ผู้เขียน หัวข้อ: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน  (อ่าน 28390 ครั้ง)

ออฟไลน์ @guy

• Newbie
  • *
ก่อนหน้านี้ ผมตั้งกระทู้ข้อความคิดเห็นเกี่ยวกับการเลือกรุ่นรถของ BMW.
ทีนี้พอพิจารณา อย่างถี่ถ้วน สมองเริ่มสั่งการมีผลเหนือใจ เลย เริ่มเกิดการลังเล เรื่องสถานะทางการเงิน

ถ้ารายได้ต่อเดือนหลังหักภาษี แล้วเหลือประมาณ 85k ไม่มีหนี้สินใดๆ แล้วถ้าต้องผ่อนรถ ประมาณ 40k ต่อเดือน
พี่ๆ คิดว่าเกินตัวมากไปไหมครับ.

BMW เป็นรถในฝันของผมแต่เด็ก แต่ ตอนนี้กำลังคิดว่าหรือควรจะเปลี่ยนใจไปเลือก  accord / camry แทนดี.
🙏🙏🙏 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 21:31:15 »
ถ้าไม่มีภาระอะไรเลยก็ลุยครับ
คนแต่ละคนคาดหวัง ทุ่มเทให้รถไม่เท่ากัน
ถ้าคิดว่าลังเล ลองผ่อนใส่กระปุกไว้สิครับ
ถ้าทำแล้วการเงินไม่อึดอัด ก็ไปต่อได้

ผมพยายามไม่อยากขัดใจ แต่จริงๆแล้วอยากบอกว่า
อย่าเพิ่งเลยครับ ไม่อยากให้เหนื่อยกับรถคันเดียว ชีวิตมีอะไรให้ทำอีกเยอะ

ออฟไลน์ kez

Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 21:32:50 »
 ถ้าไม่มีภาระ และอยากได้ก็จัด

แต่ก็ดูความจำเป็นด้วย ว่าจะต้องใช้รถหรูเพื่อ หน้าตา ทางสังคมด้วยหรือเปล่า

เพราะรถไม่ใช่เพียง ยานพาหนะ   แต่เป็นการแสดงฐานะทางสังคมด้วย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 21:34:21 »
คหสต. ไม่น่าซื้อครับ อย่างต่ำควร 2 เท่าของตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 21:41:45 »
รายได้ต่อเดือนเป็นส่วนหนึ่งครับ

แต่เงินสำรอง (เงินเย็นๆ) ก็เป็นสิ่งที่ต้องพิจารณาครับ
ถ้าผ่อนไหว แต่เงินเย็นไม่พอ ก็เสี่ยงครับ

เป็นผม ถ้าจะซื้อรถซักคัน (แบบผ่อน) ควรสำรองเงินไว้เผื่อซัก 5-6 งวดครับ
พูดง่ายๆคือ ก่อนจะเริ่มผ่อน เก็บเงินรอไว้ก่อน ถ้าอนาคตรายได้ไม่แน่ไม่นอน จะได้ไม่เสี่ยงจนเกินไป

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 21:51:41 »

เคยได้ยินมานานแล้ว ที่คนชอบพูดว่า

อยากได้รถเท่าไร เอารายได้ 2 ปี มาดู

ถ้า มากกว่าราคา รถก็ซื้อได้

ผมว่าใช้ได้เลยนะครับ

แต่ก็อย่างว่า บางคนรายได้ 1 ล้าน เหลือเก็บ ไม่ถึง 50k ก็มีเยอะไป

ส่วนตัวคิดว่า เหลือๆ 100k++ กำลังสบายๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:00:04 »
รายได้หลังหักภาษีเหลือเท่านั้น แล้วหักค่าใช้จ่ายอื่นๆหรือยังครับ (ถ้าค่าใช้จ่ายอื่นๆไม่ต้องรับผิดชอบก็สบายไป)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าดูแต่รายได้ อยากให้ดูเงินในบัญชีด้วยนะครับ ผมมองว่างบผ่อนเท่านั้นจะได้รุ่นล่างๆ คงไม่น่าครอบครองในฐานะรถในฝันมั้งครับ

ปล.ตอบหัวข้อกระทู้ ผมถือว่ารถเป็นขที่มูลค่าลดลง+มีค่าใช้จ่ายตามมาเป็นระยะ
     ดังนั้นผมจะคิดเป็นประมาณ 5-10% จากเงินในบัญชี (ไม่เอาทรัพย์สินอื่นมารวมนะครับ)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:04:58 »
ก็แค่พาหนะ อำนวยความสะดวกในการเดินทาง

คนรวยที่รู้จักกัน (ทรัพย์สินระดับ 100ล้าน+)
ชีวิตประจำวันขับ Fortuner ภรรยาขับ C Segment
แต่มี RX7 200SX เดิมๆ จอดเก็บไว้

ฉะนั้น คิดจะซื้อรถ ถามตัวเองจะดีกว่า
จะซื้อมาใช้ หรือซื้อมาอวด

ออฟไลน์ nest@cm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:05:36 »
มีรายได้เหลือ ๘๕,๐๐๐ บาท ส่วนตัวผมมองว่า ไม่ควรเอานะครับ ค่าผ่อนรถ ๔๐,๐๐๐ บาท ค่าน้ำมัน ๑๐,๐๐๐ บาท  ต้องเผื่อภาษี และประกันอีกปีละ ๔ - ๕ หมื่นบาท หากว่า หักรายได้ กับค่าผ่อนรถ ค่าน้ำมัน เหลือประมาณ ๓๕,๐๐๐ บาท นิดเดียวนะครับ เงิน ๓๕,๐๐๐ บาท สมัยนี้ มันไม่ได้มากเหมือนสมัยก่อนเลย  เปลี่ยนใปเล่น พวก Camry Accord (รอโฉมใหม่)  หรือ พวก Cx5 จะดีกว่าครับ  อนึ่ง ถ้ามีรายได้หลักหักภาษีซัก ๑๕๐,๐๐๐ ผมว่า โอเคกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 22:08:01 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:10:39 »
หนักไปครับ แค่พวก camry ก็ลากเลือดแล้ว

เก็๋บซื้อสดไปเลย จบๆๆๆ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:16:53 »
ขึ้นอยู่กับภาระครับ ถ้าไม่มีภาระอะไรอื่นๆเลยแค่ค่าใช้จ่ายส่วนตัวทั่วๆไป (กิน เดินทาง โทรศัพท์ เน็ต) สูตรรายได้ต่อปี *2 ก็พอไหวแต่แปลว่าเราผ่อนรถด้วยรายได้ 50% เลย(กรณีผ่อน 4 ปี ถ้า 5 ปีก็เบาลงหน่อยแต่แนะนำเป็นไปได้ผ่อน 4 ปีพอครับกำลังดีไม่เบื่อ จะขายต่อหรืออะไรก็ไม่ติดผ่อนแล้ว) แต่ผมว่าถ้าไม่มีภาระอะไรเลย แล้วเอาแบบสบายๆก็รายได้ ต่อปี *1 หรือ 1.5 กำลังดี กรณีผ่อนสี่ปี จะใช้เงินเป็นสัดส่วนประมาณ 25-37% จะได้เหลือไว้เป็นค่าใข้จ่ายอื่นๆเผื่อฉุกเฉิน+เงินเก็บ
กรณีมีภาระนี่ขึ้นอยู่กับรายได้หลังหักคชจ.ต่อเดือนเลยครับว่าเหลือเท่าไหร่ หรือถ้าสูตรผม  รายได้ - รายจ่ายต่อเดือน = รายได้คงเหลือ
/2 = ยอดผ่อนต่อเดือน เช่นรายได้ 100,000 มีแค่คชจ.ส่วนตัว 20,000 คงเหลือ 80,000/2 ก็ผ่อนได้ไม่ควรเกิน 40,000 แบบเต็มที่ ถ้ามีภาระ 50,000 ก็เหลือยอดผ่อนไม่ควรเกิน 25,000 ต่อเดือน คิดแบบมนุษย์เงินเดือนนะครับอาจจะเสี่่ยงนิดนึง

ปล. บีเอ็มยังได้เปรียบตรงที่มี BSI + warantee (ถ้าซื้อเพิ่ม 5 ปี) ที่ช่วยลดคชจ.ต่อเดือนที่ต้องกันไว้ได้เยอะ เหลือแค่ยาง แบ็ต ประกันฯ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:33:24 »
10 เท่าของค่าผ่อนต่อเดือนครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:36:09 »
ลองเล่นรุ่นล่างๆ ที่ผ่อนประมาณ 25,xxx ก่อนน่าจะดีกว่ามั้ย ถ้าอยากได้ BMW จริงๆ
ถ้าผ่อนประมาณ 4 หมืนควรจะเหลือ 15x,xxx +

ครึ่งนึงของเงินเดือนโหดไปครับ ไหนจะค่าน้ำมันอีก

ประกันภัยอีกรถพวกนี้ประกันปีเป็นแสน เฉลี่ยก็เดือนละเกือบๆ หมื่นอยู่นะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:37:18 »
ถ้าตามเหมาะสมก็ เงินเก็บ 1 ปีสามารถซื้อป้ายแดงได้

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 22:46:40 »
ถ้าไม่มีภาระอะไรเลย บ้านไม่ต้องเช่า ไม่ใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย ไม่เที่ยวไม่กินดื่มบ่อย มีการวางแผนค่าใช้จ่าย ไม่มีครอบครัว ซื้อได้ครับ

แต่ถ้าเอาแบบไม่เดือดร้อนเลยราคารถไม่เกิน1,400,000กำลังสวยครับ เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นได้อีกครับ

รออีกหน่อยเงินเดือนมากขึ้น มั่นคงขึ้น ซื้อตอนนั้นไม่สายครับ

ที่บริษัทผมรายได้ต่อเดือน7หลัก มีf10ให้ป๊านั่งคันเดียวที่เป็นยุโรป นอกนั้นกระบะ ตู้กับอีโค่คาร์ครับ

ออฟไลน์ bobsan

Re: ควรมีรายได้เท่าไหร่กับการซื้อ BMW สักคั
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:11:35 »
เมื่อประมาณเกือบสิบปีที่แล้วผมก็เจอสถานการณ์แบบนี้
รายได้ก้พอๆกัน แต่ผมมีเงินเย็นๆเก็บไว้อีกก้อนนึง
ตอนนั้นผมไปซื้อมือสองยุโรปอีกยี่ห้อแทน

ตอนแรกๆก็คิดว่าแทนๆกันได้
แต่สุดท้ายมันไม่ใช่

มาถึงตอนนี้แม้เงินเก็บจะมากกว่าเดิม รายได้ต่อเดือนก็สูงขึ้น
แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อยี่ห้อนี้ป้ายแดงมาใช้ เพราะภาระอื่นมันมีมากขึ้นตามมา
ทุกวันนี้ก็แอบเสียดายตลอดครับ

สรุปสั้นๆเลยครับ ซื้อเลยแต่ดาวน์เยอะหน่อยครับ

ออฟไลน์ TONYP

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:25:54 »
ไม่ต้องไปฟังมากครับ บางคนรายได้เหลือเก็บเท่าคุณเปล่ายังไม่รู้เลย
มีเงินสดดาวน์สัก 30%-40% ที่เหลือผ่อนอย่าให้เกิน 5 ปี
ค่างวดไม่เกิน 40,000 ก็สบายแล้ว
(เพิ่มเติม เงื่อนไขไม่ได้ตามนี้ คุณเหนื่อยแน่นอน กรณีคือคุณไม่มีภาระอะไรนะ ถ้ามีภาระรายได้ให้เกินแสนก่อนค่อยมาคิด)

คนรู้จักผมหลายๆ คน รวยระดับหลายร้อยล้านขับ McLaren, Porsche มีครบครับ
มันก็แค่รสนิยม ชอบรถก็ซื้อรถ
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอวดรวย ไม่อวดรวย

พอคนรวยขับรถถูกๆ มันถูกจริตคนไม่มีเงินเหมือนกันก็แค่นั้นแหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 23:34:10 โดย TONYP »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:31:28 »
คิดเอาเองครับว่าถ้าซื้อได้แล้วไม่เดือดร้อนแล้วทำไมจะไม่ซื้อ มันเป็นความฝันตั้งแต่เด็กๆ เมื่อมีโอกาสทำไมจะทำให้เป็นจริงไม่ได้ ชีวิตเราจะเหลือเวลาให้ทำตามฝันอีกซักกี่วันกัน ถ้าโอกาสมาถึงแล้วไม่ทำให้เป็นจริง วันหน้ามานั่งเสียดายแล้วจะเหลืออะไร

ออฟไลน์ Gine

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:33:34 »
จัดไปเหลือๆ

ออฟไลน์ Kris.J

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:41:19 »
ผมขี้กลัว รายได้ระดับนี้อย่าพึ่งเลยครับ ยกเว้นมีเงินเย็นเก็บสัก 10 ล้าน อันนี้ไม่ว่ากัน อย่าลืมชีวิตมันไม่แน่นอน พรุ่งนี้อาจบาดเจ็บจนทำงานไม่ได้ ,บ.ที่ทำงานอยู่ลูกค้ารายใหญ่เจ๊งติดๆกัน, อีก3เดือน อาจตรวจเจอโรคร้าย หรือ ใครสักคนที่เราต้องดูแลต้องการใช้เงิน อย่าเสี่ยงเลยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:52:45 »
ถ้าไม่รู้สึกว่าผ่อนมากอะไรก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้าต้องประหยัดการใช้จ่ายมาเพื่อผ่อนรถ มันจะเป็นทุกข์มากกว่าครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 23:59:40 »
ส่วนตัวคิดว่า ควรดาว์น 50% ผ่อน ไม่เกิน 20%ของรายได้ ไม่ว่าจะรถยี่ห้อไหนก็ตาม

ออฟไลน์ HappyCar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 00:05:58 »
ถึงจะผ่อนไหว แต่ถ้าเอาให้ชัวร์ ควรมีทรัพย์สินติดตัวรวมแล้วประมาณ 10-20 ล้าน ครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 00:33:22 »
ไม่ต้องไปฟังมากครับ บางคนรายได้เหลือเก็บเท่าคุณเปล่ายังไม่รู้เลย
มีเงินสดดาวน์สัก 30%-40% ที่เหลือผ่อนอย่าให้เกิน 5 ปี
ค่างวดไม่เกิน 40,000 ก็สบายแล้ว
(เพิ่มเติม เงื่อนไขไม่ได้ตามนี้ คุณเหนื่อยแน่นอน กรณีคือคุณไม่มีภาระอะไรนะ ถ้ามีภาระรายได้ให้เกินแสนก่อนค่อยมาคิด)

คนรู้จักผมหลายๆ คน รวยระดับหลายร้อยล้านขับ McLaren, Porsche มีครบครับ
ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอวดรวย ไม่อวดรวย

พอคนรวยขับรถถูกๆ มันถูกจริตคนไม่มีเงินเหมือนกันก็แค่นั้นแหล่ะ

+1 ครับ,  ถูกใจอยากได้ ไม่มีภาระ ซื้อเลยครับ  มัวแต่จะรอรวยๆรายได้เป็นสิบเป็นร้อยเท่าของค่าผ่อนรถ  ผมคงชาตินี้จะได้ขับแต่อีโค่คาร์ละครับ
คนเราตายวันไหนไม่มีไครรู้ครับ  ที่รู้ๆวันนี้ขอขับก่อน.

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 00:40:54 »
เชื่อผมมั้ย ถ้ากล้าซื้อ จะมีรายได้มากขึ้นครับ มันจะขยันเองเลย

ถ้ามีภาระต้องจ่าย ความพยายามมันจะตามมาเอง

ได้ทั้งรถ ได้ทั้งรายได้ ที่มากขึ้น

แต่เป้าหมายต้องชัด และ ต้องหนักแน่นนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 01:02:43 »
รายได้ไม่สำคัญเท่าเงินที่เหลือหลังหักภาระต่างๆครับ ถ้าเงินเดือน85k ละตอนนี้มีเหลือเก็บทุกเดือนสัก60k ก็แบ่ง30k ไปผ่อนรถได้ครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 01:51:36 »

+1 ครับ,  ถูกใจอยากได้ ไม่มีภาระ ซื้อเลยครับ  มัวแต่จะรอรวยๆรายได้เป็นสิบเป็นร้อยเท่าของค่าผ่อนรถ  ผมคงชาตินี้จะได้ขับแต่อีโค่คาร์ละครับ
คนเราตายวันไหนไม่มีไครรู้ครับ  ที่รู้ๆวันนี้ขอขับก่อน.

+1 ครับ
คนรวยที่ใช้รถถูกๆ เค้าแค่ไม่ได้ชอบหรือคิดมากอะไรกับเรื่องรถครับ อย่าใช้เป็นข้ออ้างอันชอบธรรมว่าต้องเหลือเป็นสิบๆล้านเพื่อซื้อรถดีๆสักคันเลย ป่านนั่นคุณอาจจะแก่จนไม่สนุกกับมันแล้วแหละ
ลองประเมินตัวเองดูเผื่ออนาคตไว้สัก 2-3 ปี คิดว่าไหวก็จัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 04:06:10 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 02:39:59 »
พรุ่งนี้กำเงินไปถอย bmw ที่คุณชื่นชอบ มาขับให้มันมีความสุข อยู่กินนอนกับมันทุกวันให้ชื่นใจ แล้วตั้งใจทำงานหาเงิน หารายได้เสริมเพิ่มก็ได้ครับ ผมหวังว่า ทุกๆวันคุณจะได้นอนอิ่ม ไม่คิดผิดที่เลือกครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 04:46:41 »
ผ่อนครึ่งนึงของเงินเดือนนี่maximum rate เลยนะครับ

....จริงอยู่ bmมันรถในฝัน
แต่ครึ่งนึงของเงินเดือนนี่ผมว่ามันเยอะไปจริงๆ
คุณอาจจะใช้จ่ายได้ แต่คงตึงมือมากๆ
ซึ่งมันจะตัดโอกาสตัวเอง ลงทุน หรือทำธุระกิจในช่วงอีกหลายปีที่คุณผ่อนรถ ไปเลย
รวมถึงโอกาส ดาวน์บ้าน งานแต่ง อะไรต่างๆด้วย

ลองทำสถิติ รายรับ รายจ่ายจ่ายย้อนหลังหกเดือนที่ผ่านมาดูครับ ว่าใช้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ ถ้าเกินสี่หมื่น หรือมีเงินเก็บ/ลงทุน น้อยกว่าเดือนละสี่หมื่น ช่วงที่ผ่อนรถคุณตึงมือแน่นอน เพราะต้องรวมค่าประกัน กับน้ำมันเข้าไปอีก
อีกอย่าง ถ้ารายได้ของคุณมาจากเงินเดือนเป็นหลัก อย่าลืมหัก ค่า ltfสำหรับลดหย่อนภาษีด้วย เพราะคุณเสีย40(1/2)ltfมันหักได้เยอะมาก

และลองวางแผนงบดุล ชีวิตในอนาคตดูนะครับ (ทรัยย์สิน-หนี้สิน) งบดุล มันจะเป็นลบทันที เพราะมูลค่ารถมันลดเร็วมากๆ

ผมเองเคยมีโจทย์แบบคุณมาก่อนเมื่อหลายปีที่แล้ว ตอนนี้นึกขอบคุณตัวเองตอนนั้นที่ไม่ซื้อรถแพงเพราะทำให้ ผมเอาเงินส่วนต่างไปลงทุนจนวันนี้มีเงินเก็บพอควร

ถ้าผมเป็นคุณ อยากได้ จริงๆ คงกัดฟันซื้อมือสองสภาพดี ที่ยังมีbsi เหลือ แล้วซื้อจากศูนย์ไปเลย น่าจะเป็นคำตอบ เพราะ
1. ประหยัดเงินต้นไปอย่างน้อย30-40%
2. ประหยัดดอกเบี้ยก้อนโตที่ต้องผ่อนผมว่าเป็นแสน
3. ค่าเสื่อมต่อกิโล [(เงินที่ซื้อ-เงินที่ได้คืนตอนขายต่อ)/กิโลเมตรที่ใช้งาน]  ลดลงไปมากๆ
4. ยังมีbsi เสียอะไรก็เคลม

กำไรสี่ต่อในแง่ความคุ้ม มันคุ้มสุดๆครับ น่าจะประหยัดไปเป็นล้านเลยทีเดียว แล้วมีเงินใช้สบายๆด้วย ลองเดินไปดูก่อน ไม่เสียหลาย ไม่มีใครมาถามหรอกครับว่ารถมือหนึ่ง หรือมือสอง เท่ห์เหมือนกัน

ตอนนี้ มีรายได้ขนาดนี้ คุณรวยอยู่แล้ว แต่คุณเลือกได้ครับว่าอนาคตจะรักษาความรวยนี้ไว้ได้อย่างไร

ถ้าจำไม่ผิด เคยมีคนตั้งกระทู้ อายุน้อย รายได้สองทาง ดาวน์สามแสน แฟนอยู่ ตจว ไม่รู้ใช่คุณรึเปล่า แต่ถ้าใช่ถ้าคุณซื้อ bm น่าจะตึงๆมือเหมือนตอนที่ซื้อvolvo แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 07:13:37 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 06:30:05 »
ถ้าจะใช้รถยุโรปพรีเมี่ยมพวก E/C class หรือ 5/3 series ผมว่าควรมีเงินสด 25-30 ล้าน ครับ

รถพวกนี้ใช้ไปแล้วอาจจะไม่อยากกลับไปใช้รถญี่ปุ่นอีกเลย เพราะติดใจในเรื่องสมรรถนะ การเก็บเสียง ผิวสัมผัสวัสดุภายใน

แต่อายุใช้งานถ้ามากกว่า 5 ปีจะเริ่มรวน ทยอยเสียไปเรื่อยๆ

ดังนั้น สมมติถ้าอายุสัก 35 และจะเปลี่ยนรถทุกๆ 5-6 ปี เป็นจำนวน 5 คันไปจนเกษียร หรืออายุประมาณ 60 จะหยุดซื้อรถควรจะมีเงินสัก 30 ล้าน

ที่จริงมีสัก 5-10 ล้านก็ซื้อได้ แต่จะซื้อได้แค่ 1-2 คัน แล้วต้องกลับมาขับ Camry Accord Civic Altis เหมือนเดิม

ถ้าจะผ่อนก็ต้องดาวน์เยอะมากๆ ถึงจะผ่อนต่อเดือนไม่หนัก ซึ่งไปๆมาๆ ก็ต้องมีเงินสดในบัญชีสำรองไว้เยอะๆอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2017, 06:33:10 โดย Nerdys »