคันนี้ขณะที่วิ่งสวนมาได้ที่ระยะไกลกว่า

ข้อเสีย คือ เพิ่มต้นทุน/เพิ่มค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเมื่อเสียชำรุด

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 19:55:39 »
ลดได้ครับ ช่วงเย็นๆเวลาขับรถออกต่างจังหวัด พวกมอเตอร์ไซข้ามเกาะกลางถนนสังเกตเห็นรถเราได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 20:52:43 »
ช่วยได้ครับ และที่ถูกค้อง คือรถทุกชนิดควรเปิดไฟหน้า ตลอดเวลาที่ใช้รถครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 21:54:19 »
สมัยก่อน ผมคิดเลยครับ = ไร้สาระสุดๆ แบบเปลืองไฟ คนแต่งไปนี่ลิเกมากๆๆๆ ไม่รู้ว่าจะเอามาทำไมให้เปลืองไฟโลก ขอประนาม บุคคลที่คิด ว่าคิดได้ไง ว่าจะเอาไฟนี่มาประดับลิเกให้รถ

ตอนนี้ขอถอนคำพูดอย่างแรงครับ
ใช้ชีวิตอยู่ด้วยแล้ว ดีมากเรากะระยะคันหลังได้ดีขึ้น บางคันออกแบบงามๆ ก็สวย

เหมือนเปิดไฟใส่หมวกของ Motocycle ก็คล้ายๆกับ DRL + คาดเข็มขัด

ขอแค่เปิดให้เป็นเวลา กลางคืนก็เปิดไฟปรกติ (ไฟDRL มันจะหรี่ไปเอง) แค่นี้ผมว่าช่วยแน่ๆครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 21:57:50 »
ขอขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ผมได้ความรู้เรื่องอื่นๆนอกจากไฟ drl มากเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky