ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ไทยมีถนนที่ไหนน่าขับ/ขับสนุกๆบ้างครับ  (อ่าน 11718 ครั้ง)

ออฟไลน์ killermax

• Newbie
  • *
เห็นยุโรป / อเมริกา มีถนนวิวสวยๆ โค้งมันส์ๆ ขับสนุกๆ อยู่เยอะมากๆ เห็นแล้วอยากไปขับรถเล่นมากๆ

เลยอยากจะถามว่าที่ไทยมีบ้างมั้ยครับ แถวๆ กทม หรือต้องขับไปตจว. ไกลๆเลย?

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ที่ไทยมีถนนที่ไหนน่าขับ/ขับสนุกๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:14:57 »
สาย 12 เข้าค้อเลยครับ สวยมาก โค้งกว้างเเละเเคบเยอะพอประมาณ อีกเส้นจากภูทับเบิกมา ภูหินร่องกล้า ไปมา2ปีที่เเล้ว โค้งมันดีถนนยังใหม่เเต่ตอนนี้ไม่รุ้ถนนยังดีอยุ่ไหม

ออฟไลน์ Dubee

Re: ที่ไทยมีถนนที่ไหนน่าขับ/ขับสนุกๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:15:18 »
ถนนในดวงใจผม ดอยขุนตาล ลำปาง - เชียงใหม่ (ทล.11) กับเชียงใหม่ - เชียงราย (ทล.118) ครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:16:45 »
อยากไปขับเล่นเหมือนกันครับ ถ้าเกียร์ธรรมดาคงเล่นรอบสนุกทั้งขึ้นเขา ลงเขา

แต่ถ้าไม่ชินทางอย่าใช้ความเร็วสูงๆนะครับ อันตราย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:58:33 »
สาย 12 เข้าค้อเลยครับ สวยมาก โค้งกว้างเเละเเคบเยอะพอประมาณ อีกเส้นจากภูทับเบิกมา ภูหินร่องกล้า ไปมา2ปีที่เเล้ว โค้งมันดีถนนยังใหม่เเต่ตอนนี้ไม่รุ้ถนนยังดีอยุ่ไหม
สาย12. จากพิษณุโลก ไปเขาค้อเลยครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:10:14 »
พิษณุโลก วังทอง  เส้นทางทุ่งแสลงหลวง      ไม่แน่ใจนะ       
            ตอนนั้นเคยไปออกทริปกับเพื่อน ๆ  ชาว 2.7 ด้วยกันขับรถขึ้นลงเนินสลาลมกันเลย   ได้บรรยากาศดีด้วย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:14:30 »
จะโดนด่าไหม ถ้าผมจะบอกว่าถนนในกรุงเทพช่วงวันหยุดยาว
ผมว่าขับแล้วสุขสุดๆ รถโล่งๆขับสบาย ไม่ต้องติดแหง็กนานๆ
กลับกรุงเทพช่วงนั้นทีไร ชอบทุกที
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:21:02 »
แม่แตง ปาย
แม่สอด ตาก
ดอยอินทนนท์ แม่แจ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2017, 13:27:07 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:23:12 »
ขับสนุกยังไงอยากให้มีความรับผิดชอบต่อสังคมกันด้วยนะครับ เส้นทางยอดนิยมวันหยุดอย่างเขาใหญ่โดนรุมโทรมจากขาซิ่งมากมายไม่ว่าจะเสียงท่อดังรบกวนสัตว์ป่าหรือขับเน็วจนทับสัตว์ป่าหายากตายหลายตัว  :'( รณรงค์กันยังไงก็ไม่สนกันเพราะอยากแต่จะสนุกกันอย่างเดียวแต่ไม่พกความรับผิดชอบมาด้วย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:40:34 »
ประทับใจถนนกระบี่ครับ จำไม่ได้หมายเลขอะไร แต่เรียบและสวย :-*
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 13:48:59 »
ผมชอบเส้นที่เป็นภูเขาหลายเส้นเลย ชอบเห็นอะไรเขียวๆระหว่างทางครับ
เขาค้อ แม่ฮ่องสอน แม้แต่เขาใหญ่ก็ชอบ มีต้นไม้เยอะดี

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:13:15 »
ถ้าเป็นถนนลักษณะที่ผิวถนนดี โค้งไปโค้งมาลัดเลาะไปตามเนินตามเขา ใกล้ กทม.มันก็มีหลายที่ครับ
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นถนนที่มีบ้านเรือนชาวบ้านอยู่ตลอดข้างทางและมีคนสัญจรตลอด มันไม่ค่อยเหมาะที่จะเอามาขับสนุกเท่าไหร่

ถ้าเป็นถนนโล่งๆ ไม่ค่อยมีรถวิ่งและไม่ค่อยมีบ้านคนตามทาง ส่วนใหญ่จะเป็นถนนตามภาคเหนือและภาคอีสานตอนบน พวกถนนสายรองๆทั้งหลาย
ตามเส้นทางพวกนี้ส่วนใหญ่จะเป็นชาวบ้านและชาวดอยที่อยู่รวมกลุ่มกันตามหมู่บ้าน ไม่ค่อยอยู่กระจายไปตามทาง ถนนมันเลยมีช่วงโล่งยาวๆให้ขับได้

แต่ทั้งนี้ก็ควรระวังเรื่องการไปรบกวนชาวบ้านระแวกนั้นด้วยครับ บางคันไปทำท่อมา กดทีเสียงดังมาก  ต่อให้วิ่งกลางป่าแต่ที่เงียบๆแบบนั้นเสียงมันก็ดังไปไกลหลายกิโลฯ
หากเจอรถคนอื่นวิ่งอยู่ก็ควรจะชะลอความเร็วลง ให้ถึงช่วงปลอดภัยแล้วจึงค่อยๆแซงไป ทางโค้งต่างๆถ้าไม่เห็นทางข้างหน้าก็อย่าวิ่งตัดโค้ง
ตรงไหนเป็นเส้นทึบก็อย่าแซงหรือวิ่งข้ามเลนไป เพราะมันอันตรายจริง

ส่วนตัวผมแนะนำถนนเส้น น่าน สันติสุข บ่อเกลือ เป็นถนนสองเลนสวนกันวิ่งลัดเลาะไปตามสันเขา วิวสวย ผิวถนนดีมาก และไม่ค่อยมีรถสัญจร ไม่ค่อยมีบ้านคนกระจายตามทาง
บรรยากาศแถวนั้นจะคล้ายๆฉากจบของ Fast 7 ที่พระเอกทั้ง 2 คนมาเจอกันแล้วค่อยขับๆรถแยกทางกันไป

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:26:45 »
ผมชอบ

1. เส้น 108 จาก ฮอด ไล่ไปจนถึง แม่ฮ่องสอน ต่อด้วย 1095 ลงมาปาย จนถึง ด้านล่างครับ ... โค้งเยอะ แต่ใช้ความเร็วได้ ถ้ารถช่วงล่างดีๆ ขับสนุกครับ

2. เส้นจาก บ้านวัดจันทร์ ไปออก สะเมิง ... อดีต เป็นถนนสุดโหด ตอนนี้ถนนเสร็จแล้ว ขับสนุก โค้งใช้ได้ รถน้อย วิวสวย

3. เส้น อินทนนท์ - แม่แจ่ม ... อันนี้ฝึกทักษะในการใช้เบรค ใช้เกียร์ ทางแคบ ชัน โค้งเยอะ เคยใช้เวลาชั่วโมงนึง ลงมาเหลือ 40 นาที สุดท้าย นิ่งๆที่ 20 นาที ระยะทางประมาณแค่ 20 กว่ากม. ต้องลองแล้วถึงจะรู้

4. เส้น เพชรเกษม จาก เขาหลัก - ระนอง - ชุมพร ... โค้งเยอะ ใช้ความเร็วได้ ถนนดีพอสมควร แต่มีโค้งหลอกตาอยู่นะ ช่วงพ้นพังงามาแล้ว อันตราย

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:27:15 »
ผมชอบสะพานเฉลิมพระเกียรติ ที่พัทลุงครับ วิวสวยดี
http://review.tourismthailand.org/phatthalung-talaynoi3/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:31:36 »
ขับจากหาดใหญ่ไปปัตตานี กินโรตีแล้วกลับบ้าน อย่าลืมรีบออกมาก่อนค่ำล่ะ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:37:43 »
ไปมาหลายที่ ขึ้นเขาประจำ ไม่ว่าจะเป็นเพชรบูรณ์ พิษณุโลก ชัยภูมิ เชียงใหม่ เชียงราย ตาก ส่วนตัว ชอบเขาเดียว คือ ภูพาน  ช่วงอำเภอสมเด็จขึ้นภูพาน และช่วงที่ ๒ ช่วงโค้งปิ้งงู ลงไปเลยพระตำหนักภูพาน ผมว่า โค้งหักศอกเยอะดี ใครชอบดริฟท์ จะชอบเขาทั้ง ๒ ช่วงนี้ครับ ถึงผมจะดิฟท์ไม่เป็น แต่เวลาผ่านเส้นทางนี้ไป รู้สึกตื่นเต้นเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:49:50 »
ถนนในดวงใจผม ดอยขุนตาล ลำปาง - เชียงใหม่ (ทล.11) กับเชียงใหม่ - เชียงราย (ทล.118) ครับ
+1 มันคือสนามชัดๆ มีทั้งโค้งซิ่ง ทั้งทางตรงยาว ขึ้นๆลงๆเขา ขับสนุกมาก ยิ่งช่วงยาวๆ ก่อนเข้าเชียงใหม่

ปล. ผมไม่ชอบโค้งหักศอกมากแบบแม่แตง-ปาย มันเยอะไปอยากไปให้พ้นๆหรือไม่ก็ขับสโลว์ชมวิวไปเลย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 14:56:42 »
ลำตะคองตอนดึกๆ ถนนเรียบๆกว้าง โค้งเยอะมันดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 15:08:29 »
ต่างจังหวัด สายเหนือ หรือ สายอิสานตอนเหนือ เยอะครับ ถนนจะออกแนวโค้งเยอะ เรียบเขา วิวสวย

แต่ควรระวังเรื่องไม่คุ้นถนน หรือ ถนนบางเส้นมีน้ำยางพาราหยดลง เวลาเจอหมอกเจอฝน จะเลื่อนมาก อันตรายนะครับ ควรศึกษาเส้นทางให้ดีก่อน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 15:15:04 »
ขับสนุกยังไงอยากให้มีความรับผิดชอบต่อสังคมกันด้วยนะครับ เส้นทางยอดนิยมวันหยุดอย่างเขาใหญ่โดนรุมโทรมจากขาซิ่งมากมายไม่ว่าจะเสียงท่อดังรบกวนสัตว์ป่าหรือขับเน็วจนทับสัตว์ป่าหายากตายหลายตัว  :'( รณรงค์กันยังไงก็ไม่สนกันเพราะอยากแต่จะสนุกกันอย่างเดียวแต่ไม่พกความรับผิดชอบมาด้วย  :-\

+1 ตามนั้นครับ
จิตสำนึกต่อเพื่อนร่วมโลกน้ะครับ
ไปป่าเขาเจอพวกท่อดัง หมดกันครับ บรรยากาศ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 15:18:30 »
ยะลาไป เบตง แม่สอดอุมผ้าง  แม่สอดไปแม่ฮ่องสอน เส้นพวกนี้ พอได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 15:23:03 »
ผมชอบสะพานเฉลิมพระเกียรติ ที่พัทลุงครับ วิวสวยดี
http://review.tourismthailand.org/phatthalung-talaynoi3/

เคยไปเที่ยววันธรรมดา ขับชิวๆช่วงหัวค่ำ บรรยากาศสุนทรีมากครับ
แต่ให้ระวังรถที่จอดดูควายน้ำริมถนนนิดนึงครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 16:01:57 »
เข้ามาเก็บข้อมูล  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 16:12:52 »
ถนนแบบสนุกหรอครับ  ขึ้นดอยสุเทพแบบเร่งรีบดูมันส์มาก

ทล.12 พิษณุโลก - เขาค้อ โค้งสนุกมาก

ดอยขุนตาล ลำปาง-เชียงใหม่  Need for speed มาก

กาญจนบุรี ช่วงที่ออกจากเมืองเพื่อไปเขื่อนศรี

อินทนนท์ - แม่แจ่ม ช่วงข้างล่างทางดีและกว้าง

กระบี่ ออกจากเซาร์เทริน ไปเมืองกระบี่

เขาพับผ้า ตรัง

ช่วงที่เป็นป่า ถนนแคบๆไม่แนะนำครับ อันตรายต่อคนอื่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 16:34:33 »
ถ้าใกล้ กทม ก็ต้องเส้น 345 บางใหญ่ ปทุมธานี ถนนดีครับ ทางตรงยาว แต่เส้นนี้กระบะซิ่งเยอะมาก ขับแซงแล้วมีกดตามทุกคัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 17:05:05 »
ประทับใจถนนกระบี่ครับ จำไม่ได้หมายเลขอะไร แต่เรียบและสวย :-*

เส้นเพชรเกษมปะครับ ที่ป่านผ่าโอโซน เลี้ยวขวาจากกระบี่มุ่งหน้าพังงา

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 17:23:53 »
ถ้าใกล้ กทม ก็ต้องเส้น 345 บางใหญ่ ปทุมธานี ถนนดีครับ ทางตรงยาว แต่เส้นนี้กระบะซิ่งเยอะมาก ขับแซงแล้วมีกดตามทุกคัน
+1 345 ไม่มีกล้องด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 18:13:58 »
ทางด่วนกรุงเทพนี่แหละจ่ายบุฟเฟ่ 50 บาทอยากวนกี่รอบก็วนไป วิ่งคนเดียวถือเป็น time attack ไป เกิดโชคดีเจอคนหยอดเหรียญมาสู้ด้วยก็จัดได้ขำๆ พอมีโค้งบ้างไลน์ไม่ยากส่วนใหญ่เน้นทางตรง

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 19:33:48 »
คุณ killermax คงจะชอบทางโค้งเหมือนผม  :)
ที่ถามว่าใกล้ๆกรุงเทพมีมั๊ย
จาก ผล ไปหา เหตุ
การที่จะต้องตัดถนนเป็นทางโค้งต่อเนื่องซ้ายขวาๆยาวๆ ไม่ใช่แค่ 4-5 โค้งแล้วหมด สาเหตุก็เพราะตัดตรงไม่ได้ ส่วนใหญ่ก็คือ พื้นที่ไม่เรียบ และต้องเปลี่ยนแปลงความสูง ถ้าตัดตรงก็อาจจะชันไป ส่วนใหญ่ก็จะเป็นทางลัดเลาะไปตามภูเขา

ทีนี้มาดูลักษณะทางภูมิศาสตร์ ตามภาพแผนที่ข้างล่าง ภูเขาใกล้ๆกรุงเทพ ก็เช่น เขาใหญ่ , หรือออกไปทางสวนผึ้ง แก่งกระจาน น่ะครับ
คุณฉ่าง อาคม รวมสุวรรณ คอลัมนิสต์ทดสอบรถของไทยรัฐก็มักจะไป 3 ที่ คือ เขาใหญ่ แก่งกระจาน และจันทบุรี

แต่แหล่งท่องเที่ยวบางแห่ง หากไปในวันหยุดยาว คนก็เยอะ รถก็เยอะ ขับติดๆหยุดๆก็คงไม่สนุก

ส่วนภาคเหนือนี่ภูเขาเยอะมาก ตามแผนที่ มีถนนลัดเลาะเขาให้ขับเยอะ
บางเส้นผมเคยขับแล้ว หลายเส้นก็อยู่ในแพลนว่าจะหาโอกาสไป

ที่เคยขับเช่น วนจากเชียงใหม่ -> ดอยอินทนนท์ -> แม่แจ่ม -> ขุนยวม -> แม่ฮ่องสอน -> ปาย -> กลับมาเชียงใหม่
ไม่แน่ใจคุณ killermax ชอบโค้งความเร็วประมาณไหน แต่ถ้าเป็นทางสองเลนสวนกันแบบนี้ผมมีความเห็นเหมือนคุณ Tien.W ผมจะชอบช่วงเส้น 108 จากขุนยวมไปแม่ฮ่องสอน เพราะเป็นโค้งที่ไม่เร็วไม่ช้าเกินไป (ถ้าโค้งที่เร็วเกิน จะอันตราย ถนนสองเลนสวนด้วย เดี๋ยวหากอีกฝั่งกินเลนมาจะหลบกันไม่ทัน) ความกว้างของเลนก็กว้างปกติ มีไหล่ทางให้นิด รถทัวร์กรุงเทพ-แม่ฮ่องสอนก็ใช้วิ่งประจำ

ส่วนช่วงดอยอินทนนท์-แม่แจ่ม ถนนจะเล็กกว่า ไม่มีไหล่ทาง โค้งก็แคบกว่า แต่วิวจะสวยกว่าเพราะอยู่บนเขา

หรือหากคนชอบโค้งความเร็วสูงขึ้น ก็เช่น ช่วงขุนตาล เป็นสี่เลนมีเกาะกลาง , เวียงสา น่าน ลงมาร้องกวาง แพร่ , เด่นชัย ลงมา อุตรดิตถ์ ก็สี่เลนมีแบริเออร์คั่นกลาง
แต่พวกโค้งความเร็วสูงนี่ รถตกเหว เกิดอุบัติเหตุกันบ่อย เพราะพอไม่ชำนาญทาง ขับเร็วแล้วเอาไม่อยู่

ไม่นานมานี้เพื่อนขับรถอยู่แถวสิงห์บุรี ขาเข้า กรุงเทพฯ เจอรถเทรลเลอร์ขน mx5 ,z4  อยู่ ส่งรูปมาให้ดู สงสัยจะเอาไปขับกันแถวภาคเหนือ รถเล็กๆ เบาๆ แฮนด์ลิ่งดีๆขับลัดเลาะเขาน่าจะสนุก เดี๋ยวนี้เห็นไปกันแบบนี้หลายกลุ่ม ส่วนใหญ่จะพกวิทยุสื่อสารไป คันนำให้คนนั่งคอยแจ้งเตือนทั้งขบวน ให้ระวังเวลามีรถสวนหรือมีเหตุอะไรข้างหน้า ก็เพิ่มความปลอดภัยขึ้น

ยังไงก็ขับเรื่อยๆ ไม่ต้องอัดเต็ม เพราะอยู่บนถนนสาธารณะ ขับเอาบรรยากาศ สนุกๆ สัมผัสสายลม สัมผัสธรรมชาติสองข้างทาง ก็มีความสุขทั้งเรา ทั้งผู้ใช้ถนนร่วมทางครับ  :D