ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus Ecoboost ยังน่าซื้อมัียครับ  (อ่าน 7990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
Ford Focus Ecoboost ยังน่าซื้อมัียครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 16:03:46 »
ว่าจะเอามาเป็นตัวเลือกครับ รุ่นนี้มีปัญหาอะไรมั๊ย เซิท Google เจอแต่ปัญหาเครื่องเกียร์ รุ่นก่อน
 ตัว Ecoboost ปัจจุบันผมหาข้อมูลได้ยากมากเลย น่าจะเพราะไม่ค่อยมีคนซื้อมาใช้ (หรือ Ford แก้ปัญหาได้?) ::) 

ออฟไลน์ TorMoo

• Full Member
Re: Ford Focus Ecoboost ยังน่าซื้อมัียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 17:11:04 »
แนะนำให้เข้ากรุ๊ปhttps://www.facebook.com/groups/1558481077789745/ นะครับจะเป็นกรุ๊ปผกลุ่มคนใช้ ecoboostสำหรับตัวผมมองว่าน่าใช้มากครับ ปล.ส่วนตัวใช้mk3อยู่บอกเลยเป็นรถที่ขับดีมากๆถ้ามีงบสำหรับอัพเกรดช่วงล่าง บอกเลยว่าในเซกเมนท์นี้ไม่น่าจะแพ้ใครแล้วหล่ะครับ สำหรับเกียร์ecoboost1.5กลับมาเป็นเกียร์ทอร์คปกติแล้วนะครับ ส่วนจุกจิกเท่าที่ผมดูในกรุ๊ปมายังไม่มีนะครับอะไหล่ร้านนอกที่ไม่ใช่ศูนย์ก็มีนะครับถามหาในกรุ๊ป ส่วนตัวเชียร์เลยครับถ้าได้ส่วนลดเยอะๆเชียร์เลย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: Ford Focus Ecoboost ยังน่าซื้อมัียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 17:58:35 »
 ขอเสริมเรื่องเกียร์นะครับ ในคู่แข่ง
 Sylphy dig-t
 Civic turbo
 ทั้งคู่เป็นเกียร์ CVT ดังนั้น จุดได้เปรียบของ Focus ecoboost อีกอย่างก็ตรงการทำต่อ ไม่ว่าจะ remap หรือจูนเพิ่ม ลักษณะเกียร์แบบเฟืองอัตราทดก็รับภาระได้มากกว่า

ผมอ่านผ่านๆ remap ไปได้ที่ 220 ติด oil cooler gear ไว้คุมอุณภูมิหน่อย ใช้สบายๆ oil temp เสถียร แบบนี้เกียร์ก็อายุไม่สั้นครับ

ว่าแต่ตอนนี้ ส่วนลดเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 18:22:03 »
ถ้าลดซัก200000 ก็น่าเล่น 8)

ข้อดี คงไม่ตกรุ่นแล้วในไทย เกียร์ไม่ใช่ พาวเวอร์ฉิบหxx :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 18:25:05 โดย bodin »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 19:14:29 »
เกียร์เก่าขับสนุกกว่าเยอะครับ ด้วยความสัตย์จริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 19:50:59 »
ที่หาข้อมูลยากเพราะไม่ค่อยมีคนซื้อมั้งครับ ;D
ท่านจขกท.ต้องการอะไรจากรถเป็นพิเศษมั้ยครับ
เช่นถ้าต้องการรถที่ขับสนุก สาดโค้งมันส์ๆโดยที่ไม่ต้องสนใจความแรงก็จัดได้ครับ
แต่ถ้าต้องการด้านอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงด้วยนั้น ไม่ค่อยแนะนำนะครับ
เพราะค่อนข้างจะกินน้ำมันพอสมควรครับ เพราะใช้อยู่ครับ
ที่เหลือขึ้นกับความต้องการของท่านจขกท.ครับ
รถคันนึงอาจอยู่ด้วยกันนานหรือไม่ก็ตาม เลือกคันที่ชอบและสบายใจครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  :D
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:43:18 »
ยังไม่มีข้อมูล ปัญหาตัวใหม่ครับ คนใช้น้อยมาก

มี plan ซื้อรถใหม่เหมือนกัน อยากได้แนว SUV
ตอนนี้ที่บ้านมี Focus 2 คน แต่เอสรถไปเช็คทีไร อยากได้ตัว EcoBoost ผมว่า Design รถมันจบ

ตัว Trend ลด 160000 นะครับ
แต่ Sport 999000 เลย
กำลังก้ำกึ้งจะไป CX-5 หรือ Focus อีกที
คือ Focus มันไม่ซ้ำใคร หายาก เคยเจอบนถนนแค่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ Kris.J

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 23:18:59 »
ซื้อให้คุณแม่ครับ ควรเป็นรถที่มีอัตราเร่งพอแซงในทางสองเลนตามต่างจังหวัดครับ
อยากได้รถช่วงล่างดีๆระบบความปลอดภับครบๆ (แม่เคยใช้ 190E แล้วชอบช่วงล่าง)
สำคัญด้วยว่าไม่ควรจุกจิกถ้าดูแลอย่างเหมาะสม

ถ้าเป็น Focus ยอมรับเรื่องอะไหล่แพงได้บ้าง เพราะ งบตอนแรกมากกว่านี้แต่ ต้องซ่อมแล้วจบ ... Focus GDi ทำชื่อเสียไว้ฉาวโฉ่วมากจนผมลืมมองมันไปในตอนแรกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 23:21:16 โดย Kris.J »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 23:58:55 »
จากที่ตามในกรุ๊ป    ไม่มีปัญหาเรื่อง เครื่องกับเกียร์ครับแล้วครับ    8)    ใช้งานได้เลย 

ภาพรวมดีที่สุดแล้วครับ   เก็บเสียงดีสุด  อัตราเร่งหัวแถว  ประหยัดไม่แย่    ฟิลหนักๆเหมือนรถยุโรป แต่ติดปลายนวมเรื่องความสนุกมาด้วย   ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 04:08:57 »
น่าใช้ แต่ไม่น่าซื้อ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 08:16:19 »
ถ้าเป็นผมจะไปมองที่Mazda 3ครับ เพราะช่วงล่างดี ระบบSafetyตัวท้อปก็เยอะใช้ได้เลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 12:15:07 »
มีรถหลายคันอยู่แล้ว ก้อจัดเลยครับ
นึกถึงฟอรด แปลว่าคงอยากลอง ก้ออย่าเสียดาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 17:14:33 »
ฟอร์ดเปลี่ยนเกียร์แล้วครับไม่ใช่พาวเวอร์ชิพแล้ว
ลองไปหากระทู้เก่าๆดู เกียร์ลูกนี้เป็นของเชฟนะ มีคนเอาข้อมูลมาลงไว้ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 19:00:52 »
เกียร์แบบ conventional ลูกนี้เป็นการพัฒนาร่วมกันของ Ford กับ  GM
แต่แยกไปปรับรายละเอียดภายในแตกต่างกันบางส่วน

ถ้าถามว่าน่าซื้อไหม?
ตอบแบบคนใช้Ford มาสามคันแล้ว คันหลังสุดใช้อยู่ Focus 2.0L GDi ตอนนี้วิ่งไปเกือบจะหนึ่งแสนห้าหมื่นโลแล้วครับ

..น่าใช้ครับ ถ้าได้ราคาส่วนลดมากๆ แต่สำหรับผมอยากได้เกียร์ Powershift Dualclutch มากกว่า
(ไม่ยักกลัวมากมายแบบเขาว่ากัน -ผมได้เปลี่ยนTCMตัวใหม่ไปแล้ว)
เกียร์แบบดั้งเดิมนั้นกินกำลังไปเยอะ สู้ DCTไม่ได้ครับ