ผู้เขียน หัวข้อ: รอบชิง ระหว่าง CIVIC TURBO RS กับ SUBARU XV 2.0 ip เชียร์คันไหน?  (อ่าน 18135 ครั้ง)

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
Re: รอบชิง ระหว่าง CIVIC TURBO RS กับ SUBARU XV 2.0 ip เชียร์คันไหน?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 14:33:32 »
ผมตัดซีวิคทิ้งเพราะนั่งไม่สบาย ผดส. หน้านั่งต้องเหยียดขา เมื่อยมาก

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รอบชิง ระหว่าง CIVIC TURBO RS กับ SUBARU XV 2.0 ip เชียร์คันไหน?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 14:36:40 »
ผมคิดเรื่องขับสนุกอย่างเดี่ยว  แม้ปลายเหี่ยว  (มาเร็วไปเร็ว) ก็ยังเชียร์  ซีวิค โบ 

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 15:02:25 »
ส่วนตัวผม คู่นี้ชอบทั้งคู่เลย แต่อาจจะเลือก Civic เพราะชอบรถ sedan

แบบนี้สรีระและความชอบของแต่ละคนจริงๆครับ
เพราะผมกลับชอบรถที่นั่งตำแหน่งต่ำๆ เหยียดขา สบายกว่ามากครับ
ผมตัดซีวิคทิ้งเพราะนั่งไม่สบาย ผดส. หน้านั่งต้องเหยียดขา เมื่อยมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ธีรภัทร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 15:36:55 »
ถ้าวิ่งถนนดำเป็นหลักผมเชียร์ซีวิคครับสวยกว่าเยอะไม่สนตัวแฮทช์แบ็กบ้างหรือครับผมว่าสวยกว่าตัวซีดานนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 17:01:21 »
คู่นี้ชอบทั้งคู่เหมือนกัน แต่ดูจากการใช้งานซีวิคเลยครับ
CIVIC RS RED เป็นคำตอบสุดท้ายยยยย

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 17:25:18 »
คู่นี้ชอบทั้งคู่เหมือนกัน แต่ดูจากการใช้งานซีวิคเลยครับ
CIVIC RS RED เป็นคำตอบสุดท้ายยยยย
กลัวแดงไม่สวย เพราะเคยเห็นรถสีแดงบางรุ่นเฉิ่มมาก ผมนี้รับไม่ได้เลย แต่บางรุ่นก็สวยมาก  เช่นเฟอรารี่ :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 17:27:40 »
กลัวแดงไม่สวย เพราะเคยเห็นรถสีแดงบางรุ่นเฉิ่มมาก ผมนี้รับไม่ได้เลย แต่บางรุ่นก็สวยมาก  เช่นเฟอรารี่ :-X

อันนั้นขึ้นหิ้งไปเถอะครับ สีแดงมันสีของเค้าเลย ฮาๆ

จขกท ไปลองดูสีจริงก่อนครับ ถ้ารถบ้านๆผมว่ามาสด้าแดงสวยเลย

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 18:35:15 »
ถ้าช้อยมาขับ4 กับ ขับ2 ไงก็ไปเชียร์ขับ4ดีกว่า

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 20:42:11 »
ไม่จุกจิก กับไม่ค่อยมีเวลาว่าง ไป civic เถอะครับ อย่างน้อยก็ 0 เยอะ ไม่ต้องจอคิวเข้านานล่วงหน้าเยอะแบบ subaru

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 20:43:27 »
ผมไม่ชอบเชียร์เอามันส์เข้าว่านะ ถ้าเน้นใช้งานแบบครอบครัวเลือก xv เถอะครับ ซื้อหวิกโบอาร์เอสมา ถ้าต้องไปซื้อของตาม ikea,home pro เดี๋ยวจะร้องครับ เพราะมันพับเบาะไม่ได้ เอารถเอนกประสงค์เยอะๆไว้ก่อนครับหรือถ้าชอบหวิกจริงๆเป็นตัวแฮชก็ได้นะ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 21:23:37 »
ปัจจุบัน จขกท.ใช้ รถอะไรอยู่ครับ? ถ้าใช้แบบนึง ก็ให้ซื้อ อีกแบบนึง  ถ้า มีเก๋งแล้ว ให้ซื้อ xv ถ้ามี suv แล้ว ให้ซื้อ civic จะได้ใช้งาน ครอบคลุม
มี PJS ครับ อยากได้เก๋ง แต่ มองว่า XV ก็คือเก๋งยกสูง ลุยได้

อ๋อ ถ้ามีpjs แล้ว ผมว่าไปcivic rs เลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 21:24:13 »
ผมใช้ xv ตัวเก่าอยู่ครับ  ดีทุกอย่างเสียอย่างเดียวเรื่องเครื่องยนต์ ขับไม่สนุก เกียร์ CVT ตีนต้น มันจะอั้นๆ รอรอบ
ศูนย์บริการ subaru .. ผมใช้คำว่า ห่างชั้น จาก honda อยู่มาก ผมเคยใช้ civic fd กับ jazz มาก่อน ..

แนะนำ civic มากกว่า เปลี่ยน tein สักชุด จบเลย .. ระยะยาว 5-10 ปีข้างหน้า civic ชนะทุกประตูครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 21:51:18 »
สำหรับประเทศไทยผมขับ xv สบายกว่าครับ เครื่อง 1500 civic ก็ไม่ได้แรงอะไรมากมาย

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 22:45:16 »
ถ้ามีpjsแล้วเลือกcivicครับ :)

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 22:46:23 »
จาก ข้อมูล เเละ ตัวเลือกที่ จขกท. กล่าวมา

ถ้าเป็นผม ผมไป Civic 1.5Turbo RS ครับ

อย่างน้อย ถ้าเกิดไรจุกจิกขึ้นมา กะทันหัน ต้องเข้าศูนย์

ศูนย์ฮอนด้า ก็จะสะดวก กับคุณภริยากว่านะครับ

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 00:24:29 »
ใช่คุณณัฐ STM รึเปล่าครับ ผมติดตามเฟสบุ๊คพี่อยู่ อิอิ

วันนี้ผมก็พึ่ง โพสถาม คุณจิมมี่ไปใน Live สดครับ ระหว่าง All New XV กับ Civic Hatchback

นาทีที่ 41:43 นะครับ เผื่อช่วยเพิ่มการตัดสินใจครับ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1395356073906939&id=183837595058799

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 00:52:19 »
ถ้ามีเด็ก 2 ผมมองว่า XV จะดีกว่าครับ Civic มันจะเตี้ยๆและทัศนวิสัยจะแคบกว่าครับ และยิ่งไม่ได้ซิ่งด้วย

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 11:21:29 »
civic  เหตุผลก็เพราะ after service สำหรับรถใช้ครอบครัว  ความสะดวก รวดเร็ว อะไหล่มีครอบ ความมั่นใจการให้บริการหลังการขาย สำคัญที่สุด 

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 15:07:08 »
Civic FK RED -->TypeR คำตอบสุดท้าย   ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 19:55:12 »
ลองดูแนวคิดของผมครับ

ซื้อรถให้แฟนขับ(พร้อมลูกตอนทางไกลตจว.) ใช้งานค่อนข้างขับไกลทุกวัน
ผมให้เรื่องความปลอดภัยเป็นอันดับแรกเลย
รถทั้งคู่มาตรฐานความปลอดภัยด้านการทดสอบการชนคงไม่ต่างกันมาก

เรื่องประหยัดน้ำมัน เนื่องจากเรื่องเงินไม่ได้เป็นส่วนสำคัญในการเลือก ความประหยัดน้ำมันทั้งคู่ คงไม่ได้ต่างกันแบบอีกคันเป็นรถสูบน้ำมัน ......ตัดการพิจารณาข้อนี้ไปได้

เรื่องความแรงความเร็วของรถ คงไม่ได้ต้องการให้แฟนขับซิ่งพาลูกเดินทาง ขอให้มีสมรรถนะดีพอควร เร่งแซงเมื่อจำเป็นได้ …..ข้อนี้ตัดการพิจารณาออกไปได้อีกเหมือนกัน

ความจุกจิก/รถเจ้าปัญหา ถ้ามีปัญหามากจริงๆทั้งคู่คงขายไม่ได้แล้ว หรือถ้าดูเฉพาะXV ที่เพิ่งมาทำตลาดทีหลัง ถ้าศูนย์บริการแย่ รุ่นนี้คงไม่ได้เกิดอยู่มาจนถึงปัจจุบันในตลาดบ้านเราแล้ว

(หมายเหตุ - สำหรับผมนั้นเข้าใจว่ารถปัจจุบันให้สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆที่รถให้แบบคุ้มค่าเกินราคามื่อเทียบกับคันอื่น
ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ เพิ่มความสะดวกสบายช่วยเพิ่มความปลอดภัยต่อผู้ใช้รถมากขึ้น เพิ่มคุณภาพชีวิตทีดีให้เรา
ดังนั้นถ้าไม่ใช่เป็นเรื่องจุกจิกที่เกี่ยวกับ เรื่องรถเสีย/รถตายกลางทาง ไม่ต้องไปกังวลใจไปเลย
ถ้าเป็นการเสียของอุปกรณ์อำนวยความสะดวกบางอย่าง ที่รถอื่นไม่ให้มาในราคาเท่าๆกัน
ก็คิดไปว่าขาดทุนส่วนกำไรแค่นั้นเอง แลส่วนใหญ่ของพวกนี้เสียก็ซ่อมได้ ไม่อยากซ่อมเพราะไม่อยากเสียเงิน
ก็ไม่จำเป็นต้องซ่อม ไม่ได้มีผลต่อการขับขี่
อย่างไรก็ตามยังดีเสียกว่ารถราคาเท่ากันที่ไม่จัดมาให้ และในความเป็นจริงก็ไม่ใช่ว่าจะเสียง่ายๆนัก
เทคโนโลยี่รถยนต์ที่พัฒนาใส่เข้ามา ในที่สุดคนที่ไม่คิดอยากจะมีก็เหมือนถูกบังคับให้ต้องมีในรถคันที่ซื้อใหม่)

เรื่องจุกจิก เรื่องศูนย์บริการก็คงไม่มีน้ำหนักพอที่จะให้ความแตกต่างมากๆในสองตัวนี้จนต้องตัดอีกคันออกไป

สำหรับผมจึงเหลือเพียงสองอย่างที่จะใช้ตัดสินใจจริงๆ คือ /ความสะดวกสบายของผุ้ขับขี่คือแฟน และผู้โดยสารคือลูกๆ
ในการที่ต้องใช้รถนี้ทุกๆวันในเส้นทางที่ต้องขับระยะทางค่อนข้างไกลทุกวัน
และอีกข้อ /ความปลอดภัยในการขับขี่บังคับควบคุมตัวรถ (ของผู้ที่เป็นที่รักของเรา) ว่าจะไม่ได้รถที่มีจุดอ่อนอาจเกิดอันตรายเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย 
ก็คงต้องตัดสินใจโดยไปทดสอบลองขับดู ผสมเหตุผลตัดสินใจกันเลยในแค่สองข้อนี้ว่าจะเลือกคันไหน ตอนนี้คงไม่ยากต่อการเลือกแล้วครับ

ไม่ขอเชียร์คันไหน ใช้เหตุผลพิจารณาได้เองเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2017, 19:59:42 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:29:21 »
ใช่คุณณัฐ STM รึเปล่าครับ ผมติดตามเฟสบุ๊คพี่อยู่ อิอิ

วันนี้ผมก็พึ่ง โพสถาม คุณจิมมี่ไปใน Live สดครับ ระหว่าง All New XV กับ Civic Hatchback

นาทีที่ 41:43 นะครับ เผื่อช่วยเพิ่มการตัดสินใจครับ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1395356073906939&id=183837595058799
ไม่ใช่ครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:50:26 »
ลองดูแนวคิดของผมครับ

ซื้อรถให้แฟนขับ(พร้อมลูกตอนทางไกลตจว.) ใช้งานค่อนข้างขับไกลทุกวัน
ผมให้เรื่องความปลอดภัยเป็นอันดับแรกเลย
รถทั้งคู่มาตรฐานความปลอดภัยด้านการทดสอบการชนคงไม่ต่างกันมาก

เรื่องประหยัดน้ำมัน เนื่องจากเรื่องเงินไม่ได้เป็นส่วนสำคัญในการเลือก ความประหยัดน้ำมันทั้งคู่ คงไม่ได้ต่างกันแบบอีกคันเป็นรถสูบน้ำมัน ......ตัดการพิจารณาข้อนี้ไปได้

เรื่องความแรงความเร็วของรถ คงไม่ได้ต้องการให้แฟนขับซิ่งพาลูกเดินทาง ขอให้มีสมรรถนะดีพอควร เร่งแซงเมื่อจำเป็นได้ …..ข้อนี้ตัดการพิจารณาออกไปได้อีกเหมือนกัน

ความจุกจิก/รถเจ้าปัญหา ถ้ามีปัญหามากจริงๆทั้งคู่คงขายไม่ได้แล้ว หรือถ้าดูเฉพาะXV ที่เพิ่งมาทำตลาดทีหลัง ถ้าศูนย์บริการแย่ รุ่นนี้คงไม่ได้เกิดอยู่มาจนถึงปัจจุบันในตลาดบ้านเราแล้ว

(หมายเหตุ - สำหรับผมนั้นเข้าใจว่ารถปัจจุบันให้สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆที่รถให้แบบคุ้มค่าเกินราคามื่อเทียบกับคันอื่น
ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ เพิ่มความสะดวกสบายช่วยเพิ่มความปลอดภัยต่อผู้ใช้รถมากขึ้น เพิ่มคุณภาพชีวิตทีดีให้เรา
ดังนั้นถ้าไม่ใช่เป็นเรื่องจุกจิกที่เกี่ยวกับ เรื่องรถเสีย/รถตายกลางทาง ไม่ต้องไปกังวลใจไปเลย
ถ้าเป็นการเสียของอุปกรณ์อำนวยความสะดวกบางอย่าง ที่รถอื่นไม่ให้มาในราคาเท่าๆกัน
ก็คิดไปว่าขาดทุนส่วนกำไรแค่นั้นเอง แลส่วนใหญ่ของพวกนี้เสียก็ซ่อมได้ ไม่อยากซ่อมเพราะไม่อยากเสียเงิน
ก็ไม่จำเป็นต้องซ่อม ไม่ได้มีผลต่อการขับขี่
อย่างไรก็ตามยังดีเสียกว่ารถราคาเท่ากันที่ไม่จัดมาให้ และในความเป็นจริงก็ไม่ใช่ว่าจะเสียง่ายๆนัก
เทคโนโลยี่รถยนต์ที่พัฒนาใส่เข้ามา ในที่สุดคนที่ไม่คิดอยากจะมีก็เหมือนถูกบังคับให้ต้องมีในรถคันที่ซื้อใหม่)

เรื่องจุกจิก เรื่องศูนย์บริการก็คงไม่มีน้ำหนักพอที่จะให้ความแตกต่างมากๆในสองตัวนี้จนต้องตัดอีกคันออกไป

สำหรับผมจึงเหลือเพียงสองอย่างที่จะใช้ตัดสินใจจริงๆ คือ /ความสะดวกสบายของผุ้ขับขี่คือแฟน และผู้โดยสารคือลูกๆ
ในการที่ต้องใช้รถนี้ทุกๆวันในเส้นทางที่ต้องขับระยะทางค่อนข้างไกลทุกวัน
และอีกข้อ /ความปลอดภัยในการขับขี่บังคับควบคุมตัวรถ (ของผู้ที่เป็นที่รักของเรา) ว่าจะไม่ได้รถที่มีจุดอ่อนอาจเกิดอันตรายเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย 
ก็คงต้องตัดสินใจโดยไปทดสอบลองขับดู ผสมเหตุผลตัดสินใจกันเลยในแค่สองข้อนี้ว่าจะเลือกคันไหน ตอนนี้คงไม่ยากต่อการเลือกแล้วครับ

ไม่ขอเชียร์คันไหน ใช้เหตุผลพิจารณาได้เองเลยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:09:21 »
จากที่ที่บ้านมี XV และ Fortuner

ผมมองว่ามันคือเก๋ง 5 ประตู ยกสูง

ไม่มีความใก้ลเคียง SUV เลย ที่เก็บของไม่ได้เยอะอะไรเลยจริงๆ กระเป๋าเดินทาง 26 นิ้ว 2 ใบน่าจะแน่นแล้ว

ชอบรถแรงๆ หรือ ขับ4 ยกสูง หละครับ

XV นี่เข้าขั้นอืด Civic เข้าขั้นแรง ถ้ารับอัตราเร่ง XV ได้ ความสูงของรถและระบบขับเคลื่อนก็คือเป็นข้อได้เปรียบ

เอาไปลุยน้ำ ลุยทางลูกรังสบายๆ ซึ่ง Civic ไปทางเดียวกันลำบากแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 09:12:12 โดย Sympho »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:52:32 »
ไม่จุกจิก  =  Civic คับ 

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 16:19:31 »
เหมือนอยากนั่งสบายใน XV แต่เสียดายความแรงของ RS
อยู่ที่ จขกท. จะให้น้ำหนักอะไรอ่ะครับ
ผมให้ น้ำหนักที่ความสบายมากกว่า ขอเชียร์ XV ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 19:41:32 »
civic

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 01:21:47 »
Civic rs ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 10:37:11 »
ผมใช้ XV 2.0i-p MC 2016 และพึ่งไปซื้อ Civic FC 1.8 EL 2017 กับน้อง

ถ้าเทียบตัวที่ผมใช้อยู่ ออพชั่นพอประมาณ บางอย่าง Civic ได้เยอะกว่า แต่ถ้าเทียบกับ pre mc นั้นเหียกมากครับ
แต่ถ้า All nex XV 2.0i-p 2017 นั้น ออพชั่นดีมากครับ ได่เพิ่มมาจากตัวเดิม โคตรเยอะ

การขับขี่ และความจุกจิก ของ  All nex XV 2.0i-p 2017 นั้นยังไม่มีใครตอบได้ดีครับ ยังไม่มีใครได้ขับยาวๆ ใช้งานนานๆ จนถึงเช็คระยะ
ฉะนั้น หาอ่านจาก ประเทศเพื่อนบ้านครับ ถ้าเลือกได้อ่านของประเทศที่ผลิตจาก โรงงานมาเลเซีย แล้วค่อยไปอ่านของประเทศ ที่นำเข้าจากญี่ปุ่น

ศูนย์บริการ ผมให้คะแนน -10 เทียบกับ ฟอร์ด ผมให้ -8
ถ้าคุณเป็นประเภท ที่ต้องพึ่ง 0 ทุกอย่าง ไม่ได้สนใจศึกษาเกี่ยวกับ จุดด้อย จุดอ่อน ที่ต้องระวังของรถคันนั้นๆ ให้ไป เจ้าตลาด Honda, Toyota

แต่ถ้าใจยังรัก Subaru ก็จงเลือกครับ แล้ว ค่อยมาปรึกษา ในนี้ หรือใน คลับ XV

แนะนำว่า รอหมดงาน ค่อยไป ทดลองขับที่โชว์รูมครับ จะได้ระยะทางยาวๆ มากกว่า วนในอิมแพค
จะได้รู้จัก รถ มากขึ้น

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 11:53:55 »
ผมใช้ XV 2.0i-p MC 2016 และพึ่งไปซื้อ Civic FC 1.8 EL 2017 กับน้อง

ถ้าเทียบตัวที่ผมใช้อยู่ ออพชั่นพอประมาณ บางอย่าง Civic ได้เยอะกว่า แต่ถ้าเทียบกับ pre mc นั้นเหียกมากครับ
แต่ถ้า All nex XV 2.0i-p 2017 นั้น ออพชั่นดีมากครับ ได่เพิ่มมาจากตัวเดิม โคตรเยอะ

การขับขี่ และความจุกจิก ของ  All nex XV 2.0i-p 2017 นั้นยังไม่มีใครตอบได้ดีครับ ยังไม่มีใครได้ขับยาวๆ ใช้งานนานๆ จนถึงเช็คระยะ
ฉะนั้น หาอ่านจาก ประเทศเพื่อนบ้านครับ ถ้าเลือกได้อ่านของประเทศที่ผลิตจาก โรงงานมาเลเซีย แล้วค่อยไปอ่านของประเทศ ที่นำเข้าจากญี่ปุ่น

ศูนย์บริการ ผมให้คะแนน -10 เทียบกับ ฟอร์ด ผมให้ -8
ถ้าคุณเป็นประเภท ที่ต้องพึ่ง 0 ทุกอย่าง ไม่ได้สนใจศึกษาเกี่ยวกับ จุดด้อย จุดอ่อน ที่ต้องระวังของรถคันนั้นๆ ให้ไป เจ้าตลาด Honda, Toyota

แต่ถ้าใจยังรัก Subaru ก็จงเลือกครับ แล้ว ค่อยมาปรึกษา ในนี้ หรือใน คลับ XV

แนะนำว่า รอหมดงาน ค่อยไป ทดลองขับที่โชว์รูมครับ จะได้ระยะทางยาวๆ มากกว่า วนในอิมแพค
ให้คะแแนศูนย์ SUBARU ติดลบ??? ผมดูไม่ผิดใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 14:07:27 »

ให้คะแแนศูนย์ SUBARU ติดลบ??? ผมดูไม่ผิดใช่ไหมครับ?

ช่างไม่เก่ง ก็มีทุก 0 ทุกที่ ทุกยี่ห้อแระครับ แต่บังเอิญ Subaru จำนวน 0 มีน้อย อัตราการพบ ช่างดังกล่าง จึงมี % สูง
ทุกยี่ห้อ ก็มีการเทรนคน ทดสอบฝีมือช่าง แต่ความเข้มงวด ก็แตกต่างกันไป

ถ้าคุณเข้า 0 Subaru สิ่งที่คุณ "อาจจะ" พบ

-ของเหลวไม่ตรงสเปคตามคู่มือ ที่มีตรงก็จะหายาก ต้องดิ้นรน และแพงหน่อย
-เค้าอาจจะลืมเติมน้ำมันเฟืองท้ายให้ ตอนไปเปลี่ยน เฟืองก็พัง
-อาจจะเติม น้ำมันเครื่องมาเกินเยอะๆ
-อาจจะขันน็อตถ่าย น๊อตเติม มั่วๆ ขาด หักคา หรือเกลียวหวาน หรือเลวร้ายสุด รูตัวเมียที่อ่าง ร้าว หรือ หวาน
-เติมของเหลวผิดเบอร์
-โชคดีหน่อยก็ รถเรา เป็น รถอาจารย์ ให้ช่างใหม่ๆ
-จิมมี่ เจอกับตัวเมื่อเปิดตัว XV ครั้งแรก นมฟ.ต่ำกว่าระดับ พังคาเท้า นี่ก็ผ่าน มา4-5 ปีละ ยกระดับงานบริการ ขึ้นมา นิสสสสส นึง ยังคุมมาตรฐานไม่ได้
-ทั้งหมดนี่ต่างกรรม ต่างวาระ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2017, 15:13:41 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88