ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Lexus LS ราคาเท่าๆคู่แข่ง แล้วยังจะเลือกรถยุโรปอยู่ไหมครับ  (อ่าน 10898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ถามเล่นๆครับ เป็นผม ผมเลือก LS แน่ 5555

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้า 8ล้าน ไปแน่นอนคันนี้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองว่า คนที่เล่นคือคนที่ผ่านรถยุโรปมาแล้ว เบื่อการซ่อม ความจุกจิกของรถยุโรปครับ
คนที่ไม่เคยซื้อรถยุโรป ไงก็คงหนีไม่พ้นดาวหรือใบพัดครับ

ออฟไลน์ Stp

ส่วนตัวก็คงไม่เลือก LS ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่ไม่ชอบหน้าตาแนวนี้ มันดูเยอะไป อย่าง NX RX ยังดูเข้าท่ากว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ทำไมผมมองว่าถ้าคนซื้อรถราคาเกือบ 10 ล้าน เงินน่าจะไม่ใช่ปัญหาของเขาแล้วหละ ถ้าเขาชอบจริงๆ ยังไงก็ไป LS ครับ
แต่น่าจะติดภาพลักษณ์(ในสายตาคนไม่เล่นรถ(ในไทย)) มันสู้รถยุโรปไม่ได้มากกว่าครับ ต่อให้ทำมาดียังไงยามก็โบกให้ตราดาวก่อนครับ

อีกอย่างคือราคานี้ไปชน Panamera ด้วย ถ้าผมกำเงินขนาดนี้คงไป Panamera ครับ

ออฟไลน์ bubball

คู่แข่งในระดับเดียวกันตัวอื่นๆก็ท็อปฟอร์มทั้งนั้น รถราคาระดับนี้ขายได้ไม่ได้ผมว่าอยู่ที่ brand loyalty ด้วยส่วนหนึ่ง
ภายในของเจ้า LS ที่ตอนแรกและตอนนี้ผมมองว่าสวย แต่ฟังจากคนที่ได้เข้าไปลองนั่ง เห็นเขาว่ามันดุดันเกินไปจนทำให้ไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่
เป็นผม ผมอาจจะไป S Class

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าราคาเท่ากันก็คงลังเลเมื่อเทียบกับ S Class ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ localgame

ทำไมผมมองว่าถ้าคนซื้อรถราคาเกือบ 10 ล้าน เงินน่าจะไม่ใช่ปัญหาของเขาแล้วหละ ถ้าเขาชอบจริงๆ ยังไงก็ไป LS ครับ
แต่น่าจะติดภาพลักษณ์(ในสายตาคนไม่เล่นรถ(ในไทย)) มันสู้รถยุโรปไม่ได้มากกว่าครับ ต่อให้ทำมาดียังไงยามก็โบกให้ตราดาวก่อนครับ

อีกอย่างคือราคานี้ไปชน Panamera ด้วย ถ้าผมกำเงินขนาดนี้คงไป Panamera ครับ

บอกตรงๆเลยครับ ความเชื่อนี้ไม่จริงเลยครับ คนเล่นรถประเภทนี้ส่วนใหญ่คิดเยอะกว่าคนซื้อรถกระบะอีก คิดแล้วคิดอีก ส่วนใหญ่ที่ซื้อคือเบื่อซ่อม เบนซ์ กับ บีเอ็มนี่แหละอาจจะไปเจอรถdefectหรือศูนย์ซ่อมไม่จบ จุกจิก เสียบ่อย เลยไปซื้อLexusแทน แล้วถ้าเป็นคนที่หาเงินเองเรื่องเงินเป็นปัญหาของคนทุกคนแน่ ถ้าไม่ประหยัดนี่ทุกวันนี้ไม่รวยหรอกครับ LSคันนึงซื้อ S-Class กับ E-Coupe ให้คนเลือกยังไงก็ต้องเลือก2คันอยู่แล้ว ประสบการณ์ตรงผมเคยซื้อรถต่อจากเศรษฐีที่มีโรงรถติดแอร์ให้ฝูงsupercarอยู่ ที่ว่าจะซื้อLSนี่สบายๆเหลือเลยครับ บอกเลยซื้อรถหลักแสนต่อหมื่นเดียวยังไม่ลดให้เลยครับ

ถ้าได้เครื่องยนตร์บล็อคใหญ่ของS-Class ยังไงก็เลือกS-Class แต่ถ้าให้S 300 BlueTec HYBRID มานี่คงไปเลือกLS หรือ Series7 แทน

AuNaraKa

ถามเล่นๆครับ เป็นผม ผมเลือก LS แน่ 5555

ที่เมืองนอกราคาพอๆ กัน ก็ยังเห็น Benz กับ BMW ยังขายได้นะครับ คงไม่ทุกคนชอบอะไรเหมือนๆ กันหรอกครับ

ออฟไลน์ InBkk

เห็นขนาดเครื่องเริ่มต้น ก็ชัดอยู่แล้วว่า เขาไว้ขายคนอเมริกัน ไม่ก็เศรษฐีในบ้านเกิดตัวเอง ถ้าคิดจะเล่นตลาดเอเชียจริงๆ คงทำ 3.0 V6 Turbo หรือ Hybrid ไปแล้ว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ตอนแรกเลือกครับ ตอนนี้ไม่ละ เพราะ MB s-klasse ดันเอาตัว
S350d เข้ามาขายซะงั้น  งานนี้เสร็จ MB หมดครับไม่เว้นแม้แต่ใบพัด
ยอมรับเถอะครับว่าบ้านเราบ้าดาวเดือน  :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

PKS8

ผมมองว่า คนที่เล่นคือคนที่ผ่านรถยุโรปมาแล้ว เบื่อการซ่อม ความจุกจิกของรถยุโรปครับ
คนที่ไม่เคยซื้อรถยุโรป ไงก็คงหนีไม่พ้นดาวหรือใบพัดครับ

ตามนี้เลยครับ ยังไม่ต้องตั้งราคาเท่า แค่แพงกว่านิดหน่อยก็ซื้อแล้วครับ

ใบพัดกับดาว เมื่อก่อนเคยเป็นที่หนึ่งในดวงใจ ตอนนี้ไม่แม้แต่จะอยู่ในตัวเลือกเลยครับ ที่ไม่เหลียวแลเลยคือสี่ห่วงครับ เข็ดแล้วครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ

บอกตรงๆเลยครับ ความเชื่อนี้ไม่จริงเลยครับ คนเล่นรถประเภทนี้ส่วนใหญ่คิดเยอะกว่าคนซื้อรถกระบะอีก คิดแล้วคิดอีก ส่วนใหญ่ที่ซื้อคือเบื่อซ่อม เบนซ์ กับ บีเอ็มนี่แหละอาจจะไปเจอรถdefectหรือศูนย์ซ่อมไม่จบ จุกจิก เสียบ่อย เลยไปซื้อLexusแทน แล้วถ้าเป็นคนที่หาเงินเองเรื่องเงินเป็นปัญหาของคนทุกคนแน่ ถ้าไม่ประหยัดนี่ทุกวันนี้ไม่รวยหรอกครับ LSคันนึงซื้อ S-Class กับ E-Coupe ให้คนเลือกยังไงก็ต้องเลือก2คันอยู่แล้ว ประสบการณ์ตรงผมเคยซื้อรถต่อจากเศรษฐีที่มีโรงรถติดแอร์ให้ฝูงsupercarอยู่ ที่ว่าจะซื้อLSนี่สบายๆเหลือเลยครับ บอกเลยซื้อรถหลักแสนต่อหมื่นเดียวยังไม่ลดให้เลยครับ

ถ้าได้เครื่องยนตร์บล็อคใหญ่ของS-Class ยังไงก็เลือกS-Class แต่ถ้าให้S 300 BlueTec HYBRID มานี่คงไปเลือกLS หรือ Series7 แทน
เห็นด้วยกับท่านนี้เลยครับ คนรวยจริงๆนี่เขาคิดเยอะมากครับกว่าจะซื้อของแต่ละอย่าง ไม่งั้นเขาไม่รวยกันหรอกครับ ลูกค้าผมระดับเจ้าของบริษัท ซื้อของแค่หลักพันยังต่อแล้วต่ออีกเลยครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าราคาเท่าๆกันผมคงเล่น Lexus เหมือนกันครับ ผมไม่สนใจโลโก้หน้ารถเท่าไหร่
เห็นเพจ The grand tour fans เค้าแชร์ราคาบำรุงรักษาเฉลี่ยในระยะเวลาสิบปีของรถทุกยี่ห้อที่ขายในอเมริกา BMW ขึ้นที่ 1 ตามด้วย Benz แต่ Lexus กองอยู่ท้ายตารางรวมๆกับ Scion, Toyota
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
คิดเล่นๆ ดูก็ได้ครับ ว่าถ้าคุณมีเงินสักหมื่นล้าน คุณจะเลือกอะไร ระหว่าง

รถที่คุณพอใจ หรือ จะเลือกรถที่ดูรวย ยามโบกก่อน

หมื่นล้านนี่ ผมว่าคงไม่มีปมด้อยเรื่องความรวยหรอกนะ คนที่ซื้อรถโชว์สถานะ ผมคิดว่ารวยไม่จริง ยังต้องใช้ความพยายามดิ้นรนที่จะมีอยู่ จึงยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ทีนี้มาดูว่าคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นแบบไหน คงจะเลือกอย่างหลังกันสะเยอะ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
เลือกเล็กซัสครับ

ประสบการณ์ตรง จากที่ใช้ W202 โคตรจุกจิก มีเรื่องให้เสียเงินซ่อมตลอด ตอนเปลี่ยนไปใช้ มาสด้าสาม ขับมาสด้ายังมีความสุขกว่า

ตอนนี้ขับ CT200h มา 6 ปี ปัญหาน้อยกว่าเยอะมากกกกกกกกกกก และเวลามีปัญหาก็แก้จบด้วย

และด้วยความที่มันเครื่องกับเกียร์เดียวกับพรีอุส เดินไปซื้ออะไหล่สิ้นเปลืองจากศูนย์โตโยต้าแถวบ้านได้เลยอีกต่างหาก สะดวกสุดๆ ราคาก็ไม่แพงอะไร

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ที่เมืองนอกราคาพอๆ กัน ก็ยังเห็น Benz กับ BMW ยังขายได้นะครับ คงไม่ทุกคนชอบอะไรเหมือนๆ กันหรอกครับ

จะว่าไปก็จริงนะครับ

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาหรือ LS ราคา 7-8 ล้าน(เต็มที่ไม่เกิน 10 ล้าน) ผมเลือก LS ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

รถราคาเกือบสิบล้าน ถึงเหลือกินเหลือใช้แค่ไหนก็ซื้อไว้ใช้เองส่วนตัวไม่ลงครับ
รถราคา1-3ล้าน เพียงพอแล้วสำหรับผมที่ต้องการรถดีๆซักคันนึง  8)
ปล. ไม่เลือกเลย ทั้งน้องเล็ก พี่บี พี่เบ็นส์ เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ลางเนื้อชอบลางยา ครับ
ส่วนตัวถ้ามีตังผมไป Lexus
ผมแปลกอย่างนึง ลงรถมาไม่ชอบเป็นจุดสนใจ ไม่ชอบให้ใครมองว่าขับอะไร แต่ยังสนใจเรื่องสมรรถนะอยู่
ขับออกต่างจังหวัดไปที่ไกลๆ ก็ไม่เด่นเกินไป

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าราคาเท่ากันคงเลือก LS ครับ ผมว่าลักษณะของรถน่าจะเหมาะกับการใช้งานในกรุงเทพมากๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออนไลน์ Buffy

ถ้า Lexus LS ราคาเท่าๆคู่แข่ง แล้วยังจะเลือกรถยุโรปอยู่ไหมครับ

ไม่ครับ เลือกรถยุโรปเพราะอยากได้ความเป็นยุโรปครับ

ออฟไลน์ bingoman

ต่อให้ Lexus ลดราคาลงมาเท่า 7, S, A8  ผมก็ไม่เลือก Lexus LS ครับ  เพราะไม่ชอบทรวดทรงที่ดูแก่ๆ  ไม่ลงตัว  ยิ่งตรงแผนด้านหน้า ยังกับปลากระโห้  น่าเกลียดมากๆ 

ถ้าให้เลือกไว้ขับเองก็ BMW ซีรี่7 หรือ Audi A8  แน่นอน

ถ้าไว้ให้นั่ง ก็อาจจะ S-Class ครับ

Lexus ที่ว่านั่งสบายหนักหนา  แต่ ณ ปัจจุบัน  ผมว่า S-Class กับซีรี่7 ก็นั่งสบายไม่แพ้ Lexus เลย  ไม่รู้จะเอารถยุ่นมาทำไมครับ 

ปล.ไม่พูดเรื่องราคาค่าซ่อมและจุกจิก เพราะรถราคาขนาดนั้น  เงินค่าซ่อมปีละ 5 แสน  น่าจะรับไหว  ถ้ารวยขนาดจะซื้อรถราคานั้นจริงๆ นะครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เลือกแน่นอนครับ ถ้าพวกยุโรปมีแต่ 740Le, S560e   :-X

ออฟไลน์ Mos37257

เลือกเล็กซัสครับ

ประสบการณ์ตรง จากที่ใช้ W202 โคตรจุกจิก มีเรื่องให้เสียเงินซ่อมตลอด ตอนเปลี่ยนไปใช้ มาสด้าสาม ขับมาสด้ายังมีความสุขกว่า

ตอนนี้ขับ CT200h มา 6 ปี ปัญหาน้อยกว่าเยอะมากกกกกกกกกกก และเวลามีปัญหาก็แก้จบด้วย

และด้วยความที่มันเครื่องกับเกียร์เดียวกับพรีอุส เดินไปซื้ออะไหล่สิ้นเปลืองจากศูนย์โตโยต้าแถวบ้านได้เลยอีกต่างหาก สะดวกสุดๆ ราคาก็ไม่แพงอะไร

จริงครับ 6 ปี เหมือนกัน ปัญหาน้อยกว่า accord อีกคันอีก ตอนนี้ออก nx อีกคัน ราคาอาจเเพงกว่าหน่อยเเต่ซื้อมาเเล้วไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับเรื่องนู้นนี่

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สรุปคือคนไม่เคยใช้จะพยายามดิ้นรนใช้รถยุโรป

คนเคยผ่านมาแล้วจะใช้เหตุผลเป็นหลักแลเไมาเลือกรถยุโรป

ออฟไลน์ bahamu

lsรุ่นนี้เป็นไฮบริด เครื่องเล็กไม่น่าเล่น เอาวีสิบลงน่าซื้อ
ถ้าเป็นรุ่นก่อน460l หรือ 430 ราคาเท่าสามแฉก ใบพัด คงขายดีกว่านี้มาก

ถ้าสามห่วงเอา เซ็นจูรี่รุ่นสี่ คราวน์ แลนด์ครุยเซอร์ มาขายน่าซื้อกว่าเยอะ
หน้าตาดูดี ภายในโปร่งโล่งแบบยุ่นแท้ ใช้งานง่าย ใครก็ขับได้
เซ็นจูรี่ประกอบมือ มีคุณค่ากว่าlsเยอะ แพงกว่าไม่มากมายนัก

ไม่น่าเกินยี่สิบล้าน เท่ เด่น และต้องได้รับการคัดเลือกจากบ.ก่อน
ไม่ใช่มีเงินแล้วจะซื้อได้ รับรองต้องมีคนสั่งมาขับ สั่งตกแต่งรถได้
มีแบบกันกระสุนขายได้ยิ่งดี ปล่อยให้สามแฉก ใบพัด ขายอยู่นั่นแหละ
ขายแบบสั่ง อะไหล่ใช้ร่วมลูกศร หรือสั่งบางตัวแต่รอไม่นานมาก
คนเงินถึงชอบใจซื้อไม่ยาก แถมปรับเครื่อง น้ำมันให้เหมาะกับบ้านเรา คุ้มกว่าเกรย์เยอะ

ด้วยชื่อชั้นของสามห่วงเรื่อง อึด ทึก ทน แถมด้วยได้มายาก ควรแก่การสะสม
ยังไงก็ดีกว่าขายls ให้คนก่นด่าถึงความแพงไปไย อินดี้แล้วก็ให้สุดทางไปเลยดีกว่า

ทีฮ่องกง มีขายหมด อินโดขายแลนด์ ทำไมไทยถึงไม่เอามาขาย

ถ้าสองยี่ห้อนี้ประกอบใน
สามแฉกขาย s400d แพงกว่า 350d ไม่เกินล้าน
ใบพัด 740d 750d แพงกว่า 730d ไม่เกินสองล้าน ขับสี่หรือสองก็ได้
ถึงคิดกว่าลูกศรไม่ค่อยน่าเล่น เพราะแรงไม่เต็มเกียร์ และประหยัดแบบสามรุ่นนี้

ออฟไลน์ SM.

S-Class ครับ

คันที่ผมจะลังเล ถ้าให้เทียบกับ S-Class ก็คงมีแค่ A8 เท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
ผมว่า lexus มันไม่สวยเท่าเบนซ์ บีเอ็ม

ราคาถูกกว่าหน่อยนึงก็คงไม่ซื้อ ถ้าถูกกว่าเยอะๆ ก็ไม่แน่

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมเคยไปคุยกับเฮียที่ใช้ LS460L ตอนเอารถเข้าศุนย์ แกบอกเบื่อ S กับ 7 เพราะจุกจิก มีเงินซ่อมแหละ แต่เสียอารมณ์
เรื่องภาพลักษณ์แกไม่ได้แคร์อยู่แล้ว มีคนขับให้แล้วเดินลงหน้าประตูสบายๆเลย ให้คนขับรถไปคุยกับรปภ.แทน

ส่วนตัวผมคงดูโจทย์ก่อน ถ้ามีขับเองบ้างคงไป Panamera แทน ถ้านั่งล้วนๆก็ LS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2017, 01:48:09 โดย GoatGoat »