ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda CX-3 มีแรงสะเทือนกับความรู้สึก "กุกกัก" ที่พวงมาลัย  (อ่าน 7071 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
สวัสดีเพื่อนสมาชิกนะครับ

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมามีโอกาสได้เอา CX-3 ของที่บ้านไปใช้ รู้สึกถึงความผิดปกติ(?) ของพวงมาลัยรถ
คือ มันมีอาการ (1) เวลาขับช้าๆในลานจอดรถแล้วหมุนพวงมาลัย มีอาการ "กุกๆ" ที่พวงมาลัย
(2) ในขณะขับความเร็วปกติบนถนน ความรู้สึกของมือที่จับพวงมาลัย สัมผัสได้ถึงแรงสะเทือนที่พวงมาลัย คือมันเป็นฟีลลิงไม่สมูทในแกนพวงมาลัยอ่ะครับ

ปกติผมขับ ฟอร์จูนเนอร์ กับซีวิค ความรู้สึกเวลาจับพวงมาลัยคือจะนิ่งกว่า ถ้าถนนเป็นคลื่นพวงมาลัยก็มีเป๋ไปบ้าง ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
แต่สำหรับ CX-3 ความรู้สึกไม่สมูทที่พวงมาลัย มันเกิดแม้ขณะขับบนถนนเรียบปกติเลย
ผมพยายามเช็คเพลาขับ ขับโช๊คคู่หน้าก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรผิดปกติครับ ไม่มั่นใจว่าอาการของผมนี้มันเป็น สไตล์ของรุ่นนี้อยู่แล้วรึป่าวครับ?

ปล. CX-3 อายุ 7 เดือน วิ่งไป 4,700 โลครับ ป้าผมเป็นคนขับคนเดียว เส้นทาง บ้าน-วัด-ตลาด  :'( ขับช้ามากกก เพิ่งเช็คระยะ 6 เดือน ไปเมื่อเดือนที่ผ่านมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 06:32:35 โดย thanawanch »

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
แจ้งเครมครับ ทุกอาการผิดปกติ แจ้งเครมเลย
ของผมมีเสียงตอนหักเลี้ยวจนสุด เครมทั้งยอย คุณมาถามในนี้ปัญหา​มันไม่หายครับ รถมีประกัน 3 ปี  100,000 กิโล ใช้ให้คุ้มครับ  มาสด้าอะไหล่ดีเฟคเยอะมาก รถผม 3 ปี เครมจอเครื่องเสียงตั้งแต่สัปดาห์​ที่สองที่ออกรถ เสียงก๊อกๆแก๊กๆ ไฟเครื่อง​โชว์ เปลี่ยนยอยพวงมาลัย โช้ครั่ว  ฟรีทุกรายการ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ปัญหากุกกักมีมานานแล้ว ตั้งแต่มาสด้า 2 รุ่นหน้ายิ้ม

ทำไมยังไม่ปรับปรุงเสียที  :(

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
" คุณมาถามในนี้ปัญหา​มันไม่หายครับ"

ผมว่าถามก็ไม่เป็นไรน้ะครับ
เผื่อจะได้มีข้อมูลไปอ้างอิงกับช่างที่ศูนย์ หรือปัญหานี้ศูนย์แก้ไม่จบ
พอไปถึงมันจะได้แก้ถูกจุด ไม่ต้องรื้อกันยาว
หาข้อมูลไว้ก่อนย่อมดีกว่าครับ  ::)

มองอีกทางก็ได้ช่วยกันแจ้งปัญหา แชร์ข้อมูลกัน
เผื่อบางท่านไม่รู้นึกว่ารถอาการแบบนี้ปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2017, 10:08:31 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
ครับ ผมถามด้วยเหตุผลเดียวกันกับที่ คุณ Krongbun ระบุนี่แหละครับ

ผมเข้าใจว่ารถยังอยู่ในประกัน แต่ถ้าเดินทะเล่อทะล่าเข้าไป ผมกลัวว่ารถจะโดนรื้อเละเทะ
เลยอยากหาข้อมูลไว้ก่อน
เผื่อถ้าเป็นปัญหาประจำรุ่น (แบบกรณีซีวิคต๊อกๆ) จะได้ทำใจปล่อยไป เพราะไม่อยากให้รถช้ำครับ

" คุณมาถามในนี้ปัญหา​มันไม่หายครับ"

ผมว่าถามก็ไม่เป็นไรน้ะครับ
เผื่อจะได้มีข้อมูลไปอ้างอิงกับช่างที่ศูนย์ หรือปัญหานี้ศูนย์แก้ไม่จบ
พอไปถึงมันจะได้แก้ถูกจุด ไม่ต้องรื้อกันยาว
หาข้อมูลไว้ก่อนย่อมดีกว่าครับ  ::)

มองอีกทางก็ได้ช่วยกันแจ้งปัญหา แชร์ข้อมูลกัน
เผื่อบางท่านไม่รู้นึกว่ารถอาการแบบนี้ปกติ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ผมขอโทษ​ที่คำพูด​ผมมันแรงไป
การถามหาสาเหตุก็ไม่ใช่เรื่องผิด
แต่เวลาคุณ​เข้าศูนย์​แล้วบอกอาการช่าง เขาก็ต้องเทสรถเหมือนเดิม นิสัยช่างเขาไม่เชื่อคุณ​หรอกครับ รื้อเหมือน​เดิม แล้วเวลาแก้ปัญหา​ เขาจะลองแก้ตามประสบการณ์​เขาก่อน

คือรถมันก็ออกมานานแล้ว มันก็น่าจะมีคันที่อาการเหมือนของคุณมาบ้าง ถ้าคุณ​เป็น​เคสแรกนี่รื้อเยอะแน่นอน แก้ไม่จบง่ายๆ อย่างยอยพวงมาลัย​ผมเข้า 0 รอบที่ 3 ถึงยอมเปลี่ยน​ให้

ขอให้โชคดี เจอช่างเก่ง แก้จบนะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
อาการเหมือนยอยพวงมาลัย และลูกหมากของเฟียสต้าผมเลยครับ
เปลี่ยนใหม่เหมือนได้รถใหม่เลย