ผู้เขียน หัวข้อ: 3 แซงนี้ อันตรายหรือไม่  (อ่าน 9820 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
3 แซงนี้ อันตรายหรือไม่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 00:31:08 »
ผมถูกตำหนิว่าขับรถอันตรายเมื่อวันก่อนครับ ด้วยความที่ผมหัวดื้อที่ยังคิดว่าตัวเองไม่ผิด แต่ใจนึงก็ไม่มั่นใจว่าเราอาจจะผิดจริงแต่ไม่รู้ตัวก็ได้ เลยนำคลิปจากกล้องหน้ารถมาเพื่อให้หลายๆท่านพิจารณา ว่าการขับรถแบบนี้ ถือว่าถูกผิดอย่างไร จะผิดในแง่ของกฎหมาย ผิดมารยาท หรือมีความหวาดเสียว มีความเสี่ยงอุบัติเหตุเกินไปในแง่ใดก็ตาม ผมพร้อมรับคำวิจารณ์ครับ ถ้าผิดจริงผมก็พร้อมจะปรับปรุงการขับรถให้ดีขึ้นกว่านี้ครับ

Issue#1 ปาดแซงหลังผ่าน 4 แยก

Issue#2 แซง 4 คันรวด

Issue#3 แซง 3 คันรวด

เพิ่มเติม:
ผมขับรถคนเดียว เหตุการณ์เกิดขึ้นที่หัวหิน หลังจากไปช่วยทาสีโรงเรียนเสร็จแล้ว ผมหิวน้ำมาก ก็เลยพยายามขับรถรีบหาน้ำกิน แต่ทางผ่านที่ไปยังที่พักไม่ผ่านร้านค้าเลย ขับไปหิวไป เจอรถช้าก็พยายามรีบแซง ในความคิดผมคือดูดีแล้วว่าถนนโล่ง ถนนเป็นเส้นประ ประเมินสถานการณ์แล้วว่าแซงพ้นและปลอดภัยครับ ตำแหน่งกล้องอยู่ค่อนไปทางด้านซ้ายของรถนะครับ มุมคนขับ (ตัวผม) ก่อนหักหัวออกแซง ได้มองเห็นถนนแล้วว่าโล่งจึงค่อยเร่งแซงครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

===== Summary =====

ผมได้ตั้งกระทู้ถาม 2 เว็บที่คิดว่ามีคนใช้รถใช้ถนนรวมกลุ่มกันมากที่สุด โดยตั้งชื่อกระทู้และคำอธิบายเหมือนกัน จะได้เป็นข้อมูลกลางๆให้คนที่เข้ามาวิจารณ์กันได้อย่างอิสระครับ ผลที่ได้คือ

[เว็บนี้]
ขับไม่ดี ควรปรับปรุง: 18 (46%)
ขับปกติ ยอมรับได้: 12 (31%)
ไม่ได้ฟันธงชัดเจน: 9 (23%)
รวม: 39

[อีกเว็บหนึ่ง]
ขับไม่ดี ควรปรับปรุง: 9 (64%)
ขับปกติ ยอมรับได้: 4 (29%)
ไม่ได้ฟันธงชัดเจน: 1 (7%)
รวม: 14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 23:06:03 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
Re: 3 แซงนี้ อันตรายหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:03:10 »
แซงแบบนี้ได้ครับ แต่มันดูน่ากลัว แถมถ้าอยู่ดีๆมีรถโผล่ออกมาจากซอย/ข้างถนนของเลนสวนล่ะ จะเกิดอะไรขึ้น? ดูจากกล้องแล้ว ความเร็วนี่100+อยู่แล้ว
~~

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:14:19 »
ใช้รถอะไรอยู่ครับ

คนนั่งกับคนขับความรู้สึกไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
เราคนขับคิดว่ามันไปได้แน่นอน ไม่มีอะไร เฉยๆ
แต่คนนั่งนี่จะหวิวๆหน่อยอยู่แล้วครับ5555

เรื่องที่น่ากลัวที่สุดตอนแซงทีละหลายๆคัน คือคันข้างหน้าเราก็จะแซงด้วยและหักออกมาตอนที่เรากำลังแซงอยู่อีกเลนส์อยู่แล้ว
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 06:35:11 »
ความคิดผมคือหวาดเสียวไปหน่อยครับ

ถึงทางจะโล่ง ผมจะแซงทีเดียวสี่คัน ต่อเมื่อ สี่คันนั้น มีรถคันหน้าขับช้าทำให้ต้องมากระจุกกัน

ในเคสคุณ ผมจะค่อยๆแซงทีล่ะคัน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 06:52:51 »
จริงๆคือหวาดเสียว
คำว่ารอบคอบ ก็อาจจะมี “ปัจจัย”อื่นอีก ที่ยัง คาดไม่ถึง

เช่น คลิปสอง ที่4คันรวด  บางที รถทัวร์ อาจจะบังมอไซค์อยู่

แล้วมอไซค์ ดันวิ่งไม่ชิดไหล่ทาง ทำให้รถทัวเบี่ยงนิดๆ เบียดเลนขวากระทันหัน
มีโอกาสเบียดเราได้ง่ายๆครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 07:47:45 »
ขับอันตรายไปหน่อย ใจเย็นๆ แบ่งแซงทีละ คัน สองคัน

ตจว อะไรจะออกมาจากข้างทางโดยมองไม่เห็นได้บ่อยๆ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 07:59:52 »
ตอนแซง สำหรับผม ก็พอถูไถ แต่คลิปสุดท้าย ในเขตชุมชนแล้ว เหมือนจะขับเร็วไปนิดนึง.... เอ๊ะ หรือกล้องทำให้ดูเร็ว

ถ้ามีเหตุผล คือ ปวดอึ(ลูกผม มันเล่นกลางทางบ่อยๆ ต้องหาปั๊ม) หิวน้ำ(ก็พอได้) หรือขับตามแฟนมีกิ๊ก (อันนี้ยกตัวอย่างเฉยๆ ไม่เกี่ยวกับคุณนะ)   ก็อย่าทำบ่อยๆ นานๆ หนนึง พอลดความเสี่ยงได้

กลัวว่าเดี๋ยวจำนวนสมาชิกเว็บฯ ลดจำนวนลงน่ะครับ อิๆ

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:08:58 »
ในความคิดผม เร่งแซงแบบนี้  เสียวเลยครับ   มันเสียวตรงที่ ถ้ามีรถเลี้ยวซ้ายโพล่มานี่ยับเลยนะครับ
ตจว. จะชอบมองรถทางด้านขวาอย่างเดียวก่อนเลี้ยวซ้าย 
โดยเฉพาะมอไซค์นี่น่ากลัวมาก ขับกันไม่มองใครเลย ฉันจะไปอย่างเดียว
แซงทีละคัน น่าจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:49:09 »
ตอนแซงหลายๆคัน ถ้าระยะห่างของแต่ละคันมากๆ ควรชิดซ้ายก่อนครับ เข้าไปซักครึ่งคันก็ยังดี เผื่อมีรถโผล่มาข้างทาง
หรือมีหมา แมว เด็ก ... อย่างน้อยก็ลดความเสี่ยงได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:06:39 »
จะอันตราย หรือปลอดภัย อยู่ที่ไหวพริบ และการวิเคราะห์แวดล้อม ก่อนแซง

ถ้าแบบในคลิป สำหรับผมถือว่าปลอดถัย ไม่มีอะไรเลย
ยิ่งถ้าเทียบกับผม ผมไปยาว ไปเร็วกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:18:53 »
จากประสบการณ์ขับทางไกลบ่อยๆ ผมคิดว่าไม่ผืดนะครับ

ถ้าทัศนวิสัยเห็นชัดเจน เป็นทางตรงยาวๆ ไม่มีรถในเลนสวน
มีช่องว่างให้หลบเข้าถ้ามีเหตุการณ์กะทันหัน ไม่ได้แซงผ่านเส้นทึบ
ไม่มีเหตุผลที่ต้องเบี่ยงหลบเข้าก่อนให้เสียจังหวะ เสียความเร็ว
(แต่ถ้าระยะห่างมากก็ต้องหลบเข้าก่อน)
แต่ความเร็วของการขับขี่นี้ก้ต้องไม่เร็วเกินไป-ถูกจำกัดโดยกฎหมายอยู่(อุบัติเหตุแปรผันตามกับความเร็วอยู่แล้ว)

และที่สำคัญต้องมีการคาดการณ์ล่วงหน้าเตรียมพร้อมเสมอ หากมีรถออกจากข้างทาง
หรือรถในเลนที่เราขับขี่ หักออกกะทันหันเพื่อจะแซงเหมือนกันโดยขาดความระมัดระวัง

แต่ความรู้สึกในใจหลายคนอาจจะคิดว่าซิ่งไป แซงยาวเลยนะ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 17:55:30 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Nazare

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:25:57 »
เดี๋ยวผมจะลองเปิดคลิปให้ตำรวจแถวที่ทำงานผมดูก่อนนะ
ได้ความยังไงแล้วจะมาเมนท์ให้ทราบครับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:35:47 »
เลนสวนอะตัวดี พร้อมจะมีอะไรตัดหน้าคุณได้ทุกเมื่อ วิ่งผ่านเขตชุมชนช้าลงหน่อยก็ได้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:38:13 »
ไหนๆก็มาถามแล้ว คิดว่าคุณก็น่าจะรับคำตอบในรูปแบบต่างๆได้พอสมควร ขอตอบตรงๆละกันครับ ไม่โกรธกันนะ

การแซงแบบนี้คืออันตราย และไม่มีมารยาทในการขับรถเลยครับ ยิ่งในคลิปที่ 2 ตอนแซงเห็นเป็นทางเนิน ถ้าจังหวะนั้นมีรถสวนมาทำไงครับ?

ในประเทศที่พัฒนาแล้ว และกฎหมายแรงๆไม่มีใครทำกันนะ
ผมเคยจะแซงแบบนี้ที่อิตาลี วันนั้นขับ ferrari 458 italia ด้วย กดพรวดเดียวก็แซงเก็บหมดแล้ว แต่คนอิตาลีที่นั่งไปด้วยกันบอก "NO! it's against the law to overtake in the place like this" ก็ต้องยอมขับง่อยๆตามคันหน้าต่อไปจนสุดทาง 2 เลนสวนครับ

และดูจากคลิป ทุกคันในคลิปก็ขับกันแบบเรียงๆกันไป ไม่ได้มีคันไหนช้าแบบน่าเกลียด

ถ้าคุณหิวน้ำมาก ก็ควรจะแก้ปัญหาก่อนออกรถคือหาตู้กดในโรงเรียนดื่มพอดับกระหายก่อนออกรถดีมั้ยครับ

ประเทศเราคนขับแบบนี้เยอะมากๆ เคยเอะใจมั้ยครับทำไมสถิติอุบัติเหตุและการเสียชีวิตบนถนนของไทยถึงเป็นลำดับที่ 2 ของโลก (ตอนนี้ลำดับที่เท่าไรแล้ว ใครทราบช่วย update ทีครับ) เจอคันช้านิดนึงก็ต้องแหลมออก หาทางแซงไปก่อนให้ได้ ถามว่าชีวิตเราต้องรีบ ต้องเสี่ยง และต้องขับกันขนาดนี้เลยหรือเปล่าครับ

ผมว่าก็ไม่นะ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:46:07 »
ถ้าว่ากันตามกฎหมายมันไม่ผิดครับ
แต่คนนั่งด้วยมีเสียวแน่ๆ อาจจะไม่ค่อยรู้สึกสบายใจเท่าไหร่

ถ้าขับคนเดียวก็ไม่มีปัญหาอไหรอกครับ
แต่ต้องระวังมอไซค์ คนข้ามถนน หมา อะไรเทือกนี้เท่านั้นเอง เพราะ เวลาแซงมันมีมุมอับสายตาเยอะ

แต่ห้ามทำแบบนี้ตอนกลางคืนโดยเด็ดขาดเลยนะครับ
เพราะเราจะเห็นทัศนวิสัย ใช้ไฟต่ำบางไม่เห็นว่าข้างหน้าเป็นสะพาน พอรู้ตัวอีกที มันกลับเข้าไปไม่ทันแล้ว
 อาจต้องข้ามสะพานแล้ววัดดวงแบบนี้เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ notamaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:52:19 »
Issue#2 แซง 4 คันรวด อันนี้ควรหลบเข้าช่องซ้ายหลังซิตี้ไปสักครึ่งคันให้มอเตอร์ไซด์สวนไปหน่อยครับ เพราะมันจะใกล้มากเกรงใจมอเตอร์ไซด์เค้า ที่เค้าหลบชิดซ้ายที่สุดให้เพราะเค้ากลัวครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:02:35 »
ดูมา3 คลิป เห็นชัดที่สุดคือ คลิป 3 นะครับ ...

คลิปที่ 3 น่าจะเป็นอะไรที่ตอบคุณได้มากที่สุดแล้ว คือ คัน CX3 ที่เบี่ยงหลบ มอเตอร์ไซด์ เค้าหักออกมา โดยที่ไม่ได้มองรถคุณเลย .... ถูกไหมครับ และนั้นถือว่า โชคดีของคุณที่เค้าหลบแค่มอไซด์ เค้าเลยหักออกมานิดเดียว และมันไม่กระชั้นชิ้นมาก คุณมองทันเลยชลอทัน แต่ถ้าหากคุณแซงไวกว่านี้สัก 3 วินาทีผมว่า คลิปนี้ คุณมีโอกาศจูบตูด CX3 สุงมากครับ  .... แต่ถ้า คัน CX3 หักหลบ รถที่มีขนาดใหญ่กว่านี้ัล่ะ เช่น รถ 3 ล้อพ่วงที่วิ่งช้า เค้าต้องออกมามากกว่านี้ และถ้ามันกระชั้นชิ้นกว่านี้ คลิปนี้ คงเป็นข่าวไปทั่วแล้วล่ะครับ 

ของแบบนี้ สอนกันไม่ได้หรอกครับ มันอยู่ที่คำว่า "ไม่ประมาท" ไม่เจอกับตัว บางทีจะจินตนาการไม่ออก ต้องเจอจริงๆถึงจะ บอกตัวเองว่า "อ๋อออ วันหน้าไม่ทำอีกแล้ว" ...

ว่างๆ หาคลิปพวก Car crash ใน youtube ดูเยอะๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:07:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:06:35 »
ผมท่องไว้เสมอ "ปลอดภัยไว้ก่อน"

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:08:52 »
ในฐานะคนขับถนนเลนสวนตาม ตจว อยู่ทุกวี่วัน ดูทั้ง 3 คลิปแล้ว มันจะไม่ผิดปกติอะไรเลยถ้าคุณขับอยู่บนทางด่วน แต่นี่มันถนน ตจว. ถนนชนบท ต่อให้คุณเห็นว่าทางข้างหน้าโล่งก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะพุ่งแซงแบบนี้ได้อย่างปลอดภัยนะ มันมีความเสี่ยงเสมอๆที่จะมีอะไรก็ไม่รู้ โผล่ออกมาจากริมถนน เพราะนั้นขับถนนแบบนี้ตาม ตจว ต้องค่อยๆแซงค่อยๆระวังครับ คือผมถือคติแบบนี้ว่า "ถ้าตาม ตจว. โล่งๆเนี่ยแหละยิ่งน่ากลัว"
และเห็นมีบางจังหวะที่คุณแซงขณะที่มีมอไซค์สวนมา โอเคว่ามันไม่ชน แต่ความเร็วคุณแบบนั้น ถ้าคนเค้าเพิ่งขับมอไซค์ผมว่าเผลอๆเค้าเสียหลักได้นะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:13:11 »
เขตชุมชน ควรไปอย่างระมัดระวังครับ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:34:12 »
โดยสัญชาตญาณคนขับรถสวนเลน เมื่อรอแซงคันหน้าโดยทั่วไปมักจะมองแต่ด้านหน้า ไม่ค่อยมองหลัง (ผมก็เคยเป็น)

การแซงรวดแบบนี้ในช่วงถนนด้านหน้าโล่ง มีโอกาสที่คันที่เรากำลังจะแซงหักพรวดออกมาเพื่อเเซงเหมือนกัน

อันตรายครับ เเซงทีละคันดีกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:45:59 »
ผมเคยเอาทฤษฎี รีบๆขับให้ถึงจุดหมาย มาถกเดียงกับเพื่อนๆ

โดยใช้หลักการความน่าจะเป็นมาใช้อ้างอิงครับ

ผมเป็นคนนึงที่ขับรถอย่างคุณแหละ
วันไหนขับฟรีด ก็แซงแบบนึง
วันไหนขับเบ๊นซ์ ก็แซงอีกแบบ(แซงแบบคุณเลย)
ยิ่งถ้าขับเจ้า นิสสันคิ้วบ์ ก็จะแซงแบบทีละคันเลย

การอยู่บนถนนด้วยเวลาน้อยกว่าคนอื่น ก็จะเจออุบัติเหตุได้น้อยกว่าคนอื่นเหมือนกัน

แต่สุดท้าย และท้ายสุด
อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิดครับ
ผมเถียงสู้คนขับช้าคนอื่นๆไม่ได้
แต่เค้าก็เถียงสู้ผมไม่ได้เช่นกัน

เช่น...
เจอรถข้ามเลนมาชน
ไม่ว่าจะขับช้า...
หรือเร็วปานใด ก็ตายอยู่ดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:48:54 »
ผมมองแล้วปกติ เพราะดูคุณก็อ่านไลน์ของรถฝั่งตรงข้ามอยู่แล้ว
จะอันตรายหน่อยก็ตรงแซงรวดเดียวครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:08:04 »
ตอบในฐานะเป็นคนที่ขับรถเร็วนะครับ แซง 4 - 6 คันผมก็แซงมาหมดแล้ว สิ่งแรกที่ต้องดูคือความเร็วและความว่างของเลนสวนครับ และประสิทธิภาพของรถที่ใช้ครับ ต่อมาเขตชุมชนครับไม่ ถ้าเป็นชุมชนห้ามแซงเลยครับอัตรายมาก สุดท้ายขณะแซงดูในขบวนด้วยว่าเขาจะออกมาแซงด้วยหรือไม่ ให้สัญญานไฟ กับปีบแตรหน่อยก็ได้ครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมมีอาชีพเซลล์ ต้องตีรถไปหาลูกค้าตามต่างจังหวัดบ่อยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:30:21 »
ไม่ออกความเห็นละกันครับ เพราะคำตอบหลายท่าน ก็ละเอียดดีมากแล้ว แต่อยากขอบคุณทุกคำตอบ  เตือนสติได้ดีมีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:58:02 »
 :D ด้านบนก็ตอบไปเยอะแล้ว
ถามเรื่องช่วงล่างรถละกัน
ดูจะแข็งๆน้ะครับ รถอะไรอ่ะ

ปกติแซงแบบนี้ผมจะชิดๆก้นคันหน้าหน่อยๆ
รถผมมันอืด hahahaไปได้ทีละคัน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:08:59 »
อันตรายสุดคลิปแรกครับ แซงเส้นทึบ เป็นจุดเกิดอันตรายบ่อย มีรถเลี้ยวออกมาจากวอยฝั่งตรงข้ามบ่อย เขตชุมชน
คลิป 2-3 ก็อันตรายน้อยกว่า

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:36:13 »
2 เลนสวนก็ระวังทางร่วมทางแยกด้วยนะครับ แซงยาวๆ แบบนี้อะไรๆก็โผล่มาจากข้างทางได้ตลอด ต่างจังหวัดพอขึ้นถนนใหญ่ส่วนใหญ่มองแค่ขวา ขวาโล่งก็ออกถนนเลยไม่ได้มองรถแซงแบบคุณนะครับ ระวังไว้ให้ดีกับเหตุการณ์แบบนี้ และผมเห็นหญ้าขึ้นรกด้วยข้างทาง บังทัศนวิสัยอย่างดีเลย

และอีกอย่างในฐานะผมขับทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์ การแซงในคลิปที่ 2 วินาที 44  เห็นมอเตอร์ไซค์ไหมครับ รู้ไหมครับว่ามันน่ากลัวขนาดไหนเจอรถยนต์แซงมาแบบนี้ เห็นมอไซค์สวนมาก็อย่าเพิ่งแซงเลยครับ แต่ถ้าแซงไปแล้วแบบในคลิปเป็นผมผมจะหลบหลัง city หน่อยหนึ่งให้มอเตอร์ไซค์ แล้วค่อยแซงต่อครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:51:42 »
ไม่ต้องกดสุดขนาดนั้นก็ได้ครับ ถ้าจะแซงยาว

แซงโดยการเผื่อเหตุไม่คาดฝันครับ สำหรับผม เช่นเห็นโล่งยาวๆ ก็ค่อยๆดูค่อยๆกด

เพราะคุณไปเร็วมาก ตอนจะพ้นๆคันสุดท้าย ถ้ามีอะไรขึ้นมาเบรกไม่มีทางทันครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 12:58:35 »
อ้างจาก: ~สUาeสUาe สไMล์ BK~
แซงแบบนี้ได้ครับ แต่มันดูน่ากลัว แถมถ้าอยู่ดีๆมีรถโผล่ออกมาจากซอย/ข้างถนนของเลนสวนล่ะ จะเกิดอะไรขึ้น? ดูจากกล้องแล้ว ความเร็วนี่100+อยู่แล้ว

คลิป 2 ประมาณ 100 คลิป 3 เกิน 100 ครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ต่อไปจะคิดถึงรถที่ออกจากซอยให้มากกว่านี้ครับ

ใช้รถอะไรอยู่ครับ

คนนั่งกับคนขับความรู้สึกไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
เราคนขับคิดว่ามันไปได้แน่นอน ไม่มีอะไร เฉยๆ
แต่คนนั่งนี่จะหวิวๆหน่อยอยู่แล้วครับ5555

เรื่องที่น่ากลัวที่สุดตอนแซงทีละหลายๆคัน คือคันข้างหน้าเราก็จะแซงด้วยและหักออกมาตอนที่เรากำลังแซงอยู่อีกเลนส์อยู่แล้ว

อัลติสวางเครื่อง 2zz-ge 1.8 ครับ เป็นเครื่องซิ่งรอบสูงของ Celica Gen 8 ซึ่งมีก๊อกสองคล้ายๆ vtec ของ ฮอนด้า ครับ ผมติด Daylight LED ด้วยเพื่อให้รถคันหน้าสังเกตุได้ง่ายขึ้น แต่คิดว่าอาจจะช่วยได้แค่ 50/50 เพราะรถบางคันก็ไม่ได้ทองคันหลังก่อนออกแซงจริงๆครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ จะนำไปปรับปรุงครับ

อ้างจาก: Buffy
ความคิดผมคือหวาดเสียวไปหน่อยครับ
ถึงทางจะโล่ง ผมจะแซงทีเดียวสี่คัน ต่อเมื่อ สี่คันนั้น มีรถคันหน้าขับช้าทำให้ต้องมากระจุกกัน
ในเคสคุณ ผมจะค่อยๆแซงทีล่ะคัน
ขอบคุณที่แนะนำครับ

อ้างจาก: meeuwarn
ขับอันตรายไปหน่อย ใจเย็นๆ แบ่งแซงทีละ คัน สองคัน
ตจว อะไรจะออกมาจากข้างทางโดยมองไม่เห็นได้บ่อยๆ :-X :-X :-X
ขอบคุณครับ ต่อไปจะคิดเผื่อเรื่องรถที่ออกจากข้างทางให้มากกว่านี้ครับ ขอบคุณครับ

อ้างจาก: tongtom
ตอนแซง สำหรับผม ก็พอถูไถ แต่คลิปสุดท้าย ในเขตชุมชนแล้ว เหมือนจะขับเร็วไปนิดนึง.... เอ๊ะ หรือกล้องทำให้ดูเร็ว

ถ้ามีเหตุผล คือ ปวดอึ(ลูกผม มันเล่นกลางทางบ่อยๆ ต้องหาปั๊ม) หิวน้ำ(ก็พอได้) หรือขับตามแฟนมีกิ๊ก (อันนี้ยกตัวอย่างเฉยๆ ไม่เกี่ยวกับคุณนะ)   ก็อย่าทำบ่อยๆ นานๆ หนนึง พอลดความเสี่ยงได้

กลัวว่าเดี๋ยวจำนวนสมาชิกเว็บฯ ลดจำนวนลงน่ะครับ อิๆ

กล้องมันทำให้ดูเร็วกว่าปกติประมาณ 10-15% ครับ ระยะห่างจากคันหน้าก็เช่นกัน ที่จริงถ้ามองด้วยตาเปล่าจะไกล้ชิดมากกว่าในกล้อง ราวๆ 10-15% ครับ

อ้างจาก: Max_Nut
ในความคิดผม เร่งแซงแบบนี้  เสียวเลยครับ   มันเสียวตรงที่ ถ้ามีรถเลี้ยวซ้ายโพล่มานี่ยับเลยนะครับ
ตจว. จะชอบมองรถทางด้านขวาอย่างเดียวก่อนเลี้ยวซ้าย 
โดยเฉพาะมอไซค์นี่น่ากลัวมาก ขับกันไม่มองใครเลย ฉันจะไปอย่างเดียว
แซงทีละคัน น่าจะดีกว่า ครับ

Rep นี้เตือนสติผมเรื่องรถซ้ายได้ดีมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ ต่อไปผมจะคิดถึงรถซ้ายให้มากกว่านี้ครับ

อ้างจาก: stm
ตอนแซงหลายๆคัน ถ้าระยะห่างของแต่ละคันมากๆ ควรชิดซ้ายก่อนครับ เข้าไปซักครึ่งคันก็ยังดี เผื่อมีรถโผล่มาข้างทาง
หรือมีหมา แมว เด็ก ... อย่างน้อยก็ลดความเสี่ยงได้
ตอนแซงผมประเมินสถานการณ์ก่อนจะไปคันต่อไปทุกครั้ง พอเห็นว่าว่างเลยแซงต่อ ถ้าเข้าซ้าย ก็อาจต้องเร่งความเร็วใหม่ และมันจะดูแซงปาดไปปาดมา เลยกลัวว่าคันหลังจะยิ่งไม่ชอบใจ และเพิ่มแรงเหวี่ยงให้รถทรงตัวได้ยากขึ้นครับ ในตอนนั้นคิดแบบนี้ก็เลยแซงไปแบบตรงๆครับ แต่การหลบเข้าไปสักครึ่งคัน ก็เป็นแนวทางที่น่าสนใจและน่าจะปลอดภัยขึ้นกับเหตุการณ์ไม่้คาดฝันจริงๆ ขอบคุณที่แนะนำครับ

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky