ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda CX-5 ใช้เป็นรถครอบครัว??  (อ่าน 12993 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
Mazda CX-5 ใช้เป็นรถครอบครัว??
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 15:05:12 »
ไม่ทราบว่าท่านใดใช้รถ cx5 2017 เป็นรถครอบครัวบ้างครับ (ผู้ใหญ่ 2 เด็กเล็ก 2) อยากให้เพื่อนพี่สมาชิกที่ใช้งานจริงหรือได้ไปขมรถคันจริงมาแล้วช่วยแชร์ข้อมูลในแง่
1 พื้นที่นั่งเบาะหลัง
2 ความสะดวกสบายของเบาะหลัง
3 พื้นที่เก็บสัมภาระ

ปล ส่วนตัวชอบ cx5 2.0c เพราะชอบสมรรถนะ ออปชั่นเหลือๆ และอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ประหยัดสุดใน class (ขับเฉลี่ยปีละ 30,000 กม) แต่ก็กังวลเรื่องความสบายของผู้โดยสาร และพื้นที่เก็บสัมภาระหากต้องออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Mazda CX-5 ใช้เป็นรถครอบครัว??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 15:13:25 »
ผมไปลองนั่งมา  สบายทั้งเบาะหลัง และพื้นที่เก็บของครับ 
ไปได้ทั่วไทยแน่นอน  น่าใช้ด้วย  สวยพรีเมี่ยมมากๆครับ
โดยเฉพาะแถวหน้า  ดูsport 
เมือก่อนผมยังใช้แค่มาสด้า3เป็นรถครอบครัวเลยครับ  เที่ยวทั่วไทย

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
Re: Mazda CX-5 ใช้เป็นรถครอบครัว??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 15:21:57 »
จากที่ได้ไปลองมา ผมว่าตัว2017 นี่ เบาะหลังนั่งสบายกว่าตัวเก่ามากคับ เบาะไม่แข็งไม่นุ่มจนเกินไป แถมปรับเอนได้ด้วย ส่วนlegroom ถึงจะไม่เยอะเท่า Cr-v หรือ XT แต่ก้อไม่ได้อึดอัดอะไรนะ สำหรับผมโอเคเลยละ

ออฟไลน์ jakk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 15:25:20 »
ถ้าไม่ได้ตัวใหญ่มาก เบาะหน้าปรับปกติ นั่งสบายๆ (ผมสูง 170)
เบาะหลังเหลือที่พอสมควรเลยครับ ถึงจะไม่ใหญ่เท่า CRV แต่ผมว่าตัวเบาะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ Gine

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 15:40:48 »
ผมสูง 180 รู้สึกคอนโซลตรงเกียร์มันใหญ่เกะกะขาซ้ายมาก เกะกะกว่า cx-5 ตัวก่อนนู้นมาก
ส่วนตัวใหม่ ผมว่าเบาะรองต้นขาหน้านั่งดีขึ้น
แต่ พนักพิงหัวทั้งเบาะหน้าและเบาะหลังแข็งเกิน และเบาะหลังการนั่งก็อึดอัดเหมือนเดิมไม่ได้ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน

ผมคิดว่า CX-5 คนขับอ่ะประทับใจแน่นอน (ความสวย สมรรถนะ)
แต่ผู้โดยสารที่นั่งด้วยจะไม่ชอบแน่นอน (ความแข็งที่พิงหัว กับ การยืดขา)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 16:07:04 »
ผมใช้ตัวเก่า เป็นรถครอบครัว ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
- เบาะนั่ง เหมือนว่าแข็งอาจจะไม่สบายนัก แต่ขับไกลๆ ไม่เมื่อยเลยนะครับ
ด้านหลังเบาะชัน มีแฟนนั่งกับคาร์ซีทลูก ก็ไม่เห็นบ่นอะไร ไปหัวหินก็เห็นหลับกันสบาย --> ผมติดตั้งตัวปรับเอนเบาะเพิ่มเข้าไปนะครับ มันจะเอนลงไปอีกสัก 5-10 องศาได้มั๊ง

- พื้นที่วางขาไม่เยอะ แต่ด้วยครอบครัวผม ไม่มีใครสูงเกิน 170 เลย ก็เลยไม่มีปัญหาอะไรครับ
- พื้นที่สัมภาระ ใส่ของไปเที่ยว 3 คน เต็มด้านหลังพอดี โดยเกือบครึ่งเป็นพื้นที่ของรถเข็นเด็กครับ

ตัวใหม่ เบาะนั่งสบายขึ้นทั้งคู่หน้าและหลังแล้ว ดังนั้นผมไม่คิดว่าจะมีประเด็นอะไรนะครับ
ภายในผมยืนยันว่า วัสดุดีกว่า CRV แน่นอนครับ วัสดุบุนุ่มเยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 17:14:02 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
สำหรับ คุณ mongolias โจทย์เหมือนผมเลยครับ มีสัมภาระและผู้โดยสารเหมือนๆ กัน อยากจะถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าค่าบำรุงรักษา หรืออะไหล่เป็นอย่างไรบ้างครับ แพงมั๊ย อะไหล่รอนานมั๊ย ใช้ยาว 10 ปี++

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 17:25:42 »
ผมเพิ่งซื้อได้ราวๆ 2 เดือนเองครับ วิ่งยังไม่ถึงรอบเช็คระยะเลยครับ เพิ่งจะได้ 7 พันกว่า ก.ม.
เรื่องค่าบำรุงรักษา ยังไงแพงกว่าเจ้าตลาดแน่นอนครับ อะไหล่ช่วง 3 ปี นี้เคลมได้ ไม่ห่วงเท่าไหร่ครับ
ส่วนหลังจากนั้น อันไหนแพง ก็เข้าอู่นอกเอาครับ ผมเชื่อว่าด้วยตัวรถพอออกมาพักใหญ่ๆแล้ว ราคาอะไหล่มันจะถูกลงครับ

ลองใช้แล้วรับรองว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายลงไปกับเจ้านี่แน่ครับ
ปล. ทุกวันนี้กลัวอย่างเดียว คือใบสั่งจับความเร็ว รู้สึกเลยว่าขับรถเร็วขึ้น 5555

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 18:22:25 »
ใช้ได้แน่นอนถ้าที่บ้านไม่ได้น้ำหนัก 150 โล 4 คนขึ้นไป หรือต้องขนตู้เย็น
ประเทศที่ประชากรเป็นฝรั่งแบบ australia CX-5 ก็ยังขายดี
ความกว้าง กับ leg room ที่น้อยกว่าไม่ได้แปลว่าจะไม่สบายเท่าเลยครับ
เรื่องค่าบำรุงรักษา แพงกว่าเจ้าตลาดเล็กน้อยอยู่แล้ว แต่ไม่ได้มากขนาดเป็นนัยสำคัญ
ถ้าเทียบกับราคารถล้านกว่าบาทเลย
ปล. จากใจคนใช้ CRV ที่อยากให้จขกท ได้รถดีๆ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 20:43:08 »
1.เหลือๆครับ แต่เลครูมสั้นไปนิดนึงแต่รับได้
   ถ้าคนสูงเกิน175เวลาเบาะหน้าปรับดันลงมาสุดเข่าจะติดเบาะ ส่วนเฮดรูม180สบายๆยังเหลือเยอะ
2.ผมว่ากำลังดีไม่นิ่มเกินไปไม่แข็งเกินไป
3.น้อยกว่าCRVนิดนึง

ส่วนอะไหล่รอนานไหมไม่ทราบ แต่บางตัวราคาโหดร้ายมากมายแบบระดับยุโรปบางคันยังอาย
ถ้านับหลักๆการขับขี่ วัสดุ ออฟชั่น ชนะCRVใสๆ 4คนใช้ได้เหลือๆ

กรณีซื้อผ่อนลองขยับไปSPผมว่าคุ้มกว่านะ บางคนได้ส่วนลดสามหมื่นกับประกันและอื่นๆ
บางคนได้มากกว่านี้ก็มี ดิฟกันก็แค่แสนเดียวกับสิ่งที่ได้เพิ่มมาผมว่าคุ้มเกินคุ้ม

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 21:02:06 »
1.เหลือๆครับ แต่เลครูมสั้นไปนิดนึงแต่รับได้
   ถ้าคนสูงเกิน175เวลาเบาะหน้าปรับดันลงมาสุดเข่าจะติดเบาะ ส่วนเฮดรูม180สบายๆยังเหลือเยอะ
2.ผมว่ากำลังดีไม่นิ่มเกินไปไม่แข็งเกินไป
3.น้อยกว่าCRVนิดนึง

ส่วนอะไหล่รอนานไหมไม่ทราบ แต่บางตัวราคาโหดร้ายมากมายแบบระดับยุโรปบางคันยังอาย
ถ้านับหลักๆการขับขี่ วัสดุ ออฟชั่น ชนะCRVใสๆ 4คนใช้ได้เหลือๆ

กรณีซื้อผ่อนลองขยับไปSPผมว่าคุ้มกว่านะ บางคนได้ส่วนลดสามหมื่นกับประกันและอื่นๆ
บางคนได้มากกว่านี้ก็มี ดิฟกันก็แค่แสนเดียวกับสิ่งที่ได้เพิ่มมาผมว่าคุ้มเกินคุ้ม

ราคาโหดร้ายขนาดไหน พอจะยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับ ผมมองๆ mazda มาสักพักได้ยินคนบอกแพงมาก เช่น อะไหล่ช่วงล่าง เลยไม่รู้ว่าที่ได้ยินมาจริงหรืิอไม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 21:56:50 »
ราคาโหดร้ายขนาดไหน พอจะยกตัวอย่างให้หน่อยได้ไหมครับ ผมมองๆ mazda มาสักพักได้ยินคนบอกแพงมาก เช่น อะไหล่ช่วงล่าง เลยไม่รู้ว่าที่ได้ยินมาจริงหรืิอไม่

พัดลมหม้อน้ำ 14K
บุชปีกนกข้างละ 8k
ยางหุ้มเพลาขับ 15K
ลูกปืน(คู่) 30.8K
ชุดแพหลัง 38K

คร่าวๆนะครับผมก็ขี้เกียจหาแล้ว ในคลับก็หาอะไหล่เทียบกันอยู่ถูกกว่าไม่รู้กี่สิบเท่า
ผมก็เล็งไว้อยู่ ดีเซลก็กลัวน้ำดัน เบนซินก็ไม่แรง อะไหล่แพงอีก พับโครงการไว้ก่อน

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2017, 22:38:04 »
อะไหล่แพงมหาโหดจริงๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:13:10 »
บางบ้าน ใช้ Ecocar B-Segment เป็นรถครอบครัวก็ยังไปกันได้เลยครับ
CX-5 นี่ หลังคาสูง ความกว้างก็ระดับ C-Segment ฐานล้อยาวใช้ได้
ใช้ได้แน่ๆครับ

แต่ถ้าให้เทียบกับ CRV ผมยังมองว่า CRV อเนกประสงค์กว่าหลายขั้น
ยิ่งเทียบค่าบำรุงรักษา Honda ดีกว่าครับ ถ้าไม่ชอบขับรถจริงๆซื้อ CRV ก็โอเคอยู่
แต่ถ้าชอบขับรถ ชอบรถที่ขับสนุก คือสิ่งที่ CRV ยังให้ไม่ได้

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:27:36 »
ผมใช้ตัวดีเซล MC2016 อยู่ใช้เป็นรถครอบครัววิ่งทางไกล 2000 โลคนนั่งหลังก็ไม่บ่นเมื่อยหรือปวดหลัง
ขับดี แต่ตอนนี้เหมือนนอนหลับอยู่แต่ต้องคอยระแวงกลัวขโมยขึ้นบ้านอ่ะ หลับไม่สนิทจริงๆ :'( :'(
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:57:01 »
คนที่ชอบ Honda วันหน้าอาจเปลี่ยนใจไปซื้อ Mazda ได้ ไม่แน่เหมื่อนกัน
แต่บางคนขับใช้ Mazda มาก่อน วันหน้าคงไปรถยุโรปเลย
เพราะการขับบขี่ของ Mazda จะออกไปทางรถยุโรปซะมากกว่า
หลายคนชอบและยอมซื้อเพราะการเรื่องขับขี่และภายใน รวมถึงรูปทรงออกแบบ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:23:39 »

คร่าวๆนะครับผมก็ขี้เกียจหาแล้ว ในคลับก็หาอะไหล่เทียบกันอยู่ถูกกว่าไม่รู้กี่สิบเท่า
ผมก็เล็งไว้อยู่ ดีเซลก็กลัวน้ำดัน เบนซินก็ไม่แรง อะไหล่แพงอีก พับโครงการไว้ก่อน

เห็นราคาอะไหล่ นึกว่ารถยุโรปเลยครับ TT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:26:42 »
ผมว่าใช้ได้นะครับ ครอบครัวแค่นี้เอง 4 คน พอเพียงครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:04:21 »
ผมกำลังมองหา SUV-PPV ดู CX-5 กับ PJS มาเป็นรถครอบครัวอยู่ครับ ติดตรงเบาะหลัง SUV มันปรับเอนนอนไม่ได้แบบ PPV นี่แหละครับ SUV เอนได้นิดหน่อยหรือบางรุ่นเอนไม่ได้เลย (ไม่แน่ใจว่า CX-5 2017 นี่เอนได้ป่าว) ท่านอื่นอาจจะคิดว่าไม่จำเป็นแต่การเอนนอนได้นี่จำเป็นมากเวลาเดินทางไกล

ใจนี่เอนเอียงไปหา CX-5 แต่ก็เสียดาย เบาะแถวสองที่ปรับเอนนอนได้ กับแถวสาม (ของ PJS ที่นั่งได้จริง) ไม่แน่ใจว่าเบาะหลัง SUV สามารถเอามาแก้หรือแต่งให้มันเอนนอนได้มั้ยถ้าได้นี้ตัดสินใจไม่ยากเลย

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:34:41 »

ผมก็เล็งไว้อยู่ ดีเซลก็กลัวน้ำดัน เบนซินก็ไม่แรง อะไหล่แพงอีก พับโครงการไว้ก่อนYfzf

เห็นราคาอะไหล่แล้วชะงักเหมือนกัน ขอคิดแป๊บ.. แล้ว crv ละครับอะไหล่เป็นไงบ้าง ถูกกว่า cx5 เยอะมั๊ย

ออฟไลน์ yopmp

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 15:47:17 »
ลูกเล็กควรต้องนั่งคาร์ซีท 2เบาะ เต็ม แม่นั่งหน้า พ่อขับ ลำบากครับ ผมออกX5มาหวังว่าจะได้ใช้ขับออกตจวทั้งครอบครัวแบบขับสนุก ปลอดภัย ปรากฎเอารถstepWGNออกแทนตลอดเลยครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 17:36:21 »

ผมก็เล็งไว้อยู่ ดีเซลก็กลัวน้ำดัน เบนซินก็ไม่แรง อะไหล่แพงอีก พับโครงการไว้ก่อนYfzf

เห็นราคาอะไหล่แล้วชะงักเหมือนกัน ขอคิดแป๊บ.. แล้ว crv ละครับอะไหล่เป็นไงบ้าง ถูกกว่า cx5 เยอะมั๊ย

ถูกกว่าเยอะครับ ก็เหมือนๆรถญี่ปุ่นทั่วๆไปที่ควรจะเป็น

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 17:53:01 »
ตามที่ไปลองนั่งมา(จอดในโชว์รูม)
- ช่วงล่าง ถือว่าดีกว่าตัวเดิม แต่ไม่มาก ในด้านความกระด้าง ด้านนุ่มอาจจะแข็งกว่าคู่แข่ง(ยังไม่ได้ลองนั่งตอนวิ่ง เพราะไม่มีรถให้ทดลองขับ)
- เบาะหน้านั่งสบาย ถือว่าโอเค แต่ขยับมานั่งหลัง(ด้านหลังคนขับ) ก็นั่งได้ ขาเกือบติดเบาะหน้า(สูง 180) แต่เบาะสั้น ผมนั่งแล้ว เบาะอยู่ประมาณขอบขากางเกงขาสั้นพอดี นั่งไกลๆ หรือ นั่งเหยียบๆ มันไม่รองรับขาท่อนบนเต็มๆ น่าจะทำให้เมื่อย
- พื่นที่เก็บของท้ายรถ มีพอสมควร แต่ยังเล็กว่าคู่แข่ง
- ใช้งาน 4 คน (พ่อแม่ ลูก 2 คน) พอได้ แต่ถ้าของเยอะๆ อาจจะลำบาก

ถ้าเน้นครอบครัว ใช้งานหลายหลาย มีผู้โดยสารหลายคน ออกไปเที่ยวเป็นครอบครับ ของเยอะๆ อาจจะเป็นรองคู่แข่ง ทั้ง x-trail และ cr-v

แต่เข้าใจว่าคนที่เน้นขับ ใช้งาน 1-2 คนเป็นส่วนใหญ่ (มี 4 บ้าง) คงชอบ cx-5

ถูกกว่าเยอะครับ ก็เหมือนๆรถญี่ปุ่นทั่วๆไปที่ควรจะเป็น

แล้วที่สำคัญ รถญี่ปุ่นทั่วไป มีอะไหล่เทียบให้เลือกใช้งานในราคาหลักร้อยบาท  ;D ;D

ปล. พัดลมม้อน้ำ/พัดลมแอร์ รถญี่ปุ่นบางค่ายบางคัน ราคา 3 พัน(เบิกห้าง) ของเทียบข้างนอก 1 พันปลายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 18:03:35 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 00:20:00 »
ผมลูกอ่อน1 คาร์ซีท รถเข็น บรรดากระเป๋าใส่นมเสื้อผ้า
สบายๆครับ ใช้ 2.0sp ระบบความปลอดภัยทำได้ดีเลย
อัตราเร่งปกติผมใช้ v40 5สูบ เทอร์โบ
ก็ไม่ได้รู้สึกอึดอัดเลย กลับคิดว่าแรงพอใช้ได้ด้วยซ้ำ
พวงมาลัยทำได้คมมาก ช่วงล่างดีกว่าเก๋งบางรุ่น
แต่ถ้าลูก2 เป็นผมใช้พวก ppv ดีกว่า

ท้ายสุดกลัวอะไหล่แพงก็ honda toyota honda toyota ยาวไปครับ
คหสต นะครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:03:44 »

ไม่นึกว่าราคาอะไหล่ CX-5 จะขนาดนี้

ผมกำลังจะเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างหน้า Forester ของแท้ศูนย์
พวกลูกหมากปีกนก ลูกหมากกันโคลง บูชปีกนก ยางรัดเหล้กกันโคลง
รวมแล้วราคาพอ ๆ กับบูชปีกนก CX-5 ข้างเดียว

ถ้างั้นขอพักโครงการ CX-5 ไว้ก่อนละกัน

ออฟไลน์ index8915

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:25:10 »
ผมกำลังมองหา SUV-PPV ดู CX-5 กับ PJS มาเป็นรถครอบครัวอยู่ครับ ติดตรงเบาะหลัง SUV มันปรับเอนนอนไม่ได้แบบ PPV นี่แหละครับ SUV เอนได้นิดหน่อยหรือบางรุ่นเอนไม่ได้เลย (ไม่แน่ใจว่า CX-5 2017 นี่เอนได้ป่าว) ท่านอื่นอาจจะคิดว่าไม่จำเป็นแต่การเอนนอนได้นี่จำเป็นมากเวลาเดินทางไกล

ใจนี่เอนเอียงไปหา CX-5 แต่ก็เสียดาย เบาะแถวสองที่ปรับเอนนอนได้ กับแถวสาม (ของ PJS ที่นั่งได้จริง) ไม่แน่ใจว่าเบาะหลัง SUV สามารถเอามาแก้หรือแต่งให้มันเอนนอนได้มั้ยถ้าได้นี้ตัดสินใจไม่ยากเลย

ตอนแรกผมแบบนี้เลย

แต่พอเจอโปร pjs เดือนนี้ที่จ่ายเพิ่ม 10k ได้ ฟรีเช็คระยะ(น้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์, กรอง, ฯ) เหมือน bsi ผมเขว้เลย

ไปๆมาๆ จะไปจองเสาร์นีแล้วครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 15:01:15 »

ราคานี้ ผมขอใช้รถยุโรปคันเดิมต่อดีกว่า ไม่ก็จะไปลองขับ XV ใหม่ดูว่าดีไหม พับโครงการเลยล่ะกัน แพงโคตรเว่อร์เลยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 13:29:15 »

เอนได้สเตปเดียวครับ นิดเดียวจริงๆ ไม่ได้เอนได้เยอะๆแบบPPV

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 13:49:37 »

ราคาอะไหล่ มี link เอกสารอ้างอิงไหมครับ รบกวนส่งส่วนตัวให้ผมทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 17:16:05 »
ผมว่าจะไปจองแล้วครับ ไปลอง CRV แฟนไม่ปลื้ม

ส่วนตัวใช้รถไม่เยอะปีนึงไม่ถึงหมื่นโล ถ้ากังวลราคาอะไหล่ซื้อ MAP ก็ได้ครับ เพิ่มประกันอีก 2 ปี หรือ 40000 กิโล ราคาประมาณ 31××× บาท หรือจะต่อลองกับเซลล์ดูครับ Mazda Care ก็ซื้อเพิ่มได้เหมือนกันครับ

ถ้าเน้นคุ้มๆก็ไป PPV ครับ ส่วนผมคงไม่เอา ไม่ชอบรถใหญ่ ไม่ได้ลุย รถมันใหญ่จริงแต่นั่งข้างในก็อึกอัดครับ ดีไซน์ไม่โปร่งซักรุ่น เบาะนั่งไม่สบาย นั่งแล้วเวียนหัวอีก ช่วงล่างอย่างหวิว (ขับ FTN top ของที่บ้าน EV ยังไม่เคยลองขับ เคยแต่ลองนั่ง)