ผู้เขียน หัวข้อ: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน  (อ่าน 28449 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 06:54:48 »
ส่วนตัวผมคิดว่าซื้อได้ครับ
แต่ถ้าต้องการมือ 1 ป้ายแดงผมมองว่าน่าจะลดรุ่นลงมาหน่อย
อาจจะเอาตัวเริ่มต้นพวก 320D  Iconic ที่ราคา 2.3 ล. น่าจะส่งไม่เครียดครับ
เท่าที่อ่านเจอดาว 5 แสน ผ่อน 26,000 * 60 เดือนครับ (ราคาเปลี่ยนแปลงตามส่วนลด และโปร)
ส่วนตัวผมก็ชอบตัวนี้ ติดตรงตอนนี้อยากได้รถ 7 ที่นั่งมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 07:05:10 »
ไม่ต้องไปฟังมากครับ บางคนรายได้เหลือเก็บเท่าคุณเปล่ายังไม่รู้เลย
มีเงินสดดาวน์สัก 30%-40% ที่เหลือผ่อนอย่าให้เกิน 5 ปี
ค่างวดไม่เกิน 40,000 ก็สบายแล้ว
(เพิ่มเติม เงื่อนไขไม่ได้ตามนี้ คุณเหนื่อยแน่นอน กรณีคือคุณไม่มีภาระอะไรนะ ถ้ามีภาระรายได้ให้เกินแสนก่อนค่อยมาคิด)

คนรู้จักผมหลายๆ คน รวยระดับหลายร้อยล้านขับ McLaren, Porsche มีครบครับ
มันก็แค่รสนิยม ชอบรถก็ซื้อรถ
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอวดรวย ไม่อวดรวย

พอคนรวยขับรถถูกๆ มันถูกจริตคนไม่มีเงินเหมือนกันก็แค่นั้นแหล่ะ

+1 ครับ,  ถูกใจอยากได้ ไม่มีภาระ ซื้อเลยครับ  มัวแต่จะรอรวยๆรายได้เป็นสิบเป็นร้อยเท่าของค่าผ่อนรถ  ผมคงชาตินี้จะได้ขับแต่อีโค่คาร์ละครับ
คนเราตายวันไหนไม่มีไครรู้ครับ  ที่รู้ๆวันนี้ขอขับก่อน.

+1 ด้วยครับ
ตอนผมออกรถ city รายได้ 35,000/เดือน
ส่ง 9,000 ต่อเดือน ถ้าเอาตามสูตรบางท่าน ต้องรอให้มี 90,000/เดือน ณ วันนี้ผมคงขี่แต่มอไชค์ละครับ
ก็ส่งหมดนะไม่มีปัญหาแม้แต่งวดเดียว ไม่ได้ทำอาชีพเสริมด้วย

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:00:59 »
เป็นผมเงินเดือนขนาดนี้ไม่มีภาระก็ต้องทำตามฝันล่ะครับ  คนเราจะตายวันไหนยังไม่รู้เลยครับ  ดีกว่ามาเสียดายภายหลัง (อันนี้คิดแบบตามใจอยากล้วนๆ)

แต่ถ้าห่วงอนาคตเรื่องผ่อนเรื่องอื่นๆ ตามมาก็ต้องวางแผนการเงินให้ดีล่ะครับ ถ้าอนาคตมีครอบครัว มีบ้าน มีลูกก็ต้องเผื่อตรงนี้ด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:14:09 »
อย่าถามคนอื่นครับ พวกเราไม่รู้จักคุณเลย

ถามตัวเอง และครอบครัวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:31:48 »
ไม่ต้องไปฟังมากครับ บางคนรายได้เหลือเก็บเท่าคุณเปล่ายังไม่รู้เลย
มีเงินสดดาวน์สัก 30%-40% ที่เหลือผ่อนอย่าให้เกิน 5 ปี
ค่างวดไม่เกิน 40,000 ก็สบายแล้ว
(เพิ่มเติม เงื่อนไขไม่ได้ตามนี้ คุณเหนื่อยแน่นอน กรณีคือคุณไม่มีภาระอะไรนะ ถ้ามีภาระรายได้ให้เกินแสนก่อนค่อยมาคิด)

คนรู้จักผมหลายๆ คน รวยระดับหลายร้อยล้านขับ McLaren, Porsche มีครบครับ
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอวดรวย ไม่อวดรวย

พอคนรวยขับรถถูกๆ มันถูกจริตคนไม่มีเงินเหมือนกันก็แค่นั้นแหล่ะ
เห็นด้วยครับ
จริงๆ มันคือรสนิยม ความชอบ ความพอใจส่วนตัว
คนรวยมาก ใช้รถถูกก็ไม่ได้เป็นเรื่องต้องชมเชย เช่นกันกับคนรวมมากใช้รถแพง

รายได้พอไหม คุณหาเอง ใช้เอง ต้องรู้ว่าพอไหม ถ้ายังลังเล ผมว่าอย่าเพิ่ง เพราะซื้อมาเกิดมีอะไรคุณอาจจะจะเสียใจได้
แต่ถ้าคิดว่าไหว ยังไงก็สู้ ซื้อมาก็น่าจะมีความสุข เจอปัญหาอะไรก็ยังน่าจะมีกำลังใจลุยนะ (คหสต.)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:32:26 »
สัก 1.5 แสน ถึงจะสบายใจกว่านะ มีเงินเหลือๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:36:03 »
ผมยืนยันประโยคเดิมๆ ส่วนใหญ่ถ้าตั้งคำถามแบบนี้ตามเว็บบอร์ดนะ ไม่เคยได้ซื้อสักราย

ประกันรถพวกนี้เดือนละแสน - ชัดเจนว่าคนนั้นไม่เคยซื้อ ฟังเขามาตลอดชีวิต จะบอกว่าหากคุณขับรถดี คุณได้ส่วนลดเบี้ยประกันเป็นหมื่นๆ ครับ งงไหม ส่วนลด 20% - 50% เทียบรถที่จ่ายเบี้ย 20,000 กับรถที่จ่ายเบี้ย 60,000 ส่วนลดที่ได้ต่อ % แตกต่างกันเท่าตัว เบ็ดเสร็จจ่ายจริงราว 4 หมื่นกว่าๆ

ค่าใช้จ่ายเดือนละ 5 หมื่นถึงเป็นแสน - นี่ก็ได้ยินมาบ่อยรายจ่ายและค่าน้ำมันทั้งหมดอยู่ที่การใช้งานของคุณครับ ขับมากก็ต้องดูแลรักษามาเป็นเรื่องธรรมดา ยิ่งคุณเล็ง BMW ซึ่งมี BSI นี่อย่างน้อยก็ชิวได้ระดับหนึ่งแล้ว

ซื้อแล้วเกิดอีก 2-3 เดือนเป็นโรคร้ายจะทำยังไง - คำพูดของคนขี้กลัว ถ้ากลัวขนาดนั้น ปกติสินเชื่อเขามีประกันการผ่อนนี่ครับ ซื้อประกันความเสี่ยงเพิ่มเดือนละราวๆ พันเดียวมั้ง แค่นี้ถ้าคุณเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินจนจ่ายไม่ได้ ประกันสินเชื่อก็จ่ายให้คุณทั้งหมด

รายได้ 8x,xxx ต้องถามว่าคุณใช้จ่ายเดือนละเท่าไร ต้องการผ่อนรถ 4x,xxx ครึ่งนึงแบบไม่กินเที่ยวเฮฮา วันๆ กินข้าวบ้านหรือไม่ได้รสนิยมกินข้าวห้างตลอดๆ ครอบครัวยังไม่มี แบบนี้สบายๆ ครับ แต่อย่าผ่อนเกิน 5 ปีนะ จบได้ 4 ปียิ่งดี อึดอัดหน่อยในบางเดือนที่อาจอยากซื้อของแพงๆ แต่ถ้าคุณมีวินัยและรู้ตัว ผมว่าสบาย

ของพวกนี้คนเคยซื้อเขาจะรู้ครับว่าเรื่องจริงมันเป็นยังไง ในขณะนี้ "เขาว่า" "เขาบอกว่า" แทบกว่าละ 80% ไม่เคยซื้อเลยทั้งชีวิต คำนวณให้ดีครับ วิ่งใช้งานเดือนละเท่าไร ค่าน้ำมัน ค่าประกันสิ้นปี ค่าภาษีรายปีตาม CC รถ และเผื่อค่าดูแลรักษาไว้หน่อย +20%

แต่ผมก็แนะนำว่า ควรมีเงินเก็บสำรองสักก้อนนึง ก่อนจะผ่อนรถนะ ยังไงก็มีทุนไว้ดีกว่า เครียดน้อยกว่าเยอะ จะหวังน้ำบ่อหน้าบางทีอะไรๆ มันก็คาดไม่ถึงเหมือนกัน ขอให้ได้ตามความฝันครับ ผมไม่ชอบขัดความฝันใคร แต่ผมจะพยายามหาทางออกที่เหมาะสมให้แทน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:53:05 »
เข้ามาดูคนมีเงินเค้าคุยกันฮะ ....

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 08:53:26 »
โจทย์  หรือ ความคิด ในการมองความคุ้มค่า ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ไม่งั้น คนมีเงินเดือนเหลือเท่าคุณ ก้คงต้อง ไปซื้อ civic หรือ altis เต็มที่คงได้ Cammry หรือ Accord กันหมด โลกมันคงน่าเบื่อนะ และรถยุโรปคงมาขายเมืองไทยไม่ได้
เพื่อนผม บางคนมีความสุขกับการเก็บเงิน บางคน ไม่ซื้อรถมือ 1 เพราะรับราคาตกไม่ได้ บางคนขับรถคันเดิมมา 10 กว่าปี ไม่เปลี่ยน ทุกคนต่างมีเหตุผลของตัวเอง
แล้วเหตุผลของคุณล่ะ มันไม่ได้อยู่แค่ เงิน 85000 บาทต่อเดือน และ ไม่มีหนี้ครับ

ถ้าอยากได้ ไม่เดือดร้อน ดูแล้วการงานมั่นคง ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 09:01:40 »
ผมก็ยังยืนแบบเดิม โจทย์ไม่เหมือนกัน ตัวแปรต่างกัน พูดยาก ในแต่ละคน

แต่ผมให้ความสุขกับชีวิต และรถเป็นตัวเติมความสุขผม ไม่อยากให้ญาติเผากงเต็กไปให้ เลยจัดตามฝัน

แต่ก่อนจัดก็มีเงินลงทุนระดับนึง มีเงินเย็นไว้สักหน่อย ภาระไม่เยอะ ผมก็จัด (เจ็บ แต่ จบ )

สุดท้ายผมก็มีความสุขมาก นั่งดู นั่งขัด ขับทีก็ฟินมาก ฟังเสียงเครื่อง เสียงท่อ เติมเต็มให้หัวใจเบิกบาน

มันคือMan toy ครับ 8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 09:36:59 »
อยู่ที่ใจละคับ อย่าไปฟังคนอื่นมากเรารู้ตัวเราเองดีที่สุดว่ามีเงินเท่านี้ซื้อแล้วไหวไหม เดือดร้อนเปล่า

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:25:23 »
อยู่ที่ใจคุณล้วนๆเลยครับ แต่ผมเห็นคุณลังเล แสดงว่าใจยังไม่พร้อมครับ
ผมก็เคยคิดแบบนี้ครับ และเชื่อว่าใครหลายคนก็คิดแบบนี้ครับ แต่ผมไม่ได้ทำเพราะกว่าจะมีเงินเก็บมีรายได้ อายุเริ่มมาก
และมีครอบครัวต้องรับผิดชอบ ต้องใช้เหตุผลมากกว่าความอยากครับ
สรุปถ้าคุณอายุไม่เกิน 35 ยังไม่มีครอบครัว จัดได้ครับ เอาให้หายอยาก เป็นประสบการณ์ชีวิต เอาใว้สอนลูกหลาน คนใกล้ชิดได้
แต่ถ้าเป็นคนตระหนี่ คิดมาก ไปรถญี่ปุ่นล้านกลางๆเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 10:34:16 »
มีเพิ่มแล้วค่อยซื้อ สบายใจกว่าซื้อแล้วต้องมานั่งทุกข์หาเพิ่มครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 11:15:06 »
ผมผ่อน 320D มาได้3ปีแล้ว หักทุกอย่างแล้ว

เหลือใช้เดือน3หมื่น ทุกวันนี้ ก็ไม่ตึงนะครับ

สบายๆ ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก ผมถือคติขับตั้งแต่อายุน้อยดีกว่าครับ ไม่รู้อยู่ถึงแก่ป่าว

555555

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 11:25:50 »
สมัยก่อนผมก็คล้ายๆเจ้าของกระทู้ ได้แต่ฝันแล้วก็เล่นแต่มือสองมาตลอด จับคันไหนเจ็บคันนั้นซ่อมจนชินศึกษาจนชำนาญ รื้อเองก็บ่อย มันเป็นความสุขอย่างนึงครับ จนไม่กี่ปีจัดป้ายแดงไปตามใจมากกว่าตามสมองคิด มารู้ทีหลังว่ารู้งี้กัดฟันซื้อตั้งนานแล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาซ่อมเสียสุขภาพจิต ไปไหนมาไหนสบายขับสนุกมาก ไม่เหนื่อย ได้แต่หาเรื่องเที่ยวกับครอบครัวไปเรื่อย
ชีวิตคนเราจะขับได้สักกี่คันเชียว อีกหน่อยพออายุมากคงอดขับรถแล้วหละครับเห็นกำลังจะร่างเป็นพรบ.จราจรใหม่กันแล้ว
ทำอะไรแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใคร ไม่กระทบสถานะทางการเงินตัวเองทำไปเถอะครับ 
ปล. ฝากหลักการออมง่ายๆจากสถาบันการเงินให้พิจารณาดู หลักการออม คือ รายได้ไม่สำคัญเท่ากับการเก็บออม  รายได้ทั้งหมด หักค่าใช้จ่าย ค่าผ่อนทุกอย่างแล้ว ยังมีความสามารถออมได้ถึง 30% ก็จัดได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 11:28:51 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ charlse

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 11:36:27 »
ซื้อพวกที่ส่วนลดเยอะๆก็ได้ครับ โฉมเก่าหน่อยแต่การขับขี่ไม่ได้เก่าตาม แนะนำให้ดาวน์เยอะๆ แล้วหาโปรผ่อนดอกเบี้ยน้อยๆ 0% ยิ่งดี ผมเชื่อว่าแค่คุณมีความคิดจะซื้อ แต่กลัวไปซื้อรถญี่ปุ่น สักวันคุณก็ต้องมาซื้อ BMW  อยู่ดี กลายเป็นเสีย 2 ต่อ ;D
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 11:46:15 »
ดาวน์ซัก 50% ไหวไหม ถ้าไหววันนี้รีบไปหาเซลให้ไวเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 12:17:57 »
ถ้ายังลังเลคิดว่าตัวเองยังไม่พร้อมลองดูมือสองไหมล่ะครับ?  :-X มือสองสภาพดีๆที่ขายต่อในหมู่คนใช้มีขายมากมายตามดูประวัติการใช้งานก็ง่ายด้วย  :D ความแตกต่างของรถยุโรปจากรถญี่ปุ่นอย่างนึงคือความปลอดภัยที่สูงกว่า ถ้าไม่ใช่รถญี่ปุ่นพรีเมี่ยมอย่างเล็กซัส ในการชนรุนแรงระดับที่ต้องพึ่งความเหนียวของเหล็กโครงสร้างในการรักษาชีวิตไม่ใช่แอร์แบกแล้วยังไงรถยุโรปที่ใช้เหล็กที่ทนแรงกระทำได้สูงกว่าก็ปลอดภัยกว่า มันเป็นการลงทุนด้านความปลอดภัยในชีวิตตัวเองด้านนึงเหมือนกันนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 12:55:11 »

+1 ครับ,  ถูกใจอยากได้ ไม่มีภาระ ซื้อเลยครับ  มัวแต่จะรอรวยๆรายได้เป็นสิบเป็นร้อยเท่าของค่าผ่อนรถ  ผมคงชาตินี้จะได้ขับแต่อีโค่คาร์ละครับ
คนเราตายวันไหนไม่มีไครรู้ครับ  ที่รู้ๆวันนี้ขอขับก่อน.
จริงครับ แบบถ้าเรามีเงินเหลือ จากค่าใช้จ่ายเดือนนะ 85 k จัดได้เลยครับ ผมก็จัดมาแล้ว แต่ถ้าจะให้ดี ต้องมีเงินมากพอที่จะซื้อสดได้นะครับ ถึงจะสบายใจหน่อย
พอได้ฝันเร็ว เราก็จะไปต่อที่ฝันใหม่ที่ใหญ่ขึ้นได้เร็วครับ  มัวแต่จดๆ จ้องๆ ผ่านไปสิบปี ฝันก็ไม่ถึง ที่มีก็ไม่ต่างอีก มันเสียเวลาชีวิตไปเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 12:56:37 »
ตรรกะ มันคิดตายตัวไม่ได้ครับ ต่างคน ต่างความคิด ต่างความจำเป็น ต่างภาระ ไม่เหมือนกัน

ผมเล่าในมุมของผม
- ตอนเรียนไกล้ๆ จบ มีเงินเก็บหน่อย ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของรถคันแรก(ที่จ่ายเงินเอง)
- ราคารถ 9 แสนกลางๆ ดาวน์ 2.5 แสนบาท ผ่อนเดือน 1.2 หมื่น
- จบมา เริ่มงานเงินเดือน 1 หมื่นกกว่า  (หักผ่อนเหลือ 4-5 พัน ค่าหอ 2500 บาท โซนปทุมธานี)
- ไม่ได้ขับทุกวัน เพราะที่ทำงานไกล้ๆ น้ำมันจึงไม่ค่อยได้เติมบ่อย
- เอาโบนัส ไปเสียค่าประกันภัย ที่เหลือก็เก็บไว้ใช้
- ใช้จ่ายแต่ละเดือน ต้องประหยัดมาก เพราะเงินมีจำกัด ไม่พอใช้ขอคุณแฟนใช้นิดหน่อย  ::)

ผ่านไป 5-6 ปี ผ่อนหมด บอกเลยว่า โครตโล่งเลย ชีวิตไม่ต้องผ่อนรถ นี่มันสุดยอดจริงๆ อยากได้อะไรก็ได้ อยากซื้ออะไรก็ซื้อ อยากเที่ยวไหนก็ไป

ที่พร่ำเพ้อมาด้านบน จะบอกว่า ถ้าอยากได้ สู้ผ่อนและค่าใช้จ่ายไหว(แต่ละคนไม่เหมือนกัน) ซื้อเลย ย้ำว่า "ซื้อเลย!!!!" อย่าไปรอว่ามีเงินเก็บ มีเงินเหลือ รวยก่อนค่อยซื้อ บอกได้คำเดียวว่า รอไปรอมา พอมีครอบครัว มีลูก มีพ่อแม่ มีภาระเข้ามาเยอะๆ คุณจะไม่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 12:58:33 »
มาให้กำลังใจครับ ตัวเองย่อมรู้การเงินตัวเองดีสุด

ถ้าไม่รีบมาก ลองหักเงินตัวเองออกเดิอนละ 4 หมื่นเข้าธนาคาร แบบไม่มี ATM ไว้สัก 3 - 6 เดือนครับ คิดว่าไม่มีบัญชีนี้ไปเลย
ถ้าอยู่ได้ ทีอิสระในการใช้เงินปกติ ผมว่าน่าจะผ่อนได้ครับ ยังได้เงินดาวน์เพิ่มจากการออมด้วย

อย่าลืมเก็บเงินออมเผื่ออนาคตด้วยนะครับ
เงินเดือน - เงินออม+/-เงินลงทุน = เงินที่เอามาใช้จ่าย
เผื่อเงินซื้อ LTF/RMF/ประกัน ด้วย

ถ้าทุกอย่างพร้อมก็ซื้อเลยครับ ขับ BMW ตอน 30 กับ 50 ความภูมิใจ และความสนุก น่าจะต่างกัน

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 13:15:00 »
เดี๋ยวนี้ออกง่ายครับ
เท่าที่คุยๆกับคนรู้จักในแวววง
ใช้เงินดาวน์กันน้อยมาก แล้วก็ เล่น Balloon กันเสียส่วนใหญ่

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 13:16:19 »

โดนใจเลยคับโดยเฉพาะอย่างยิ่งประโยคหลัง  ผมคิดแบบนี้เลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 13:57:59 »
อ๊ะ อ๊ะ อย่าผ่อนแบบบอลลูนเด็ดขาดนะครับ กรณีนี้ไม่สนับสนันเด็ดขาด ถ้าสภาพไม่พร้อมผ่อนแบบปกติก็แสดงว่าคุณยังรายได้ไม่พอที่จะจ่าย

เดี๋ยวนี้ออกง่ายครับ
เท่าที่คุยๆกับคนรู้จักในแวววง
ใช้เงินดาวน์กันน้อยมาก แล้วก็ เล่น Balloon กันเสียส่วนใหญ่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 14:34:44 »
ถ้าจะใช้รถยุโรปพรีเมี่ยมพวก E/C class หรือ 5/3 series ผมว่าควรมีเงินสด 25-30 ล้าน ครับ

รถพวกนี้ใช้ไปแล้วอาจจะไม่อยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นอีกเลย เพราะติดใจในเรื่องสมรรถนะ การเก็บเสียง ผิวสัมผัสวัสดุภายใน

แต่อายุใช้งานถ้ามากกว่า 5 ปีจะเริ่มรวน ทยอยเสียไปเรื่อยๆ

ดังนั้น สมมติถ้าอายุสัก 35 และจะเปลี่ยนรถทุกๆ 5-6 ปี เป็นจำนวน 5 คันไปจนเกษียร หรืออายุประมาณ 60 จะหยุดซื้อรถควรจะมีเงินสัก 30 ล้าน

ที่จริงมีสัก 5-10 ล้านก็ซื้อได้ แต่จะซื้อได้แค่ 1-2 คัน แล้วต้องกลับมาขับ Camry Accord Civic Altis เหมือนเดิม

ถ้าจะผ่อนก็ต้องดาวน์เยอะมากๆ ถึงจะผ่อนต่อเดือนไม่หนัก ซึ่งไปๆมาๆ ก็ต้องมีเงินสดในบัญชีสำรองไว้เยอะๆอยู่ดี

ขอแย้งครับประโยคนี้ครับ "รถพวกนี้ใช้ไปแล้วอาจจะไม่อยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นอีกเลย เพราะติดใจในเรื่องสมรรถนะ การเก็บเสียง ผิวสัมผัสวัสดุภายใน" ใช้นะครับ Lexus ครับ  :)

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:18:14 »
ขออนุญาติแชร์ในกรณีของผมนะครับ ไม่รู้ว่าใช้ด้วยกันได้ไหม แต่ลองดูครับ

ย้อนหลังกลับไป 7-8 ปีที่แล้วครับ ผมจำได้ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ผมใกล้จะเรียนจบ ผมก็หาเล็งละว่า เอ... เราตรากตรำเรียนมา 6 ปี เหนื่อยสายตัวแทบจะขาดออกจากกัน อยากหาอะไรซักอย่าง ที่เป็นเป้าหมายของเรา ให้เราขยันหมั่นเพียรเพื่อที่จะไปหามันให้ได้ ผมเองเป็นคนชอบรถแต่เด็กครับ และรักรถมาตั้งแต่ไหนแต่ไร ศึกษามาเรื่อยๆ มาจนเจอะว่า ตัวเองโคตรชอบ Subaru ตอนช่วงนั้นก็เข้าเวป HLM นี่แหละครับ และเบ็ดเสร็จหลงจ๊งว่า จะซื้อ Subaru Impreza WRX STi โฉมหน้าแมวนี่แหละ (ผมเป็น fanboy subaru มานานละครับ ตั้งแต่สมัยซูยังวิ่ง WRC อยู่) พอจบมา ผมตั้งต้นแต่แรกเลยครับว่า "จะไม่เป็นหนี้อะไรใครที่ไหนเด็ดขาด ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม" ผมก็ทำได้มาตลอดครับ กลับบ้านทำงานตัวเอง ช่วยงานที่บ้าน เก็บเงินแบบเก็บล้วนๆ กินน้อยๆ ใช้น้อยๆ 5555+ มันก็มีหลงๆบ้างครับ ประปรายรายทาง ซื้อนู่นนี่มั่งสนอง want ตัวเอง แล้วเงินมันก็เยอะขึ้นเรื่อยๆตามลำดับที่ผมวางแผนไว้ครับ แล้วก็มาฮวบอีกทีตอนแต่งงาน 555555555+ หลังจากแต่งงาน ผมก็ยังคงใช้ Vios โฉมบริทนี่ ที่คุณพ่อซื้อให้ตั้งแต่เข้าเรียนมหาลัยปี 1 นั่นแหละครับ ก็ยังคงไม่ได้ซื้อซักที ต้องบอกอีกว่าผมโชคดี(มากๆ)อีกทางหนึ่งคือ ภรรยาผม ไม่ได้ขัดข้องอะไรเกี่ยวกับเป้าหมายของผมเลย ก็อดทนกันใช้ Vios นั่นแหละครับ มาเรื่อยๆๆๆๆๆๆ ช่วยกันทำมาหาเงิน และก็มีหลายครั้งอีกนั้นแหละครับ ที่เป้าหมายมันเป๋ รถมันแพง (ตอนนั้น 3.98 ล้าน) ก็เคยคิดกันว่า BMW ดีไหม MB ดีไหม ยิ่งไปโดน Golf GTi เข้า เกือบอดทนไม่ไหว ตบะเกือบแตกเหมือนกันครับ ก็ยังดีที่ไปลองตอนนั้นหลายคนดึงสติไว้ ประกอบกับทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ 555+

และแล้วเวลาก็ล่วงเลยผ่านไปนาน... นานมากจน Subaru มันออกโฉมตัวปัจจุบันออกมานี่แหละครับ จนอิมหน้าแมวก็ตกรุ่นไปเป็นที่เรียบร้อย (จริงๆ 2 รุ่นด้วยซ้ำ เพราะผมตั้งเป้าไว้เป็นอิม 5 ประตู จน 4 ประตูออกก็แล้ว จนมาเสือนี่แล้วใหญ่เลย) ซึ่งสุดท้ายโฉมเสือ STi ราคาออกที่ตัวเลข 3.45 ล้านบาท... ณ ตอนนั้นด้วยความที่ผมอดทนมานานนนนน และช่วงเวลาที่ผ่านมาคือผมตั้งใจมากๆ เงินสดที่มีทั้งหมด (หมดตัวจริงๆครับนะครับ) มีเยอะกว่าราคารถอยู่ไม่มากมายนัก ซึ่งถ้าทุ่มหมดเลย เงินสดผมจะเหลือน้อยถึงน้อยมากๆครับ แต่สิ่งที่ผมคิดคือ "รถไม่ใช่แค่ยานพาหนะที่พาผมจากจุดไปอีกจุด มันเป็นมากกว่านั้น" ส่วนที่มากกว่านั้นผมไม่สามารถพูดออกมาเป็นคำพูดได้ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ตรงนี้อาจจะไม่ตรงกับความคิดของสมาชิกหลายๆท่านนะครับ สุดท้ายสุด ผมวางเงินดาวน์ไป 3 ล้านบาท อีก 4แสนกว่าบาทนั้นผมทำเป็นยอดจัดผ่อน จริงๆผมจะวางสดหมดเลยด้วยซ้ำครับ แต่เงินสดในมือมันจะเหลือน้อยจนน่ากลัว นิสัยผมเองไม่ใช่คนชอบวางเงินผ่อน ไม่ชอบเป็นหนี้นานๆ การซื้อรถครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกที่ผมผ่อนเอาครับ เหตุผลที่ผมเอา 4 แสนมาผ่อนเพราะว่าอย่างแรกคือ ดอกเบี้ยมันต่ำที่สุดเท่าที่ธนาคารจะรับได้ครับ ผ่อนสองปี เดือนนึงประมาณสองหมื่นกว่าบาท ไม่หนักมากเวลาผ่อน เงินสด 4 แสนผมไปปั่นไปลงทุนให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าที่ธนาคารเอาจากผมไป และมันก็เป็นแบบนั้นครับ ประมาณปีกว่าๆ ผมก็โปะยอดจนหมด

ถามว่าที่ผมทำไปมีความเสี่ยงไหม มันมีครับ... แต่ผมไม่รู้สึกลำบากอะไรเลย เพราะผมไม่ได้เป็นหนี้ตั้งแต่เรียนจบ พยายามเก็บหอมรอมริบแบบสุดๆ ไม่ได้ลำบากใคร ในทางกลับกัน เวลาผมขับรถคันนี้ผมมีความสุขมากๆ มากจริงๆจนผมเสพติดกับมันไปแล้ว 555+ มันคือความสุขของผมอย่างนึงไปแล้วครับ ถามว่าคุ้มไหม... ถ้าเป็นคนอื่นมองอาจจะไม่ แต่สำหรับตัวผมเองแล้วผมว่าคุ้มครับ และไม่เสียใจเลยที่ตัดสินใจทำแบบนั้น ถ้าผมต้องรอให้ตัวเองมีเงินสดหลัก 10-20 ล้านแล้วค่อยซื้อคันนี้ (ซึ่งราคามันคงพอๆกับ BMW หรือแพงกว่าบางรุ่น) ผมคงไม่ได้ขับจนถึงทุกวันนี้ครับ และจนถึงวันนี้ผมก็ไม่ได้เป็นหนี้อะไรใคร ยังใช้ชีวิตได้ตามปกติและมีความสุขดีครับ

ปล. ย้อนกลับไปที่คำถามต้นกระทู้ เงินเดือนผมรวมหมดเบ็ดเสร็จหลงจ๊งประมาณแสนกว่าบาทครับ และหลังแต่งงานมีภรรยาช่วยๆกันหาก็ประมาณสองแสนหน่อยๆ น่าจะพอเป็นประโยชน์นะครับ

-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:26:07 »
ไม่มีหนี้ก็สบายๆครับ อยู่ที่ไลฟ์สไตล์ใช้ชีวิตแบบไหนมากกว่า ถ้าคนธรรมดาทั่วไปยังไงก็พอ
ซื้อรถคิดเยอะได้แต่อย่าเยอะเกินไป เราผ่อนไหวแล้วชอบก็เอาเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 15:38:06 »

+1 ด้วยครับ
ตอนผมออกรถ city รายได้ 35,000/เดือน
ส่ง 9,000 ต่อเดือน ถ้าเอาตามสูตรบางท่าน ต้องรอให้มี 90,000/เดือน ณ วันนี้ผมคงขี่แต่มอไชค์ละครับ
ก็ส่งหมดนะไม่มีปัญหาแม้แต่งวดเดียว ไม่ได้ทำอาชีพเสริมด้วย

10เท่าของเงินเดือนคือ ตามคำถามที่ถามคือ รถ BMW น่ะครับ  มันจะมีปัจจัยอื่นอีกมากมายตามมา..........แต่หากรถญี่ปุ่น ผมให้ 5 เท่าของเงินเดือนน่ะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 16:00:47 »
มาแนวเดียวกับผมเลย ตอนนั้นผ่อนโดยดาวน์มากที่สุดที่ทำได้ เหลือเงินเก็บมาลงทุน 6 แสน สุดท้ายเบื่อผ่อนแค่ปีครึ่งปิดยอดไปเลย มีส่วนต่างเงินลงทุนมาเป็นดอกเบี้ยด้วย ชิวละตอนนี้  :D

ขออนุญาติแชร์ในกรณีของผมนะครับ ไม่รู้ว่าใช้ด้วยกันได้ไหม แต่ลองดูครับ

ย้อนหลังกลับไป 7-8 ปีที่แล้วครับ ผมจำได้ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ผมใกล้จะเรียนจบ ผมก็หาเล็งละว่า เอ... เราตรากตรำเรียนมา 6 ปี เหนื่อยสายตัวแทบจะขาดออกจากกัน อยากหาอะไรซักอย่าง ที่เป็นเป้าหมายของเรา ให้เราขยันหมั่นเพียรเพื่อที่จะไปหามันให้ได้ ผมเองเป็นคนชอบรถแต่เด็กครับ และรักรถมาตั้งแต่ไหนแต่ไร ศึกษามาเรื่อยๆ มาจนเจอะว่า ตัวเองโคตรชอบ Subaru ตอนช่วงนั้นก็เข้าเวป HLM นี่แหละครับ และเบ็ดเสร็จหลงจ๊งว่า จะซื้อ Subaru Impreza WRX STi โฉมหน้าแมวนี่แหละ (ผมเป็น fanboy subaru มานานละครับ ตั้งแต่สมัยซูยังวิ่ง WRC อยู่) พอจบมา ผมตั้งต้นแต่แรกเลยครับว่า "จะไม่เป็นหนี้อะไรใครที่ไหนเด็ดขาด ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม" ผมก็ทำได้มาตลอดครับ กลับบ้านทำงานตัวเอง ช่วยงานที่บ้าน เก็บเงินแบบเก็บล้วนๆ กินน้อยๆ ใช้น้อยๆ 5555+ มันก็มีหลงๆบ้างครับ ประปรายรายทาง ซื้อนู่นนี่มั่งสนอง want ตัวเอง แล้วเงินมันก็เยอะขึ้นเรื่อยๆตามลำดับที่ผมวางแผนไว้ครับ แล้วก็มาฮวบอีกทีตอนแต่งงาน 555555555+ หลังจากแต่งงาน ผมก็ยังคงใช้ Vios โฉมบริทนี่ ที่คุณพ่อซื้อให้ตั้งแต่เข้าเรียนมหาลัยปี 1 นั่นแหละครับ ก็ยังคงไม่ได้ซื้อซักที ต้องบอกอีกว่าผมโชคดี(มากๆ)อีกทางหนึ่งคือ ภรรยาผม ไม่ได้ขัดข้องอะไรเกี่ยวกับเป้าหมายของผมเลย ก็อดทนกันใช้ Vios นั่นแหละครับ มาเรื่อยๆๆๆๆๆๆ ช่วยกันทำมาหาเงิน และก็มีหลายครั้งอีกนั้นแหละครับ ที่เป้าหมายมันเป๋ รถมันแพง (ตอนนั้น 3.98 ล้าน) ก็เคยคิดกันว่า BMW ดีไหม MB ดีไหม ยิ่งไปโดน Golf GTi เข้า เกือบอดทนไม่ไหว ตบะเกือบแตกเหมือนกันครับ ก็ยังดีที่ไปลองตอนนั้นหลายคนดึงสติไว้ ประกอบกับทุนทรัพย์ไม่เพียงพอ 555+

และแล้วเวลาก็ล่วงเลยผ่านไปนาน... นานมากจน Subaru มันออกโฉมตัวปัจจุบันออกมานี่แหละครับ จนอิมหน้าแมวก็ตกรุ่นไปเป็นที่เรียบร้อย (จริงๆ 2 รุ่นด้วยซ้ำ เพราะผมตั้งเป้าไว้เป็นอิม 5 ประตู จน 4 ประตูออกก็แล้ว จนมาเสือนี่แล้วใหญ่เลย) ซึ่งสุดท้ายโฉมเสือ STi ราคาออกที่ตัวเลข 3.45 ล้านบาท... ณ ตอนนั้นด้วยความที่ผมอดทนมานานนนนน และช่วงเวลาที่ผ่านมาคือผมตั้งใจมากๆ เงินสดที่มีทั้งหมด (หมดตัวจริงๆครับนะครับ) มีเยอะกว่าราคารถอยู่ไม่มากมายนัก ซึ่งถ้าทุ่มหมดเลย เงินสดผมจะเหลือน้อยถึงน้อยมากๆครับ แต่สิ่งที่ผมคิดคือ "รถไม่ใช่แค่ยานพาหนะที่พาผมจากจุดไปอีกจุด มันเป็นมากกว่านั้น" ส่วนที่มากกว่านั้นผมไม่สามารถพูดออกมาเป็นคำพูดได้ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน ตรงนี้อาจจะไม่ตรงกับความคิดของสมาชิกหลายๆท่านนะครับ สุดท้ายสุด ผมวางเงินดาวน์ไป 3 ล้านบาท อีก 4แสนกว่าบาทนั้นผมทำเป็นยอดจัดผ่อน จริงๆผมจะวางสดหมดเลยด้วยซ้ำครับ แต่เงินสดในมือมันจะเหลือน้อยจนน่ากลัว นิสัยผมเองไม่ใช่คนชอบวางเงินผ่อน ไม่ชอบเป็นหนี้นานๆ การซื้อรถครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกที่ผมผ่อนเอาครับ เหตุผลที่ผมเอา 4 แสนมาผ่อนเพราะว่าอย่างแรกคือ ดอกเบี้ยมันต่ำที่สุดเท่าที่ธนาคารจะรับได้ครับ ผ่อนสองปี เดือนนึงประมาณสองหมื่นกว่าบาท ไม่หนักมากเวลาผ่อน เงินสด 4 แสนผมไปปั่นไปลงทุนให้ดอกเบี้ยเยอะกว่าที่ธนาคารเอาจากผมไป และมันก็เป็นแบบนั้นครับ ประมาณปีกว่าๆ ผมก็โปะยอดจนหมด

ถามว่าที่ผมทำไปมีความเสี่ยงไหม มันมีครับ... แต่ผมไม่รู้สึกลำบากอะไรเลย เพราะผมไม่ได้เป็นหนี้ตั้งแต่เรียนจบ พยายามเก็บหอมรอมริบแบบสุดๆ ไม่ได้ลำบากใคร ในทางกลับกัน เวลาผมขับรถคันนี้ผมมีความสุขมากๆ มากจริงๆจนผมเสพติดกับมันไปแล้ว 555+ มันคือความสุขของผมอย่างนึงไปแล้วครับ ถามว่าคุ้มไหม... ถ้าเป็นคนอื่นมองอาจจะไม่ แต่สำหรับตัวผมเองแล้วผมว่าคุ้มครับ และไม่เสียใจเลยที่ตัดสินใจทำแบบนั้น ถ้าผมต้องรอให้ตัวเองมีเงินสดหลัก 10-20 ล้านแล้วค่อยซื้อคันนี้ (ซึ่งราคามันคงพอๆกับ BMW หรือแพงกว่าบางรุ่น) ผมคงไม่ได้ขับจนถึงทุกวันนี้ครับ และจนถึงวันนี้ผมก็ไม่ได้เป็นหนี้อะไรใคร ยังใช้ชีวิตได้ตามปกติและมีความสุขดีครับ

ปล. ย้อนกลับไปที่คำถามต้นกระทู้ เงินเดือนผมรวมหมดเบ็ดเสร็จหลงจ๊งประมาณแสนกว่าบาทครับ และหลังแต่งงานมีภรรยาช่วยๆกันหาก็ประมาณสองแสนหน่อยๆ น่าจะพอเป็นประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 17:48:23 »
ลุยเลยครับ แบบนี้สบายๆ