ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำลำโพง 6.5 นิ้ว เน้นเบสหน่อยครับ  (อ่าน 21959 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
พอดีจะเปลี่ยนลำโพงเดิมๆใน Mazda 3 ออกครับ อยากให้ได้เสียงเบสมากกว่าเดิม ขอบคุณครับ งบซัก ไม่เกินคู่นึง 5000 แต่ได้ถูกกว่าก็ยิง่ดีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ช่วยแนะนำลำโพง 6.5 นิ้ว เน้นเบสหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 14:06:15 »
MTX / JBL

ออฟไลน์ tvm

Re: ช่วยแนะนำลำโพง 6.5 นิ้ว เน้นเบสหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 14:56:48 »
ถ้าฟร์อนท์เดิม ใส่อะไรก็ออกยากครับ
ยิ่งเบสนี่ ต่อให้ลำโพงดีแค่ไหน อาจจะไม่คุ้มตังค์ครับ
เคยต่อ bi wire ฟร้อนท์เดิม ขับคู่หน้าคู่เดียว ยังแห้งๆ ไม่คุ้มค่าลำโพงเลยครับ

ปล. JBL เท่าที่ทราบ ไม่เน้นเบสเท่าไรนะครับ (คหสต. ผิดพลาดไปขออภัย)

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 16:20:34 »
ไม่ได้แนะนำ แต่บอกสิ่งที่เองใช้อยู่แล้วกัน
JBL GT6-6 / CS 763

ก็พอได้กะฟอนต์เดิม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 16:39:29 »
JBL ไม่ค่อยมีเบส  เสียงแห้งครับ ใช้รุ่น GX600C อยู่  ของเดิมติดรถ civic fc เบสดีกว่าเยอะครับ
(อาจเป็นเพราะคนติดตั้งไม่ดีครับ)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 17:57:20 »
ถ้าฟร์อนท์เดิม ใส่อะไรก็ออกยากครับ
ยิ่งเบสนี่ ต่อให้ลำโพงดีแค่ไหน อาจจะไม่คุ้มตังค์ครับ
เคยต่อ bi wire ฟร้อนท์เดิม ขับคู่หน้าคู่เดียว ยังแห้งๆ ไม่คุ้มค่าลำโพงเลยครับ

ปล. JBL เท่าที่ทราบ ไม่เน้นเบสเท่าไรนะครับ (คหสต. ผิดพลาดไปขออภัย)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ Front เดิม ขับลำโพงกระดาษ เหมาะสมแล้ว ไปเจอลำโพงอื่นเกรงว่าจะขับไม่ออก...
ผมเคยใช้แต่ Front เดิม ลำโพงเดิม ต่อ BassBox ครับ น่าจะเรียกเสียง Bass ได้ดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 19:15:27 »
Front เดิม คงต้องเลือกที่ sensitivity สูงๆ

เน้นเบส ผมเคยใช้ prism ก็ได้เบสเนื้อเยอะดี แต่กลางอาจจะไม่ชัดเท่าไหร่

>> เพิ่มเติม เน้นเบส ต้องเน้นการติดตั้งลำโพงให้แน่นหนา ไม่แน่ใจว่าจุดยึดเดิมของรถแน่นหนาขนาดไหน ถ้าไม่แน่นหนาอาจต้องเสริมให้แข็งแรง จะได้ไม่กระพือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2017, 08:52:36 โดย Turin »

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 19:38:45 »
เอางบนี้ไปหา bass box มาใส่เพิ่มในระบบ ไม่ดีกว่าหรือครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 23:36:29 »
ตีตู้ จบจริงครับ สายตื้ด ดอกซับดีๆ ได้เบสกระแทกดี สะงัด เบสลูกลึกๆ ฟังเพลง EDM มันส์มาก

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 08:06:52 »
PRISM SM626 ราคาใกล้เคียงงบ ใช้ front เดิมขับได้ เสียงดีกว่าเดิมแน่นอน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 10:07:37 »
เบสเน้นๆ แนะนำอีกตัวคือ hertz ESK ครับ เอารุ่นแยกชิ้นเพื่อให้โทนเสียงกลางแหลมมีมิติเพิ่มขึ้นและเบสยังมาเต็ม ไม่กินวัตต์เหมาะกับฟรอนท์เดิมติดรถครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 17:30:13 »
เบสเน้นๆ แนะนำอีกตัวคือ hertz ESK ครับ เอารุ่นแยกชิ้นเพื่อให้โทนเสียงกลางแหลมมีมิติเพิ่มขึ้นและเบสยังมาเต็ม ไม่กินวัตต์เหมาะกับฟรอนท์เดิมติดรถครับ
+1 เคยฟังอยูุ่ เบสใช้ได้เลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 01:04:59 »
ผมไม่รู้ว่าจะใช้วิธีไหนในการแชร์ ปสก ให้ จขกท ได้เข้าใจภายในเม้นต์เดียวยังไงดี

- การอัพลำโพงที่กินวัตต์มากขึ้น โดยใช้ฟร้อนต์เดิมซึ่งกำลังขับน้อยและใช้ชิพประมวลผลคุณภาพต่ำ เผลอๆกำลังขับขาดไปเสียงมีโอกาสแย่กว่าเดิมได้นะครับ
- ผมเคยผ่านลำโพงมา 2 รุ่นคือ Hertz esk และ Hertz hsk (ใช้อยู่) เบสจะออกแนวกระชับๆ แต่ปริมาณเบส เยอะสู้ Focal ไม่ได้ แต่ Focal เบสก็จะเยอะๆบวมๆถ้าคุมไม่ดี (นั่งฟังเทียบกับ Hertz ในห้องลองครับ)
- การติดตั้งสำคัญมาก ทำให้จุดยึดแน่นหนา แดมป์ประตู เปิดหน้าลำโพง ทำให้เสียงกลางและเสียงเบสดีขึ้นจริงครับ รายละเอียดเสียงเบสดีขึ้น เสียงอิ่มขึ้น เสียงดังขึ้น รีดวคามสามารถของลำโพงได้ดีขึ้น
- แต่ลำโพง 6.5 นิ่วมันก็มีข้อจำกัดคือ มันลงได้ไม่ลึกครับ ยิ่งเป้นลำโพงติดรถ หรือลำโพงถูกๆ ย่านความถี่ต่ำมันจะเสียงห่วย เสียงหยาบ ลงได้ไม่ลึก เลยแหละ
- การแก้ปัญหาที่ถูกจุดของ จขกท จริงๆแล้วน่าจะเป้น การเพิ่ม Bassbox 8 นิ้วสักตัว เข้าไปไต้เบาะครับ มี volume สามารถปรับความดังได้สะดวก เบสลงได้ลึกกว่า ปริมาณเยอะกว่า ผมว่าถูกใจกว่าไปเปลีั่ยนลำโพงแน่ๆครับ
- แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังแนะนำให้เปลี่ยนฟร้อนต์ครับ ถ้าคุณเป็นคนอยากหาความสุขจากการฟังเพลงในรถ ยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ มีอะไรถามเพิ่มเติมได้ ผมมีก๊วน มีแก๊งที่เล่นเครื่องเสียงมานาน มีเพื่อนที่ทำรถแข่งเครื่องเสียงได้แชมป์ประเทศ ถ้าเกินความสามารถที่ผมจะช่วย เดี๋ยวไปถามเพื่อนมาให้ได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky