ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีกฏหมาย ถ้ามีรถยนต์ต้องมีที่จอดเป็นหลักแหล่ง เห็นด้วยไหมครับ  (อ่าน 5212 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ผมว่าถ้ามีจริงๆ โกลาหลแน่ๆ ประท้วงกันบานเลย แต่จะทำให้ถนนเมืองไทย โล่งหน้าอยู่มากขึ้นเยอะ
บางบ้าน ที่จอดรถ2 คัน แต่มี รถ 6 คน จิตใจทำด้วยอะไร
บางบ้าน ที่จอดรถเอาไว้ตากผ้าโชว  ;D

รวมถึงในซอย ควรจัดโซนจอด และคิดเงินค่าจอดรถเข้ารัฐ ไม่ควรจอดเรี่ยราด
จริงๆเรื่มที่มอเตอร์ไซด์ก่อนก็ได้ แต่คงยาก  :(

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
ตามหมู่บ้านในกรุงเทพฯ ล้นมาปากซอยทุกหมู่บ้าน  5555555

ออฟไลน์ berm

ควรทำอย่างยิ่งครับ ที่แล้วก็แล้วไป แต่คันใหม่ถ้าไม่มีที่จอดห้ามซื้อครับ

แต่คนไทยเก่งครับ บ้านที่ กทม ครบโควต้าแล้วก็เอาบ้านที่ตจว มา เพิ่มโควต้า

แต่จริงๆใช้ที่ กทม

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
อยากให้มีกฎหมายจำกัดจำนวนรถยนต์ตามจำนวนที่จอดของบ้านแต่ละหลังครับ

สมมุติ บ้านหลังนี้สามารถจอดได้ 3 คัน ก็ไม่สามารถซื้อเกิน 3 คันได้

ถ้าหากว่าหน้าบ้านไม่มีที่จอดจริงๆ ก็ต้องเอาเข้ามาจอดในบ้าน โดยยอมเสียสละพื้นที่ชั้น 1

ที่สำคัญต้องติดกล้องทุกมุม ทุกซอกซอย และปรับขั้นต่ำ 10,000 บาท ต่อวัน ผมว่าบ้านเมืองเป็นระเบียบชัวร์

ออฟไลน์ winit2014

ถึงเวลาแล้วนะ :'(

ออฟไลน์ CarameLon

ถึงมีออกมามันก็ช้าไปเสียแล้วครับ
มันคือการกึ่งๆบังคับให้ประชาชนใช้บริการคมนาคมสาธารณะแทน
แต่ถามต่อไปว่า  คมนาคมสาธารณะมันครอบคลุมไหม? แล้วปลอดภัยใช่ไหม??
ก็รู้ๆกันอยู่ ถ้ามันดีจริิง ครอบคลุมจริงๆ คนก็เลิกใช้รถส่วนตัวเองครับ
ทุกวันนี้คนที่ซื้อรถขับเพราะไม่อยากเอาชีวิตไปเสี่ยงกับรถตู้ผีสิง รถเมล์พี้ยา แถมแท๊กซี่นักเลงสวะๆ
เพราะที่นี้คือ...ประเทศไทย #ผายมือแล้วมองบน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Mos37257

ควรทำนะ เเต่พอมีข่าวแบบนี้ออกไป ก็โดนคนด่ากลับมาทุกครั้ง เพราะมันเสียผลประโยชน์ต่อตัวบุคคล ขนาดเเค่อบรมใบขับขี่ ยังโดนระนาวเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

เห็นด้วยครับ
นอกจากจะมีระเบียบแล้ว
จะทำให้ความเจริญกระจายด้วย
เพราะคนไม่มีที่จอดก็จะหาที่อยู่ที่มีพื้นที่กว้างๆ
ก็จะทำให้ประเทศเจริญอย่างเท่าเทียม .. คิดไปไกลเกิน

ออฟไลน์ bravo

ผมก็อยากให้ออกกฎหมายครับ

ถ้าเป็นรัฐบาลชุดนี้ ออกกฎหมาย โดนด่ายับแน่ๆ

ถ้าเป็นรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง เขาไม่ออกกฎหมายแบบนั้นแน่ๆ กลัวเสียฐานเสียงครับ

ออฟไลน์ V221

อยากให้ติดกล้องและกำหนดCongestion Zoneในถนนที่รถติดๆเพื่อเก็บเงินรถเครื่องยนต์สันดาปภายในแต่ยกเว้นรรถไฮบริดกับรถไฟฟ้าเพื่อให้ลดมลภาวะในเมืองใหญ่ด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bobsan

สร้างที่จอดรถตามสถานีรถไฟฟ้าให้ได้เพียงพอก็น่าจะช่วยไปเยอะนะครับ

ทุกวันนี้จากบ้านจะเข้าเมืองกว่าจะไปถึงรถไฟฟ้าถ้านั่งแท็กซี่ก็ 100 นิดๆแล้วครับ
ยังไม่รวมค่ารถไฟฟ้าอีกอีก 50 ไปกลับก็เกิน 300 แล้ว

ถ้ามีที่จอดราคาถูกทั้งวัน 40-50 อย่างนี้พอไหวครับ

ออฟไลน์ Darkart

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เป็นการจัดระเบียบการจอด ไม่กีดขวางทางคนอื่นๆ และพวกมักง่ายอยากจอดก็จอด
และหอพัก อพาร์ทเม้นท์ คอนโด ที่ผู้เช่ามีรถ ให้ 1 ห้องต่อคัน บางหอพัก บางคอนโด บางอพาร์ทเม้นท์เช่า 2 คน มีคนละคันเลย ที่จอดก็ไม่เพียงพอครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เห็นด้วยครับ แต่ก่อนที่จะออกกฏหมายอะไร ให้ช่วยปฎิรูป ตร. ก่อนนะครับ แล้วมาสร้างจิตสำนึก แล้วค่อยออกกฏหมาย

ปฏิรูปตำรวจเสร็จ จัดระเบียบให้ดี ออกกฏหมายที่เหมาะสม สังคมดีขึ้น รถไม่ติด ประหยัดน้ำมันมหาศาล ประหยัดงบดุลประเทศได้เป็นแสนล้าน

เริ่มต้นที่ปฎิรูป ตำรวจ อย่างเดียว

ออฟไลน์ Symphonic

ผมว่าควรทำนะ   

แต่ต้องทำอะไรควบคู่กันไปด้วยเยอะเลย ยกตัวอย่างกรณีที่ญี่ปุ่นนะครับ
ตัวทะเบียนบ้านนี่ต้องมีแปลนบ้านด้วยครับ เวลาไปขอจดทะเบียนรถก็ต้องเอาแปลนบ้านนี่แหละ
ไปลงทะเบียนล็อกพื้นที่ไว้เลย แล้วดูขนาดรถด้วยครับว่า กว้าง x ยาว x สูง เนี่ย มันต้องจอด
ได้จริงตามขนาดแปลนบ้านด้วย ไม่งั้นทางเขตจะไม่อนุญาตให้ลงทะเบียนจอดรถได้ รวมทั้ง
ไม่ออกสติ๊กเกอร์ติดรถให้ด้วยครับ

ส่วนคนที่บ้านไม่มีที่จอดแต่อยากมีรถก็ไม่ยากฮะ  เดี๋ยวก็จะมีการพัฒนาที่ดินว่างเปล่าให้เป็นที่จอดรถให้เช่า
แต่ก็ต้องไปจดทะเบียนและต้องมีแปลนที่จอดรถเอาไว้ล็อกพื้นที่สำหรับทะเบียนรถเป็นคัน ๆ เหมือนกัน
มั่วนิ่มไม่ได้  ถ้าอย่างนั้นจะโอเคฮะ 

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Barracuda

เห็นด้วย บ้างบ้านเอาที่จอดรถตากผ้า แล้วเอารถจอดถนนหน้าบ้าน

ออฟไลน์ flybigbear

ปัญหามันจะเกิดขึ้นกับบ้านที่มีที่จอดรถจำกัดและคนที่อยู่คอนโด อพาร์ทเม้น

ส่วนคนที่อยู่ ต่างจังหวัด ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ เพราะมีพื้นที่ทำโรงจอดรถ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมว่าเราลองฝันกันเรื่องอื่นดีกว่าครับ ตื่นมาอาจจะรู้สึกสนุกกว่านี้  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

มาตรการเดียวมันแก้ปัญหาได้ไม่เบ็ดเสร็จหรอกครับ   ผมมีบ้านตจว.ผมก็เอาไปจดทะเบียนแล้วก็เอามาใช้กทม.จอดข้างถนนเหมือนเดิม  อยากมีระเบียบใครจอดผิดที่ผิดเวลายกสถานเดียวปรับแพงๆจัดไปและสุดท้ายต้องไม่ลืมเรื่องปลูกฝังระเบียบวินัยให้กับคนในประเทศครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดีครับควรต้องจัดแจงที่จอดรถกันซักที ลองมาซอยคลองถนน แถวๆบางใหญ่ซิครับ มี condo มาเปิดหน้าปากซอย แล้วที่จอดไม่พอ แมร่งมายึดถนนเป็นที่จอดเลย สันดานจริงๆ แถมไม่เคยเห็นใบสั่งเลยทั้งๆที่เป็นถนนเลนสวน จริงๆควรจะคุมปริมาณหมู่บ้านด้วยนะครับไม่ใช่รถอย่างเดียว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sympho

ที่ต่างจังหวัดเยอะแยะเลย จอด 7 คัน 7 สี ยังได้เลย ใครมีที่นาเอารถทั้งคอนโดมาจอดรวมกันยังได้เลย 

แต่ก็มาทำงานในกรุงเทพ จอดตามซอยเหมือนเดิม ใช้ป้ายต่างจังหวัดนั่นแหละ  ;D

ออฟไลน์ fishfinger

สงสัยความเห็นในนี้จะมีแต่คนที่มีจิตสำนึกและวินัยจริงๆ
ในหมู่บ้านผม บ้านก็ราคา 8 หลักขึ้น
1. มีที่จอดรถ 2 คัน แต่มีรถ 6 คัน E class Q5 V40 Caravelle Vigo
    รถแพงกว่าบ้านแล้วจะมาซื้อบ้านเล็กเพื่อ ??
2. มีที่จอดรถ 4 คัน จอดในบ้าน 2 ตากผ้า กับ Bigbike อีกขึ้น
    อีก 2 คันจอดข่างนอก เพื่อ ??

จริงๆบ้านผมจอดที่ 4 คัน แต่ตอนนี้มีรถ 2 คัน เพราะคิดว่าอนาคตจะมีลูก 2คน ก็คนละคันเลยเผื่อไว้
สงสัยจะคิดยาวเกินจริงๆ ???

ออฟไลน์ apinui

ผมว่าเราลองฝันกันเรื่องอื่นดีกว่าครับ ตื่นมาอาจจะรู้สึกสนุกกว่านี้  ;)

55555 ถูกใจ ค.ห. นี้ครับ .......แม่งโคตรโดน ....

ก่อนจะออกกฏอะไร ก่อนจะบอกให้หน่วยงานใดปฏิรูป ก่อนจะบอกว่า ให้จัดการ หรือออกกฏหมายโน่นนี่ ...

ผมว่าเริ่มที่ตัวเองกันก่อนครับ ทุกคนรู้อยู่แล้ว ว่าทำแบบไหน ดีไม่ดี ...

เคยไหม จอดรถข้างถนน ไปซื้อของข้างทาง แล้วบอกกับตัวเองว่า แป๊บเดียว
เคยจอดรถรอรับเพื่อนหรือแฟน แถวป้ายรถเมล์แล้วเปิดไฟกระพริบไหม ....

มองมาที่บ้านตัวเอง แล้วรู้สึกว่า ที่บ้านจอดรถได้ 2 คัน แต่ที่บ้านมีรถ 4 คันหรือเปล่า .....

ก่อนให้กฏหมายมาบังคับเรา หรือบังคับคนอื่น ... ลองบังคับตัวเองกันก่อนไหมครับ .... ไม่จอดรถทับเส้นขาวแดง และขาวดำ ไม่แซงเส้นทึบ  บางที่ไม่มีเส้นขาวแดง แต่มีป้ายห้ามจอด ก็ทำเป็นไม่เห็นป้ายกันซะงั้น ....

เริ่มที่ตัวเองครับ ถ้าทุกคนทำได้ กฏหมายอะไรก็ไม่ต้องมีมาบังคับให้ยุ่งยากเปลืองกระดาษเปลืองมาตราหรอกครับ ...

ออฟไลน์ Floppy-T

เห็นด้วยอย่างมากครับ
ตามบ้านเอื้ออาทรนะ ถนน 4 เลน จอดไป 3 เลน

ออฟไลน์ h22a

เห็นด้วยครับ
หลายบ้าน ต่อเติมบ้าน จนไม่เหลือที่จอดรถ แล้วก็มาปลูกต้นไม้ที่ทางเดิน ต่อด้วยเอารถไปจอดฝั่งตรงข้าม
สุดๆเลย  :(

ออฟไลน์ SM.

หลายๆท่านที่แนะนำมา น่าทำทั้งนั้น

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
ดีครับ แต่คิดว่ายากกก  ::) ::) ::)