ผู้เขียน หัวข้อ: 3 แซงนี้ อันตรายหรือไม่  (อ่าน 9817 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: 3 แซงนี้ อันตรายหรือไม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:21:33 »
อ้างจาก: เต๋า AV
จะอันตราย หรือปลอดภัย อยู่ที่ไหวพริบ และการวิเคราะห์แวดล้อม ก่อนแซง

ถ้าแบบในคลิป สำหรับผมถือว่าปลอดถัย ไม่มีอะไรเลย
ยิ่งถ้าเทียบกับผม ผมไปยาว ไปเร็วกว่านี้เยอะ

ขอบคุณที่แชร์ครับ

อ้างจาก: tarahlm
จากประสบการณ์ขับทางไกลบ่อยๆ ผมคิดว่าไม่ผืดนะครับ

ถ้าทัศนวิสัยเห็นชัดเจน เป็นทางตรงยาวๆ ไม่มีรถในเลนสวน
มีช่องว่างให้หลบเข้าถ้ามีเหตุการณ์กระทันหัน ไม่ได้แซงผ่านเส้นทึบ
ไม่มีเหตุผลที่ต้องเบี่ยงหลบเข้าก่อนให้เสียจังหวะ เสียความเร็ว
(แต่ถ้าระยะห่างมากก็ต้องหลบเข้าก่อน)
แต่ความเร็วของการขับขี่นี้ก้ต้องไม่เร็วเกินไป-ถูกจำกัดโดยกฎหมายอยู่(อุบัติเหตุแปรผันตามกับความเร็วอยู่แล้ว)

และที่สำคัญต้องมีการคาดการณืล่วงหน้าเตรียมพร้อมเสมอ หากมีรถออกจากข้างทาง
หรือรถในเลนที่เราขับขี่ หักออกกะทันหันเพื่อจะแซงเหมือนกันโดยขาดความระมัดระวัง

แต่ความรู้สึกในใจหลายคนอาจจะคิดว่าซิ่งไป แซงยาวเลยนะ!!

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

อ้างจาก: Nazare
เดี๋ยวผมจะลองเปิดคลิปให้ตำรวจแถวที่ทำงานผมดูก่อนนะ
ได้ความยังไงแล้วจะมาเมนท์ให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ รบกวนด้วยครับ

อ้างจาก: nl2br
เลนสวนอะตัวดี พร้อมจะมีอะไรตัดหน้าคุณได้ทุกเมื่อ วิ่งผ่านเขตชุมชนช้าลงหน่อยก็ได้ครับ

ผมเข้าใจว่า มันอยู่นอกเขตชุมชน เพราะไม่มีบ้าน ไม่มีคนหรือสัตว์ เดินอยู่บนถนน หรือริมถนนเลย

อ้างจาก: koko86
ถ้าว่ากันตามกฎหมายมันไม่ผิดครับ
แต่คนนั่งด้วยมีเสียวแน่ๆ อาจจะไม่ค่อยรู้สึกสบายใจเท่าไหร่

ถ้าขับคนเดียวก็ไม่มีปัญหาอไหรอกครับ
แต่ต้องระวังมอไซค์ คนข้ามถนน หมา อะไรเทือกนี้เท่านั้นเอง เพราะ เวลาแซงมันมีมุมอับสายตาเยอะ

แต่ห้ามทำแบบนี้ตอนกลางคืนโดยเด็ดขาดเลยนะครับ
เพราะเราจะเห็นทัศนวิสัย ใช้ไฟต่ำบางไม่เห็นว่าข้างหน้าเป็นสะพาน พอรู้ตัวอีกที มันกลับเข้าไปไม่ทันแล้ว
 อาจต้องข้ามสะพานแล้ววัดดวงแบบนี้เป็นต้นครับ

ผมขับคนเดียวครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

อ้างจาก: notamaru
Issue#2 แซง 4 คันรวด อันนี้ควรหลบเข้าช่องซ้ายหลังซิตี้ไปสักครึ่งคันให้มอเตอร์ไซด์สวนไปหน่อยครับ เพราะมันจะใกล้มากเกรงใจมอเตอร์ไซด์เค้า ที่เค้าหลบชิดซ้ายที่สุดให้เพราะเค้ากลัวครับ

ขอบคุณครับ เรื่องนี้ผมผิดไปจริงๆ จะพยายามปรับปรุงแก้ไขครับ

อ้างจาก: apinui
ดูมา3 คลิป เห็นชัดที่สุดคือ คลิป 3 นะครับ ...

คลิปที่ 3 น่าจะเป็นอะไรที่ตอบคุณได้มากที่สุดแล้ว คือ คัน CX3 ที่เบี่ยงหลบ มอเตอร์ไซด์ เค้าหักออกมา โดยที่ไม่ได้มองรถคุณเลย .... ถูกไหมครับ และนั้นถือว่า โชคดีของคุณที่เค้าหลบแค่มอไซด์ เค้าเลยหักออกมานิดเดียว และมันไม่กระชั้นชิ้นมาก คุณมองทันเลยชลอทัน แต่ถ้าหากคุณแซงไวกว่านี้สัก 3 วินาทีผมว่า คลิปนี้ คุณมีโอกาศจูบตูด CX3 สุงมากครับ  .... แต่ถ้า คัน CX3 หักหลบ รถที่มีขนาดใหญ่กว่านี้ัล่ะ เช่น รถ 3 ล้อพ่วงที่วิ่งช้า เค้าต้องออกมามากกว่านี้ และถ้ามันกระชั้นชิ้นกว่านี้ คลิปนี้ คงเป็นข่าวไปทั่วแล้วล่ะครับ 

ของแบบนี้ สอนกันไม่ได้หรอกครับ มันอยู่ที่คำว่า "ไม่ประมาท" ไม่เจอกับตัว บางทีจะจินตนาการไม่ออก ต้องเจอจริงๆถึงจะ บอกตัวเองว่า "อ๋อออ วันหน้าไม่ทำอีกแล้ว" ...

ว่างๆ หาคลิปพวก Car crash ใน youtube ดูเยอะๆครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ เรื่อง CX3 เห็นด้วยตามนั้นครับ ต่อไปจะระวังกว่านี้ครับ ผมเคยดู Youtube หลายๆเหตุการณ์แล้วก็เสียวครับ แต่กลับทำให้ผมคิดว่า ทำไมรถคันอื่นๆถึงได้เกิดอุบัติเหตุ เสียหลัก ลื่นไถล กันง่ายจัง จังหวะที่ไม่น่าคว่ำก็คว่ำ ผมอาจจะคิดประมาทไปเองครับ

อ้างจาก: ps000000
ผมท่องไว้เสมอ "ปลอดภัยไว้ก่อน"

ขอบคุณมากครับ จะคิดถึงคำนี้ให้มากๆก่อนออกทุกๆจังหวะครับ

อ้างจาก: SETTHASART
ในฐานะคนขับถนนเลนสวนตาม ตจว อยู่ทุกวี่วัน ดูทั้ง 3 คลิปแล้ว มันจะไม่ผิดปกติอะไรเลยถ้าคุณขับอยู่บนทางด่วน แต่นี่มันถนน ตจว. ถนนชนบท ต่อให้คุณเห็นว่าทางข้างหน้าโล่งก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะพุ่งแซงแบบนี้ได้อย่างปลอดภัยนะ มันมีความเสี่ยงเสมอๆที่จะมีอะไรก็ไม่รู้ โผล่ออกมาจากริมถนน เพราะนั้นขับถนนแบบนี้ตาม ตจว ต้องค่อยๆแซงค่อยๆระวังครับ คือผมถือคติแบบนี้ว่า "ถ้าตาม ตจว. โล่งๆเนี่ยแหละยิ่งน่ากลัว"
และเห็นมีบางจังหวะที่คุณแซงขณะที่มีมอไซค์สวนมา โอเคว่ามันไม่ชน แต่ความเร็วคุณแบบนั้น ถ้าคนเค้าเพิ่งขับมอไซค์ผมว่าเผลอๆเค้าเสียหลักได้นะ

ยอมรับว่าคิดถึงสิ่งนี้น้อยเกินไปมากๆครับ ต่อปจะปรับปรุงตัวครับ คิดถึงสิ่งนี้ให้มากๆ

อ้างจาก: 5thAvenue
เขตชุมชน ควรไปอย่างระมัดระวังครับ

ผมคิดว่าตรงนั้นเป็นเขตนอกชุมชน เพราะสองข้างทางไม่ใช่เขตหมู่บ้าน แต่เป็นป่าๆทั้งสองข้างทางครับ ถ้าผมเข้าใจผิด ช่วยบอกผมอีกทีนะครับ

อ้างจาก: kati348
โดยสัญชาตญาณคนขับรถสวนเลน เมื่อรอแซงคันหน้าโดยทั่วไปมักจะมองแต่ด้านหน้า ไม่ค่อยมองหลัง (ผมก็เคยเป็น)

การแซงรวดแบบนี้ในช่วงถนนด้านหน้าโล่ง มีโอกาสที่คันที่เรากำลังจะแซงหักพรวดออกมาเพื่อเเซงเหมือนกัน

อันตรายครับ เเซงทีละคันดีกว่า

ขอบคุณครับ จะจำและนำไปใช้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:34:12 »
แน่กว่านี้ก็มีครับ แต่ลงไปนอนในโลงให้โดนเผาเป็นขี้เถ้ากันหมดแล้ว
อันตราย อันตราย อันตราย อันตราย
อันตราย อันตราย อันตราย อันตราย
อันตราย อันตราย อันตราย อันตราย แน่ๆนอนๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:40:47 »
อ้างจาก: kiwiwi
ผมเคยเอาทฤษฎี รีบๆขับให้ถึงจุดหมาย มาถกเดียงกับเพื่อนๆ

โดยใช้หลักการความน่าจะเป็นมาใช้อ้างอิงครับ

ผมเป็นคนนึงที่ขับรถอย่างคุณแหละ
วันไหนขับฟรีด ก็แซงแบบนึง
วันไหนขับเบ๊นซ์ ก็แซงอีกแบบ(แซงแบบคุณเลย)
ยิ่งถ้าขับเจ้า นิสสันคิ้วบ์ ก็จะแซงแบบทีละคันเลย

การอยู่บนถนนด้วยเวลาน้อยกว่าคนอื่น ก็จะเจออุบัติเหตุได้น้อยกว่าคนอื่นเหมือนกัน

แต่สุดท้าย และท้ายสุด
อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิดครับ
ผมเถียงสู้คนขับช้าคนอื่นๆไม่ได้
แต่เค้าก็เถียงสู้ผมไม่ได้เช่นกัน

เช่น...
เจอรถข้ามเลนมาชน
ไม่ว่าจะขับช้า...
หรือเร็วปานใด ก็ตายอยู่ดี

เป็นคำตอบที่ถูกใจผมมาก คำตอบนึงเลยครับ ขอเรียกทฤษฎีนี้ว่า ทฤษฎี "ตบมือข้างเดียวไม่ดัง" ^^ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ เป้นแนวคิดที่ชวนให้คิดต่อได้หลากหลายแนวทางมาก

อ้างจาก: mongolias
ผมมองแล้วปกติ เพราะดูคุณก็อ่านไลน์ของรถฝั่งตรงข้ามอยู่แล้ว
จะอันตรายหน่อยก็ตรงแซงรวดเดียวครับ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

อ้างจาก: lay
ไม่ออกความเห็นละกันครับ เพราะคำตอบหลายท่าน ก็ละเอียดดีมากแล้ว แต่อยากขอบคุณทุกคำตอบ  เตือนสติได้ดีมีประโยชน์ครับ

เห็นด้วยมากๆครับ ผมเองก็ได้แง่คิดเพิ่มขึ้นเยอะเลย เป้นประโยชน์ต่อการใช้รถใช้ถนนในอนาคตมากๆ

อ้างจาก: Krongbun
:D ด้านบนก็ตอบไปเยอะแล้ว
ถามเรื่องช่วงล่างรถละกัน
ดูจะแข็งๆน้ะครับ รถอะไรอ่ะ

ปกติแซงแบบนี้ผมจะชิดๆก้นคันหน้าหน่อยๆ
รถผมมันอืด hahahaไปได้ทีละคัน

รถอัลติส 2004 ครับ วางเครื่อง Celica 1.8 ช่วงล่างเป็นสตรัท Monroe Reflex ใส่ค้ำบน XRS และ Rigid Collar ครับ

อ้างจาก: NR
อันตรายสุดคลิปแรกครับ แซงเส้นทึบ เป็นจุดเกิดอันตรายบ่อย มีรถเลี้ยวออกมาจากวอยฝั่งตรงข้ามบ่อย เขตชุมชน
คลิป 2-3 ก็อันตรายน้อยกว่า

ตอนออกแซงเป็นเส้นประปกติ แต่หลังจากแซงคันล่าสุดแล้วกลับเข้าเลน ไม่อยากปาดชิดคันที่เพิ่งแซงมากเกินไป เลยกินเส้นทึบไปล้อนึงเต็มๆครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ

อ้างจาก: beauky101
2 เลนสวนก็ระวังทางร่วมทางแยกด้วยนะครับ แซงยาวๆ แบบนี้อะไรๆก็โผล่มาจากข้างทางได้ตลอด ต่างจังหวัดพอขึ้นถนนใหญ่ส่วนใหญ่มองแค่ขวา ขวาโล่งก็ออกถนนเลยไม่ได้มองรถแซงแบบคุณนะครับ ระวังไว้ให้ดีกับเหตุการณ์แบบนี้ และผมเห็นหญ้าขึ้นรกด้วยข้างทาง บังทัศนวิสัยอย่างดีเลย

และอีกอย่างในฐานะผมขับทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์ การแซงในคลิปที่ 2 วินาที 44  เห็นมอเตอร์ไซค์ไหมครับ รู้ไหมครับว่ามันน่ากลัวขนาดไหนเจอรถยนต์แซงมาแบบนี้ เห็นมอไซค์สวนมาก็อย่าเพิ่งแซงเลยครับ แต่ถ้าแซงไปแล้วแบบในคลิปเป็นผมผมจะหลบหลัง city หน่อยหนึ่งให้มอเตอร์ไซค์ แล้วค่อยแซงต่อครับ

ขอบคุณครับ ต่อไปจะระวังเพื่อนร่วมทางให้มากขึ้นครับ ที่จริงผมเบี่ยงแล้วนิดนึง แต่นิดนึงจริงๆ มอไซค์น่าจะยังเสียวอยู่ครับ

อ้างจาก: rokrok
ไม่ต้องกดสุดขนาดนั้นก็ได้ครับ ถ้าจะแซงยาว

แซงโดยการเผื่อเหตุไม่คาดฝันครับ สำหรับผม เช่นเห็นโล่งยาวๆ ก็ค่อยๆดูค่อยๆกด

เพราะคุณไปเร็วมาก ตอนจะพ้นๆคันสุดท้าย ถ้ามีอะไรขึ้นมาเบรกไม่มีทางทันครับ
จริงๆแล้ว ใช้แรงเพียงประมาณ 60% ครับ รอบยังอยู่กลางๆ (4000-5000) Lift ยังไม่ยกครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:44:01 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:54:46 »
ถ้าผมอายุยังน้อยๆ ผมอาจจะคิดแบบเจ้าของกระทู้ก็ได้นะ ว่าดูแล้วปลอดภัยแน่ๆ ถึงทำ

แต่พออายุเยอะขึ้น เห็นอะไรๆ มากขึ้น ความปลอดภัยมาก่อนสิ่งใดเลยครับ เชื่อว่าผมหิวน้ำแค่ไหนคงไม่ถึงขนาดเสี่ยงกับขีวิตทรัพย์สิน ของทั้งตัวผมเองและผู้ร่วมทางแน่นอน ผมใจเย็นขึ้นเยอะตามอายุที่มากขึ้นครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:56:37 โดย bullyboy »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 14:54:53 »
แซงยาวเต็มที่สองคันครับสำหรับผม(ถ้าเห็นต่อกันเกิน3คันผมไม่แซง ปล่อยไปก่อน) จริงๆควรจะแซงเป็นคันๆไปด้วย แต่บางทีรถมันขับติดกันไม่มีช่อง

ผมแนะนำให้แซงหนึ่งคันแล้วรอจังหวะเข้า แต่เข้าไม่ต้องสุดก็ได้ ให้รถมันเหลื่อมเข้าเลนไปหน่อยเผื่อมีอะไรจะได้หลบเข้าเลนทัน

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 15:22:58 »
เรียกว่าแซงติดประมาทครับ แบบนี้ แซงยาวมากถ้ามีอะไรโผล่มาจากข้างทางนี้มีเฮ เอาไม่ทันแน่ เลนสวนต่างจังหวัดพึงระลึกไว้เสมอว่ามีอะไรโผล่จากข้างทางมาเซอร์ไพรเราได้ตลอด 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 15:46:50 »
ได้ข้อคิดมาว่า หาน้ำติดรถไว้บ้างเถอะครับ  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:11:41 »
ไม่ครับ ปกติมากๆครับ แซงทีละคันต้องเร่งใหม่ก็ใช่เรื่อง วิ่งต่างจังหวัดถนนแบบนี้แซงให้พ้นๆแถวให้เร็วที่สุดแล้วไปขับคันเดียวจะดีที่สุดครับ

ขับเป็นแถวเสี่ยงกว่าเยอะ ทั้งโดนบังมองไม่เห็น เสี่ยงถูกชนท้าย  แซงได้แซงไปเลยครับ ทั้งสามคลิปไม่มีอะไรแปลกเลย รถสวนก็มีมอเตอร์ไซร์

ซึ่งปกติแล้วต่างจังหวัดเค้าวิ่งไหล่ทางถ้าเราไม่บานไปก็ยังโอเคครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 16:50:49 »
ดูใจร้อนไปนิดสำหรับสภาพถนนแบบนั้น
ใจเย็นๆครับ ถนนเลนสวนเกิดอะไรคาดเดายาก

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:49:25 »
อันตรายใหม อันนี้แล้วแต่สถาณกาณ์ครับ ผมเดินทางกลับต่างจังหวัดเจอแบบนี้บ่อยครับ และก็แซงแบบนี้บ่อย บางทีมากกว่า ในคลิปก็ได้ เจอบ่อยครับเลนสวน คันหน้ารถเจ้าถิ่นแช่ที่ 80-90 แล้วก็มีคันอื่นเรียงแถวต่อกันหลายคัน(เส้นอุดร-สกล) ถ้าไม่ให้แซง ต่อแถวก็คงทำใจลำบากครับ ขับรถมาหลายร้อยกม. และเหลือ อีก ร้อยกว่าโลกว่าจะถึงที่หมาย คงหลับกันพอดี แต่ก่อนจะแซงก็ต้องชัวร์ ประเมินสถาณการณ์ให้ดีก่อน คือความสามารถของรถกับระยะห่างคันที่สวนมา ตลอดถึงช่วงจังหวะที่เราแซงจะมีคันใหน แซงด้วยใหม หรือ มีอะไรจะโผล่มาข้างทางใหม ใครจะว่าผมก็ตามสบายครับ ผมเอาความจริงมาพูด น้อมยอมรับ  ::)

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 19:35:25 »
ถ้าตามคลิปผมมองว่าไม่ผิด แต่ถ้ามีรถออมาจากซอยคุณจะเป็นฝ่ายโดนด่าแน่นอน....มันตอบยากน่ะขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมขณะนั้นครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 22:31:10 »
ถ้าผมอายุยังน้อยๆ ผมอาจจะคิดแบบเจ้าของกระทู้ก็ได้นะ ว่าดูแล้วปลอดภัยแน่ๆ ถึงทำ

แต่พออายุเยอะขึ้น เห็นอะไรๆ มากขึ้น ความปลอดภัยมาก่อนสิ่งใดเลยครับ เชื่อว่าผมหิวน้ำแค่ไหนคงไม่ถึงขนาดเสี่ยงกับขีวิตทรัพย์สิน ของทั้งตัวผมเองและผู้ร่วมทางแน่นอน ผมใจเย็นขึ้นเยอะตามอายุที่มากขึ้นครับ 55

ยอมรับว่า ณ ตอนนั้น หลังจากที่ผมมองทุกอย่างแล้วเห้นชัดเจน จึงค่อนข้างมีความมั่นใจว่าไม่มีอันตรายอะไร ก็เลยเร่งแซงแบบปกติครับ ตอนนั้นรู่เพียงว่า ถนนเป็นเส้นประ มองจนสุดทางแล้วไม่มีรถสวน และสองข้างทางไม่ใช่เขตชุมชน แต่ก็ลืมคิดไปว่า ถ้าจู่ๆมีมอไซค์ที่มองไม่เห็นผม พุ่งพรวดออกมาจะเป็นยังไง ลืมคิดไปถึงเรื่องนี้จริงๆครับ ถือว่าได้บทเรียนครับ เรารับผิดชอบตัวเอง ขับรถให้ถูกกฎอย่างเดียวยังไม่พอ ต้องขับเผื่อระยะเผื่อว่าคนอื่นจะขับผิดกฎแล้วมาชนเราอีกด้วย เหตุการณ์ในครั้งนี้ น่าจะทำให้ผมโตขึ้นอีกเยอะเลยครับ

อ้างจาก: JM`
แซงยาวเต็มที่สองคันครับสำหรับผม(ถ้าเห็นต่อกันเกิน3คันผมไม่แซง ปล่อยไปก่อน) จริงๆควรจะแซงเป็นคันๆไปด้วย แต่บางทีรถมันขับติดกันไม่มีช่อง

ผมแนะนำให้แซงหนึ่งคันแล้วรอจังหวะเข้า แต่เข้าไม่ต้องสุดก็ได้ ให้รถมันเหลื่อมเข้าเลนไปหน่อยเผื่อมีอะไรจะได้หลบเข้าเลนทัน

ขอบคุณที่แนะนำครับ

อ้างจาก: Mp4_007
เรียกว่าแซงติดประมาทครับ แบบนี้ แซงยาวมากถ้ามีอะไรโผล่มาจากข้างทางนี้มีเฮ เอาไม่ทันแน่ เลนสวนต่างจังหวัดพึงระลึกไว้เสมอว่ามีอะไรโผล่จากข้างทางมาเซอร์ไพรเราได้ตลอด

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมยังติดประมาทอยู่มาก ความประมาทที่ไม่ได้เกิดจากความเพิกเฉย แต่ประมาทเพราะประสบการณ์น้อยครับ

อ้างจาก: Mp4_007
ได้ข้อคิดมาว่า หาน้ำติดรถไว้บ้างเถอะครับ  ;) ;) ;) ;)

โดยปกติผมจะซ์้อน้ำและกินในรถตลอดครับ ปกติจะซื้อแบบ 2 ลิตร ขับไปกินไปตลอดทาง รอบนี้ขับมาถึงหัวหิน กินน้ำจนหมดแล้วครับ

อ้างจาก: Fly to dream
ไม่ครับ ปกติมากๆครับ แซงทีละคันต้องเร่งใหม่ก็ใช่เรื่อง วิ่งต่างจังหวัดถนนแบบนี้แซงให้พ้นๆแถวให้เร็วที่สุดแล้วไปขับคันเดียวจะดีที่สุดครับ

ขับเป็นแถวเสี่ยงกว่าเยอะ ทั้งโดนบังมองไม่เห็น เสี่ยงถูกชนท้าย  แซงได้แซงไปเลยครับ ทั้งสามคลิปไม่มีอะไรแปลกเลย รถสวนก็มีมอเตอร์ไซร์

ซึ่งปกติแล้วต่างจังหวัดเค้าวิ่งไหล่ทางถ้าเราไม่บานไปก็ยังโอเคครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

อ้างจาก: Sit: )
ดูใจร้อนไปนิดสำหรับสภาพถนนแบบนั้น
ใจเย็นๆครับ ถนนเลนสวนเกิดอะไรคาดเดายาก
ขอบคุณที่แนะนำครับ

อ้างจาก: arte
อันตรายใหม อันนี้แล้วแต่สถาณกาณ์ครับ ผมเดินทางกลับต่างจังหวัดเจอแบบนี้บ่อยครับ และก็แซงแบบนี้บ่อย บางทีมากกว่า ในคลิปก็ได้ เจอบ่อยครับเลนสวน คันหน้ารถเจ้าถิ่นแช่ที่ 80-90 แล้วก็มีคันอื่นเรียงแถวต่อกันหลายคัน(เส้นอุดร-สกล) ถ้าไม่ให้แซง ต่อแถวก็คงทำใจลำบากครับ ขับรถมาหลายร้อยกม. และเหลือ อีก ร้อยกว่าโลกว่าจะถึงที่หมาย คงหลับกันพอดี แต่ก่อนจะแซงก็ต้องชัวร์ ประเมินสถาณการณ์ให้ดีก่อน คือความสามารถของรถกับระยะห่างคันที่สวนมา ตลอดถึงช่วงจังหวะที่เราแซงจะมีคันใหน แซงด้วยใหม หรือ มีอะไรจะโผล่มาข้างทางใหม ใครจะว่าผมก็ตามสบายครับ ผมเอาความจริงมาพูด น้อมยอมรับ  ::)
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

อ้างจาก: untouchable
ทำให้รู้สึกว่า ขับถูกต้องยังไม่พอ ต้องขับแบบเผื่อคนอื่นจะผิดด้วย ถ้าคนอื่นผิด เราโดนด่า >< โลกแห่งความจริงมันช่างโหดร้าย ผมจะพยายามระวังให้มากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 22:40:47 »
ขับปกติครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 23:29:45 »
ส่วนตัวทั้ง 3 คลิปไม่ได้มีปัญหากับการแซงครับ  เท่าไหร่นะครับ แต่อยากจะเตือน แซงแบบนี้เห็นมอเตอร์ไซต์ไหล่ทางไหมครับ   เส้นธนรัชต์(ขึ้นเขาใหญ่)มีอีโคร์คาร์แซงกระบะแบบนี้เลยแล้วมอเตอร์ไซต์ก็วิ่งลงไหล่ทางให้ ปรากฏว่า"งู"ครับ โผล่มาจากหญ้าข้างทางตัดหน้ามอเตอร์ไซต์  คนขี่เลยตัดสินใจหักออกขวา  ปรากฏว่ายับครับไม่ถึงกับชีวิตแต่ก็สาหัส  ดีที่โรงพยาบาลปากช่องไม่ไกลนัก (เล่าเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วนะครับ ธนรัชต์ยังไม่กว้างขนาดนี้)  ผมเลยหลีกเลี่ยงการแซงที่จะทำให้ฝั่งที่สวนเราต้อง"หลบ"ครับ ไม่ว่าจะเป็น จักรยาน มอเตอร์ไซต์ ATV หรือรถเข็นเองก็ตาม

แต่ปัญหาสำคัญมองว่าความเร็วที่ใช้มากเกินไปสำหรับเขตชุมชนครับ  :-X :-X 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 01:58:17 »
คลิป2เสี่ยงอุบัติเหตุครับ และดูเหมือนจะเห็นร้านค้าทั่วๆไปตามริมถนนนะครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 05:19:25 »
ความจริงถ้ารถข้างหน้าไม่ช้ามากจนเกินไปก้น่าจะแซงได้นะ แต่ในคลิปทั้งสาม ดูเหมือนรถเขาจะวิ่งด้วยความเร็วปรกติตามๆกันไปนะ อย่าลืมว่าในถนนชนบท ตจว.มันมีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้นได้บ่อย และเรามักจะเห็นข่าวรถแซงไม่พ้นประสานงากันเปนประจำ เมื่อวานก้มีที่ จ.เลย วีโก้บวกกับสิบล้อ ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่บ้านเรามักจะมีข่าวประเภทนี้เป็นประจำ จากการพรีวิวดูคอมเม้นทต่างๆ ผมสรุปได้ว่า ส่วนใหญ่ก้พอรับได้กับการขับแบบนี้ของ จขกท. ถ้าคนชอบขับไวเปนประจำเขาก็จะบอกว่าไม่มีอะไร เฉยๆทำำด้ ชิลๆ แต่สำหรับคนที่ไม่ได้ขับเร็วเว่อรขนาดนั้นเขาก้ตำหนิคุณ แสดงให้เห็นว่าคนไทยส่วนใหญ่ยังมีนิสัยการขับแบบนี้อยู่เยอะ สำหรับผมๆก้เปนคนขับรถไวนะ แต่ในสถานการณตามคลิป กับถนนที่มันโค้งๆค่อนข้างแคบ แถมบางช่วงมีป่าหญ้าทึบบังไม่เหนซอยอีก ผมว่าๆไม่กล้าเสี่ยงดีกว่าแฮะ ถ้าไม่ใช่ทางตรงจริงๆและรถหน้าไม่ช้ามากผมไม่กล้าเสีายงทำหรอกนะ มันอันตรายไป วันหลังก่้นำบทเรียนที่รีบนๆเขาเตือนเขาสอนไปปรับใช้นะคับ จขกท.คับ
ปล. กล้องชัดใสแจ๋วเว่อร ดีมากคับ :D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:37:52 »
วิ่งต่างจังหวัด เตรียมน้ำไว้ในรถตลอด หมดก็แวะปั้มซื้อเลย
แซงถนนเลนสวนทาง ระยะที่จะแซงไม่ห่างกันมาก แซงรวดเดี่ยวได้ แต่เสี่ยงมาก
ระยะรถห่างกันมาก แซงที่ละคัน แล้วค่อยแซงใหม่
อ่านจังหวะตอนแซงตลอด เผื่อรถมา ดูทางหลบเข้าไว้บ้างครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 13:18:15 »
ขับปกติครับ

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นครับ

อ้างจาก: Weetting

ส่วนตัวทั้ง 3 คลิปไม่ได้มีปัญหากับการแซงครับ  เท่าไหร่นะครับ แต่อยากจะเตือน แซงแบบนี้เห็นมอเตอร์ไซต์ไหล่ทางไหมครับ   เส้นธนรัชต์(ขึ้นเขาใหญ่)มีอีโคร์คาร์แซงกระบะแบบนี้เลยแล้วมอเตอร์ไซต์ก็วิ่งลงไหล่ทางให้ ปรากฏว่า"งู"ครับ โผล่มาจากหญ้าข้างทางตัดหน้ามอเตอร์ไซต์  คนขี่เลยตัดสินใจหักออกขวา  ปรากฏว่ายับครับไม่ถึงกับชีวิตแต่ก็สาหัส  ดีที่โรงพยาบาลปากช่องไม่ไกลนัก (เล่าเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วนะครับ ธนรัชต์ยังไม่กว้างขนาดนี้)  ผมเลยหลีกเลี่ยงการแซงที่จะทำให้ฝั่งที่สวนเราต้อง"หลบ"ครับ ไม่ว่าจะเป็น จักรยาน มอเตอร์ไซต์ ATV หรือรถเข็นเองก็ตาม

แต่ปัญหาสำคัญมองว่าความเร็วที่ใช้มากเกินไปสำหรับเขตชุมชนครับ  :-X :-X 

ขอบคุณครับ ต่อไปจะแซงให้ช้ากว่านี้สักหน่อยครับ ตอนนั้นรู้สึกแค่ว่าแซงให้พ้นไปเร็วๆหน่อย อยู่เลนอื่นนานๆแล้วเสียวครับ ส่วนมอไซค์เห้นตั้งแต่ตอนแซงคันแรกครับ แต่เห็นว่ามอไซค์ขับใหล่ทางมาตั้งแต่ไกลลิบๆเลย ผมก็เลยเพียงเบี่ยงตัวหลบให้มีพื้นที่สวน ที่ว่างระหว่างผมกับมอไซค์ห่างกันประมาณให้มอไซค์อีกคันแทรกกลางได้ครับ ต่อไปผมจะระวังให้มากกว่านี้ครับ ขอบคุณที่เตือนครับ

อ้างจาก: pakorn

คลิป2เสี่ยงอุบัติเหตุครับ และดูเหมือนจะเห็นร้านค้าทั่วๆไปตามริมถนนนะครับ

ตอนแรกกะจะแซงแค่คันแรกคันเดียวครับ เพราะเห็นเป็นเขตชุมชน แต่พอขึ้นแซงมันออกนอกเขตชุมชนพอดี ประสบกับทางโล่งยาวๆ ก็เลยค่อยๆเร่งแซงไปทีละคัน ประเมินสถานการณ์คันต่อคันครับว่าจะแซงต่อหรือหลบเช้าซ้าย พอดีกับที่รถสวนไม่มีก็เลยกลายเป็นแซงจนจบครับ

อ้างจาก: phraeboy_mz2

ความจริงถ้ารถข้างหน้าไม่ช้ามากจนเกินไปก้น่าจะแซงได้นะ แต่ในคลิปทั้งสาม ดูเหมือนรถเขาจะวิ่งด้วยความเร็วปรกติตามๆกันไปนะ อย่าลืมว่าในถนนชนบท ตจว.มันมีเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้นได้บ่อย และเรามักจะเห็นข่าวรถแซงไม่พ้นประสานงากันเปนประจำ เมื่อวานก้มีที่ จ.เลย วีโก้บวกกับสิบล้อ ผมจึงไม่แปลกใจเลยที่บ้านเรามักจะมีข่าวประเภทนี้เป็นประจำ จากการพรีวิวดูคอมเม้นทต่างๆ ผมสรุปได้ว่า ส่วนใหญ่ก้พอรับได้กับการขับแบบนี้ของ จขกท. ถ้าคนชอบขับไวเปนประจำเขาก็จะบอกว่าไม่มีอะไร เฉยๆทำำด้ ชิลๆ แต่สำหรับคนที่ไม่ได้ขับเร็วเว่อรขนาดนั้นเขาก้ตำหนิคุณ แสดงให้เห็นว่าคนไทยส่วนใหญ่ยังมีนิสัยการขับแบบนี้อยู่เยอะ สำหรับผมๆก้เปนคนขับรถไวนะ แต่ในสถานการณตามคลิป กับถนนที่มันโค้งๆค่อนข้างแคบ แถมบางช่วงมีป่าหญ้าทึบบังไม่เหนซอยอีก ผมว่าๆไม่กล้าเสี่ยงดีกว่าแฮะ ถ้าไม่ใช่ทางตรงจริงๆและรถหน้าไม่ช้ามากผมไม่กล้าเสีายงทำหรอกนะ มันอันตรายไป วันหลังก่้นำบทเรียนที่รีบนๆเขาเตือนเขาสอนไปปรับใช้นะคับ จขกท.คับ
ปล. กล้องชัดใสแจ๋วเว่อร ดีมากคับ :D

ทุกคนที่ดูคลิปอาจจะเข้าใจว่าผมกะแซงทีเดียว 4 คัน แต่จริงๆแล้วผมกะแซงแค่คันแรกคันเดียว แต่พอแซงแล้วเจอถนนโล่งก็เคยค่อยๆแซงต่อไปจนจบครับ แต่คลิปสุดท้ายยอมรับว่าเร็วจริงครับ ความเร็วสูงสุดเกือบ 120 จะนำคำแนะนำและตักเตือนของทุกท่านไปปรับใช้ครับ ขอบคุณมากครับ

อ้างจาก: Darkart

วิ่งต่างจังหวัด เตรียมน้ำไว้ในรถตลอด หมดก็แวะปั้มซื้อเลย
แซงถนนเลนสวนทาง ระยะที่จะแซงไม่ห่างกันมาก แซงรวดเดี่ยวได้ แต่เสี่ยงมาก
ระยะรถห่างกันมาก แซงที่ละคัน แล้วค่อยแซงใหม่
อ่านจังหวะตอนแซงตลอด เผื่อรถมา ดูทางหลบเข้าไว้บ้างครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมเหล่ซ้ายพร้อมเข้าตลอดครับ แต่พอถนนว่างก็เลยค่อยๆแซงไปทีละคันและประเมินสถานการณ์คันต่อคันครับ
ปกติผมซ์้อน้ำขสดใหญ่ 2 ลิตรทุกครั้งที่ออกเดินทาง เพราะผมดื่มน้ำเยอะตลอดทางครับ แต่รอบนี้ไปถึงโรงเรียนแล้วน้ำหมดพอดีครับ จะนำคำตำหนิและคำแนะนำที่ได้จากทุกท่านไปปรับใช้ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 14:18:16 »
ดูจากทั้ง 3 คลิปแล้ว ผมมีความเห็นอยู่ 3 ประการ

1. คุณเป็นคนขับรถที่มีความชำนาญสูง คิดอ่านไว และเป็นคนขับรถเร็วเป็นนิสัย
2. รถที่ใช้พละกำลังดีมาก
3. ผมว่าคุณไม่ได้หิวน้ำ (ก่อนขับ)

หมายเหตุ  คลิปที่ 2 ติงเรื่องมอเตอร์ไซค์  ควรให้เกียรติเจ้าของเลนมากกว่านี้  ไม่รู้คุณกระพริบไฟขอทางใส่มอเตอไซค์หรือเปล่า   โดยรวมโอเคสำหรับคนที่มีทักษะสูง แต่ถ้ามีคนอื่นนั่งด้วยควรขับแบบคนอื่นๆครับ

เหนือสิ่งอื่นใดโปรดจำไว้ว่า "สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง" ลิงยังสามารถตกต้นไม้ได้  ขับรถเร็วยังไงก็มีโอกาสผิดพลาดมีความเสี่ยงสูงกว่าครับ ต้องยอมรับในจุดนี้  ฉะนั้นสำนึกความรับผิดชอบตระหนักในความปลอดภัยของผู้โดยสารในรถจะทำให้คุณระมัดระวังมากยิ่งขึ้นครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:07:55 »
ดูจากทั้ง 3 คลิปแล้ว ผมมีความเห็นอยู่ 3 ประการ

1. คุณเป็นคนขับรถที่มีความชำนาญสูง คิดอ่านไว และเป็นคนขับรถเร็วเป็นนิสัย
2. รถที่ใช้พละกำลังดีมาก
3. ผมว่าคุณไม่ได้หิวน้ำ (ก่อนขับ)

หมายเหตุ  คลิปที่ 2 ติงเรื่องมอเตอร์ไซค์  ควรให้เกียรติเจ้าของเลนมากกว่านี้  ไม่รู้คุณกระพริบไฟขอทางใส่มอเตอไซค์หรือเปล่า   โดยรวมโอเคสำหรับคนที่มีทักษะสูง แต่ถ้ามีคนอื่นนั่งด้วยควรขับแบบคนอื่นๆครับ

เหนือสิ่งอื่นใดโปรดจำไว้ว่า "สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง" ลิงยังสามารถตกต้นไม้ได้  ขับรถเร็วยังไงก็มีโอกาสผิดพลาดมีความเสี่ยงสูงกว่าครับ ต้องยอมรับในจุดนี้  ฉะนั้นสำนึกความรับผิดชอบตระหนักในความปลอดภัยของผู้โดยสารในรถจะทำให้คุณระมัดระวังมากยิ่งขึ้นครับ

ขอบคุณเจ้าของเม้นต์ครับ อ่านผมได้ทะลุปรุโปร่งจริงๆ ขอบพระคุณที่ชมเรื่องการขับรถครับ ส่วนเรื่องหิวน้ำ ตอนนั้นผมหิวน้ำมากจริงๆ คิดตั้งแต่ออกจาก รร แล้วว่าจะรีบแวะซื้อน้ำข้างทาง แต่การหิวน้ำมันแทบไม่มีผลต่อการขับรถของผมเลย ช่วงเวลาปกติผมก็ขับแบบนี้แหละครับ ซึ่งหลังจากคลิปที่ 3 ผมเจอร้านชาเย็นข้างทาง และรีบจอดลงไปซื้อที่นั่น รถคันอื่นๆก็ยังขับตามมาและแซงผมไปครับ

ผมขอยอมรับผิดเรื่องมอเตอร์ไซค์แต่โดยดีครับ ผมเอี้ยวหลบเว้นที่ให้เขาน้อยไป (ไม่ได้กระพริบไฟหน้าครับ แต่เปิดไฟเลี้ยวขวาแช่ไว้ ตอนช่วงจังหวะตัดสินใจว่าจะกลับเข้าเลนไหม ก็ปิดไฟขวา แต่พอคิดว่าผ่านได้ก็ยกขวาไปต่อ) ที่ว่าง ถึงแม้ที่จะกว้างพอให้มอไซค์แทรกได้อีกคันนึงเต็มๆ แต่ผมก็เข้าใจอารมณ์เวลาเราขับมอไซค์บนไหล่ทาง แล้วมีรถแซงสวนมาเร็วๆ ทำให้เสียววูบอยู่เหมือนกัน ซึ่งมันเป็นการไม่ให้เกียรติอย่างที่คุณว่าครับ ต่อไปผมจะคิดถึงใจเขาใจเราให้มากกว่านี้ ขอบพระคุณที่ช่วยตักเตือน ผมจะปรับปรุงการขับให้ดีขึ้นกว่านี้อีกครับ ในคลิปนั้นผมไปคนเดียวครับ

ผมเพิ่งขับรถได้ประมาณ 3-4 ปีครับ ชม. บิน เดาว่าไม่น่าจะเกิน 2000 ชม ยังค่อนข้างอ่อนประสบการณ์ครับ ต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆในที่นี้อีกมาก ขอใช้โอกาสนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 18:10:51 โดย xxxxxx007 »

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 22:49:26 »
ผมขอขอบพระคุณทุกท่านมากๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมได้อ่านซ้ำและลองจัดกลุ่มคำตอบโดยแบ่งเป็น 3 กลุ่มคือ
1. กลุ่มที่เห้นว่าผิด ไม่ว่าจะผิดกฎหมาย ผิดมารยาท หรืออันตรายเกินไป ควรปรับเปลี่ยนพฤติกรรม
2. กลุ่มที่เห้นว่าปกติ สามารถขับแบบนี้ได้ อาจมีคำแนะนำในจุดที่ต้องพึงระวังมากขึ้น
3. ไม่ได้บอกชัดเจนว่าถูกหรือผิด (ตรงนี้ผมใช้วิจารณญาณส่วนตัวนะครับ)

ผมได้ตั้งกระทู้ถาม 2 เว็บที่คิดว่ามีคนใช้รถใช้ถนนรวมกลุ่มกันมากที่สุด โดยตั้งชื่อกระทู้และคำอธิบายเหมือนกัน จะได้เป็นข้อมูลกลางๆให้คนที่เข้ามาวิจารณ์กันได้อย่างอิสระครับ ผลที่ได้คือ

[เว็บนี้]
ขับไม่ดี ควรปรับปรุง: 18 (46%)
ขับปกติ ยอมรับได้: 12 (31%)
ไม่ได้ฟันธงชัดเจน: 9 (23%)
รวม: 39

[อีกเว็บหนึ่ง]
ขับไม่ดี ควรปรับปรุง: 9 (64%)
ขับปกติ ยอมรับได้: 4 (29%)
ไม่ได้ฟันธงชัดเจน: 1 (7%)
รวม: 14

ส่วนใหญ่เห็นว่าขับรถได้อันตรายเกินไปและควรปรับปรุงในส่วนของ
1. แซงเหยียบเส้นทึบในคลิปที่ 1
2. แซงยาวเกินไป ถ้ามีรถออกจากซอยเล็ก หรือมอไซค์ขับไม่แข็งเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุได้ ควรแบ่งแซงทีละคันสองคัน
3. หลบมอไซค์ให้มากกว่านี้

ผมขอน้อมรับทุกคำติเตียนและชมเชย ขอนำกลับไปปรับปรุงแก้ไขการใช้รถใช้ถนนของผมให้ปลอดภัยมากยิ่งขึ้น ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งด้วยใจจริงครับ ผมจะพยายามขับรถให้ดีขึ้นปลอดภัยขึ้นในทุกๆวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:44:46 โดย xxxxxx007 »

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:08:03 »
ความสามารถ ในการขับรถในท้องถนน แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ประสาทสัมผัส ปฏิกิริยาตอบสนอง แต่ละคนก็ต่างกันครับ

โดยปกติ ผมขับเร็ว และแซงยาวกว่าในคลิป ครับ

ผมนั่งรถ เวลาคนอื่นขับ เพื่อนขับ บางทีก็หงุดหงิดครับ
เจอรถตัดหน้า กว่าจะเบรก กว่าจะบีบแตร เปรียบเทียบกับตัวเอง
เป็นเราทำไวกว่าเป็น 1-2 วินาที
จึงเข้าใจได้เลย ว่าบางทีรถช้าข้างหน้า ติดยาว บางคันแซงได้ ก็ไม่แซง
เราอยู่หลัง รถแรงกว่า มั่นใจกว่า พร้อมกว่าก็ต้องแซงก่อนครับ
การทำอะไรที่เสี่ยงสูง ก็ต้องมีความรับผิดชอบที่สูงตามครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 16:09:50 »
ความสามารถ ในการขับรถในท้องถนน แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ประสาทสัมผัส ปฏิกิริยาตอบสนอง แต่ละคนก็ต่างกันครับ

โดยปกติ ผมขับเร็ว และแซงยาวกว่าในคลิป ครับ

ผมนั่งรถ เวลาคนอื่นขับ เพื่อนขับ บางทีก็หงุดหงิดครับ
เจอรถตัดหน้า กว่าจะเบรก กว่าจะบีบแตร เปรียบเทียบกับตัวเอง
เป็นเราทำไวกว่าเป็น 1-2 วินาที
จึงเข้าใจได้เลย ว่าบางทีรถช้าข้างหน้า ติดยาว บางคันแซงได้ ก็ไม่แซง
เราอยู่หลัง รถแรงกว่า มั่นใจกว่า พร้อมกว่าก็ต้องแซงก่อนครับ
การทำอะไรที่เสี่ยงสูง ก็ต้องมีความรับผิดชอบที่สูงตามครับ

ขอบคุณครับ เห็นด้วยครับ ถ้าโฟกัสในเรื่องความสามารถ ผมมองว่าแต่ละคนความสามารถในการขับรถไม่เท่ากัน เหมือนการเตะบอลแหละครับ บางคนเก่งเท่าบอลสโมสร บางคนเก่งเท่าบอลมหาลัย บางคนแค่บอล อบต บางคนแค่เตะบอลเล่นกะลูกที่บ้าน

แต่พอมาเป็นการขับรถ ทุกคนหลากหลายความสามารถ มาขับรถอยู่ในลีกเดียวกัน บนถนนจึงมีความแตกต่างในการขับขี่กันค่อนข้างสูงมาก และความไม่เข้าใจ ความคิดที่แตกต่างก็สูงมากเช่นกัน ถึงแม้เราจะใช้กฎจราจรเดียวกัน และผมเองก็ได้ข้อคิดและเจอข้อบกพร่องของตัวเองอีกเยอะเลยครับ จากการถามครั้งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 16:11:37 โดย xxxxxx007 »